Biến áp cách ly

Discussion in 'Phụ kiện' started by MẠNH QUANG, 30/7/10.

1. japanese

japanese Advanced Member

Vâng. E sẽ thử cả 2 cách. Cách nào có hiệu quả hơn e sẽ báo lại với các bác ạ. Tks

2. tran minh phuong

tran minh phuong Advanced Member

Em có cách này ko biết có giúp bác được ko. Nếu nồi áp suất, lò vi sóng, lò nướng ko bị kêu thì bác thay cái chăn điện ấy bằng cái lò nướng em nghĩ ổn. Nồi áp suất thì phải thêm nước mỗi khi nó cạn nước nên bỏ vào gầm giường cái lò vi sóng cũng ngon mà lại mạnh mẽ- bass chắc đỡ ù rền chúc bác xử lí thành công. Sáng tới giờ chưa bị ai mắng buồn quá.

japanese likes this.
  3. thai64

thai64 Advanced Member

@ Em không tin cái "chăn điện" cứ bật lên là BACL kêu e e...nếu vậy thì rất có thể là đôi Dê cỏn trong chiếc chăn đó :rolleyes:

Chúc các bác cuối tuần vui vẻ :p

4. japanese

japanese Advanced Member

Bác ở HN có thể qua nhà e kiểm chứng. Chỉ cần tắt cái công tắc của chăn điện là bacl im tuyệt đối luôn ạ. Hihi
    Tìm đc nguyên nhân e vui quá
    Giờ e sẽ nghiên cứu làm lọc điện cho cái chăn để chặn nhiễu ra các thiết bị trong nha :)

5. japanese

japanese Advanced Member

Haha bác vui tính quá. Cái chăn điện này nó phục vụ cho papa của e. Nên e ko thể vứt nó đi đc. E sẽ phải tìm cách xử lý riêng nó. Dù sao biết đc nguyên nhân là nhẹ người luôn hihi
    Tiện cho e khoe cục xuyến 3kva. in 220, out đồng thời 100, 115, 220. Nếu ko bật chăn điện thì nó im re tuyệt đối như chưa cắm điện. Bật 24/24 nó chỉ âm ấm thui ạ. Hehe

6. thai64

thai64 Advanced Member

Bác bật chăn điện lên mà BACL kêu e e...rõ là chửa ngon đâu !

BACL nhà người hàng xóm... bật các kiểu phụ tải điện R, L, C cứ kêu êm ru.

7. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Hôm truoc bác thai64 có nói thế này mà...

8. japanese

japanese Advanced Member

Tuỳ vào bác dùng phụ tải j chứ? Như nhà e đầy phụ tải lớn: bếp từ, nồi cao tần, lò vi sóng, máy bơm, bình nước nóng, tủ lạnh, điều hoà, bếp điện, ấm siêu tốc ... nhưng đều không gây ù cho bacl. Duy có cái chăn điện là thủ phạm. Cũng có thể không phải cái chăn điện nào cũng gây ù, nhưng cái mẫu chăn mà papa e đang sử dụng thì nó lại là thủ phạm. Ngoài ra papa e bật chăn điện thì không nghe được đài FM từ cái catsette cổ nữa. Tóm lại là cái chăn này rất...nguy hiểm ạ. Hihi

9. tran minh phuong

tran minh phuong Advanced Member

Em ở trong này ko có mùa đông nhưng cũng có cái chăn điện của tq nó thuộc dạng đốt tim trực tiếp hai mức nóng. Ở mức thấp được nối tiếp với 1 con di- ốt em đoán của bác cũng dạng này, bác thử mở hết mức nóng xem sao.

10. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Nino làm thời tiết giờ đâu còn rét nữa, đầy thiết bị vừa tiết kiệm điện và sưởi như điều hòa 2 chièu (nếu có nhiều $), ít tiền như nhà e cứ bật cả ngày hút ẩm, vừa sưởi luôn. Nằm để "điện" phủ lên người, nói thật papa bác anh hùng lắm, chứ e mà như vậy thì... khỏi chợp mắt luôn. Made in jp thì còn đỡ lo chứ china thì...:p:eek:

11. thai64

thai64 Advanced Member

@ Bác thử chùm cái chăn điện lên cái BACL đó và cấp điện cho cái chăn...Em dự BACL im e e liền.o_O

Nhiều khi thực tế rất kỳ thú đó bác...khó lý giải và trở nên rất nguy hiểm :(

Last edited: 16/12/17
  12. BeHe

BeHe Advanced Member

Nhà e cứ có ai tắm máy nước nóng là bacl kêu e..e..
    E tưởng lổi bacl hoá ra đem 5-6 cái bacl thử cái nào cũng kêu, giờ thì yên tâm, cứ ai xài máy nước nóng thì e..nghỉ nghe chút!

japanese likes this.
  13. AriaZeo

AriaZeo Advanced Member

Đấy ...Thế mới kêu BACL dị nhất , ma mị nhất tr0ng các phụ kiện audio . Bác thì cứ sài chăn điện là BACL Rên , Ông thì ai sài nước nóng tắm là ông nghỉ nghe Nhạc . Còn tôi có khi vừa bật BACL lên là ù rền liền 1 vài giờ ...dù chẳng sài thêm 1 thiết bị nào như Chăn điện,bình n.nóng ,bếp từ . Rồi bỗng dưng BACL im ko 1 tiếng rên dù ghé sát tai ... "Im lặng bằng vàng" được có nửa giờ rồi lại Rên ầm ầm . Tại đâu ? Điện lưới ? BACL ? hay vì tôi chưa biết cách dùng BACL?

14. japanese

japanese Advanced Member

Đảm bảo với bác...do 1 vài phụ tải "nguy hiểm" nào đó. Bản thân bacl nó rất lành và không có tội đâu :)

15. thai64

thai64 Advanced Member

@ Bác chơi BACL cho bộ dàn Audio, nó kêu e e do cái chăn điện của papa bác khi bật điện...thì quá nguy hiểm đới bác.

Em tin bác nhận xét BACL nó lành...nhưng nó có tật rồi đấy bác.

Chúc bác vui.

16. quyda

quyda Advanced Member

Các bác cho em hỏi BACL thì cách đấu nối ra sao ạ, em thấy bọn Tây đấu nối (balanced isolation) khó khó là

17. japanese

japanese Advanced Member

Em ko đồng ý với quan điểm và nhận xét này của bác. Vì nó không dựa trên cơ sở kỹ thuật hay lý thuyết nào cả. Nhận xét vu vơ kiểu này rất dễ ảnh hưởng hoặc tác động tới tâm lý của những ae mới chơi. Nếu bác vẫn khẳng định điều mình nói là đúng, xin hãy chứng minh. Tks

18. thai64

thai64 Advanced Member

@ Chứng minh cho japanese cái "Tật" của cục BACL bạn đang sử dụng:

- "Cứ bật lên là bacl kêu e e..tắt chăn điện đi là bacl im re ngay lập tức.":(

Tôi khẳng định cái "Tật" là đúng 100%.

@@ Để xem xét, khắc phục, sửa chữa cái "tật" thì bác nên cho mọi người thấy ảnh cái chăn (bộ điều khiển nhiệt độ) mà papa của bác đang dùng...:rolleyes:.

@@@ Bác đang tự sướng nên một số bác đã chỉ một số cách để trị cái "tật" bác biết tuốt rồi...

Em chỉ cho bác chưa hiểu, mới chơi, phát ngôn tùm lum, rõ khổ !
    " Bác thử chùm cái chăn điện lên cái BACL đó và cấp điện cho cái chăn...Em dự BACL im e e liền.o_O
    Nhiều khi thực tế rất kỳ thú đó bác...khó lý giải và trở nên rất nguy hiểm :(

Last edited: 17/12/17
  19. nguyenha7940

Gia chủ đã bảo cho chăn điện hoạt động thì biến áp kêu....Giờ bác thai64 bảo chùm chăn điện đó lên cho nó hoạt đông bác thái bảo nó sẽ hết kêu... sự thật quả là kỳ thú.

20. vudt

vudt Approved Member

Để chăn điện không gây nhiễu, B đấu song song với con diod 1 tụ gốm nhỏ là OK

japanese likes this.
  21. japanese

japanese Advanced Member

Bác hướng dẫn kỹ hơn một chút đc ko ạ? E ko rành về kỹ thuật lắm. Cám ơn nhiều :D

22. vudt

vudt Approved Member

con diode là để giảm công suất chăn đi 1/2. Trong quá trình nắn dòng chuyển mạch sinh nhiễu vô tuyến ( cả mạch hạ áp dùng triac cũng vậy) Dùng diode chuyển mạch nhanh để giảm ồn là lãng phí. mạch nắn cầu cổ người ta đấu 4 tụ gốm song song với 4 diode. Mình thử bắt chước thấy rất ok!

japanese likes this.
  23. japanese

japanese Advanced Member

Bác có thể vẽ sơ đồ minh hoạ cách đấu diode đc ko ạ?

24. Mountaineer

Mountaineer Advanced Member

Ý của bác trên theo em hiêủ là như thế này:
    Nếu chăn điện của bác có điều chỉnh giảm công suất bằng cách nôí tiếp qua một con Diot. Bác mua một con tụ gốm trị số nhỏ, mở mạch khiển tìm con diot và hàn hai chân tụ vào từng đầu diot ( giống như hàn tụ ở công tắc hay starter đèn ống ).

vudt likes this.
  25. nguyenha7940

Chú ý trong mạch này trị số cụ thể là bao nhiêu, điện áp chịu cụ thể của tụ bằng bao nhiêu thì không bảo cho họ đến lúc lắp tụ nhỏ quá không tác dụng... áp nhỏ quá thì tụ chập hỏng hóc tớp theo đó nhé...

Share This Page

Loading...