Biến áp cách ly

Discussion in 'Phụ kiện' started by MẠNH QUANG, 30/7/10.

1. thonon

thonon Advanced Member

Hôm nay em mới biết co ca 0-core bác ạ.ko có ý gì cả ạ
    Theo em nhìn và nhận định thì lõi xuyến vẫn la ghép từ các lá sắt con lõi của c-corre.r-code hoặc o-code là một khối đặc luôn đúng ko ạ

2. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Lõi đặc thì dùng làm lõi biến áp sao được. ....

3. thonon

thonon Advanced Member

Thế lõi ferrit thì sao bác

4. thonon

thonon Advanced Member

Em thay cai biến áp của nguôn xung có lõi la ferrit ma.

5. quyda

quyda Advanced Member

Em có cái BACL của Trung Quốc, 1000W, ra 2 cuộn 0-110V, có bác nào quan tâm ko ạ, em bán vì muốn nâng CS ạ

6. japanese

japanese Advanced Member

Kính thưa bác @thai64 . Vì không phục trước nhận định vu vơ của bác: "biến áp cách ly xuyến bị kêu khi cắm chăn điện là bacl có tật" nên ngày cuối tuần e vác chăn lên đường. Đã giao lưu với các bác:
    - bác @thonon (đang sử dụng bacl xuyến 3kva dũngaudio và xuyến 300VA)
    image.jpg image.jpg image.jpg image.jpg
    - bác @tinhdhmo (đang sử dụng xuyến 1kva cowking nhập nguyên chiếc và test thêm với cục biến áp trong ampli naim, test thêm với cả ổ cắm tích hợp lọc điện của bác @tinhdhmo luôn).
    - bản thân e thì test chăn điện với bacl xuyến 3kva dũngaudio:
    Kết quả là cục bacl nào cũng kêu o o khi gặp chăn điện của e cả (kể cả cục biến áp bên trong ampli naim và ổ cắm tích hợp lọc nguồn của bác @tinhdhmo - cục lọc trong ổ cắm cũng kêu o o luôn mới kinh). Lưu ý là chăn điện cắm vào ổ điện khác trong nhà cũng làm cho xuyến kêu chứ không cần phải cắm trực tiếp chăn điện vào xuyến mới gây kêu cho xuyến các bác nhé!
    Đến giờ phút này, e có thể khẳng định 99% là chăn điện và 1 số phụ tải tương tự có gây nên tiếng kêu khác thường cho hầu hết các cục bacl xuyến hiện nay của các ae chơi audio. 1% còn lại dành cho các bác chưa tin có thể pm với bác @tinhdhmo để được test trực tiếp (hiện nay em đang để cái chăn điện ở nhà bác @tinhdhmo để bác ấy nghiên cứu tiếp).
    Đề nghị bác @tinhdhmo và bác @thonon vào xác nhận những thông tin e vừa cung cấp nhé.
    Qua đây e chính thức Đề nghị bác @thai64 rút lại nhận định "biến áp cách ly xuyến bị kêu khi cắm chăn điện là bacl có tật" và sửa lại các bài viết cũ có liên quan đến vấn đề này để tránh gây hoang mang tâm lý cho các ae mới chơi chưa rành kỹ thuật (lầm tưởng là bacl của mình bị tật nhưng thực tế là không).
    P/s: @hhiepbi : cho e hỏi thêm là lõi O core có phải là lõi của xuyến không ạ. Nhờ bác giải thích giúp ạ. Cám ơn bác nhiều
    Cuối cùng là cám ơn mọi người đã bỏ công đọc bài viết này. Hi vọng nó giúp ích được cho một số các bác đang chơi bacl xuyến. Trước khi đổ lỗi cho thiết bị thì hãy xem lại nguồn điện và các phụ tải có liên quan!

Last edited: 7/1/18
  7. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Giờ cho làm lại được, e mượn bác chăn để làm dụng cụ "testing" cho bacl trước khi mua, e nào o kêu thì... xuống tiền. Mang ra mấy nhà phân phối như hoàng hải, thanh tùng, thiên hà,... test mấy e bacl hãng loại vài ngàn $ xem ntn bác nhỉ!

8. thonon

thonon Advanced Member

Em đã thí nghiệm ở nhà em va đúng như bác Nhật Bản nói....hai bacl xuyến kêu o o khi cắm chăn điện.hôm nay chính em và bac Nhật đi cung nhau sang nhà bac tinhdhmo....đúng la con bacl cowking nhập nguyên chiếc va con xuyến của amp maim keu khi bât chăn điện.thậm chí cả cuc lọc nguồn của bác tinhdhmo cũng kêu luôn ạ.nếu ai ko tin co thể wa nhà em ở Lĩnh Nam Hoàng Mai các bác nhé

9. thonon

thonon Advanced Member

Hj tiếc la bác ở tp HCM chắc ko bao giờ dùng chăn điện ạ.vif thời tiết trong đó ok hơn ngoài bắc bác nhỉ.nhưng em cũng chắc chắn la có mot so thiet bị khác có ảnh hương đến nguồn điện nhà va bacl bác ạ

10. thonon

thonon Advanced Member

À em lưu ý chút là nếu la bacl xuyến thì kêu khi bật chăn điện còn bacl ei thì lai ko kêu bác ạ
    Em muốn up vài hình thí nghiệm ở nhà em nhưng ko bít up thế nào ạ

11. dangkyhai

dangkyhai Advanced Member

Mình đọc vài bài của các bác và không có ý định ném đá ai nhưng mà biết mà không nói thì ngứa miệng. Kakaka
    Trước tiên là góp ý với bác Thai64 về cách hành văn. Nên ngắn gọn và vào chủ đề chính, bớt chúc tụng...
    Biến áp thì vẫn kêu+ rung khi hoạt động tùy vào phụ tải và độ chất của biến áp.
    Qua hình thì mình đánh giá bacl trên là hàng thường mà thôi. Nên nếu có kêu thì cũng phải mà.

hhiepbi likes this.
  12. tinhdhmo

tinhdhmo Advanced Member

Em confirm với các bác là cái chăn của bác japanese rất” thần thánh”, bỏ qua việc các bác đổ cho bacl “kém” chất lượng , cái chăn này làm cho cục biến áp trong ampli Naim của em cũng kêu, theo em được biết thì Naim chuyên dùng biến áp xuyến của Talema. Như vậy, theo ý kiến của các bác, cụ thể như bâc dangkyhai bên trên thì biến áp của Talema cũng là hàng thường và kém chất. Em có tìm hiểu hiện tượng này thì ngoài các bác bị như trên thì mấy chú khoai tây cũng dính như ta mà thôi. Còn em thì em vẫn tin là Talema là biến áp “chất” theo đúng nghĩa đen và trắng. Mời các bác đối chứng

13. thhiepbr

thhiepbr Advanced Member

Trước hết xin cám ơn các bác japanese, thonon, tinhdhmo đã có những thử nghiệm thực tế vụ kêu của BACL, thông tin rất hữu ích.
    Em cũng sắp có bacl xuyến diy, ở hcm nên chắc không có cơ hội kiểm tra bacl với chăn điện.

japanese likes this.
  14. thai64

thai64 Advanced Member

Kính thưa bác @thai64 ...Japanse đọc kỹ xem có đúng không ?.

@ Japanse đã viết:
    “ Xin chia sẻ với các bác. E mới tình cờ khám phá ra là bacl nhà e kêu lý do vì các phụ tải của lưới điện nhà mình. Cụ thể là cái "chăn điện" phòng sát bên cạnh. Cứ bật lên là bacl kêu e e. :(:(:( tắt chăn điện đi là bacl im re ngay lập tức. E đang tiếp tục theo dõi xem ngoài chăn điện ra còn phụ tải nào ảnh hưởng đến bacl nữa không.
    Hahaha “.

“ Kết quả là cục bacl nào cũng kêu o o :(:(:(:(:(:( khi gặp chăn điện của e cả (kể cả cục biến áp bên trong ampli naim và ổ cắm tích hợp lọc nguồn của bác @tinhdhmo - cục lọc trong ổ cắm cũng kêu o o luôn mới kinh).”

@@ Japanse có tai nghe chưa chuẩn…phép thử như trên không có giá trị

Không phân biệt được e e khác với o o vì vậy khi tranh luận “ tiền” “ hậu” bất nhất…

BACL khi kêu ee khác bản chất về vật lý, cơ, điện với BACL khi kêu o o…

$$$ Thai64 không tiếp tục tranh luận với Japanse, vì mình thấy không có ích lợi gì, mất thời gian....

$ Quan điểm của Thai64 tự trước đến bây giờ :
    Khi Cấp điện cho chăn điện của papa...BACL kêu e e thì:
    - Xem lại chất lượng chăn điện....(chăn của tôi không có hiện tượng làm cho BACL các loại kêu e e )
    - BACL có "Tật".
    - Chăn điện và BACl ?.

Last edited: 8/1/18
  15. japanese

japanese Advanced Member

Đến giờ phút này mà bác @thai64 vẫn còn giữ kiểu bình luận thiếu tinh thần xây dựng như thế :)

Hãy nghĩ lại xem, với câu kết luận thiếu căn cứ, thiếu trách nhiệm của bác: "biến áp cách ly xuyến bị kêu khi cắm chăn điện là bacl tật" - câu nói đó có thể vô tình gây ra tâm lý hoang mang bất ổn cho người sử dụng thiết bị rơi vào tình trạng đó, rồi nghĩ rằng bacl của mình bị lỗi, bị hỏng, ăn không ngon ngủ không yên... thậm chí thắc mắc, phàn nàn, thậm chí đòi trả lại sản phẩm đã mua kéo theo sự phiền toái cho người bán hàng, cho các chủ shop... rồi còn rất nhiều hệ lụy kèm theo mà tôi chưa liệt kê hết ra đây được :)

Thiết nghĩ nếu bác @thai64 vẫn còn lòng tự trọng thì nên nhìn nhận thẳng vào vấn đề, đừng né tránh nữa. Sai thì sửa, và sửa sai bằng sự chân thành, cầu thị. Đó là điều đúng đắn duy nhất với bác vào lúc này. Mọi lời biện hộ, ngụy tạo, né tránh bản chất vấn đề chỉ làm cho hình ảnh của bác trên vnav ngày càng xấu xí hơn thôi.

Sau tất cả, Bác đang nợ những bạn đọc trong topic này một lời xin lỗi đấy bác @thai64

Chào thân ái và quyết thắng

:) :) :)

minh62 likes this.
  16. dangkyhai

Biến áp là thiết bị quan trọng nhưng không khó để chế tạo. Hàng nhái, hàng tiêu chuẩn, hàng chất lượng và hàng Chất...nó đều sử dụng được và tốt. Để phân biệt được thì phải có hiểu biết, có nghề hoặc có người hướng dẫn chỉ bảo...hay trải nghiệm. Riêng về Audio hiện tại thì chất lượng biến áp hay linh kiện đôi khi không đi đôi với giá thành hoặc thương hiệu của amply, pre... hay người làm ra nó.

17. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

E nghĩ đầu tiên cũng vẫn là do chất lượng bacl (bệnh của bacl đang thử là o phải), cộng thêm chiếc chăn "đặc biệt" nó là phép thử "quá giới hạn" đối với bacl loại này. Tất nhiên nếu có thêm phép thử đối với loại bacl for audio hãng giá vài k thì có thể thêm chút thực tế. Cũng không cần tranh luận đến mất còn, chỉ đưa nhận xét tham khảo là Ok mà.

18. dangkyhai

Vâng vì thế tôi không cần thiết ở trên bác đó mua bao nhiêu và ở đâu. Trong amply nào giá vài triệu tôi không cần rõ. Tôi nhìn thấy hình ảnh và khẳng định rằng đây là hàng chỉ đáp ứng sử dụng thôi còn chất lượng tốt hoặc chất ngất thì còn xa vời lắm.

19. thai64

thai64 Advanced Member

- Mất công tìm hiểu, có bạn cùng chơi, chia sẻ hiểu biết...sẽ dần dần toại nguyện trong cuộc chơi Audio nhiều khi ngỡ như chiêm bao.
    - Nếu dùng BACL cấp điện cho Audio...thì việc nhiễu điện EMI / RFI của cái chăn điện, máy hút bụi, máy xay sinh tố, khoan điện (dùng chổi than cổ góp điện)... gây ra khiến nó kêu e e đến mức cảm nhận rõ, thì BACL đó chất lượng chưa tốt.

vinagoh and hhiepbi like this.
  20. tinhdhmo

tinhdhmo Advanced Member

japanese, thonon:
    Em nghĩ chúng ta nên dừng lại tại đây hihi. Em thích cái chăn của bác japanese đấy

Attached Files:

japanese likes this.
  21. thonon

thonon Advanced Member

Cái chăn làm em và vk em phải lạnh lẽo mấy hôm để bác thí nghiệm khoa học đấy nhé
    Bác nhớ thiết kế mạch lọc đc cho chăn điện bác nhé.ngóng tin bác ạ

22. AudioLongKhanh

AudioLongKhanh Advanced Member

Các bác cho em hỏi tí: em định tự thi công BACL khoảng 2kva. Mình sử dụng lọc điện bao nhiêu Ampe thì được, cầu thì thì dùng khoảng bao nhiêu A luôn các bác! Cái món này khá mới nên nhờ các bác tư vấn giúp em. Cám ơn

23. thonon

thonon Advanced Member

Mạch này gần giống mạch lọc dc mà bác tư vẫn cho em ma và em cũng đang loay hoay thử mạch bác tư vấn cho em đây ạ
    Diot cầu đã có.chuan bị kiếm tụ 10000uf.10v×4tụ đây ạ

japanese likes this.
  24. japanese

japanese Advanced Member

Lại lọ mọ rùi ah :D

25. thonon

thonon Advanced Member

Hi nghịch xem nó ra sao thôi mà.

Share This Page

Loading...