Biến áp cách ly

Discussion in 'Phụ kiện' started by MẠNH QUANG, 30/7/10.

1. maitrang1217

maitrang1217 Advanced Member

Dạ cảm ơn bác. Em cũng chỉ đọc rồi diễn giải lại theo cách hiểu của em thôi ạ.

thonon likes this.
  2. thonon

thonon Advanced Member

Đúng là thanks bác tinhdhmo đã gỡ mối lo trong long anh em(em đã chơi ei,rồi chuyển xuyến...và thất vọng vì bac thai64 bảo nó bị tật....nhưng đúng là kiến thức học vô bờ........nên em lại thấy yêu con cach ly của em quá vì vừa nghi oan cho nó)
    To bác thai64:em cũng góp ý bác chút về cách hành văn,nói rõ và đúng trọng tâm bác ạ.kiến thức về chuyên môn cũng như tuổi em co thể không bằng bác,nhưng em ko tôn trọng bác cách hành văn cũng như không phục nhưng chia sẻ về kỹ thuật của bác ở topic này vài trang gần đây bác ạ

Last edited: 17/1/18
    maitrang1217 and japanese like this.
  3. thai64

thai64 Advanced Member

@ Tôi biết bạn chưa đọc bài viết của tôi giải thích vì sao BACL nói riêng và BA lại phát ra tiếng kêu (e e) khi đặt trong từ trường, chịu sự tác động của nhiễu điện và nhiễu sóng vô tuyến.
    Từ giảo ( Magnetostriction ) là một hiện tượng mà vì nó, các vật thể bằng kim loại trải qua một sự biến dạng về hình dạng của mình khi chúng được đặt vào bên trong một từ trường. Các vật thể có một sự thay đổi về kích thước, giãn ra hoặc co lại.

Bên trong một máy biến áp, lõi thép được chế tạo từ các tấm thép kỹ thuật điện được dát mỏng, chúng chịu sự giãn nở và co ngót do việc thay đổi của từ thông. Sự giãn nở và co ngót này xảy ra hai lần trong một chu kỳ xoay chiều. Tần số riêng của tiếng ồn hoặc độ rung động sẽ gấp đôi Tần số nguồn cung cấp.
    Nguồn điện ở Việt Nam có tần số 50Hz, sẽ gây ra tiếng ồn hoặc độ rung động có tần số riêng là 100Hz. Ngoài tần số riêng, cũng có các hài mà tần số của chúng là các bội lẻ của tần số riêng như là hài bậc 3, hài bậc 5,v.v.

Các lá thép BACL bị rung động phát tiếng kêu e e nguyên nhân là do Từ giảo.
    BACL hình xuyến hay bị kêu hơn các BACL kiểu khác vì mạch từ của nó không được ép chặt...

@$ Con gà nó kêu cục ta cục tác - vừa đau vừa rát :D bản chất hiện tượng, sự việc khác con gà trống gáy ò ó oo_O
    Có đúng vậy không AriaZeo.:p

@- Nhà mình cúng có cái chăn điện HQ với mạch đk Thyristor, và tôi cũng đã thử với 3 BACL xuyến của Amply Linn LK140...các kiểu BACL của Nhật, TQ, Đức, Nga...chưa thấy cái nào kêu e e.
    - Lò vi sóng, máy khoan chổi than, máy sấy tóc, ....BACL kêu êm o o nghe sát tai mới thấy.
    .

4. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

đơn giản bác up clip lên cho ae "thưởng thức" đi ạ. tks

5. AriaZeo

AriaZeo Advanced Member

Bản chất hiện tượng hay sự việc ...Cái này Bạn thai64 phải hỏi Ông Thầy Bói nhé .

japanese likes this.
  6. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Nghe mọi người bàn về chủ đề này sôi nổi quá trong mấy bài viết trước của tôi tôi có nói biến áp xuyến chất lượng chưa cao thì khi bật chăn điện thì bị kêu do gai điện gây ra.) gai điện sinh ra trong quá trình cái chăn điện hoạt động. Và rồi tôi cũng quên đi việc này giờ quay lại vẫn thấy bàn....
    Tôi sợ mình sai nên lấy cái chăn điện nhà mình đang có để cạnh hai cục biến áp xuyến của tôi, xin lỗi mọi người hàng của tôi chỉ là lố thôi nhé một cái là ổn áp 600w một cái là chuyển nguồn 1kw rồi bật chăn điện lên không nghe thấy tiếng kêu gì cả....
    Tôi nghĩ chắc do mình có tuổi tai không còn tinh nữa nên có ghé thật sát tai vào cả hai cục biến áp xuyến của tôi nghe thử. Khi tai tôi chạm vào hẳn cái 1 kw thì có nghe tiếng e e rất nhỏ phát ra khi bật chăn còn chăn không bật thì không có tiếng đó....còn cái 600w thì im thin thít chẳng chịu kêu gì cả....Tôi có ngồi nghĩ mãi không hiểu tại sao lại thế và tôi chợt nhớ ra cục biến áp bị kêu tôi mua có 70.000vnd và vỏ nhựa. Còn cục kia tôi mua 110.000vnd vỏ bằng sắt chắc tốt hơn vỏ nhựa rồi... Hay biến áp của mình lởm quá nên điện xấu nó không thèm vào....
    Trên đây là thực tế của tôi. Bạn Japanese nếu gần nhà tôi có thể cho tôi mượn thử chăn của bạn để test có được không....Cám ơn nhiều.
    À cả hai cục này tôi đều tháo ra rồi không có mạch gì đặc biệt ở trong cả. Cần các bạn qua tôi tháo ra cụ thể cho xem...

japanese likes this.
  7. tinhdhmo

tinhdhmo Advanced Member

Do chăn của bác thonon đó bác

8. thonon

thonon Advanced Member

Bác cho em hỏi hai ba xuyến của bác một la ôn áp hai la đổi nguồn.vây nó ko phai la bacl đúng ko ạ
    Cái đỏi nguuon xuyến lioa nha em mot cai 600w một cái 1200w cúng ko kêu khi bật chăn điện bác ạ.
    Ý em là liệu có thể đổi nguồn xuyễn nó khác và cách ly xuyến nó khác

9. thonon

thonon Advanced Member

Ko phải tại anh cũng ko phải tại em
    Tại trời xui khiến nên cái xuyến no kêu

10. thai64

thai64 Advanced Member

Bác AriaZeo không chân thành với tôi rồi...để người khác họ đánh giá sai vấn đề.
    Ở trên bác chia sẻ với tôi:
    "Tôi biết Bạn rất rành về Điện , dây nguồn, BACL mà mấy Bạn kia không biết nên mới hỏi . Bạn biết đến đâu nên trả lời đến đấy . Ở đây rất cần học hỏi và trao đổi chân tình . Người đi trước hiểu biết trước hãy giúp Người đi sau chưa biết cùng tiến ."

Tôi viết bài cho bạn giải thích theo sự hiểu của tôi, AriaZeo đọc bài viết của tôi thấy chưa thỏa mãn điều gì...

11. nguyenha7940

Nó khác vì có thêm cuộn sơ cấp. Và vì có hai cuộn dây lẽ ra khi thi công người ta phải gia cố cho haic đó cố định như ở mấy cái biến áp chuẩn chẳng hạn nhưng ở đây mình cũng nói rừ cách đây rất lâu trong bài này là nó không đảm bảo nên mới bị kêu khi gặp gai điện...
    Cách đây hơn chục trang tìm mãi mới ra....

12. thai64

thai64 Advanced Member

@ BACL không bị rung động mạnh, không phát sinh tiếng kêu e e....gây cảm giác khó chịu khi nghe nhạc thì cứ để vậy mà chơi.

@ BACL trong vỏ sắt sẽ có tiếng kêu to hơn trong vỏ nhôm...

@ Đóng điện cho BACL không nhấy CB
    ví dụ khi đóng điện BACL 2KVA dùng CB (10-16)A không nhẩy, thì yên tâm mà chơi,
    .

13. japanese

japanese Advanced Member

Hì, em dự là ổn áp và đổi nguồn nó miễn nhiễm rùi ạ. Như e đã thử thì cục ổn áp Lioa và cục bacl EI nó ko có bị ảnh hưởng bởi chăn điện. Chỉ duy nhất có bacl xuyến là bị. Và hôm qua bác tinhdhmo cũng đã mang chăn điện của e đi thử với bacl hãng loại tốt là iso clean và nó cũng bị kêu luôn. Như vậy có thể loại bỏ khả năng do bacl chất lượng chưa cao nên mới kêu khi gặp chăn điện, phải không ạ. Còn giải thích tại sao nó bị kêu thì anh có thể đọc bài viết của bạn maitrang ở phía trên, em đọc thấy cũng khá là có cơ sở và thuyết phục ạ

p/s: mấy hôm nữa e cũng hẹn vài bạn trên này cùng qua test thử bacl xuyến, mạch lọc và chăn điện e sẽ mang đi. Nếu anh ko phiền thì pm cho e xin địa chỉ và sđt. Bọn e sẽ ghé qua anh giao lưu. Hì :)

14. thonon

thonon Advanced Member

Ba ei của Nhat Bản có loại đặc biệt là họ để toàn bộ e một bên i môt bên rôi hàn chặt với nhau(những loại khác la ei xen kẽ nhau).nhưng nó vẫn kêu khi ở môt điều kiên đặc biệt nào đó (em chăc chăn điều này bác nguyenha ạ)
    Nhà em cung co đổi nguồn xuyến lioa nhưng no ko kêu khi em bật chăn điện.vì vậy em mới nói la đổi nguồn và cách ly nó khác nhau lăm ạ

15. thonon

thonon Advanced Member

Và khác nhau nhất là khi dùng cach ly em khoe với mấy ông bạn"các ông xem nhe.tôi vừa nghe nhac vừa sờ vao điện mà bộ dàn cắm vào....mấy ông ban tưởng em la siêu nhân hehehe ma ko để ý em chỉ sờ vào tưng dây một) nhưng nếu dùng đổi nguồn thì ai ma sờ vao nguồn khi bộ dan đang bât kể cả từng dây một thì em tôn người đó la siêu nhân hehehe

16. thonon

thonon Advanced Member

Em cảm nhân bài này cũng rất hữu ích mặc dù em chỉ có hiểu biết sơ sơ về điện ạ

Mountaineer likes this.
  17. thai64

thai64 Advanced Member

Bác Thonon giải thích và chia sẻ cho bạn đọc như dòng bôi đậm trên...bác có hiểu bác viết gì ?

18. thonon

thonon Advanced Member

Và cuối cùng...hay đổi cái chăn điện của em thành cai chăn điên các bác nhỉ (vứt dấu nặng đi hehehe)

19. thonon

thonon Advanced Member

Câu thứ nhât là lời một bài hat
    Cau thứ hai la em tự nghĩ ra.
    Em biết em viết gì mà
    Một chút ngẫu hứng lúc yêu đời bác ạ (đây là top về kĩ thuật nhưng em lan man tý sorry các bác)
    Mà em nói ko đúng ạ...từ giảo cũng la do trời sinh ra mà bác

20. thonon

thonon Advanced Member

Và em cũng đã có câu trả lời cuối cùng,cũng như giải pháp cuối cùng cho con cách ly xuyến của minh.một lân nữa cảm ơn các bác Nhât Bản.tinhdhmo.maitrang đã cùng thử nghiệm

maitrang1217 and japanese like this.
  21. nguyenha7940

Rất vui được làm quen giao lưu với mọi người. Mình nhà 20 ngõ 19 Trần quang Diệu Đống đa, Hà nội. Sdt 01662353228. Các bạn qua mình sẽ đón tiếp...

Còn biến áp xuyến cách ly nó kêu là do cuộn dây nó chưa gia cố chặt vẫn còn khe cho nó chuyển động khi có từ trường biến thiên bất thường... ( ở đây là gai điện phát sinh ra khi chăn điện của bạn hoạt động...) ngoài ra còn nhiều nguyên nhân khác dẫn đến diện áp hình sin bị biến dạng đi thì cũng có thể gây ra cho những biến áp cách ly không chỉ có biến áp xuyến kêu khi mà có cuộn dây nào đó nằm trong vòng từ của biến áp còn có khe hở cho cuộn dây dao động dẫn tới phát ra tiếng động. Đấy là quan điểm của mình là như vậy. Để giải quyết hiện tượng này cũng có thể giải quyết bằng cách như cac bạn đang làm cụ thể đến đâu các bạn đang chờ test....

japanese likes this.
  22. japanese

japanese Advanced Member

Mấy hôm nữa ae mình hẹn lên nhà anh nguyenha, bạn maitrang...để cùng test chăn điện và thử nghiệm mạch lọc DC đã ..phải làm đến nơi đến chốn cho sau này yên tâm và kết thúc việc này ông ơi :D

thonon and maitrang1217 like this.
  23. thonon

thonon Advanced Member

Bác nói rất đúng ạ.nhưng theo như em thấy thì đa số bacl ei đều ko thể quấn chặt dây hết khe từ được.nhưng có cái kêu có cái không.điều này em cũng không hiểu được ạ.và thực sự thì đúng là co rất nhiều điều em không hiểu và cần phải học hỏi các bác ạ

24. nguyenha7940

Việc cuốn chặt thì không ở đâu người ta quấn chặt kể cả máy móc có hiện đại đến mấy... còn để gia cố cho chặt thì người ta có rất nhiều cách người ta đơn giản nhất là dùng keo lỏng đổ vào cho nó chui vào các ngóc ngách còn hở vừa tăng độ cách điện khi keo đông cứng lại thì biến áp còn làm sao kêu vớ vẩn được nữa...Nhưng nó có nhược điểm như vậy biến áp thoát nhiệt sẽ kém...

25. thonon

thonon Advanced Member

Vâng bác nói rất có lý.hôm nào se qua gặp bác giao lưu bác nhé

Share This Page

Loading...