Biến áp cách ly

Discussion in 'Phụ kiện' started by MẠNH QUANG, 30/7/10.

1. thonon

thonon Advanced Member

Em thi chưa chơi nhiều ạ.chỉ có 3 con thôi ạ.hai con ei va một con xuyến
    Ý em là nếu như bacl cua amply (trong amply y ạ) mà cung kêu khi bât chăn điệ thi chinh cái bacl đấy cũng bị tật ý ạ.

2. thonon

thonon Advanced Member

Em cung ở HN bác ạ.hôm nào giao luu bác nhỉ

3. thai64

thai64 Advanced Member

@ Hiển nhiên bộ điều khiển Thyristor hay Chỉnh lưu silic có điều khiển (SCR) của cái chăn điện tạo ra xung nhiễu điện theo đường dẫn, sóng điện từ...
    - Bộ đk chăn điện có thể ở gần hay cách xa nơi đặt BACL.
    - Bộ đk chăn điện có dùng điện qua BACL hay không.

Khi bật công tắc cấp điện cho bộ điều khiển chăn điện của papa:D có hiện tượng BACL kêu e e thì cá nhân tôi có mấy nhận xét như sau: :)
    1, BACL không còn tác dụng cách ly, không ngăn cản và triệt tiêu được tần số sóng RF...
    2, BACL có " Tật " về mạch từ...

BACL làm việc như " Thằng Nghiện " cứ khi papa trong chăn ấm áp, sướng...thì BACL cũng " phê " rên e e đúng như thực tế bạn gì gì đó miêu tả.

Một cái BACL như vậy có thực sự tốt cho Audio ?. :rolleyes:

Xin có đôi dòng chia sẻ với mọi người vì cùng một đam mê Audio.:(

Các bác chia sẻ cho xôm...o_O
    " Có cách nào làm cho BACL kêu..." .:)

Chúc các bác ngày đầu tuần vui vẻ. :p

Last edited: 25/12/17
  4. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Bác thai có mỗi việc này cứ giễu đi giễu lại nhỉ...
    Nếu là người đã biết về điện nói để cho ai chưa biết về điện biết về hiện tượng đó là gì thì theo tôi không nên nói theo kiểu mỉa mai đó người nghe sẽ khó nghe.
    Còn biến áp đó có tật về mạch từ thì nó mới kêu thế khi bật chăn. Người ta không biết người ta mới hỏi. Người ta đã bảo không bình luận nữa mình cứ thỉnh thoảng mang ra nói kiểu như bác tôi thấy không nên...
    Ngay như hôm trước có đoạn bác viết xong không dám để lại tôi cũng chỉ nói vui cho bác ....
    Chúc đầu tuần vui....

japanese likes this.
  5. nguyenha7940

6. thai64

thai64 Advanced Member

@ Bác nguyenha7940 viết với giọng điệu như trên thì lại có "tật" không hay rồi...bác nói ai giễu ai.:rolleyes:

Bác đọc không hiểu là tôi chia sẻ thông tin hay sao ! Bác còn tự hào cho rằng việc BACL kêu e e khi bật chăn điện là dễ, đem bác sửa nữa cơ đấy...:(

Bác đừng nói với tôi trịch thượng như trên vậy, bác có quyền gì với tôi.o_O

Bác viết như trên theo tôi rất không nên đấy bác nguyenha7940 ơi.
    Bài viết của bác không có điều gì để chia sẻ kỹ thuật mà chỉ là sự khó chịu của bác để cho người đọc thấy cái tật của bác mà thôi...:(

Bác có suy nghĩ thân thiện và cầu tiến thì hãy viết riêng cho tôi.
    Theo tôi bác suy nghĩ lại và việc cần nên làm ngay là sửa lại ý của bài viết trên của bác, rât khó chấp nhận.
    Bác thiếu tôn trọng người khác, suy nghĩ thiển cận, thì cũng là tự coi thường mình.

Trân trọng.

7. nguyenha7940

Gửi bác thai64. Trong mấy phần trên khi Japanese có nói là biến áp của bạn đó bị vậy thì tôi chỉ nói để khắc phục việc đó có rất nhiều cách, và cần thì tôi tư vấn cho... bác có thể đọc kỹ lại vì tôi viết ra rồi ít xóa lắm.... chỉ trừ viết nhầm chữ dính chữ mà thôi...
    Còn khi japanese bảo không bàn nữa thì tôi cũng rất tôn trọng điều đó không phải tí lại mang ra câu bài ... thậm trí có cái tôi còn chỉ trao đổi riêng với Japanese một cách tôn trọng...
    Tôi biết tôi viết lên đây không chỉ tôi đọc không chỉ một vài ai đó đọc chắc còn nhiều người nữa cũng đọc.... Và chắc còn có nhiều người còn có kiến thức hơn mình nên tôi cố gắng khi viết không để mọi người cười mình vì không biết gì mà còn nói luyên thuyên... hay như các cụ nói:" Ngọng còn hay nói..."
    Chúc bác và mọi người có một tuần cuối năm vui vẻ hiệu quả cao...

japanese likes this.
  8. thai64

thai64 Advanced Member

@ Gửi bác nguyenha7940.
    Bác có lẽ nhiều tuổi hơn tôi...sai thì cần sửa, chưa đúng thì bỏ ấy là lẽ thường của người quân tử.

Bác đến cái Thy hay cái Triac còn chưa phân biệt thì nói "ngọng" cũng dễ hiểu thôi.:(

Sửa vài từ trong bài viết, điều người khác khuyên nên, chưa hay, không đúng thì có gì khó...:(:(:(

Cái "ngọng" tuy nhỏ không chữa trị, có tuổi như bác thành "tật" gây họa cho nhiều người liên đới.

Cảm ơn bác đã vui với cái "tật" khó sửa thành "tật xấu" cố hữu.:(

&&& Tôi dừng không tranh luận với bác nguyenha7940 để làm ảnh hưởng xấu đến bạn đọc .

Trân trọng.

9. minh62

minh62 Advanced Member

Híc 'tiên giáng trần' vẫn chưa chịu trở về trời...

10. thai64

thai64 Advanced Member

Câu chuyện BACL & cái Chăn điện.

Trong quá trình tìm hiểu và nghiên cứu về sự ảnh hưởng của từ trường đến các thiết bị điện trong sxcn.

Chúng tôi chú ý đến hiện tượng Từ Giảo trong máy Biến áp. Từ giảo gây ra tiếng ồn trong máy Biến áp.

Từ giảo theo tiếng Anh: ( Magnetostriction ) o_O

Hiện tượng hình dạng, kích thước của các vật từ ( thường là sắt từ ) bị thay đổi dưới tác dụng của từ trường ngoài ( từ giảo thuận) hoặc ngược lại tính chất từ của vật từ bị thay đổi khi có sự thay đổi về hình dạng và kích thước (từ giảo nghịch).
    Từ giảo là một hiện tượng mà vì nó các vật thể bằng kim loại trải qua một sự biến dạng về hình dạng của mình khi chúng được đặt vào bên trong một từ trường.
    Các vật thể có thể trải qua một sự thay đổi về kích thước, giãn ra hoặc co lại.

Như các bạn đã biết bên trong một máy Biến áp, lõi thép được chế tạo từ các tấm thép kỹ thuật điện, dát mỏng, chúng chịu sự giãn nở và co ngót do việc thay đổi của từ thông.
    Sự giãn nở và co ngót này xảy ra hai lần trong một chu kỳ xoay chiều. Tần số riêng của tiếng ồn hoặc độ rung động sẽ gấp đôi Tần số nguồn điện cung cấp.
    Vì vậy khi nguồn điện ở Việt Nam chúng ta có tần số 50Hz sẽ gây ra tiếng ồn hoặc độ rung động có tần số riêng là 100Hz.
    Ngoài tần số riêng, cũng có các hài mà tần số của chúng là các bội lẻ của tần số riêng như là hài bậc 3, hài bậc 5,v.v.

Câu chuyện BACCL kêu e e khi cái Chăn điện có điện …cũng không khó hiểu.:(

Như tôi đã viết:
    1, Bộ điều khiển dùng Thy để thay đổi điện áp của Chăn điện…thay đổi nhiệt của chăn, sinh nhiễu như vậy… thì không hay rồi.:(

2, Khi bật điện bộ điều khiển cho cái chăn làm việc thì BACL kêu e e cái “Tật” của BACL là do Từ giảo gây ra tiếng ồn trong máy Biến áp (lõi thép BACL...).:(:(:(

Không ai là Tiên…Thần thánh chỉ có hiểu biết khoa học và sự chia sẻ thông tin hữu ích của các bạn viết tham gia diễn đàn VNAV mới đáng tin cậy. Sự góp ý chân thành sẽ rất quý và đáng để học hỏi.:):p:)

Trân trọng.

vudt likes this.
  11. japanese

japanese Advanced Member

Bác dài dòng quá mà ko đi vào trọng tâm. Bác nói lõi thép trong biến áp làm từ các tấm thép kỹ thuật, nhưng đó là loại bacl EI, và nhiều trường hợp nó gây ra tiếng kêu khi lá thép không đc ghép và gông chặt hoặc có thể co ngót như bác nói.
    Còn Cái lõi của bacl xuyến nó cấu tạo như nào vậy bác thái, mà có thể lỏng lẻo hoặc co ngót để gây ra đc tiếng ồn. Bác giải thích giúp cho ??

Cập nhật: hôm rồi có anh bạn mang cục EI 500VA sang chơi. Làm thí nghiệm đơn giản. Bật chăn điện phòng bên cạnh. Xuyến kêu o o ngay. EI có kêu nhưng chỉ là tiếng i i nhỏ hơn rất nhiều (có thể khẳng định cục EI này không bị ảnh hưởng bởi chăn điện vì khi tắt cái chăn đi thì tiếng kêu của EI hầu như không thay đổi). Sau đó em Rút cục xuyến ra cắm qua con EI, con xuyến lập tức im bặt, không có một tiếng kêu gì hết. im như chưa cắm điện. Cảm giác cục EI lúc này có tác dụng như thiết bị lọc nhiễu vậy.
    Thực tế đó, các bác giải thích giúp cho :)

Last edited: 3/1/18
  12. nguyenha7940

Bạn hỏi thế thì từ giảo đã giải thích giờ chắc có từ gian....
    Chịu khó nghe dài dài tý nhé...
    Còn biếnáp xuyến của bạn bị kêu là do gai điện khi chăn điện của bạn hoạt động gây ra mà thôi như mình đã nói từ đầu cách đây đã lâu.... Mình cũng khuyên bạn dùng lọc điện để loại bỏ hiện tượng đó bạn bảo đã dùng không tác dụng mấy. Nhưng giờ bạn dùng biến áp thứ hai để làm nguồn cho biến áp xuyến thì hết, vậy cái cục lọc nguồn của bạn dùng hôm trước trị số nhỏ cần tăng trị số đó lên nữa. Nếu bạn gần nhà mình cần bạn qua nhà mình mình cho bạn nườm thêm vài cục lọc nguồn nữa để bạn thử nhé. Cục lọc của mình là loại chịu dòng 10A.... Hoặc cũng còn một vài cách khác nữa....

13. thai64

thai64 Advanced Member

@ Japanese viết cho Thai64....:(

"Xin thưa với bác là dũng trương định nói do phụ tải bác nhé. Mà Bác thử với bacl xuyến bên trong ampli hay bacl xuyến ngoài như của tôi? "

Tôi đã viết...bác không chịu đọc: Tôi có cái chăn điện y như của bác (Papa) và đã thử cho các BACL...cho BACL trong 3 Amply LK140, kết luận: BACL im, không kêu e e.

$$$ Gửi japanse, ngắn gọn và trọng tâm".:)

Đọc đến bài viết trên của bạn xoay quanh chủ đề BACL và cái Chăn điện:

Thai64 khuyên chân thành: Japanese nên tự mình tìm hiểu lý thuyết trong sách vở...và cần thiết thì tự mình kiểm chứng bằng thực tế.
    Không nên hỏi tôi những điều đơn giản như trên nữa nhé vì tôi đã chia sẻ với bạn hết rôi.... :(:(:(

"No Time".
    Stop.

14. japanese

japanese Advanced Member

Thôi em cũng stop với bác, nick bác hơn nghìn post mà trả lời với giải thích cứ loanh qua loanh quanh. người ta nói gà thì bác gọi vịt. Đang hỏi về BACL xuyến thì bác cứ mang mấy cục EI ra để trình bày. trả lời thì nửa đùa nửa thật vòng vo tam quốc. chắc bác hiểu biết cao siêu quá nên ngôn từ khi phát tiết ra nó ở mức tuyệt luân không phải ai đọc cũng hiểu được, hay là bác coi thường newbie nên trả lời theo kiểu không tôn trọng người khác. mà thôi e cũng chả quan tâm nữa. chỉ thấy bác quá buồn cười :)

còn việc biến áp trong ampli kêu thì tiếng kêu khi test nó rất nhỏ và một phần do cái kệ làm cho cộng hưởng nên có cảm giác nó kêu. mình đã test lại và bây giờ có thể khẳng định chăn điện không gây nhiễu quá nhiều cho biến áp bên trong ampli.

cục EI làm nguồn cho xuyến của mình là loại nhỏ 500VA và khi test thì ko có nối đất
    hôm trước mình đã thử với cục lọc khác (hình như là 20A ko nhớ lắm), cũng không có nối đất và không có tác dụng.

minh62 likes this.
  15. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Cái này bác google là hiểu ngay thế nào là ei ui, xuyến, r-core, c-core,... mà bác. Túm lại e nôm na chút nó theo hình dạng lõi thép để ra cái tên! :). Cấu thành lõi thép bên trong thì dạng core nó khó gia công hơn nên giá thành cao (đồng thời không phải "tay nào" cũng có khả năng làm dc nên ít hàng nhái), EI là dễ thi công nhất. Chất lượng các bác ấy nói core tốt hơn không có nghĩa là kt nó tốt hơn mà do nguyên nhân e nói ở trên.

16. nguyenha7940

Cục lọc điện thì người ta để ý đến ba yếu tố sau bạn ạ
    L=? L có giá trị cao góp phần đáng kể cho việc lọc điện
    C =? C có giá cao cũng có tác dụng nhiều trong việc loại bỏ những xung nhiễu của lưới điện không cần thiết...
    I= ? I càng lớn nó càng cho dòng điện cao dei qua không làm hỏng dục lọc điện...
    Ở đây mình nói cục lọc điện của bạn có giá trị nhỏ là có thể hai cái chỉ số L và C kia của bạn còn chưa đủ lớn để chặn mấy cái gai điện vớ vẩn kia nên biến áp của bạn vẫn còn kêu. Cục của mình có giá trị L= (1.2 mH + 0.04mH)x2
    C= 3x 0.27uf. I=10A

hhiepbi likes this.
  17. thai64

thai64 Advanced Member

@ Thai64 đã dùng chăn điện của HQ được 3 năm rồi, dây sợi đốt được cách ly bởi lớp vải, sợi chịu nhiệt và cách điện...đảm bảo an toàn về điện và sức khỏe cho người sử dụng.

- Mình thấy một cái BACL tốt, nhất là loại được dùng cho Audio thì nó cách ly tốt với các loại nhiểu kiểu "chăn điện cách ly", máy điện quay dùng chổi than...

- Trong thực tế, để tối ưu khả năng lọc nhiễu, thì nên sử dụng kết hợp BACL và bộ lọc nhiễu nguồn chủ động, được thiết kế riêng cho các hệ thống âm thanh để đạt hiệu quả cao nhất.

Trân trọng.

vudt and hhiepbi like this.
  18. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

E nói thật tuy nhà sx đảm bảo nó an toàn (mà thực tế nó đúng như vậy, chỉ xác xuất nhỏ là có sự cố) nhưng e thấy rờn rợn như thế nào ấy (nếu dùng). Việt Nam đâu có lạnh đến mức phải có nó, chỉ cần đóng kín cửa đắp chăn là ok. Các bác anh hùng thật! :)

thai64 likes this.
  19. thai64

thai64 Advanced Member

@ Chăn điện mình có là do một tay SQ người HQ sang công tác VN kỷ niệm.

Thấy dư luận đồn thổi...chăn điện không tốt cho hệ tim, mạch và không tốt cho nam giới "tinh binh bị diệt..." nên mình chỉ dùng quấn chân và kê mông khi làm việc về đêm những hôm giá lạnh.

Để an toàn cho người sử dụng chăn điện, thì nên cấp điện cho "chăn điện cách ly" qua BACL fo Audio...OK ?

@$ Chúc Hhiepbi năm mới An khang & Thịnh vượng.

hhiepbi likes this.
  20. nguyenha7940

Cám ơn một chia sẻ...

21. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Em đang dùng cái bacl 3kva thì nó lăn ra chết, mới check cầu chì và điện vào (vẫn tốt) chứ chưa đi mượn đồng hồ về chẩn bệnh được. Giờ em cắm tạm cái amply (Leben CS300xs, theo trang web của hãng thì power consumption có 82w) vào bacl 0.5 kva thì liệu có nguy cơ gì ko nhỉ? Đã thử cắm thẳng vào nguồn điện ko cách ly thì tiếng bass ko kiểm soát đc.

22. nguyenha7940

82W << 500W. Dùng được tốt...

23. tran minh phuong

tran minh phuong Advanced Member

Chăn của bác do mấy bác đại hàn tặng là ngon rùi, chăn của em do mấy người bạn " đồng chí tốt" tặng nè dùng cũng hơi ớn vì biết đâu lại xông vào tim,vào chi.. mấy thứ hóa chất này nọ. Nhưng mấy hôm lạnh vừa rồi thì cũng ấm tình đồng chí trung- Việt lắm!!!!!

thai64 likes this.
  24. thai64

thai64 Advanced Member

@ Có được BACL tốt cho Audio cũng như trong cuộc sống có một "đồng chí tốt" để đôi bạn ấm áp tình đ/c cùng thưởng thức món quà âm nhạc.

@$ Qua thực tế, mình thấy để an toàn cho "đồng chí tốt" thì cũng nên cấp điện cho phụ tải như chăn điện, Tủ lạnh, Bình nóng lạnh... qua BACL fo Audio. Nhiều người lo chăn điện mất an toàn, nhỡ gặp phải chăn "đểu" rất nguy hiểm...cũng có lý.

Thai64 chúc Tran Minh Phuong Năm mới An khang và Thịnh vượng.

Trân trọng.

Last edited: 4/1/18
  25. tran minh phuong

tran minh phuong Advanced Member

Cám ơn bác nhắc giờ em lại thấy sợ cái vụ nằm lên cái lưới điện này quá chắc giã từ thôi. Vì công việc hàng ngày phơi nhiễm từ trường nhiều đêm về lại được nướng trên vỉ. Bác có tài liệu nào liên quan chỉ cho em với.
    Chúc bác sức khoẻ và nhiệt tình tranh luận, chúc cuộc vui của chúng ta ngày thêm sôi động.

Share This Page

Loading...