Biến áp cách ly

Discussion in 'Phụ kiện' started by MẠNH QUANG, 30/7/10.

1. thelonelyone

thelonelyone Advanced Member

việc mạch dc blocker trap filter thì có thể hiểu là loại bỏ tín hiệu dc là nguyên nhân mất cân bằng trong nguồn ac dẫn đến biến áp tạo hum thôi, các bác search thêm google
    http://www.isol-8.co.uk/dc_on_the_mains.html

2. khongbietgi

khongbietgi Advanced Member

Tai thánh mới đạt vậy.Nghe được bước chân nhẹ như bấc.Ảo diệu lắm thay.

3. Haolq

Haolq Advanced Member

Bác My FB cho em hỏi cái BACL của em khi bật nó phát ra tiếng "e" nếu đứng gần khoảng 50cm thì cảm nhận được. Vậy có cách nào xử lý cho nó thật tĩnh ko ?

4. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Việc khoe khoang điều không có thật không làm con người ta sống thêm vài giây , cũng không làm ví của ai đó thêm xu nào .
    BACL rất tốt cho dàn Audio là chuyện có thật nên không có gì phải bàn cãi . Vấn đề là với dàn âm thanh như thế nào thì hiệu ứng đó mới phát huy .
    - Dàn âm thanh của anh bạn không cần BACL vì con power của anh ta nặng hơn 60 kg . Riêng phần nguồn được thiết kế tốt tới mức hãng dành hẳn 1 trang để mô tả .Con pre giá sách cũng khủng nên không cần lọc và BACL.
    - Dàn âm thanh của mình không khủng như vậy nhưng cũng cỡ 330 tr. Do không phải loại khủng nên khi trang bị BACL dàn máy hót hay thấy rất rõ . Tiếng trong hơn , độ chi tiết tăng cao hơn tới mức bà xã nhận ra ngay .Rất nhiều âm thanh trước đây lẩn khuất ở đâu đó thì nay hiện ra rõ . Đặc biệt là tiếng solo guitar thùng nghe rất sướng tai .
    - Kết luận : BACL rất cần cho dàn âm thanh và những chia sẻ trên đều là thật .Lenamvl vẫn là lenamvl , giá trị không tăng cũng chẳng giảm tuy nhiên sẽ già đi thêm 1 tuổi vì bây giờ là năm 2019 rồi .

5. Bluestar2010

Bluestar2010 Advanced Member

Ht bác ổn mà, kể cũng hơi lạ là tầm này mà không xì nhê với dây nguồn , ổ cắm, cầu chì, jack! Lạ thiệt :) Mà chỉ hiệu ứng với mỗi bacl. Bác thử "công khai" dây tín hiệu, dây loa đi bác. Tks

6. My FB

My FB Advanced Member

Chào bác Haolq
    Bác sử dụng vậy liệu Damping sound dán vào phía trong của vỏ thùng biến áp bằng keo con chó sẽ khắc phục được tình trạng kêu è è của vỏ biến áp
    Mời bác tham khảo
    Ngoài ra bác nên dùng băng keo vải dán vào các chỗ ghép nối 6 mặt vỏ thùng.
    Bác tháo một mặt thùng ra chụp hình em sẽ chỉ rõ hơn việc dùng băng keo vải
    Chúc bác khắc phục được lỗi trên

Haolq likes this.
  7. My FB

My FB Advanced Member

Mạng bị lỗi nên hình không lên ;((

8. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Dây loa là Analysis Silver ; Tín hiệu là Analysis Solo . Ổ cắm cũ của Mỹ trước 75 .
    Mình mê Rock nên tai mình bị điếc , chỉ khi có hiệu ứng mạnh , rõ thì mới phát hiện ra . Với những hiệu ứng tinh tế quá thì mình chịu thua

9. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Cũng có thể nghe nhạc mạnh nó lấp mất đi! Bác thử tìm album nhạc lời chậm dãi chất lg thu âm tốt như stockfish chẳng hạn: ngồi nghe xem tiếng ca sĩ nó ntn, sau đó mang cd này sang ht bạn bác nghe lại để so sánh! Có lẽ lúc đó bác sẽ nhận ra độ nổi khối của sân khấu, độ mềm mại tinh tế giọng ca sĩ, và hiệu ứng khi thay đổi đồ như bác thay đổi bacl.
    Ref: e đoán mò chút (không phải bác bỏ quá cho): hiện bác chỉ cảm nhận dc độ chi tiết của âm thanh về trong trẻo, độ tĩnh của nền âm,... nhưng chưa cảm hết sự quyến rũ của sân khấu tái hiện.

Last edited: 21/2/19
    anhhdung likes this.
  10. thanhchi

thanhchi Advanced Member

Đang ok mà. Bác restart máy lại xem sao.

11. My FB

My FB Advanced Member

Sáng em bị vậy (cả Iphone và Mac book) , bây giờ thì OK với IP, Mac book chiều về em thử lại

thanhchi likes this.
  12. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Rất có thể bạn nói Đúng tuy nhiên hiện tại mình thỏa mãn rồi nên cũng không có ý nghĩ nghiên cứu thêm , chỉ chú tâm thưởng thức âm nhạc .

Hôm mồng 10 Âm lịch tới thăm Audio Choice mở hàng thì bác chủ Shop đưa mình cặp Jumpers và nói " Về cắm thử xem sao ? . Sẽ có nhiều thú vị xẩy ra ".Mình hỏi lại chẳng lẽ con loa 8 000 Euro mà con Jumpers theo loa lại dở sao ??
    Về cắm thử thì lại kinh ngạc lần nữa .Treble & High-Mid lại mạnh lên thêm nữa . Độ tách bạch còn khủng hơn tới mức nếu vặn nhỏ thì nghe toàn treble là treble . Độ cân bằng 3 giải mất hết nhưng khi vặn volum to lên thì cả 3 giải bật lên rõ mồn một . Thích nhất là tuy treble tăng nhưng bass và mid không bị ảnh hưởng tý nào , thậm chí còn nổi hơn xưa . Thế mới biết để tới sự hoàn mỹ còn xa lắm . Con đường hoàn thiện còn dài lắm nhưng phải biết dừng . Dừng thôi , dừng thôi vì thóc lúa trong bồ cạn rồi

thanh0610 and Haolq like this.
  13. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Nhân tiện hỏi các bác chơi BACL, thấy nước ngoài khá chuộng em BALANCED power. Một số mua cục mới kiểu thế này
    http://www.equitech.com/articles/bpng.html
    Một số bác độ BACL lại thành loại đó.
    Một số bác kỹ tính chơi kết hợp cả 2. Ko biết trên hội mình có nhiều bác chơi đến mức này ko ạ.

14. dangkyhai

dangkyhai Advanced Member

@Hoang_Anh
    Tại b không chuyên thôi chứ một trong những kiểu đấu này là nguồn cấp cho amply từ xưa tới nay.
    Tóm lại không có gì mới b ah. Mọi kiểu đấu của bacl cho các in-out đều đã được thực hiện nhưng ở mục đích khác nhau. Tạm thời là zậy.

15. anhhdung

anhhdung Advanced Member

--/
    Xin hỏi bác về thương hiệu jumper này ?

16. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Để tránh quảng cáo cho sản phẩm , bạn chịu khó vào Audio Choice , thấy con Jumpers nào mà Zắc cắm là Rhodium thì chính là nó

17. thelonelyone

thelonelyone Advanced Member

@Hoang_Anh, nếu dùng cách đấu balance cho từng áp nhỏ thì rất hay, nhưng nếu dùng balance để đấu làm nguồn tổng thì em khuyên là không nên dùng vì đấu kiểu balance sẽ có 2 dây nóng thay vì 1 dây nóng theo kiểu đấu thường, thành ra nếu thiết bị của bác không thiết kế theo kiểu balance thì khi có sự cố 1 cầu chì đứt thiết bị của bác vẫn teo (có khả năng bác cũng đi cùng với em nó) vì còn 1 dây nóng có điện :):)

https://www.soundonsound.com/sound-advice/crosstalk-readers-writes

Hoang_Anh likes this.
  18. Bluestar2010

Bluestar2010 Advanced Member

Bác khiêm tốn quá! Với ht hiện tại của bác, cũng rất nhiều người mơ ước đấy ạ. Còn việc cảm nhận thì cứ từ từ, nó là cả quá trình. Trước đây e cũng vậy, nghe chỉ cần bóc tách chi tiết, cái gì cũng phải leng keng, lộ rõ, nền âm sâu, tĩnh. Càng đi nghe, càng dần thay đổi cách nhìn nhận về "âm thanh", và cũng dần cảm nhận về âm hình. Chỉ khi kê kích "vô tình" hay thay đổi một thành phàn nào đó, ta mới chợt nhận ra giá trị trước đây chưa cảm nhận dc. Lúc này mới nghiệm lại các bác đi trước từng đề cập đến nó nhưng do bản thân ht của mình chưa đạt được nên chưa hình dung nó ntn kể cả đi nghe trên ht khác (do ít thời gian và mở những album không quen).

anhhdung likes this.
  19. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

nguyên lý hoạt động của nó thì mình hiểu, nên cũng rõ ràng vụ này. Chỉ thắc mắc là ở VN có nhiều bác chơi hay ko và thường mua hàng ở đâu (ngoài việc đấu lại biến áp cách ly truyền thống)

20. zoizoilk

zoizoilk Approved Member

Cho e hỏi xíu với Hiện e có 1 bacl 1,5k gắn vào Ổn áp robot chỉ có 1k có điều gì bất ổn ko ạh ?

E thấy điện toàn nhảy qua con số 231v ko ah ....

Mong các bác chỉ giáo

21. lenamvl

lenamvl Advanced Member

May cho bạn là con ổn áp không bị cháy . Tốt nhất bạn xài con ổn áp 2-2,5 kva là OK nhất

22. zoizoilk

zoizoilk Approved Member

Cảm ơn bạn . Do mới tập tành thử Bacl nên còn bỡ ngỡ :(((

23. Ryan6067

Ryan6067 Advanced Member

Cho em hỏi bacl 2 kva giờ xài hãng nào tốt.
    Nhu cầu của em là in 220v, out 100-110-120-220
    Xin cảm ơn

24. audio-abc

audio-abc Advanced Member

Bác làm con isoclean pt 3030g mkiv cs 3kva là hàng thiết kế cho audio thì đỡ lăn tăn.

Ryan6067 likes this.
  25. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Rất nhiều hãng làm tốt nên khó liệt kê hết . Bạn chịu khó xem mấy trang trước sẽ rõ ( Mỹ , Canada , Đức , Thụy Điển , Nhật )

Ryan6067 likes this.

Share This Page

Loading...