Biến áp cách ly

Discussion in 'Phụ kiện' started by MẠNH QUANG, 30/7/10.

1. dangkyhai

dangkyhai Advanced Member

Dẫn chứng của bác Hà tôi thấy không liên quan lắm khi đang nói về bacl. Thứ nhất là bộ đó không dùng bacl hoặc bacl bị chạm gì đó...nhưng mà tôi cho rằng ông đó không dùng bacl vì nếu nó mà chạm thì vấn đề ngay nhưng vụ này khó xảy ra.
    Do không dùng bacl nên sờ vào thiết bị, bị giật ung người thì chắc là bác hiểu rõ.
    Chốt lại đã là bacl thì không có chuyện giật.... mà đã giật thì không phải là bacl. Vứt cho xong.

2. anhkhiem_059

anhkhiem_059 Advanced Member

Kỳ này cụ Diy qua CÔNG TY TNHH SX - TM FUSHIN. SẢN XUẤT ỔN ÁP - BIẾN ÁP CHUYÊN NGHIỆP làm Giám đốc đi nhé.

3. Forever

Forever Approved Member

Nếu thế thì đích thị Bác ấy chuẩn là Chủ tịch của CÔNG TY TNHH SX - TM FUSHIN. SẢN XUẤT ỔN ÁP.

Chắc không cần tranh luận nguồn gốc của Bacl quấn tay này nhể.:D:D:D

4. thonon

thonon Advanced Member

Em thì thấy có gì đó sai sai chút chỗ này ko bác diyamp.em nghi rang nếu bacl hay kể cả ba tự ngẫu thì 2kvs.nếu sơ cấp 220v thì đúng là 9.09a.nhưng thú cấp 100v thì sẽ phải là 20a bác ạ.và em ko hiểu lắm nhưng ví dụ cuon 220v sơ cấp 9.09a quấn dây 2mm2 (mật độ 4.5a\1mm2 dây) thì 20a sẽ phải quấn dây 4.5mm2 chứ dúng ko bác
    À em wen còn đặc tính vol amper gi gi đó nữa.nhưng em tin la cách nghĩ như trên của em vẫn đúng vs bacl bác ạ.còn ba tự ngẫu có thể ko đúng.bác có thể giải thích cho em ko ạ

Last edited: 7/3/18
  5. thonon

thonon Advanced Member

Và nhà em có dùng cách ly xuyến.em đảm bảo vs các bác là em sờ vào từng dây môt của đầu ra vô tư các bác ạ.em toàn làm mấy ae o cty trố mắt ra khi vừa xem tivi vừa cầm vào dây điện ạ(nhưng lạ chút là..
    Nếu dung bút thử điện thì sau bacl nhà em bút điện vẫn sáng các bác ạ)

6. thonon

thonon Advanced Member

Hj em cũng thắc mắc chút là tại sao ông nhà đèn lại đấu mát nhỉ

7. diyampli

diyampli Advanced Member

Giám đốc gì đâu các bác, chơi ở diễn đàn này 8 năm trời tất cả bắt đầu từ cầm con linh kiện hàn sao cho đẹp, đến đi mua phe sắt đọc tài liệu nghiên cứu quấn đi quấn lại rồi cũng làm ra cái cần nhất của ampli có chút tỉ mẩn khéo tay và mẹo vặt nên từ bé đến to từ vài chục VA cho đến 6KVA em quấn tay ạ. Em nói rồi máy không đẹp đâu vì nó quấn nhiều lớp sẽ nhảy tùm lum, hơn nữa em quấn tay, hết lớp em lót lớp cho an toàn, đừng nói BA em quấn tay mà dây rung nóng nhé, cục trên web mượn hình kia nó cao gần 20cm đó nên dây dài cả gang tay mà em quấn cho 1 bác ở HN từ 2015 đến giờ ở diễn đàn HDVIETNAM một số bác ở đây không lạ em. Chơi ở diễn đàn nhà nhưng đây là lần đầu tiên em vô đây khoe tí sản phẩm gọi là made in VIET NAM mà bị chém kinh quá, anh hùng bàn phím em không sợ đâu. Chúng em chơi và đã làm những thứ còn khó và phức tạp hơn chứ, những cái căn bản này mà làm không xong thì những mem DIY như em sao dám clone toàn bộ 1 con máy như Naim, Gryphon, Goldmund ạ.
    Nói vậy thôi trên tinh thần góp ý học hỏi em vẫn vui vẻ trả lời những thắc mắc trên phương diện kỹ thuật, an toàn như những sản phẩm chính hãng chẳng qua nó làm hàng loạt mà thôi.
    Thân.

thhiepbr likes this.
  8. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Bác là bác chưa trả nhời e đúa! E cần học chút kiến thức cho "vỡ" ra chút: giả sử muốn diy bacl có cs 2000 va thì thực tế tính toán ntn (về fe, số vòng dây, tiết diện dây,...) để đạt chuẩn 2000 va ạ? Tks

9. thai64

thai64 Advanced Member

@ Diyampli có thể cười...nhưng tôi tin người như bác không thể cười tươi cho sự sai của mình và không nên cười khi có người nói cho mình những điều chưa đúng...rất buồn khi bác quảng cáo cho sản phẩm của mình.
    (dòng bôi đậm) bác đã hiểu sai về máy BA.

@$ Xét với BACL 2KVA có điện áp đầu sơ cấp 220V và thứ cấp quấn kiểu tự ngẫu, đầu ra 0V, 100V, 115V, 220V.

Tạm tính BACL 2KVA ~ 1600W.
    Nếu bỏ qua tổn thất công suất dây quấn, tổn hao lõi thép, thì :
    Công suất đưa vào bên sơ cấp P1= công suất lấy ra bên thứ cấp P2
    Điện áp và dòng điện bên sơ cấp U1 (V), I1(A)
    Điện áp và dòng điện bên thứ cấp U2 (V) ,I2(A)
    Ta có U1x I1= U2xI2 = 1600.

Nếu phụ tải 100V thì : I100= 1600/100 = 16A (đoạn dây từ điểm OV đến 100V).
    Nếu phụ tải 115V thì : I115 = 1600/115 = 13,1A
    Nếu phụ tải 220V thì : I220 = 1600/220 = 7,27A (dòng điện sơ cấp sấp sỉ = dòng thứ cấp ).

nvkhoahcm likes this.
  10. diyampli

diyampli Advanced Member

ba amplimo.jpg
    1 cục biến áp tiêu chuẩn sẽ luôn đảm bảo yếu tố đầu tiên là đủ công suất, đảm bảo với điều kiện chạy đủ tải biến áp an toàn không phát sinh nóng, rung, kêu.
    Nên 1 cục biến áp có CS 2KVA nó sẽ chỉ được sử dụng tối đa 100% thôi, những khi quá tải sẽ có các thiết bị phụ trợ giúp nó an toàn như CB, FUSE, sensor temp, hoặc cầu chì nhiệt, quay trở lại vấn đề tại sao nó nóng! Nóng vì quá tải thôi hoặc nguyên nhân khác như ăn bớt vật liệu, tính toán sai hệ số và có 1 nguyên nhân nữa là tần số cái mà em đang nghiên cứu vì nó ảnh hưởng đến hầu như chỉ biến áp xuyến làm cho nó kêu. Em lấy 1 ví dụ căn bản thông số 1 cục 3KVA của amplimo các bác đầu tiên sẽ thấy là sơ thứ bằng nhau về dòng áp, nhưng sẽ có 4 cách đấu để điện áp khác nhau.
    1 đấu // để biến áp tỉ lệ 115/115V dòng tương ứng sẽ là 26/26A
    2 cách đấu nối tiếp là 230/230 dòng là 13/13A.
    3 nối tiếp sơ cấp và thứ cấp // là 230/115 dòng là 13/26A.
    4 song song sơ cấp và nối tiếp thứ cấp là 115/230 dòng là 26/13A.
    Rút ra kết luận gì ạ, nếu em cho biến áp này vào 220V ra 100,115,220 vậy tỉ lệ có được phép vượt 1:1 không? câu trả lời là không các hãng chỉ tính toán nếu tất cả các quận dây bên thứ cấp khai thác hết tải thì sơ cấp sẽ đáp ứng bằng đó mà thôi. Nếu chênh lệch tỉ số này em e rằng biến áp đó hãng sẽ k bảo hành.
    Tại sao anh em hỏi biến áp 2KVA mà ra 100,115 hoặc 120 và 220 tất cả các ổ đều 2KVA thì các bác chia lại hộ em tỉ lệ nhé, còn kéo cố thì cháy là điều đương nhiên. Bác trả tiền mua 1 cái biến áp 2KVA mà bác đòi thứ cấp nó chạy 4KVA lận thì chẳng ai dám làm, có làm chắc ổng chém bậy.
    Mật độ dòng có ngưỡng an toàn cứ thế mà tra thôi, tăng dòng lên chỉ có các đấu // với những biến áp có quận dây thứ cấp 2 dây quấn//.

11. diyampli

diyampli Advanced Member

Bác áp dụng tỉ lệ VA/W này chỉ khi với mấy nguồn switching thôi ạ.
    Đọc lại hộ em cái sờ pếc sừn bên trên 3000VA bác lấy bút nhân chia hộ em 3000/230V=13,04A đúng không ạ? Hay hãng đưa thông số láo nhỉ.
    Em thấy bác anh hùng bàn phím kinh quá.
    Thứ cấp k đấu đi đâu bác bảo giật? !!!!
    Bút thử điện hoạt động hoàn toàn bằng dung kháng? !!! cuối cùng đoạn mạch kín với đất bác nói sao? !!!
    Chăm chỉ tìm đủ mọi thông tin gán ghép em mua biến áp quấn máy nhận là của mình? !!!
    Giờ quay ra tính toán công suất, bác tính giỏi hơn hãng rồi và em cam đoan thương hiệu Mỹ chắc Mỹ Tho theo cách tính của bác mất!

Em xin tạm dừng mọi tranh luận với bác, nó chẳng dẫn đến đâu cả ạ, tốn tài nguyên. Em đọc lại mấy trang trước thấy bác rất giỏi món này em sợ bác rồi!

12. thai64

thai64 Advanced Member

Bác lấy 3000VA/230V = 13,04 A là em thấy sợ bác rồi.
    Nếu đúng thế thì hãng quá láo.

Vì bác quảng cáo BACL HD trên VNAV, thấy thông tin bác viết còn nhiều điều chưa đúng về kỹ thuật...
    Tôi viết cho bác cũng mong bác chia sẻ thông tin cho rõ thôi...dân kỹ thuật quen nói thẳng và có phần sách vở có gì chưa đúng ta chia sẻ tiếp...
    Bác bán hàng tốt cho anh em, sản phẩm bác tự chế thì còn gì bằng.

13. diyampli

diyampli Advanced Member

Để có những thứ này sẽ cần 1 thông số đó là tiết diện lõi thép và chất lượng lõi thép sẽ cho bác 1 thông số chính là công suất mà lõi thép đó có thể đạt được.
    P=UI bác có công suất bác sẽ nhân chia cộng trừ trong phạm vi lõi thép cho phép.
    P tính bằng VA.
    U tính bằng V.
    I tính bằng A.
    Vol bác đặt cho nó bao nhiêu tùy, có thể 100,110,117,120,200,220,230,240 hoặc điện 3 pha cũng được.
    Dòng thì có mật độ dòng trên tiết diện dây dẫn, thường trong khoảng 2,5-3,5A/1mm2 tùy từng điều kiện an toàn mà khai thác mật độ dòng.
    Tiết diện lõi thép và chất lượng lõi thép sẽ có 1 công thức để tính toán hệ số vòng/vol quấn cho biến áp cái này bác tự tìm hiểu.

14. thonon

thonon Advanced Member

Thực sự em vẫn ko hiểu bác ạ.em cứ nghĩ thiết diện lõi từ đủ cho 2200 kva chẳng hạn.với bacl thì sơ cấp la 220v thì dong chịu la được 10a.em lấy ra thứ cấp là 110v thì em phải lấy được dong ra la 20a.vây công suất biến áp la ko đổi.có đúng vậy ko ạ

truong_tran_van likes this.
  15. diyampli

diyampli Advanced Member

Đúng rồi nhưng với điều kiện biến áp của bác là 2200VA vào 220V và ra 110, hoặc giống như trên ra 2 quận 110V bác đấu nối tiếp thành 220V nhưng dòng là 10A như phần sơ cấp.

16. thonon

thonon Advanced Member

Bỏ wa chất lương lõi thép.như em đã đề cập là có thiết diện se co công suât ba.em nghi ko thể như bác nói la 220v cung như 100v chỉ có thể ra tối đa dong của 220v

17. My FB

My FB Advanced Member

Mấy bác dùng "cách ly" (power transformer) của hãng danh tiếng này cho amp đèn 2A3SE cần "xem lại". Vì hãng này quấn "sai rồi - Hiểu theo một số bác" :)

Screen Shot 2018-03-07 at 9.32.57 PM.png

18. thonon

thonon Advanced Member

Ok bác giải thích vậy em thấy thỏa đáng rùi ạ.vì ở trên bác nói ba 2000kva 220v ra 9.09a thì lấy ra 100v cũng chỉ dc 9.09a làm em hơi thắc mắc thôi ạ.thanks bác ạ

19. diyampli

diyampli Advanced Member

Sơ cấp 0-220V 10A
    Thứ cấp 0-100-105-220V 10A
    Cùng 10A và thứ cấp chỉ là các nấc điện áp ra khác nhau nhưng dây thứ cấp 10A thì bác làm sao có thể đòi hơn ạ? biến áp nếu không quấn // thứ cấp bác không tăng được dòng đâu.

20. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Người ta cuốn theo chuẩn quốc tế còn biến áp kia cuốn theo chuẩn diyamp

21. thonon

thonon Advanced Member

Và ơ trương hợp này.néu quấn hai cuộn 100v riêng biệt.thì vẫn có thể lấy đủ dong ra bang cách đấu song song hai cuộn.miễn là điểm đầu cung điêm đầu và điểm cuối cùng điểm cuối thui bac ạ

22. My FB

My FB Advanced Member

Thảo nào cái hãng danh tiếng "quấn theo tiêu chuẩn quốc tế này" sập tiệm phải bán thương hiệu cho hãng khác

23. thonon

thonon Advanced Member

Vậy em vẫn nghĩ 0-100v quấn dây to hơn để khi dung 100v vẫn đảm bảo công suât.tư 100v đên 220v quấn dây bé hơn để đảm bảo khi dùng 220v vẫn đảm bảo công suất ( khi đó dong wa cuộn 100v băng cuôn từ 100v đến 220v.mà dây cuôn 100v to hơn thì sợ gì
    Em chỉ nói chủ quan theo hiểu biết chut chút của minh ạ

24. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Nhưng cuốn như vậy thì tốn dây. Kim loại màu ngày nay đắt lắm...

25. My FB

My FB Advanced Member

Sợ không được đẹp :D
    Bác Zorro đã gợi ý nên quấn các cuộn riêng biệt cho nó Hí-end rồi mà :)

Share This Page

Loading...