Biến áp cách ly

Discussion in 'Phụ kiện' started by MẠNH QUANG, 30/7/10.

1. valst

valst Advanced Member

Chào các bác.

Đọc các nơi không thấy chỗ nào so sánh BACL C-core và xuyến với nhau nhỉ?! Thấy so sánh c-core và xuyến với EI, R-Core.

Cũng nhiều nơi nói rằng không thể ghép chồng 2 lõi C-core lại để tăng công suất, cá biệt có nơi lại nói có thể.

Nhờ các bác giúp đỡ ạ!

Tks.

2. Bluestar2010

Bluestar2010 Advanced Member

E thấy sự so sánh nó hơi khập khiễng vì quan trọng là chất lượng mà cái này phụ thuộc vào tên tuổi của hãng SX!

valst likes this.
  3. valst

valst Advanced Member

Thôi thì cứ do sánh của 01 hãng đi bác.

4. Xuân thông

Xuân thông Approved Member

Khi so sánh về các loại fe cho chất âm thế nào thường chỉ đúng nếu cùng hãng thôi bác. Nhiều khi bacl xài fe C của hãng này chưa chắc đã hay hơn fe EI hay xuyến của hãng kia. Cũng như cái dây nguồn nhìn khủng, gấu có lọc nhiễu, dây bọc giáp...lại ko hay, ko mắc tiền bằng cái dây bé tí nhìn đơn giản. Chất lượng và bí quyết của mỗi hãng một khác, chất âm cũng khác. Nhìn chung thì thường các fe R-core và C core thường được xài và tháo ra từ những máy đắt tiền như y tế, quân sự, audio dòng cao cấp...đối với xuyến nếu là hãng tên tuổi, như hàng đức tháo máy cũng tốt, đặc biệt là hàng cho audio, y tế...cho chất âm ko thua kém gì hàng C của nhật. Vấn đề là hàng xuyến có quá nhiều chất lượng khác nhau, từ rẻ tiền đến đắt tiền. Đơn giản như ổn áp việt nam, trung quốc cũng xài xuyến với fe rẻ tiền. Còn C- core và R- core thì gần như chỉ có tháo máy từ dòng cao cấp ra nên với những bác không thạo món này cũng phần nào yên tâm, chỉ cần mua những chỗ uy tín tí để tránh gặp phải hàng bị xài nhiều quá tải hay hàng quá xấu do để bãi mưa nắng thì nhiễu hơn cả không xài nó.
    Tóm lại chất lượng từ sợi đồng, fe, giấy vải chống nhiễu, bí quyết sản xuất quyết định tất cả. Bác nào có kinh nghiệm tí thì vẫn chọn được biến áp xài fe EI hoặc xuyến ngon và hay ko thua kém gì dòng fe R, C.

5. Bluestar2010

Theo e, nếu bacl xuyến mà biết rõ xuất xứ (hãng sx) thì đối với ae không âm hiểu Kt chỉ cần nhìn bề ngoài đẹp là Ok 100%! Còn các loại bacl khác thì nếu không am hiểu kỹ thuật mà cứ nhìn bề ngoài thì rất dễ dính chưởng hàng kém chất lg (không phải do fake mà do các nguyên nhân bác xuân thông đưa ra). Còn hay hoặc không hay phải thử mới biết: chất lượng dây quấn,... nó sẽ cho ra chất âm khác nhau, ngay cả lúc thi công diy (rất quan trọng thậm chí no 1) là chất lg các đầu cos, dây nối, ổ cắm, jack cắm,...

6. Xuân thông

Phải xác định rõ phần nguồn sạch, chuẩn rất quan trọng và cần thiết cho bộ giàn. Vừa chống giật để các bác tự tin cắm rút, vừa cho ra dòng điện sạch sẽ để bộ giàn phát huy và cải thiện. các bacl loại tốt ngoài chức năng chống giật còn có chức năng lọc nhiễu rất hiệu quả nếu nó còn ngon và không bị dùng quá tải. Thường thì hàng tháo máy của nước ngoài mới nhập về thì yên tâm các vấn đề này.
    Một phương án rất hiệu quả nữa là các bác nên dùng 2 biến áp cách ly riêng biệt cho bộ giàn, 1 cái dùng cho phần nguồn phát như pre, cd, mâm than... còn 1 cái chỉ dùng cho công suất. Trong một số lọc nguồn hi-end cao cấp đắt tiền, được thiết kế bên trong 2 bacl riêng biệt 1 cho phần nguồn phát và 1 cho phần công suất nhằm hạn chế nhiễu gây ra chính bởi phần công suất sang phần nguồn phát cd, pre... các bác có thể ưu tiên phần nguồn phát cục bacl tốt Hơn và không cần công suất lớn, chỉ cần gấp hai lần tổng công suất tiêu thụ điện của các thiết bị phần nguồn phát trong bộ giàn là thoải mái. Còn phần công suất các bác nên chọn cục bacl có công suất tối thiểu gấp 2 lần công suất tiêu thụ điện của ampli, power là được. Nhiều bác có bảo ampli 500w nếu dùng bacl 1000w thì khi tiếng bass cao trào sẽ bị yếu, điều này theo em về kỷ thuật không hẳn đúng. Nếu yếu thì bản thân cục biến áp nguồn của ampli đó sẽ yếu trước vì nó nhỏ công suất hơn cái bacl 1000w kia...cùng chất lượng, cùng hãng thì cục bacl 1000w và 1500w đánh cho ampli 500w không có gì khác biệt. Tất nhiên nếu đầu tư được bacl lớn hơn thì sau này nâng cấp ampli công suất lớn đỡ phải tính toán lại về bacl.

Last edited: 9/12/17
  7. thanhbx82

thanhbx82 Advanced Member

Các bác cho em hỏi . Em đang dùng cd và amply el34 SE thì biến áp 1kav có đủ không ạ? Biến áp có 2 đường ra 220 cho amply và 100 cho CD.

8. Bluestar2010

Bacl nếu xịn như trong thiết bị thì Ok quá bác nhỉ (nhưng mà thực tế đâu có mà nếu cùng chất lg thì giá vài ngàn giành cho ht lớn), nên ae đã dùng hàng cũ tháo máy nên khó. Riêng e bacl thực ra chỉ để cho ra đa dòng điện thôi, còn nếu ht 1 dòng điện 220v thì chỉ cần chơi ổ cắm thật tốt, dây thật tốt, còn nếu dùng lọc thì phải loại cao cấp vài ngàn $ còn không thì thà o lọc còn tốt hơn.

9. japanese

japanese Advanced Member

Có bác nào chơi xuyến bị tình trạng thỉnh thoảng kêu o..o lúc sau thì im re, rồi lúc sau nữa lại kêu không ạ? Cục của e rất hay bị tình trạng đó vào khoảng tầm 19h-24h còn ban ngày thì ít khi bị lắm nó im re ghé sát tai vào ko có tiếng gì luôn ạ. Chẳng lẽ do nguồn điện?
    (Cục của e là xuyến 3kva của sếp dũng TĐ)

10. thai64

thai64 Advanced Member

Cái BACL nhà em nó cũng lạ lắm cơ: như có ma ý :(

Lúc em buồn nó kêu o o o, lúc em sướng nó cùng kêu rên.
    Chỉ khi em bật thiết bị âm thanh của bộ dàn Audio, để thưởng thức âm nhạc... nó vẫn kêu khẽ: " lặng im để yêu ".o_O

Last edited: 13/12/17
    rock123 likes this.
  11. AriaZeo

AriaZeo Advanced Member

12. japanese

japanese Advanced Member

cục xuyến của e cũng bị tình trạng kêu rên y như cục của bác. e bó tay ko hỉu tại sao chẳng có nhẽ do điện lưới hic hic :(

vudt likes this.
  13. Xuân thông

Có thể khi điện lưới cao, hoặc xài quá tải,... nhiều khi ban ngày ồn hơn ban đêm chăng nên bác ko nghe thấy. Nói chung cũng nhiều nguyên nhân lắm, hơn nữa bác ko nói rõ về chất lượng thì cũng khó, vì dòng xuyến rất nhiều chủng loại chất lượng cao thấp đắt rẻ...

japanese likes this.
  14. japanese

japanese Advanced Member

Cám ơn bác đã trả lời thắc mắc của e
    E xin khẳng định là không phải ban ngày ồn hơn nên không nghe thấy. Vì tiếng kêu rất đặc trưng và khi hết kêu thì nó im thít như là chưa cắm điện ấy
    Nó là cục này của sếp dũng ạ:

15. tran minh phuong

tran minh phuong Advanced Member

Cái vụ kêu ko tải này thường thì mới mua về ko bị sau một thời gian chạy non tải thì như có ma. Các bác thử cho em nó chạy no tải một vài tiếng xem may ra hết kêu đấy.

japanese likes this.
  16. thai64

thai64 Advanced Member

Em khoái nhất dòng chữ bôi đậm của bác o_O đứt điện nuôn :p

17. huyhoang

huyhoang Advanced Member

Các Bác cho Em hỏi :
    Bạn Em có 2 cục BACL xuyến công suất là 3KVA mỗi cục ( dòng điện input 230V , dòng điện output : 220V , 115V , 100V ) Bạn Em đấu song song 2 cục lại vậy tải tối đa cho mỗi dòng output là bao nhiêu ( 220V , 115V , 100V ) ? có cách nào xác định tải tối đa cho mỗi dòng output không ?
    Cám ơn các Bác

18. japanese

japanese Advanced Member

Xin chia sẻ với các bác. E mới tình cờ khám phá ra là bacl nhà e kêu lý do vì các phụ tải của lưới điện nhà mình. Cụ thể là cái "chăn điện" phòng sát bên cạnh. Cứ bật lên là bacl kêu e e..tắt chăn điện đi là bacl im re ngay lập tức. E đang tiếp tục theo dõi xem ngoài chăn điện ra còn phụ tải nào ảnh hưởng đến bacl nữa không.
    Hahaha

19. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Vậy là do gai điện gây ra rồi....

japanese likes this.
  20. japanese

japanese Advanced Member

Bác dẫn giải kỹ hơn chút đi ạ
    Có cách nào khắc phục tình trạng này không, hoặc ngăn nhiễu từ chăn điện sang các thiết bị khác không ạ?

21. nguyenha7940

Bạn thử bật tivi của bạn hoặc máy tính nhà bạn lên xem BACL của bạn nó có bị kêu rên như thế nữa không nhé...
    Nếu nó không kêu thì giải pháp khắc phục nó có trong mấy thiết bị đó rồi... Còn nó vẫn kêu rên thì chắc cần giải pháp khắc phục cao hơn.....

22. japanese

japanese Advanced Member

Hiện tại chỉ có cái chăn điện là thủ phạm gây ra tiếng kêu cho bacl bác ạ. Các thiết bị khác như tivi máy giặt tủ lạnh bình nước nóng máy bơm nồi áp suất ....không ảnh hưởng ạ. Có cách nào ngăn phiền phức từ cái chăn điện không bác?

23. nguyenha7940

Sở dĩ cái chăn điện nó gây ra tiếng kêu của BACL vì nó hoạt động gây ra các gai điện hòa vào lưới điện và điện đó chạy vào cái BACL của bạn làm cho BACL đó nó kêu.... còn các dụng cụ khác như tivi, máy tính nó không gây ra tiếng kêu cho BACL vì nó đã chặn không cho các gai điện chạy lung tung...
    Vậy giờ đây bạn cần có biện pháp chặn các gai điện không cho nó chạy vào BACL của bạn nữa thì bacl của bạn sẽ không kêu. Và giờ đây bạn chỉ cần lắp cái cục lọc điện ở đầu vào của BACL cho nó lọc sạch các gai điện thì nó sẽ hết kêu... Có thể bạn lắp lọc điện vào nó vẫn còn kêu vì lọc đó trị số nhỏ nên chưa sạch điện nên bạn phải kiếm cái có trị số lớn hơn cho phù hợp nhé...
    Chúc các bạn có đồ dùng ưng ý....

24. japanese

japanese Advanced Member

E lại nghĩ ngược lại chút, tức là e sẽ lắp cục lọc cho cái chăn điện. E nghĩ sẽ ok hơn. E sẽ đi mượn cục lọc để thử 2 phương án lọc cho bacl và lọc cho chăn điện. Xem cách nào hiệu quả hơn. Hoặc cũng có thể cả 2 cách trên đều không có tác dụng. Hi

25. nguyenha7940

Vì bộ nguồn của cái chăn điện bé tí. Bạn muốn lắp lọc điện thì phải chế ổ cắm riêng cho nó như vậy rườm rà nên mình không khuyên bạn làm cách đó....

japanese likes this.

Share This Page

Loading...