Biến áp cách ly

Discussion in 'Phụ kiện' started by MẠNH QUANG, 30/7/10.

1. dangkyhai

dangkyhai Advanced Member

Hehehe!
    Bác còn có 500k để trả ngừoi Ta kể ra Hạnh Phúc quá, tôi thì ở xung quanh đều là hàng bãi mà trả dám mò tới ( xưa kia hầu như tôi đóng đô ) sau này cơm áo gạo tiền nên tôi bớt khuân đồ về ( rỗng rùi ).
    Nhưng nếu là tôi thì chắc là do quan điểm nên tôi chỉ mua những bacl nào mà còn leng ken không móp méo hoặc còn thùng, xuất xứ thì hàng đầu là G7. Không quan trọng chuyện C hay EI gì đó...vì cái này nó chỉ liên quan đến hiệu xuất mà điều này thì chúng ta lại không cần, còn chuyện kiu thì đúng là lõi EI kém nhất nhưng với G7 thì cái này họ giải quyết cái 1.
    Hiện tại tôi mới luớt các trang bán bacl thì đúng là các loại phe khác kiểu EI đều tăng giá kinh khủng so với mấy năm truớc - Cái đó là lỗi chúng ta mà thôi.

fleethl and Calciopoli like this.
  2. nguyenduchoang

nguyenduchoang Advanced Member

Giai điệu của vợ ngọt ngào sâu lắng hơn bất cứ bộ âm thanh nào!

3. Calciopoli

Calciopoli Advanced Member

Vầng bác. Mỗi người 1 cách chơi 1 thú riêng. Không có giới hạn khoảng cách, thế giới có hàng trăm hàng vạn hãng Audio, hãng biến áp. Đôi khi chúng ta ghép cái nọ xọ cái kia lại phát hiện ra cái hay ko ngờ mà đến cả nhà sản xuất comple cũng không bằng được. Cũng như chơi BACL người bảo hay hơn, người bảo cũng thế. Hay hơn chưa biết nhưng chắc chắn 2 điều mà dân chơi Audio có thể khẳng định 100% là độ an toàn trên hết có nghĩa là không giật, thứ 2 do cách ly về điện và là điện cảm ứng nên mọi sóng cao tần ký sinh điện lưới sẽ bị cách ly nên bộ Dàn sẽ có độ tĩnh và một dòng điện sạch hơn. Em đã từng thí nghiệm dùng thử ổn áp, rồi dùng biến trở thay đổi điện đầu vào liên tục khi đó chổi than hoạt động ngoáy loạn cả lên và kết quả bộ dàn bị lúc rè lúc lụp bụp nói chung ko thể chấp nhận được. Do vậy hay hơn thì chưa biết nhưng an toàn , sạch, tĩnh là điều em có thể khẳng định.

4. Calciopoli

Ko ngủ được. Lại lôi biến áp ra ngắm.

Last edited: 4/3/19
    vudt and nguyenduchoang like this.
  5. nguyenduchoang

Bác còn con nào không, cỡ nhỏ thôi, 1-2kva? em lấy lõi, tự DIY vỏ, lọc được.

Calciopoli likes this.
  6. Calciopoli

D-c core 1,5kva nhưng đắt a ơi

nguyenduchoang likes this.
  7. Nguyenhoaidr

Nguyenhoaidr Approved Member

8. vq946

vq946 Advanced Member

Tôi có vấn đề cần trao đổi với ae. Vừa rồi tôi có thử dùng pow MC7300 cắm vào bacl Ccore 2kva thì rất kêu, điện ra không sụt chứng tỏ bacl không bị đói. Tôi đã thử cắm bếp điện, siêu điện thì bacl vẫn im không hề kêu ca. Xin ae cho biết lý do tại sao cái MC7300 làm cho bacl kêu to như vậy. Nghe nhạc được khuyến mãi thêm tiếng kêu của bacl không vui tý nào!

9. vq946

vq946 Advanced Member

Thêm nữa là cho dù mở nhạc hay không mở nhạc tiếng kêu của bacl vẫn thế!

10. nguyenduchoang

Trong pow của bác đã có biến áp, khả năng cao là bacl rồi.

11. vq946

vq946 Advanced Member

Như trên tối đã nói. Tôi dùng bếp điện, siêu điện có công suất tiêu thụ lớn hơn cả pow 7300 mà bacl không kêu.

12. vq946

vq946 Advanced Member

Tôi nghĩ Vấn đề này phải bác nào đó giỏi lý thuyết mới giải thích và đưa ra phương án khắc phục.

13. nguyenduchoang

Bác mô tả hiện tượng thôi cũng hơi khó giải thích. Phải đo đạc hoặc thử thêm. Bây h bác mượn 1 cái đổi nguồn lioa, 1 cái bacl khác cùng công suất cắm vào đầu ra bacl của bác xem sao đã. BA kêu là do từ thông trong lõi lớn, các lá thép ghép sẽ kêu. Kêu to hay nhỏ phụ thuộc vào kết cấu và chất lượng lõi. V.đề nữa, bác xem nhiệt độ BACL ra sao khi cắm ampli. Phải đủ thông số anh em mới giải thích đc. Em ví dụ: Bác kêu đau bụng qua điện thoại thôi thì ko ông bác sĩ nào... Khám được

14. vq946

vq946 Advanced Member

/storage/emulated/0/zalo/picture/2b4fb8d8b62258bbfb06103267f22393.jpg

15. thai64

thai64 Advanced Member

Chào bác Vq946.
    Một chiếc BA nói chung và chiếc BACL của bác, khi cắm phụ tải khác nhau thì phát tiếng kêu (tiếng ồn) có nhiều nguyên nhân.
    Việc bác cắm cái Amply MC7300 vào nguồn của bacl Ccore 2kva thì rất kêu, vậy bác cẫn có số liệu cụ thể , kêu bao nhiêu decibel (dB) thì a, e mới dễ trao đổi thông tin với bác.
    Mặt khác bác đã cắm thử một chiếc pow khác nữa chưa...để có thể tự mình có câu trả lời.

Về kỹ thuật BA nói chung và BACL nói riêng khi chạy không tải thì êm nhưng khi có phụ tải khác nhau thì phát sinh tiếng kêu (tiếng ù, tiếng le te...) có mấy nguyên nhân:
    - Điện áp cấp cho máy BA chưa đúng thông số kt.
    - Mạch từ làm bằng vật liệu chưa tốt, lâu ngày bị gỉ sét, hóa chất ăn mòn...
    - Các lá thép của mạch từ sau thời gian sử dụng không còn chặt, cuộn dây lỏng lẻo...
    - Hiện tượng Từ Giảo.
    - Lực tương tác điện từ: tương tác giữa từ trường của các vòng dây với nhau, từ trường của các vòng dây với lõi từ, tương tác với các bộ phận từ tính khác như các kết cấu lắp ghép, vỏ máy.... Những tương tác này làm cho các bộ phận trên di động với biên độ nhỏ, cũng gây ra tiếng ù.

@ Theo tôi bác Vq946 thử đặt em BACL và anh MC7300 ra xa nhau ra...hy vọng sẽ hết tiếng ồn. :p:p:p
    Chúc vui.

16. vq946

vq946 Advanced Member

Cảm ơn Bac. Tôi chưa có điều kiện thử nhiều. Vì tôi mới mua nên mới mang sang nhà anh bạn ghép cho mc7300 thì thấy hiện tượng đó. Cái ba này là Ccore mới đến 90% ở nhà tôi dùng với điện 220v thì không sao thậm chí cắm nồi cơm và siêu điện cùng lúc cũng khôbg sao. Chỉ đường điện 100v với mc7300 thì bị như vậy, độ ồn khá to bằng bao nhiêu db thì không rõ ạ.

17. AriaZeo

AriaZeo Advanced Member

member: 29775"]Cảm ơn Bac. Tôi chưa có điều kiện thử nhiều. Vì tôi mới mua nên mới mang sang nhà anh bạn ghép cho mc7300 thì thấy hiện tượng đó. Cái ba này là Ccore mới đến 90% ở nhà tôi dùng với điện 220v thì không sao thậm chí cắm nồi cơm và siêu điện cùng lúc cũng khôbg sao. Chỉ đường điện 100v với mc7300 thì bị như vậy, độ ồn khá to bằng bao nhiêu db thì không rõ ạ.[/QUOTE]

Tôi đã gặp vụ này . Hôm đó 1 bạn từ H.F lên có đem theo 1 Bacl 3.5k hàng ngoại cho tôi thử . Cắm vào dàn của tôi bật amp ASR dòng điện 220v im re nhưng chuyển sang amp đèn 845 điện 100v thì kêu rên ầm ầm . Tắt amp 845 hết kêu . Sau này tôi dùng Bacl 5,5k ( Sài gòn quấn ) thì êm ru . Có thể Bacl của Bạn ko đủ c.s cho ...dòng 100v . Theo tôi Dòng 100v cần Bacl lớn hơn .

18. thai64

thai64 Advanced Member

@ BACL của bác Vq946 2KVA khoảng 1600W nếu dùng điện 100V thì phụ tải cỡ 16A cho phép làm việc lâu dài.

Chiếc Amply MC7300 dùng điện 100 nhà sx ghi rõ (Power source AC100V, 50Hz/60 Hz, 0.6A-13A )

Có thể kết luận tiếng kêu của BACL chưa phải do dòng điện...Dùng Ampe kìm đo dòng để kiểm tra.

Last edited: 11/3/19
  19. oneclicklogin

oneclicklogin Advanced Member

BA của bác kêu là do quá tải. Bác cắt nguồn sờ vào ba xem có nóng kg.

20. AriaZeo

AriaZeo Advanced Member

Tôi vẫn nghĩ đến Bacl của Bạn khi cắm vào dòng ra 100v ko đủ nên kêu to , nhất là sài amp đèn c.s lớn . Tôi đã trải qua vài lần tìm Bacl cho amp 845 . Khởi đầu mượn của một Bác trên vavn . Bacl đó ruột ngoại ta lắp vỏ , 7k nên rất nặng . Cắm vào Amp845 và ASR emiter 1 êm ru . Nhưng vì tiền quá nhiều (12 triệu ) nên ko có điều kiện chơi . Sau đó như đã nói : Có bạn TL đã rất nhiệt thành mang từ HF lên 1 Bacl và...khi cắm vào amp 845 dòng 100v nó kêu cực to ( ruột ngoại 3,5k ) còn ở dòng ra 220v im re . Lại tìm và mua luôn Bacl của Lioa ( 3k ) giá cực mềm 2,5 triệu rất mới và amp ASR êm, 845 lại kêu rên . Tôi lại bán hòa Lioa để tìm Bacl khác . Rồi cũng tìm được khi có công việc ở Sài gòn . Đến chỗ A Phương Nhật Tảo thì kiếm được Bacl này do A Phương làm . Thử ngay cùng với 2 amp đèn 1 cái 211 và 1 cái 845 . Bacl 5,5k vào 220v ra 100,110, 120 và 220v . Thử ở SG không kêu rên , sờ hơi ấm. Khi về Hanoi lại bi rên rất nhẹ . Tháo 1 nắp tôn ra thì lại êm ru , té ra tôn mỏng ( hàng chợ ) bị móp cong vênh nên rên nhẹ . Ko có thời gian làm lại cái vỏ nên kệ . Hiện giờ có thể cùng lúc bật cả am ASR và amp đèn 845 mà vẫn im re .
    Có nhìiều khi tưởng là đủ cs vì lý thuyết và hãng nó bảo vậy...mà ko vậy . Chỉ có thực tế cho ta biết thôi.

21. vq946

vq946 Advanced Member

Tôi cũng nghĩ vậy . Như trích dẫn của Bác dòng tiêu thụ từ 0.6_ 13A . Thực tế không mở nhạc nó đã kêu to rồi và mở nhạc to tiếng kêu vẫn thế. Để cuối tuần tôi kiếm cặp dòng và vác đi thử lại xem sao. Cảm ơn Bác!

22. vuhoa155

vuhoa155 Advanced Member

Chào các bác.

E cũng mới dùng biến áp cách ly loại thiết bị y tế 5kva. Dây nguồn cho cả pre, và power loại tháo máy của nhật lõi mỗi sợi 3,5. Khi dùng qua biến áp cách ly thì có sự khác biệt, các giải âm khác nghe rõ và chi tiết hơn, nhưng giải bass thì kém đi. (Power e đang dùng GM nextgen diy với biến áp nguồn 7kg/kênh).

Bác nào bị hiện tượng này rồi biết nguyên nhân xin chia sẻ giúp e với ạ.

E cảm ơn các bác ạ.

Attached Files:

23. vq946

vq946 Advanced Member

Đây là cái bacl mà tôi
    Tôi cũng dùng loại bacl này . Tôi không biết đăng ảnh thật của nó mà phải mượn ảnh của tg. Bacl của tôi cũng chính là cái này ạ.

24. nguyenduchoang

Bác không mô tả rõ cấu tạo BACL của bác nên khó cho anh em trả lời quá. Bác mô tả giúp là BACL của bác các thông số sau:

- Công suất danh định (theo bác ghi là 2KVA)
    - Điện áp vào? (theo tôi đọc hiểu là 220v)
    - Điện áp ra? (theo tôi hiểu là có mức 100v, 110v, 220v có đúng không?)
    - Và còn 1 thông số rất quan trọng: BACL của bác là gồm mấy BACL con ghép lại hay chỉ là 1 BACL đơn? nếu gồm mấy BACL con thì ghép theo cách nào? Theo tôi hiểu thì BACL của bác hiện tại chỉ có 1, công suất danh định 2KVA. Kết nối các thông tin thì xin trả lời bác thế này (mặc dù tôi chưa đc thử sờ vào hay chưa có đủ thông tin các thiết bị của bác nên suy đoán):

Nếu BACL là đơn, công suất 2KVA = 2000w (chú ý là 2000w nhé, ko phải là 1600w như bác thai64 nói; KVA là đơn vị đo công suất xuất phát từ công thức P=U*I, 1KVA = 1000w các bác vui lòng xem lại cách tính công suất hoặc hỏi mấy em HS lớp 11). Nhưng 2KVA là ở điện áp ra 220v nên bác cắm nồi cơm + siêu điện vô tư. Còn ở 100v nó chỉ đáp ứng khoảng ~1000w mà thôi; Còn BA trong MC7300 kia công suất cỡ 1300w

Suy luận này chỉ đúng nếu BACL của bác là đơn, vào 220, ra 100-220; 1 số loại BACL dạng DIY theo kiểu ghép 2 cái 1KVA vào thì khác nhé!

25. thai64

thai64 Advanced Member

@ Bác Nguyenduchoang chắc học lớp 11 hơn em 1 lớp rồi (em trước đây mới học hết lớp 10 rồi vào đại học thôi ạ. )

Bác giúp em thêm kiến thức: chỉ cho em sách giáo khoa hay sách giảng dạy nào viết trong mạch điện xoay chiều 50Hz Biến áp công suất 2KVA = 2000W.

Thanks.

Share This Page

Loading...