Biến áp cách ly

Discussion in 'Phụ kiện' started by MẠNH QUANG, 30/7/10.

1. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

Bạn đã nghĩ tới phương án sử dụng một nguồn linear cho cả hai thiết bị này chưa? Theo mình, tại thời điểm hiện tại, giải pháp này giải quyết triệt để hơn những vấn đề liên quan đến chất lượng nguồn cấp.

New-long2005 likes this.
  2. New-long2005

New-long2005 Advanced Member

Bạn có nghĩ tới nguồn pin or siêu tụ chưa? Có thể nó hơn nguồn linear đó!!!....

Vinhoankiem likes this.
  3. Vinhoankiem

Nguồn pin tôi biết, và bạn nói rất đúng. Nhưng, ở đây tôi chỉ muốn đưa ra một giải pháp gần với hệ thống sử dụng BACL hơn mà bạn To Tuan đang quan tâm mà thôi.

Last edited: 21/1/24
  4. New-long2005

Đa phần dac/ms phải sử dụng nguồn linear cấp vào thay cho nguồn sung thì ms/dac đó chưa có phần nguồn hoàn thiện. Đac phần dac/ms bây giờ được trang bị nguồn linear hết rồi (có khi còn cao hơn nguồn linear).
    Vấn đề chọn bacl, thiết bị nào cần bacl và thiết bị không cần bacl....?
    Đôi khi người cần tìm bacl nên tìm hiểu trước về cách chọn thiết bị như ms/dac/pre/cd trước để tránh nhiễu.... khi chọn bacl cho dac/ms...

5. Vinhoankiem

Nhận định của bạn không sai, và tôi cũng không có ý định tiếp cận vấn đề của bạn To Tuan theo hướng đó. Theo bạn, với yêu cầu tìm BACL cho DAC và MS của bạn nick To Tuan đưa ra, thiết bị DAC và MS của nick To Tuan có cùng thế hệ với những thiết bị bạn đang đề cập không? Theo nhận định của tôi là không, nên cách tiếp cận vấn đề cũng sẽ khác và phù hợp với nhận định thôi. Chào bạn.

Last edited: 21/1/24
  6. New-long2005

Tôi kg biết bác To Tuân sử dung ms/dac diy hay hãng gì? Ms/dac có sử dụng nguồn linear hay nguồn điện 100v/115v/230v...
    Tôi thấy bác đề xuất nguồn linear cho ms/dac, thì tôi chỉ đưa thêm phương án nguồn pin / siêu tụ cũng rất tốt cho ms/dac

Vinhoankiem likes this.
  7. Vũ Đại

Vũ Đại Advanced Member

Dù có nguồn linear thì theo cá nhân em vẫn nên cắm nguồn linear qua bacl hoặc lọc. Em hiện đang chơi vậy.

8. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Con biến áp cách ly tháo ra từ thiết bị y tế của mình 20240207_154711.jpg

Nozomi and Vũ Đại like this.
  9. Vũ Đại

Vũ Đại Advanced Member

Để trần như vậy có mất an toàn không bác?

10. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Nó nằm ở góc phòng nên có ai sờ mó vào đâu .Về tác dụng thì mình đã nói rõ ràng trước rồi. Rất OK, có tác dụng có thể cảm nhận được cho dù tai mình là tai trâu

11. Hahio

Hahio Approved Member

Chào các bác,

Em mới tậu được con bacl 3kv từ bác Phương Xuyến (In 220 - Out 100 & 220). Em nhận thấy có sự khác biệt khi cắm:
    TH1: chỉ cắm Amp qua bacl
    TH2: cắm Amp + ổ cắm lọc cho các thiết bị khác (nguồn linear —> stream, dac, switch, mordem)
    Với TH1 em nghe có độ động tốt hơn. TH2 thì nền âm có tĩnh hơn tẹo nhưng độ động lại hẹp rất nhiều.

Các bác cho em hỏi nguyên nhân vì sao lại xảy ra tình trạng của TH2 ạ? Quan điểm cá nhân là em muốn cắm tất cả thiết bị có lquan qua bacl nhưng kết quả thì k như kỳ vọng ạ

12. Nguyễn Quyết Tiến

Nguyễn Quyết Tiến Advanced Member

TH1 bác cắm lọc ko qua BACL à bác? Bác thử TH2 mà các đồ ko cắm qua lọc nữa xem sao? BACL cũng là một thiết bị lọc nhiễu rồi.

Hahio likes this.
  13. mtbc

mtbc Advanced Member

Lọc có nhiều phẩm cấp khác nhau. Có lẽ bác đang xài lọc công nghiệp nên nghe tiếng bị bí.

BACL PX cũng vậy. Nền âm sau BACL mà khó cảm nhận được sự tĩnh thì mình bỏ cái BACL đó thay bằng cái nghiêm túc hơn là được.

hhiepbi, Hahio and New-long2005 like this.
  14. New-long2005

Tôi chọn pow đã là loại BACL xuyến rồi thì cần gì phải cục bacl co pow nữa! => tốn tiền thêm cho bacl ngoài mà còn mà mất đi độ động của bản nhạc ( lúc cao trào).

tepriu likes this.
  15. Nguyễn Quyết Tiến

Nguyễn Quyết Tiến Advanced Member

Tuỳ chất lượng dòng điện. Em dùng cục pow hai con xuyến to như nồi cơm điện mà cắm BACL vào vẫn thấy hơn hẳn.

New-long2005 likes this.
  16. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Chính xác là PX! :) Cần ... trải nghiệm thứ khác thay vì nó.

17. New-long2005

Chính xác! Cần phải trải nghiệm và các chơi khác đi 1 tý!!!
    Em thấy pow/amp đã sử dụng bacl xuyến rồi thì cần gì thêm 1 cục bacl xuyến (c-core, EI...) là chi cho tốt!!! Nếu dàn audio mà có nguồn nối với tv thì em e là khó chống nhiễu với bacl / loc. ...=> thay vì đầu tư bacl và lọc cho pow/amp ==> thì đầu tư đi 1 đường dây điện mới từ đồng hộ điện đến dàn audio ===> thì lúc này sẽ cách ly hoàn toàn nguồn nhiễu như tv, bếp điện, máy lạnh, máy tính....

18. Hahio

Hahio Approved Member

Cảm ơn các bác đã tư vấn nhiệt tình. Sau cả buổi cắm rút thì kinh nghiệm thực tế bản thân như sau, tiện cho các bác mới chơi như em có thêm kinh nghiệm trước khi quyết định đưa bacl vào hệ thống:

1. Cách em setup trước đây:
      + Thiết bị: Ổ cắm gồm lọc + không lọc; 2 cục nguồn Linear cấp cho stream + dac, chuyển quang nhà mạng, router, switch; Amply (có 2 cục nguồn C-core độc lập bên trong)
      + OUT Ổ cắm lọc: cắm 2 cục nguồn Linear cấp cho stream + dac, chuyển quang nhà mạng, router, switch
      + OUT Ổ cắm không lọc: cắm cho Amply
      + IN cho ổ cắm: trực tiếp vào tường
    2. Cách em setup sau khi có bacl (*):
      + IN cho bacl: trực tiếp vào tường
      + IN cho ổ cắm: trực tiếp vào tường
      + OUT bacl: cắm cho Amply
      + OUT Ổ cắm lọc: cắm 2 cục nguồn Linear cấp cho stream + dac, chuyển quang nhà mạng, router, switch
      + 2 vị trí cắm trực tiếp vào tường cho bacl và ổ cắm là hai vị trí khác nhau và không cắm chung với bất kì thiết bị khác
    3. Sự khác biệt về chất âm của (1) và (2) theo cảm nhận của em:
      + Ưu điểm: tách riêng Amply vs các thiết bị phát khác trong hệ thống; các thiết bị cần lọc thì vẫn được lọc như cũ
      + Nhược điểm: mỗi lần tắt/mở có nhiều bước thực hiện hơn
      ==> Amply thoát tiếng hơn (có thể do độ động tốt), nền tĩnh và các nhạc cụ/giọng hát tách bạch chính xác hơn.
      ==> Hạn chế khuyết điểm trước đây là chỉ đến sau 10h đêm thì nghe mới bắt đầu hay khi âm phát rõ ràng và không bị nhòe dính lại
      ==> Em ở chung cư nên việc kéo đường điện độc lập là điều không thể, do đó em chọn bacl để cải thiện phần nguồn điện đầu vào
    Lý do vì sao các phương án cắm khác không hiệu quả sau khi em có bacl:
    1. Phương án 1:
      + IN cho ổ cắm: OUT từ bacl
      ==> Độ động kém nghe mất nhạc tính; độ tĩnh có cải thiện đôi chút
    2. Phương án 2:
      + IN cho ổ cắm: OUT từ bacl
      + OUT Ổ cắm không lọc: cắm 2 cục nguồn Linear cấp cho stream + dac, chuyển quang nhà mạng, router, switch
      ==> Độ động/nhạc tính tốt hơn cho "Phương án 1" & phát sinh nhiễu (nguyên nhân em nghĩ do ổ cắm của em loại DIY rẻ tiền)
    3. Phương án 3:
      + IN cho ổ cắm: loại bỏ ổ cắm
      + OUT bacl: cắm 2 cục nguồn Linear cấp cho stream + dac, chuyển quang nhà mạng, router, switch
      ==> Độ động/nhạc tính tốt hơn cho "Phương án 2" & không phát sinh nhiễu. Tuy nhiên vẫn không tốt bằng cách (*) em đang trải nghiệm
    Qua đây em cũng trả lời các đề nghị của các bác bên trên:
    1. Amply đã có nguồn tốt bên trong thì nên dùng bacl không? ==> với em là em vẫn dùng vì cảm nhận được sự khác biệt "hay hơn" khi có bacl
    2. Bacl PX hoặc ổ cắm là nguyên nhân khiến độ động không tốt khi cắm tất cả qua bacl ==> em chưa có dịp trải nghiệm bacl/ổ cắm "hàng hiệu" nên sẽ quay lại phản hồi sau khi có cơ hội trải nghiệm
    Nhân đây mong các bác hướng dẫn em thêm cách cải thiện nguồn điền đầu vào nhé ạ. Cảm ơn các bác đã hỗ trợ nhiệt tình.

19. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Trải nghiệm thì bác cứ dần dần từng bước, không ai có thể đọc bài - áp dụng hướng dẫn của người khác mà bỏ bớt "đi tắt đón đầu" với tai của mình cả.
    Note: như bác @mtbc đề cập, chất lượng của BACL hay lọc là vấn đề chính chứ không phải công năng của nó không có. Chỉ là vấn đề người dùng có đủ "thông mình" để chọn ... loại mình cần hay không. Nói chung cái gì cũng phải trả giá bằng "tiền" rồi tốn thời gian để rút KN cho bản thân. Chưa nói quan điểm "hay" với mỗi người chỉ đúng trong 1 thời gian nào đó thôi. Rồi lúc nhìn lại thấy sao ngày ấy mình ngớ ngẩn thế không biết. Đơn giản ví dụ BACL công suất 3KVA trở lên mà bật công tắc trực tiếp mà At giới hạn dòng vừa phải hay điện lưới không xi nhê là đủ hiểu "lõi" của nó bằng gì rồi. Từ từ dần dần rồi ... ra.

mtbc and Hahio like this.
  20. Hahio

Hahio Approved Member

Dạ vâng, em đồng ý với nhận xét của bác. Em tìm mãi chưa thấy đoạn nào có đề cập đến việc lựa chọn linh kiện phù hợp với mục đích sử dụng. Nhờ các bác chia sẽ giúp ạ

21. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Có lần tại Shop mở ra kiểm tra Power Conditioner giá khoảng 80 triệu. Mình ngó thử thì thấy con con BACL to đùng + rất nhiều mạch điện và tụ .Do ít tiền nên mình chơi con BACL to đùng nặng hơn 30kg loại Core U I.Mang về xài cho cả dàn máy thấy âm thanh trong trẻo hẳn ,Bass, Treble ,bộ gõ đâu ra đấy . Cực kỳ ung ý .Mình không mua thêm bộ lọc vì âm thanh như vậy là tuyệt vời rồi. Dây nguồn cũng bỏ không chơi luôn, dư ra khối tiền mua CD. Vài lời chia sẻ cho vui vẻ nhân ngày lễ 30/4

mtbc and Hahio like this.
  22. ancola66

ancola66 Advanced Member

Từ ngày e chuyển đồ 220 e vứt luôn bacl, à quên bán rẻ gỡ lại tí vốn . Và thấy âm thanh thật là tự nhiên như....các bác vẫn mải tìm kiếm vậy

23. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Tới ... niết bàn rồi bác! Chúc mừng, chúc mừng!:D

ancola66 and lenamvl like this.
  24. Nozomi

Nozomi Approved Member

Cho e nó nude thế này thì miễn tiếp vợ con vào phòng ah bác

lenamvl likes this.
  25. alt1309

alt1309 Approved Member

Hôm qua ngày nghỉ, e mở bacl ra đấu thành tự ngẫu, ngạc nhiên vì âm thanh rộng mở hẳn

vudt and New-long2005 like this.

Share This Page

Loading...