Biến áp cách ly

Discussion in 'Phụ kiện' started by MẠNH QUANG, 30/7/10.

1. nguyenduchoang

nguyenduchoang Advanced Member

Dạ thưa bác, em xin! Không rõ bác nói thế là sao! Vậy em xin bác chỉ cho vì sao nó ra 1600w giúp trước

2. thai64

thai64 Advanced Member

Úi thằng học lớp 11 lại đi hỏi ông mới tốt nghiệp lớp 10 à o_O

Các bác trên VNAV thấy kỳ không ta

Bố lậy thày...:(

3. nguyenduchoang

Bác cứ tính giúp em theo lớp 10 của bác, xem vì sao nó ra 1600w như bác nói đi, có gì mà kỳ chứ? Bác cũng lớn tuổi rồi thì phải, nhưng cách nói mỉa mai thế có nên không? Em đang lắng nghe bác với tư cách là người trẻ hơn :D sai thì sửa

4. thai64

thai64 Advanced Member

Nguyenduchoang khuyên "... các bác vui lòng xem lại cách tính công suất hoặc hỏi mấy em HS lớp 11".

Để khi nào mình hỏi lại mấy đứa cháu đã học hết lớp 11 đã nhé.
    Các cụ nhắc "nói phải có sách..."
    Thày phải ra thày...sách giáo khoa năm in, năm hóa vàng mã, chỉ khổ tụi trẻ.

5. nguyenduchoang

OK bác nhé; bác cứ giữ quan điểm là 1600w, còn em bảo nó là 2000w đó!

6. My FB

My FB Advanced Member

Biến áp C-core đơn của bác có cấu tạo như sau:
    Screen Shot 2019-03-12 at 12.28.29 AM.png Khi bác dùng cân tải: Dùng công suất cuộn 100V bằng (hoặc gần bằng) với dùng công suất cuộn 120 V thì không sao cả, hoặc bác dùng điện 220v cũng không sao.
    Khi bác dùng không cân tải: chỉ dùng 1 đường 100v hoặc chỉ dùng 1 đường 120v thôi thì biến áp sẽ rung và kêu.

vq946 likes this.
  7. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

2KVA là điện vào. Hiệu suất chuyển hoá điện vào thành từ trường - điện ra ko bao giờ là 100% cả. Nên thường còn 1600w. (Số này ước lượng thôi, chính xác phải lấy đồng hồ đo)
    Phần còn lại thất thoát. Có vậy thôi các bác đá nhau học lớp 10,11,12 làm gì.

Satuki likes this.
  8. thai64

thai64 Advanced Member

Những thay đổi khi đấu nối lại biến áp cách ly.
    Tôi thấy bên trang mục chữ in đậm ở trên của VNAV có nhiều bài viết về những điều bác Vq946 đề cập liên quan với chiếc BACL kiểu này.
    Các bác cùng tham khảo nhé.

Last edited: 12/3/19
  9. vq946

vq946 Advanced Member

Cảm ơn Bác! Bacl của tôi đúng như hình mô tả của Bác . Nguyên bản của nó là hai cuộn nối song song để ra 100v. Để có 220v ra buộc phải tách ra nên khi dùng cho 100v thì sẽ bị lệch .

10. vq946

vq946 Advanced Member

Rất cảm ơn các ae đã nhiệt tình giải thích và bây giờ tôi đã hoàn toàn vỡ lẽ!

11. Hoang_Anh

Hèn gì một số hãng chỉ làm BACL có một mức vào, một mức ra.

12. dangkyhai

dangkyhai Advanced Member

Bác giải thích như thế và có cả hình minh họa...nghe ra có vẻ hợp lý, nhưng mà chắc qua vụ này giá C-Core nó tụt dốc quá.
    Xong, quan điểm tôi thì nó kiu hay rung thì cái nào cũng vậy thôi lý do thì đã giải thích rồi ( lý thuyết ) vậy để làm cho nó im thì chỉ còn cách tẩm sấy veni, đổ keo và gia cố kèm chặt phần lõi, phe.
    Cái xuyến nhà tôi mà thỉ thoảng nó cũng gầm lên tí, rôi nó cũng tự hết luôn...do để ở xa nguồn nhạc nên tôi kệ.
    Riêng cái EI thì trước giờ là nó im.
    Tóm lại với tôi nó kiu không phải vì lý do lệch tải vì cái chuyện ra nhiều đầu dây và tùy nghi sử dụng thì thực tế Nsx không khuyến cáo và là chuyện bình thường.

13. nguyenduchoang

Nó theo cấu tạo lõi từ mạch từ. Tại mình tận dụng đem ra chế cháo lại làm cái khác thôi bác. Bác chủ sao ko gửi hình sớm. Thế giờ tính sao? nghe thì kêu rồi, hay thôi để cắm nồi lẩu ngồi ăn cho an toàn lúc rượu chè ah bác :D

vq946 likes this.
  14. Hoang_Anh

bác làm một cái BACL chuẩn 110 và cái chuẩn 220V riêng cho lành. Hehe.
    Lại còn cách ly nhiễu giữa hai bộ phận luôn.

vq946 likes this.
  15. vq946

vq946 Advanced Member

Biện pháp hữu hiệu là trả lại nguyên trạng. Mua thêm cái nữa và thay thùng to hơn để chứa được hai cái!

16. oneclicklogin

oneclicklogin Advanced Member

Bác nhầm công thức rồi nhé P=UICosphi còn S=UI mới đúng nhé, khi tải thuần trở thì P=S.

thai64 likes this.
  17. quocdat

quocdat Advanced Member

BACL có cái cải thiện dải cao, có cái cải thiện dải thấp. Còn dải mid thì luôn được cải thiện. Em không rõ do dàn, do điều kiện nguồn điện hay do chính cái bacl gây ra.
    Tuy nhiên nhiễu nguồn do nguồn xung gây ra (máy lạnh inverter, tủ lạnh inverter, tivi, máy tính là những cái gây ra chủ yếu) thì có đặc điểm làm âm thanh bị khô gắt, nốt nhạc gầy, độ rộng trường âm giảm, độ cao trường âm suy giảm, âm thanh bị dính vào nhau (giảm tách lớp), dải treble bị dính chùm, dải bass bị gọn và đanh không xuống sâu được. Đó là hiện tượng, còn nguyên nhân vật lý/điện học thì em không rõ. Tuy nhiên, có thể hình dung đơn giản (suy đoán) nhiễu cao tần của nguồn điện lan truyền trong dàn âm thanh đến loa làm cho màng loa/headphone rung ở tần số rất cao. Vì nó rung ở tần số rất cao và biên độ rất nhỏ nên nó bị trơ ra và khó tái tạo lại được các dao động như lúc nguồn điện AC ở trạng thái tốt (ít nhiễu nguồn) do vậy mà ảnh hưởng đến chất âm (cứng, mỏng, không tách lớp).
    Bác dùng bacl thì nó lọc được một phần nhiễu nguồn điện AC nên âm thanh trả về như nó vốn có. Cái loa/headphone của bác hoạt động như nó vốn có.
    Tuy nhiên, bacl nó vẫn ám màu âm của nó vào (do các thành phần linh kiện của nó) mà nhiều khi bác không để ý thôi. Xui thì nghe thấy dở đi, hên thì không đến nỗi vẫn nghe có cải thiện, còn xài độ xịn thì tất nhiên sẽ ngon hơn :).

anhhdung, hoangtrong and giaphongn like this.
  18. nguyenduchoang

Cảm ơn bác đã có lời, em thắc mắc với bác kia không thừa đâu, cũng không hoạnh họe gì bác đó. Chữ thầy em không dám bỏ! Bộn bề cuộc sống sau nhiều năm ra trường kiến thức cũng rơi rớt dần, tuy nhiên vẫn nhớ được công thức mà bác đưa ra và hiểu nó. Nhà em trước có nghề quấn tăng điện thủa mà các ổn áp tự động chưa ra đời phổ biến, từ khoảng năm 2000 bỏ. Em học ít thôi, nhưng cấp 3 em học cần cù bù kém thông minh nên vẫn nhớ. Về việc này em nói sau vì đang bận hoàn thành nốt mấy hồ sơ, không gõ được nhiều. Nhưng trước và sau em vẫn khẳng định 1KVA = 1000W :D

P/S: bữa nay em tháo bo mạch loa sub của bố vợ ra để mang về sửa (dò điện sao mà cháy khói loa). Một chiếc loa cấp làng bản chứ chưa phải hàng phố phường hay TW của anh ba. Nhưng trong đó đã có 1 biến áp cách ly rồi, gửi lại các bác xem. Các ampli cao cấp hơn thì cũng nguyên lý tương tự thôi. Vậy em tự hỏi: các bác cắm qua BACL nữa thì cải thiện chất âm thế nào vậy? bác nào giỏi điện tử âm thanh... giải thích em với

Trân trọng!

Attached Files:

Satuki likes this.
  19. Zorro

Zorro Advanced Member

Cái BACL của bác không đủ công suất cho MA7300 nên nó rung và kêu.
    Tính ra ở 100V thì công suất BA chỉ còn 0.9kVA, quá nhỏ so với dòng tối thiểu mà MA7300 cần là 13A.

thanh0610 and AriaZeo like this.
  20. Hoang_Anh

Dành cho các bạn thắc mắc BACL có thay đổi chất âm hay ko , khi thấy trong thiết bị đã có cục BA rồi.
    Trước đây mình cũng thắc mắc câu này.
    Sau khi nghiên cứu lý thuyết và mua một cục về xài. Nói ngắn gọn lại như sau:
    - BACL dòng chuyên chống nhiễu. Thường dòng này hãng phải công bố thông số chống nhiễu.
    http://daitronglobal.com/products/power/power-supply-transformer.html
    Nếu xài dòng này mà điện nhà bạn nhiễu nhiều, phần nguồn trong máy làm chưa chống hết đc nhiễu (dù đã có BACL) thì sẽ cải thiện âm thanh theo hướng tích cực vì loại bỏ bớt nhiễu (nhưng cần lưu ý là BACL phải đủ công suất cho thiết bị).
    - Dòng BACL được thiết kế với mục đích chính là cách ly bảo đảm an toàn điện (ví dụ thiết bị y tế). Rất cần thiết nếu bạn hay đụng vào thiết bị (cầm micro có dây chẳng hạn, hay thợ sửa máy). Chất âm có thay đổi hay ko thì tùy trường hợp.
    Thiết kế BACL, số vòng, kích thước, chất liệu do nhà sx tính toán phù hợp với mục đích (như mình nói ở trên). Nên ko có chuyện BaCL cái nào cũng như cái nào. Phải nghiên cứu kỹ (mang về nghe thử càng tốt) xem phù hợp nhu cầu ko

nguyenduchoang likes this.
  21. AriaZeo

AriaZeo Advanced Member

Chuẩn . Đói công suất nó mới kêu rên . Bạn TL ở HF mang lên 1 Bacl 3 kv ruột của Đức vỏ nội khi cắm vào Amp Sunvalley Sv2 ( 845 ) 100v thì Bacl kêu rất to . Rút ra cắm vào amp ASR Emiter 1 điện 220v thì êm ru .

22. thai64

thai64 Advanced Member

Ngay từ đầu nếu bác Vq946 có mô hình mô tả cái BACL dư lày...thì a,e dễ bình loạn. :p. Khái niệm lệch tải ở BA...cũng cần tìm hiểu kỹ hơn, chắc chưa phải nguyên nhân BA kêu rên. :(:(:(
    BACL của bác ko đủ công suất cho Amply MC7300 khi dùng điện 100VAC, nhận xét của một số bác ở trên, có tính thuyết phục hơn... :p

Last edited: 13/3/19
  23. Pilab

Pilab Advanced Member

Pow MC7300 theo thông số của hãng: tiêu thụ dòng từ 0.6 A đến 13 A; khi chưa có tín hiệu ra loa (volume mức nhỏ nhất) thì dòng tiêu thụ của Pow khá nhỏ, khả năng dưới 2 A hoặc thậm chí nhỏ hơn 1 A (theo thông số của hãng thì khi không có tín hiệu ra loa, dòng tiêu thụ chỉ 0.6 A). Biến áp có công suất 2 kVA, tạm tính hiệu suất biến áp chỉ đạt cỡ 70% thì mỗi cuộn thứ cấp 100 VAC có thể cấp dòng đến 7 A. Vì vậy, cho rằng nguyên nhân làm biến áp cách li kêu khi dùng Pow MC7300 là do quá tải có thể không hợp lí?

Bác đo thử dòng tiêu thụ của Pow, sau đó tìm một tải thuần trở (kiểu như ấm đun dùng dây điện trở) thay thế vào để xem BACL có bị kêu tương tự như khi dùng Pow?

Tks for All.

24. thai64

thai64 Advanced Member

Nếu :
    - Bác Vq946 sở hữu chiếc BACL 2kva có sơ đồ đấu dây như hình vẽ (My FB đã mô tả ở trên).
    - Amply MC 7300 với thông số của nhà sx (Power source AC100V, 50Hz/60 Hz, 0.6A-13A ).
    Thì việc kêu của cái BA đó cũng dễ hiểu ...điều quan trọng là cái BACL đó chưa đáp ứng được yêu cầu về cung cấp công suất điện cho phụ tải điện.

Cũng chỉ là ý kiến cá nhân, để bác Vq946 tham khảo sau đó chọn cho mình một cách giải quyết đúng.
    Theo tôi bác cần đo dòng điện cuộn thứ 100V của BACL, khi dùng chiếc Amply MC7300.:p

Chúc vui.

25. AriaZeo

AriaZeo Advanced Member

Chỗ này nên hiểu do Bacl , và ko cần xét đến amp Mc 7300 . Bacl này có chuẩn 2kva không ? Lắp ráp đấu nối có chuẩn không ?
    Tôi đã thử nhiều Bacl rồi . Hãy cẩn thận khi chọn Bacl cho dòng 100v . Theo tôi bạn Vq946 nên dùng Bacl từ 5kva trở lên . Sẽ ko đói công suất ...đói sẽ kêu rên .

thai64 likes this.

Share This Page

Loading...