Biến áp cách ly

Discussion in 'Phụ kiện' started by MẠNH QUANG, 30/7/10.

1. tran minh phuong

tran minh phuong Advanced Member

IMAG0248-388x648.jpg Bộ công tắc hai chế độ nóng nhiều, nóng ít. Nó bé tí trong chỉ có con diot thui.

Attached Files:

2. vudt

vudt Approved Member

B dùng tụ ở tắc te đèn tuýp cho lành. Hoặc tụ dưới 0,1M 400v ac

3. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Thực ra với cách đấu tụ // với diot là cách người ta dùng cho mạch hạn chế nhiễu khi nắn lọc lấy điện một chiều... cách này thì người ta áo dụng từ ngày xưa rồi...
    Còn ở đây cái chăn điện của japan lại là nguồn phát sinh nhiễu và gai điện công suất tương đối lớn vậy nên có lắp tụ // diot chưa chắc đã giảm được nhiễu và gai điện đâu...

4. vudt

vudt Approved Member

B dùng tụ ở tắc te đèn tuýp cho lành. Hoặc tụ dưới 0,1M

5. japanese

japanese Advanced Member

Báo cáo các cụ. E vừa thử đấu cục lọc TDK 10A cho cái chăn điện (lắp đằng trước) và không có tác dụng j cả. Bacl vẫn kêu è è..va tất nhiên rut phích cắm chăn điện ra thì bacl lại im re ngay lập tức. Hic hic

6. nguyenha7940

Vậy giờ thử để cục lọc điện cho cục BACL xem thế nào...

7. japanese

japanese Advanced Member

Hic..e suy đoán nó cũng ko có tác dụng luôn..nên chả buồn đấu nữa..e đang nghiên cứu PA lắp thêm tụ đi ốt xem sao

8. nguyenha7940

Nó có sự khác nhau đấy. Nhất là bạn đấu cục lọc càng sát nhất cái vỏ hoặc trong hẳn lõi của cục bacl của bạn...và đậy vỏ cẩn thận...

9. japanese

japanese Advanced Member

Vâng e vừa thử đấu trước bacl và cũng ko có tác dụng luôn ạ :(

10. tran minh phuong

tran minh phuong Advanced Member

Bác kiếm mua cái hộp số quạt trần loại lớn( loại cuộn dây- hộp số này họ bán riêng đấy) thay vào chỗ công tắc muốn chỉnh nóng bao nhiêu tùy thích( 6 số) .
    Hoặc bác vào thỏ thẻ với cụ: Bố cố chịu lạnh chút bao giờ khách nghe nhạc của con về bố hãy bật chăn. Con yiu bồ nhìu nhìu!!!!!!!

japanese likes this.
  11. japanese

japanese Advanced Member

12. nguyenha7940

Thực ra cái BACL này nó chưa được chuẩn như bác thai64 nói là đúng rồi... nếu nó chuẩn thì đã không lè nhè lung tung như trên...

13. japanese

japanese Advanced Member

=)) OK các bác thánh phán.
    Tôi đã thử với 2 con cách ly xuyến 3kva của dũngaudio (1 con tôi đang dùng và 1 con do người bạn mang đến để test) và cả 2 con đều kêu e e khi bật chăn điện lên và im re khi tắt chăn điện. Vậy tôi rút ra là việc chăn điện gây kêu không do lỗi của bacl. Tôi chưa có điều kiện thử đến con xuyến thứ 3 vì chưa mượn được. Vậy bác nào đang xài xuyến muốn kiểm chứng thì pm cho tôi. Tôi cho địa chỉ ôm qua cắm thử.
    Ở đây không phải việc tranh luận thiệt hơn. Tôi chỉ nêu ra hiện tượng cá biệt của mình. Bác nào biết và giải thích theo kỹ thuật thì tôi hoan nghênh. Còn bác nào thích kiểu chém linh tinh spam bài hoặc nói vu vơ không căn cứ thì tôi không hoan nghênh. Chúc vui

14. nguyenha7940

Khi mấy cái cục biến áp tốt họ đổ chặt chất liệu cách điện. Lõi sắt và cuộn đây chèn chặt vỏ máy đảm bảo chất lượng thì có gặp điều kiện như trên vẫn im thin thít...
    Bạn có điều kiện thử kiếm mấy cái cục biến áp của Đức gồm cả vỏ của họ nữa mà xem. Mặc dù có thể biến áp đó đã 50-60 năm tuổi...
    Còn có điều kiện nữa thì kiếm cái osiclo về cắm nhìn xem khi bật chăn điện của bạn và không bật chăn điện của bạn lên xem điện áp vào cục biến áp của bạn thế nào từ đó tìm cách khắc phục là chuẩn nhất...
    Còn hai hay ba cái biến áp của Dũng audio cùng bị lỗi như vậy càng thể hiện chất lượng của biến áp loại đó mà thôi...

Last edited: 20/12/17
  15. japanese

japanese Advanced Member

Tôi chưa đồng ý với bác về điều này. Nếu bác so sánh với các loại bacl khác. thứ nhất nếu so sánh thì hãy so với xuyến hãng khác (vì có thể do cấu tạo thì có thể xuyến bị ảnh hưởng bởi phụ tải này nhưng EI và c core hoặc r core không bị và ngược lại, có thể gặp phụ tải khác thì xuyến lại không bị còn các anh kia lại ảnh hưởng). Thứ hai, bác phán là các bacl khác thi công tốt hơn sẽ không bị dù bác chưa có kiểm chứng thực tế tại nhà tôi đó là điều vội vàng vì bản thân bác chẳng thể khẳng định 100% một cục bacl bác cho là tốt khi đem cắm ở nhà tôi ko bị cái phụ tải kia làm cho kêu (vì đã thử đâu mà biết)
    :)

16. thhiepbr

thhiepbr Advanced Member

Bác tìm ai có bacl xuyến khác hàng bác Dũng thử xem sau. Mấy bác trên nói không hẳn không có lý vụ kêu đâu bác. Bên hdvietnam mấy bác chọn biến áp cách ly xuyến quấn ở vn để kiểm soát chất lượng dù có thể mắc hơn. Ở diễn đàn này có bác Hưng khá có tiếng. Em cũng đang chờ bác ấy rãnh làm cho em.

17. thai64

thai64 Advanced Member

Em dự trên 95% cái BACL nhà bác japanese bị "tật" ...:(

Quái lạ...BACL hịn cứ hễ mà bật chăn của papa đáng yêu là kêu ee. o_O

Bao nhiêu cái BACL khác cũng vậy sao ?:)

18. nguyenha7940

1- Biến áp kêu do dây xuốn xong chưa chèn chặt chưa gia cố đảm bảo cho chặt để dây khỏi chạy lung tung...
    2- gia cố lõi sát chưa chặt nếu là lõi E,I thì thiếu E, thiếu I nên còn có khe hở giữa lõi với nhau, lõi xuyến thì dải thép xuyến chưa cuốn chặt với nhau thành một khối dẫn tới các khoảng cách dải sắt còn khe hở cho biến áp nó phát âm... nên chủ nhân được thưởng thức âm thanh đó...
    3- biến áp xuyến lõi sắt cuốn chặt rồi nhưng giữa lõi với khung cuộn dây chèn chưa chặt có khe hở thì nó vẫn cứ kêu khi không cần thiết...
    Còn trường hợp đặc biệt có thể do:" tại nhà..."

19. japanese

japanese Advanced Member

Bác đã bao giờ mở cục bacl của dũng audio ra xem chưa ạ?

20. nguyenha7940

Những cái biến áp kêu lung tung mình không quan tâm lắm đâu bạn...vì nếu nghe âm thanh nó lẫn lộn tiếng thì không biết tại sao người ta khen bản nhạc này hay ở điều gì....

21. japanese

japanese Advanced Member

Vậy theo bác thì chơi bacl gì là không bị kêu lung tung. Cục của e mang sang nhà bác nó lại im thin thít lúc đấy chắc bác bảo là chơi tạm thôi nhỉ :)
    Xin thưa với bác là trong VN ta hiện nay, (không tính đồ hãng nhé), nếu bác có đk cứ mở cục bacl của dũng audio ra xem cách thi công bên trong và so sánh với tất cả các kiểu diy còn lại thì tự bác sẽ có câu trả lời :)

22. nguyenha7940

Đồ của mình thì cỏ cực kỳ biến áp chuyển điện lioa. Dây quấn dây nhôm mình mua hàng đồng nát cục 1kva cũng là lõi xuyến thấy nó in vậy có 70.000vnd. Cắm cả ngày không nóng không kêu. Nhà mình cũng có mấy cái chăn điện mấy hôm rồi phải dùng suốt chưa thấy biến áp nó kêu...

23. japanese

japanese Advanced Member

Cục xuyến 1kva nặng bao nhiêu kg mà bác mua đc giá hời vậy? Đồng nát nó bán theo cân hay j ạ?

24. nguyenha7940

Mình mua mở ra biết ngay là dây nhôm mình chê thẳng thừng để làm giá và mình chỉ mua giá đó để dùng tạm ..
    Về cặp thử kìm không tải thấy cắm điện 220V dòng có .04-.06A nên cứ thế cắm cả ngày...

25. thai64

thai64 Advanced Member

@ Trước tiên bàn về cái chăn điện Hàn Quốc của papa bác japanese.:(:rolleyes:

Thiết bị an toàn:
    - Dây điện trở gia nhiệt. Tăng giảm nhiệt độ theo nguyên tắc thay đổi điện áp qua dây đốt gia nhiệt.
    - Dây gia nhiệt: Kyungdong Hitec – Korea.
    - Điều khiển nhiệt độ: Kyungdong Hitec – Korea.
    Sản phẩm đạt tiêu chuẩn: EMC, KC, CE, KETI và các chứng nhận chất lượng khác.
    Chất liệu chăn: 100% cotton
    Sản phẩm được chứng nhận và bảo hiểm an toàn đện về chất lượng từng sản phẩm (LIG)

@@ Bộ điều khiển nhiệt độ theo nguyên lý thay đổi điện áp dùng SCR (3910 APOLO CP6C60).

Túm lại
    Cái chăn điện của papa bác dùng không phải nguyên nhân như bác nhầm tưởng...

BACL liệu có "Tật " ?

Last edited: 20/12/17

Share This Page

Loading...