Biến áp cách ly

Discussion in 'Phụ kiện' started by MẠNH QUANG, 30/7/10.

1. thai64

thai64 Advanced Member

@BACL, Chống rung, Gốm áp điện ...hay lắm nhé, áp dụng vào Audio thì tuyệt cú mèo.

2. tran minh phuong

tran minh phuong Advanced Member

Nói về bacl: Trong nhà máy phát điện tất cả các thiết bị điều khiển mức áp thấp điều dùng bacl R-Core. Chứ không dùng E I.

3. tran minh phuong

Ý tưởng đã có nguyên liệu rất sẵn nhưng kĩ thuật xác định mặt đẳng thế và mạ bạc thì chưa, chứ cắt thạch anh và thạch anh khối thì sẵn lắm.

4. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Cái này là đúng thôi. Vì mấy cái biến áp đó là loại sản xuất hàng loạt. Cuộn dây thì máy sản xuất ra như nhau. Còn đến lõi thì loại lõi trên máy nó sẽ tra dễ và nhanh hơn. Giá thành biến áp sẽ giảm đi.

5. pdluan

pdluan Advanced Member

6. tran minh phuong

Thực tế đôi khi phức tạp. Các phần điều khiển trong phòng khử tĩnh điện bacl EI. Điều khiển bằng cảm ứng( bằng tay) nguồn xung. Điều khiển làm lạnh nguồn xuyến. Còn lại những phần tự động và bán tự động dùng bacl r- core. Chắc do độ tin cậy cao hay do ít nhiễu em ko rõ. Chỉ thấy nguồn xuyến ít được dùng.

7. xuanthuyvungtau

xuanthuyvungtau Approved Member

Các bác cho hỏi dùng BACL hay chỉ cần dùng lọc nguồn;

8. lethientamtlnq

lethientamtlnq Advanced Member

Cắm trực tiếp là tốt nhất.
    Hôm nay có Bác vào thanh lý các máy BACL công nghiệp ở công ty Em, đa phần các BACL này hoạt động liên tục cũng trên 20 năm, giờ đều hỏng hóc nhưng vì nó nằm trong các thùng máy lớn kín nên nhìn bên ngoài còn rất mới, hỏi bác ấy mua về làm gì thì bác ấy kêu mua đem ra Nhật Tảo sửa lại rồi bán! Vì vậy nếu bác nào có đi mua BACL thì phải có thợ đi theo để còn biết nếu không thì dễ mua phải các BACL bên ngoài hàng Đức, Nhật khá mới nhưng bên trong toàn linh kiện Nhật Tảo lắm!

hhiepbi likes this.
  9. thai64

thai64 Advanced Member

@ Mình thấy rất đúng vì BACL có lõi R-Core so với BACL lõi EI nếu xét cùng công suất, cấp điện áp... thì:
    - R-core Transformer kích thước nhỏ hơn EI 30%, mỏng hơn 40%, và nhẹ hơn 40% .
    - Máy biến áp lõi R-Core khi làm việc sinh nhiệt thấp hơn 50% so với máy biến áp EI.
    - Máy biến thế lõi R-Core tạo ra tiếng ồn thấp hơn so với EI.

Các máy biến thế có lõi R-Core được sử dụng rộng rãi trong các thiết bị hiển thị CRT, thiết bị âm thanh, quân sự, thiết bị y tế, máy in...

Các bác yêu thiết bị Audio, rất thích BACL lõi R-Core ...giá cả cũng nhích hơn:p

Last edited: 5/1/18
  10. nguyenha7940

Một kinh nghiệm hay cho ai yêu hack....

11. tran minh phuong

Em có cái amply nguồn là hai cái r- core nhưng lại là madein đài loan mới đau chứ bác.

12. nguyenha7940

Đài loan họ cũng có trình độ công nghiệp cao chứ có vấn đề gì đâu. Các nước công nghiệp phát triển họ đẩy các công nghệ cũ đơn giản sang nước thứ ba thứ tư từ lâu rồi mà bạn....
    Mấy cái biến áp nguồn thợ Việt nam còn sản xuất được thì Đài loan họ sản xuất chắc còn hơn thợ Việt nam...
    Còn vẫn áy náy thì bạn mua cái biến áp nào ưng ý bạn nhất phù hợp với máy bạn lắp vào cho hết áy náy....

13. thai64

thai64 Advanced Member

Bác nói có phần đúng...vì nó là cái chợ và người đi chợ cũng có nhiều người mua được thứ hàng mình cần.
    Chợ Nhật Tảo có những thứ ở chợ khác không có.
    Đi chợ rất thích...mua và bán - ban và múa :p

14. tran minh phuong

Sẵn đây nhờ bác xem luôn con này nó có hay ko nếu ko hay em thịt ra lấy hai biến thế. EEm mua giá ve chai thôi. Hỏng dây nguồn nên chưa thử. Thử ở tiệm thì hơi ù một bên. Fusheng 303. Chạy 4 sò sắt có quạt tản nhiệt. Nghe ở cửa hàng bằng nguồn điện thoại loa kok nên chưa biết có nên sửa bệnh ù ko. Giúp nhé! Thân! IMAG0162-388x648.jpg

15. nguyenha7940

Nhìn thế này làm sao nói chính xác được bạn. Nhưng nếu nó dùng đến hai biến áp loại kia chắc cũng không phải là loại thường rồi. Theo cảm nhận của mình là thế...
    Nó ù thì bạn thử kiểm tra lại chế độ hoạt động của nó có chuẩn không. Có khi chỉ có con trở hỏng gây ra thế chỉnh lại dễ thì nên chỉnh. Nếu không chỉnh được thì hãy phá. Mua giá ve chai thì cứ nghịch đại cho nó có nhiều kiến thức hơn đi bạn...

16. tran minh phuong

Em chỉ thắc mắc ampli đài loan mà lại dùng biến thế nguồn lion của pháp. Em mua có mấy trăm thôi vì bác thợ bán cho em ko biết giá trị 2 cái r- core.

17. nguyenha7940

Thì bạn thấy trên diễn đàn các bác nhà mình đồ diy cũng cố toàn kiếm những linh kiện chết người đó thôi.... Còn là hàng đài loan nhưng họ dùng đến biến áp đó chắc họ cũng phải tính rồi.... họ lắp biến áp như bạn nói hàng của họ chắc phải là hàng nhập khẩu không có ve chai như mình, nên họ phải cân nhắc rõ cái giá trị của con trâu này phải có cái thừng loại nào cho tương ứng. Vậy bạn thử cố kiểm tra lại cái mạch của amply xem khéo chỉ hỏng một vài con trở và mạch đó biết đâu lại là mạch gấu. Mình có lần mua cái cục dàn giá cũng ve chai người bán bảo khi họ mua thì sống họ về vệ sinh xong thì chết... không biết chết ở đâu...Mình thích con đó là IC công suất class A nên bảo họ cho mở máy xem qua hình thức còn ngon chưa có dấu hiệu bị đập phá mua về kiểm tra nhanh mất nguồn đối xứng cho pre xem tiếp chết zener 15V. Mua cả bịch 10n thay vào chạy phe phé giá lại ve chai. Ai nghe máy cứ tìm quanh xem mình có dùng SUB không mà tiếng bass xuống sâu thế trong khi mới vặn nhỏ....

tran minh phuong likes this.
  18. tran minh phuong

Khổ nỗi em kiếm cơm bằng con điện to nên con điện tử ko được thạo lắm ampli này cố tình thiết kế mỏng dùng 2 nguồn 220v và 120v. Linh kiện rất thường nghe thử bằng cặp loa sân khấu nên ko biết thế nào. Chủ nhật này em về mò xem sao. Có gì nhờ bác tiếp nhé.!

19. nguyenha7940

Chúc bạn có được những khám phá thú vị....Rất vui được làm quen

20. thai64

thai64 Advanced Member

@ BACL do một số kỹ sư nghiên cứu và chế tạo …sẽ có mạch từ chất lượng như hình ảnh nếu như …Không có vụ nổ kinh hoàng tại Văn Môn, tan hoang...kẻ chợ thưa thớt.

Em nhìn lõi thép O - Core đã mê rồi...

Attached Files:

Last edited: 6/1/18
  21. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

O-core lõi nhìn mê nhất bác nhỉ! C-core là kém nhất trong họ nhà "core" tiếp đến R-core

22. thonon

thonon Advanced Member

T
    Thếs o_core ko phải là xuyến hả các bác

thai64 likes this.
  23. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Không bác! Chất thép lõi thua xa bác. Nó cũng... tròn tròn như nhau!

24. thonon

thonon Advanced Member

Dạ vâng em cảm ơn bác.hôm nay em mới biết thêm 0-core đấy ạ

25. thai64

thai64 Advanced Member

@ Thai64 thấy câu hỏi của bác ...rất nhiều ý, mình cùng chia sẻ với bác:
    - Fe O Core có hình dạng cơ bản giống như Toroidan Fe (xuyến).
    - Lõi của Fe O Core có cấu tạo tương tự Fe R Core.
    @$ Bác coi mấy tấm ảnh của các loại Fe …

Chúc bác ngày cuối tuần vui vẻ.

Attached Files:

Last edited: 6/1/18

Share This Page

Loading...