Biến áp cách ly

Discussion in 'Phụ kiện' started by MẠNH QUANG, 30/7/10.

1. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Rất vui được làm quen...

2. maitrang1217

maitrang1217 Advanced Member

Em thì ko dám chắc là bacl xuyến hãng và bacl của bác yes sir làm chặt đến đâu nên không dám ý kiến gì.
    Nhưng Tây (lại Tây ạ, hi hi) họ nói bacl xuyến dễ kêu là do từ thông gần như được bảo toàn trong lõi, tức là gần như đạt trạng thái bão hòa nên rất nhạy cảm với điện bất đối xứng nên dễ manh động :D (ei, c core, r core thì từ thông có suy hao thất thoát).
    Mà tiếng kêu là do có sự dao động cái gì đó, chứ ko cái gì dao động thì sao kêu được đúng không các bác. Em nghĩ isoclean cũng kêu thì có thể là việc làm cho dây quấn hay lõi nó chặt ko nhúc nhích đc chắc đã đạt đến hạn rồi, ko thể chặt hơn được nữa ạ.

thonon and japanese like this.
  3. maitrang1217

Hôm nào các bác qua nhà bác nguyenha, các bác ới em đi cùng với, em qua chào bác ấy một tiếng ạ. Hôm trước bác ấy chỉ giúp cho 1 vấn đề nên em rất quý mến bác ấy ạ.

4. japanese

japanese Advanced Member

Chưa thoả mãn việc cái bacl for audio của hãng iso clean, có tiếp địa đầy đủ mà vẫn không thoát được cái chăn của papa. Vậy có thể kết luận về cục iso clean đó như sau:

1, BACL không còn tác dụng cách ly, không ngăn cản và triệt tiêu được tần số sóng RF...
    2, BACL có " Tật " về mạch từ...
    BACL làm việc như " Thằng Nghiện " cứ khi papa trong chăn ấm áp, sướng...thì BACL cũng " phê " rên e e đúng như thực tế bạn gì gì đó miêu tả.
    Một cái BACL như vậy có thực sự tốt cho Audio ?. :rolleyes:

" Có cách nào làm cho BACL kêu..." .:)

Hết
    :D :D :D

5. minh62

minh62 Advanced Member

Ôi tiên giáng trần lại quay lại thơ thẩn ở đây à, ở topic khác được phong "Tiên" - phong "Thánh", ở đây lại được các bác trao tặng thêm một biệt danh mới... "Thầy Bói"...

Last edited: 17/1/18
    thonon, tinhdhmo and japanese like this.
  6. japanese

japanese Advanced Member

E thấy ý kiến này rất đúng. Và nó cũng giải thích cho việc khi hoạt động ở trạng thái không tải thì xuyến ăn rất ít điện (do từ thông gần như được bảo toàn, không suy hao). Và theo định luật bảo toàn năng lượng thì ăn ít điện đồng nghĩa với việc nó toả ra rất ít nhiệt. Và thực tế chúng ta cũng thấy nếu ngâm điện cả ngày thì xuyến nó chỉ âm ấm mà thôi. Điều đó trái ngược với bacl ei, cắm điện không tải khoảng 5 tiếng liên tục thì phần lõi thép có thể chiên trứng được, hihi

Nhất định là thế rùi a ơi :)

thonon and maitrang1217 like this.
  7. maitrang1217

Em bổ sung suy nghĩ của em thêm chút cho nó đầy đủ ạ. Ý em là ví dụ isoclean thi công như hiện tại, giả sử theo nguyên tắc 80/20, tức là khi gặp sự bất thường với xác xuất 20% vẫn kêu thì giá thành 10 đồng, dành cho 80% người chơi isoclean. Thi công kỹ hơn để chỉ còn 10% xác xuất kêu có thể giá thành sẽ lên đến 20 đồng, tức là giá quá cao, có thể sản phẩm phải ở phân khúc khác, dành cho 20% người chơi isoclean thôi. Đấy là bài toán cân đối kỹ thuật/kinh doanh. Còn về kỹ thuật, để đạt tuyệt đối 0% kêu thì em tin chắc ko có, vì cái gì nó cũng chỉ tiệm cận thôi, chứ ko tuyệt đối được.

gaurom likes this.
  8. thai64

thai64 Advanced Member

@ Tôi dùng chăn điện Hàn Quốc, dùng BACL các loại, có xuyến ...yên tâm nghe nhạc.

Có ai giải thích vì sao BACL đó kêu e e đến mức khó chịu (không nghe nhạc được ) khi cái chăn điện có điện ?.

Đừng giải thích chung chung nó kêu...

Xin mời.

9. japanese

japanese Advanced Member

Chụp ảnh cục bacl xuyến của bác lên đây cho mọi người xem đi nào. Nếu đúng xuyến thật thì bác pm cho e địa chỉ, hôm tới e và 1 số bạn nữa mang chăn điện qua nhà bác thực tế luôn :)

maitrang1217 likes this.
  10. thai64

thai64 Advanced Member

@ Bác Japanese viết dòng bôi đậm trên, sự hiểu biết về kỹ thuật điện và thực tế chưa chính xác

11. maitrang1217

Giao lưu đi các bác..., em ủng hộ người thật việc thật, hi hi

12. japanese

japanese Advanced Member

Uh thì e đồng ý với bác là e ko hiểu biết j về kỹ thuật điện.
    E chỉ biết test và test thôi.
    Vì vậy một lần nữa e xin phép đề nghị lại bác thai64 như sau:

"Chụp ảnh cục bacl xuyến của bác lên đây cho mọi người xem đi nào. Nếu đúng xuyến thật thì bác pm cho e địa chỉ, hôm tới e và 1 số bạn nữa mang chăn điện qua nhà bác thực tế luôn"

13. thai64

thai64 Advanced Member

@ Hôm trước tôi đã chụp ảnh bộ điều khiển điện cái chăn điện HQ (có bộ điều khiển dùng Thy như cái chăn của Japanese) và 3 biến áp xuyến của 3 Amply Linn Lk140.

@@ Tôi cũng là người làm công tác nghiên cứu và công việc quản lý về M&E.
    Hàng ngày rất bận, tại thời điểm này chưa có thời gian thích hợp để mời các bác qua nhà giao lưu, các bác thông cảm cho.

@@@ Amply Linn LK140 dùng BACL xuyến như trong ảnh dưới bài viết.

Attached Files:

Last edited: 18/1/18
  14. tinhdhmo

tinhdhmo Advanced Member

Để em kiếm LK140 cho các bác test chăn điện nha , tưởng gì mấy đồ này em...đi mượn :p
    @japanese @thonon @maitrang1217 : Các bác đi test nhớ rủ em, ăn em trước lạ sau quen, vì cái chăn điện biết đâu lại gắn kết hí hí

japanese, thonon and maitrang1217 like this.
  15. japanese

japanese Advanced Member

Được thế thì còn j bằng :)
    Hiện nay đã có những bác sau tham gia : thonon, tinhdhmo, maitrang, nguyenha.
    Vậy còn bác nào ở khu vực HN dùng bacl xuyến tình nguyện tham gia vụ test này nữa không ạ? Sẽ test xuyến với chăn điện và tác dụng của mạch lọc DC
    Chương trình có thể là test xong thì mọi người cùng ra đâu đó giao lưu ẩm thực nhẹ nhàng :D
    Xin ý kiến các bác nào

thonon, maitrang1217 and tinhdhmo like this.
  16. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Bạn mượn làm gì nữa bạn không thấy cái mảng xanh lè chiếm 1/3 cái khoảng không của biến áp đây à. Nó là dạng mạch như các bạn đang định làm đó....ở đây họ khoe đồ là chính ấy mà.
    Còn nếu mà mượn để copy được thì mượn để về copy bản chính nhé....
    Rất vui với chương trình....

Last edited: 18/1/18
    maitrang1217 and japanese like this.
  17. maitrang1217

Em nhất trí. Rất vui được giao lưu cùng các bác ạ.

japanese likes this.
  18. thonon

thonon Advanced Member

Nhẹ nhàng là như nào bác ơi....mỗi bác 10 cốc là ok đấy nhỉ

maitrang1217 and japanese like this.
  19. thai64

thai64 Advanced Member

Theo tôi bác nên mượn một thiết bị Audio chính hãng có dùng BACL dạng xuyến (có màn chắn tĩnh điện) để thử với cái chăn điện. Khi thử cần tiếp đất tốt cho thiết bị, cấp đủ điện áp...

Nếu bác mượn được Amly Linn LK140 để thử thì sẽ thấy:
    - Điều nhận xét của tôi là khách quan và thực tế.:p
    - Trong LK140 không có vỉ mạch nào ( mảng xanh lè...):D:D:D như vỉ mạch các bác đang nghiên cứu để chế...

Tôi cũng đang vẽ lại bộ đk nhiệt độ dùng Thy của cái chăn điện, chắc cũng không có vấn đề gì to tát.

Việc thử để có kết quả đúng, sai ở mức độ nào đều cho chúng ta những trải nghiệm kt thú vị...:p:p:p:)

20. tinhdhmo

tinhdhmo Advanced Member

Vậy isoclean với naim ( cũng dùng ba Talema như Linn của bác ) chưa chính hãng ạ, với lại bác đã thử cùng một vái chăn điện đâu nhỉ?

japanese likes this.
  21. tinhdhmo

tinhdhmo Advanced Member

Mà thôi, em nghĩ vậy đủ rồi, bác không bị vậy là niềm vui , nỗi an tâm khi nghe nhạc. Em và mấy bác kia cũng đã biết nguyên nhân và có hướng khắc phục, cám ơn bác thai64 đã nhiệt tình chỉ giáo, sẽ có dịp anh em giao lưu :)

japanese likes this.
  22. maitrang1217

Em vừa đọc lại được đoạn này, quote lại để các bác xem ạ

Đại ý là biến áp xuyến công suất nhỏ dưới 300VA thì ít bị ảnh hưởng bởi điện áp DC . Từ 500VA trở lên thì mới bị ảnh hưởng --> Chắc là càng lớn càng ảnh hưởng. Nên em đoán đây là nguyên nhân là mấy cái BACL 3, 4K dễ bị kêu hơn mấy cái trong amply, CD.

P/S: Em phục mấy chú Tây ở chỗ là nó nghiên cứu cái gì cũng đầy đủ, tường tận, tỉ mỉ, có kết hợp lý thuyết và đo đạc thử nghiệm thực tế, chứ ko kiểu thầy bói xem voi, lấy cái cụ thể kết luận cho cái đại thể như mấy bác nhà mình ạ. Haiz, em ko có ý đụng chạm ai đâu, mà thực tế cuộc sống em thấy thế thôi ạ.

gaurom, thhiepbr and japanese like this.
  23. thai64

thai64 Advanced Member

@ Tôi và mọi người cũng đủ hiểu khi BA có điện thì nó kêu...kêu e e không nghe nhạc được thì đó là câu chuyện khác. Bác viết sau khi thử BACL với cái chăn : "Em cũng chả biết tả thế nào, nhưng chắc chắn có kêu :D" . o_O

@@ Tôi có thể chia sẻ với bác Tinhdhmo về hiện tượng và giải pháp kt để khi đóng điện cho BACL của bác không nhấy CB tổng.
    Có nhiều cách làm song mục đích cuối cùng để BACL phát huy công năng cao nhất và tiết kiệm một phần chi phí.
    Tôi tôn trọng và hiểu cách bác đã làm là lắp mạch Soft Start ( SS) cho BACL.

24. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Cái món starter này có giống kiểu bác dũng Q3 vẫn lắp khi thi công bacl made by dungaudio không ạ? Liệu nó có ảnh hưởng đến chất âm o bác? Tks

25. tinhdhmo

tinhdhmo Advanced Member

Nhiều ampli cs lớn cũng lắp mạch này: Ví dụ Gryphon, Dartzeel, GM. Ảnh hưởng đến chất âm thì em cũng không rõ :D

Share This Page

Loading...