Biến áp cách ly

Discussion in 'Phụ kiện' started by MẠNH QUANG, 30/7/10.

1. thai64

thai64 Advanced Member

Nên cẩn thận chọn công suất BACL khi cuộn thứ cấp có nhiều cuộn dây độc lập...phù hợp với điện áp và công suất phụ tải.

AriaZeo likes this.
  2. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

B cho mình hỏi:
    1) các ba c - core đều tk kiểu b vẽ trên?
    2) có ba c- core nào thiết kế mức điện áp nào cũng đủ công suất? (Ví dụ: vào 100 v thì mỗi cuộn 50v, dây to, 220 đi tiếp từ 2 cuộn đã có bằng dây nhỏ bằng 1/2. Đường ra cũng vậy, ra 100 v mỗi cuộn 50v dây to, 220 đi tiếp từ cuộn đã có bằng dây nhỏ bằng 1/2). Thanks
    Ps mình nghĩ phải tk như vậy ba phát huy tối đa công suất

Last edited: 13/3/19
  3. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Các b bây giờ sướng thật cứ chế là chê rồi:D
    Những năm 1980 - 1995 thiết bị thi công như đầm rùi, đầm bàn miền Bắc toàn dùng đồ của các nc XHCN, có cục ba 3 pha380 v hạ áp 36v cấp cho moto 3 pha 36v (để an toàn cho người sử dụng). Để sử dụng cho lưới 220-110, bọn Tôi toàn đếm lớp chích câu cuộn sơ cấp để ba thành 220 36v.
    Trong trường hợp của b, nếu là tôi tôi sẽ làm cái chuyển mạch lúc cần 100v lấy // cần 200 lấy nối tiếp(để o nhầm bạn làm 2 ngõ ra 100 & 200v nhưng ngõ ra chỉ có điện theo cầu chuyển mạch). Như vậy chỉ có 1 hạn chế là ba chỉ lấy đc 1 cấp đa ra trong cùng 1 thời điểm
    Chúc b vui

4. Gà mờ

Gà mờ Advanced Member

Em đọc cả buổi chiều vì cũng đang tính mua bacl , mà đọc xong kiến thức nó rối 1 đống trong đầu , chắc tại em mù vật lý điện quá. E giờ đang muốn kiếm 1 cái bacl nên chỉ mong các bác chỉ cho nên mua loại nào , bộ của e là mono block công suất 20w 1 kênh bóng 211, điện vào 100v. Em đang lăn tăn chơi LiOA hay iso clean hay loại nào nữa . E tiêu chí rẻ và chất lượng , ko cần đẹp. Các bác cho e xin ý kiến với ạ , ví dụ loại này ..nên mua , giá khoảng..., mua ở...., chứ e đọc suốt cả chiều mà ko ra được đáp số. Vác máy Alo bác nguyên Hà chục cuộc xin chỉ đạo mà bác ko nghe máy chắc bác đang bận. Mai e gọi tiếp ,kkkk
    Em xin cảm ơn các bác trước

5. Calciopoli

Calciopoli Advanced Member

Quá đơn giản với trường hợp này

6. Calciopoli

Nếu em không nhầm BACL của bác là C-core 2kva của sensei. Thực ra dòng 100-120V của biến áp này đấu nối tiếp giữa 2 cuộn 2 nên Đã bị phân tải và thiết diện dây không đủ nên dòng ra chỉ có 220 đủ đạt 7A còn dòng 100-120V chỉ đạt khoảng 3A. Âm ly McIntosh MC7300 là âm ly bán dẫn nhưng xuất âm biến thế nên dòng khởi động và ăn tải lớn, không tải 0,6A còn khi tải max là 16A. Do vậy khi bác dùng 2kva này là thiếu trầm trọng. Khuyến cáo bác phải dùng 2 con này ghép đôi có khi vẫn Thòm thèm.

7. My FB

My FB Advanced Member

Nếu BACL C-core đơn của bác có cấu tạo như sau:
    Screen Shot 2019-03-13 at 10.20.14 PM.png
    Thì bác có thể dấu song song trả lại 2 đường 100v như cũ dùng cho đường OUT.
    Còn đường IN bác chọn lấy 2 cuộn 0v-110v đấu nối tiếp với nhau để dùng cho điện vào 220v
    Hãy thử xem sao đã bác nhé

8. alochaiko

alochaiko Advanced Member

E chào các bác,
    Các bác cho e hỏi chút là e đang định mua bacl nhưng đọc mãi vẫn ù ù cạc cạc quá. E đang dùng 2 bộ dàn: 1 là CD Meridian + DAC Denon dnp2500 + amp Unison Research Sinfonia + Tannoy Turnberry GR, 1 dàn nữa là Linn Majik DSM + Linn 6100 + Linn Majik M140 thì mỗi dàn của e nên dùng bacl loại nào, công suất thế nào để sau này nâng cấp dàn lên ko phải lo đổi bacl nữa. Chốt nữa là e nên mua của hãng nào và ở đâu tại HN với ạ.
    E cám ơn các bác nhé

Calciopoli and thai64 like this.
  9. thai64

thai64 Advanced Member

@ Alochaiko hiện đang sở hữu hai bộ dàn Audio như kể trên.
    Qua thực tế theo mình cần cân nhắc và chọn lựa xem dùng BACL so với một số giải pháp khác về nguồn điện, khi có cùng một mục đích, là tạo ra một nguồn điện sạch hơn để cho âm thanh của bộ Audio hay hơn.

Chúc vui

Last edited: 14/3/19
    Ngoc2 likes this.
  10. vq946

vq946 Advanced Member

Vâng cảm ơn Bác. Em phục hồi lại rồi. Đúng đấy ạ!

11. vq946

vq946 Advanced Member

Bác ơi Bác dùng cho thi công công trình thì nó có kêu to bao nhiêu cũng mặc miễn là nó làm việc tốt là được; ở đây nó lù lù trước mặt ngay sát tai mà lại thưởng thêm cho một thứ âm thanh mình không cần mới nên chuyện ạ!

12. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

B cứ làm thế này đi. Có người gọi là chế cháo Mình gọi là sử dụng khai thác hiệu quả đúng tính năng kỹ của thiết bị. Ý mình là Chế cháo là chuyện bình thường

13. vq946

vq946 Advanced Member

Thường ae mình kinh phí có hạn nên chế cháo làm sao để thỏa mãn nhu cầu. Nhờ có diễn đàn mỗi người biết một mặt góp ý nên mình cũng cảm thấy sáng ra . Thật cảm ơn tất cả!

14. thai64

thai64 Advanced Member

Bác phục hồi "nhân phẩm em nó" lại rồi, đó là việc cần làm.
    Bác đo dòng thứ cấp BACL khi dùng MC7300 ?.

Nếu bác chia sẻ được thì hay, để mọi người cùng tham khảo về sau áp dụng cho ghép nối với các thiết bị khác...
    Chúc vui.

15. audioinme

audioinme Advanced Member

Bộ của bác tốt đó , bác nên dùng bacl nếu bác có điều kiện thì nên mua bacl lioa đời mới , đừng chơi đồ bacl chế

16. Calciopoli

Bộ bác cũng ok đấu mà ko dùng BACL nghe thì hơi buồn cười. Bác có tiền thì thiếu gì hàng đẹp để chọn.

17. alochaiko

E đang đi ctac rồi nên mai e về e sẽ alo bác nhé.
    E cám ơn các bác. E cũng định mua hàng hãng chứ ko dùng chế ạ. Có 2 vấn đề e đang nghĩ đó là với 2 bộ của e thì e nên mua 2 chiếc bacl ntn để chịu tải cho 2 bộ này và nếu được thì dư dả chút để sau này nâng cấp ko phải suy nghĩ nâng cấp bacl. Bồ Linn e để phòng khách nghe nhạc tổng hợp thì có lẽ ko nâng cấp nữa nhưng bộ kia e để tầng 2 thì có thể khi có đkien e sẽ nâng amp lên monoblock hay gì đó nên chắc bacl dư ra chút. Và dùng bacl thế này thì có cần ổn áp Lioa nữa ko ạ?
    Vấn đề nữa e đang đau đầu e muốn hỏi các bác luôn cái là hiện tại 2 bộ của e đều ko có nối mát đất. Lên đọc thì thấy rằng có vẻ nguy hiểm, mà giờ e nghĩ khắc phục hơi khó khăn nên có cách nào e nối nát thẳng vào tường ngay phí sau bộ dàn ko ạ :(

18. audioinme

audioinme Advanced Member

Bộ linn không cần bacl bác nhé vì nó dùng nguồn smps nhưng cần tiếp địa
    Bác lấy 1 que sắt hoặc đồng ... gì đó đóng xuống đất chỗ ẩm là được đóng thử rút lên nếu khoảng 1m là được rồi sau đó bắt vít dây kéo lên phòng nghe làm đường tiếp địa . Chơi bác nên chọn lọc thông tin đừng đọc nhiều quá mông lung lắm . Mình chơi cũng đơn giản vậy thôi , mục đích chính của đường tiếp địa cho audio là để nó xả nhiễu nội tại bác ah

19. alochaiko

Vâng e đọc nhiều thông tin quá :) đóng cọc ngoài vườn thì ok nhưng vụ ròng dây từ vườn qua tầng 1 rồi lên tầng 2 thì có vẻ căng bác ạ. Mà bộ dây mát e cũng chưa hiểu nối với bộ dàn ra sao ạ, e tưởng là đường mát của dây điện còn bộ dàn còn lại của e thì mua bacl nào thì hợp lý hả bác? Bao nhiêu kVa là đủ ạ? Con Sinfonia của e lên đến 500w max đấy ạ. Và có cần ổn áp và lọc điện nữa ko bác. E mù mấy vụ này quá ạ

20. nguyenduchoang

nguyenduchoang Advanced Member

Bác có ý kiến hợp lý!

Không nên tin vào các quảng cáo quá mức. Chọn lọc thông tin cần, thông tin chính không nên theo kiểu tin quảng cáo mà nghĩ "thực phẩm chức năng (phụ kiện) công dụng hơn thuốc chữa bệnh, chế độ ăn uống và luyện tập sức khỏe hằng ngày" (nhiều người đó)...

Em kể cho các bác nghe câu chuyện về cảm nhận của con người, rất chủ quan, cảm tính: cô làm cùng cơ quan em, cách đây vài năm có mua 1 chiếc vòng đeo tay titan với quảng cáo điều hòa huyết áp, cô rất thích. Sau 1 thời gian mọi người hỏi cô nhận xét sao -> cô hài lòng lắm, cảm giác huyết áp ổn định. Thế là 1 loạt cô đi mua theo. Thời gian sau đó nhiều hệ thống bán hàng đa cấp sụp đổ + các thổi phồng quá mức khiến các nhà khoa học và báo chí vào cuộc công bố công dụng thần kì của chiếc vòng kia. Kết quả là dù nó làm bằng titan thì nó chẳng có tác dụng gì ngoài việc trang trí, như việc đeo 1 cái vòng sắt vào tay thôi, trị giá của nó chỉ vài chục nghìn đồng! (em nhớ VTV đã công bố vào 1 buổi trưa) Các cô tức quá, đem hẳn đi giám định xem vòng gì... ra vòng sắt mạ thôi chứ chả được titan

1 tuần sau không còn cô nào đeo nó... Vài tháng sau đó hỏi cô thế huyết áp ra sao? cô cười bảo: nó vẫn ổn định... Hỏi lại mới biết đầu đuôi là thế này: khi bán thằng bán bảo đeo vòng vào, đi bộ cho ra mồ hôi, mồ hôi phản ứng với vòng sinh ra chất làm giảm huyết áp...! Thế mới thầm nghĩ: ô đúng của lạ là ngon, mầm đá cũng ngon, Tôn Ngộ Không cho ông Vua nước nào đó ăn phân ngựa để chữa bệnh..., cái vòng kia đáng giá lắm, vì bỏ ra vài triệu rồi tiếc thì phải đi bộ thôi... công dụng của nó thần bí là vậy đó

Em không dám sai 1 lời! Trân trọng!

21. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Hì hì, hỏi thầy @My FB không được thầy dạy dỗ. Đọc thêm chỗ này được giải ngố. Cám ơn@thai64.

thai64 likes this.
  22. nguyenduchoang

nguyenduchoang Advanced Member

Bác cũng chọn lọc thông tin nhé, có thể có bác bào đó ý kiến dây nối đất phải ngon và đầu tư còn đắt hơn bộ loa đó!

Ngoc2 likes this.
  23. alochaiko

Hì hì cái đó e nghĩ là hơi quá thật. E lúc đầu chỉ nghỉ là dây nối đất cho an toàn về phần điện đóm thôi ạ thế nên e mới ko biết là dây nối đất nối với bộ dàn theo đường nào đấy ạ :) thế nên giờ e cần làm dây nối đất và mua bacl nên lên đây hỏi các bác đấy ạ

24. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Vẫn có hãng bán hộp mass ảo và dây nối mass chuyên dụng của hãng mà giá tiền đầu tư bài bản theo đề nghị của hãng cả trăm triệu đấy ạ.

25. dangkyhai

dangkyhai Advanced Member

Nếu khó khăn quá trong việc nối mass đất Thiệt thì thôi và Bacl là một giải pháp. Nói Không với cục mass Ảo vì đó là trò bịp ( dự là có dư luận viên trình bày ...), công suất bacl từ 1-1,5 kVA ( hàng nào tùy bác - bác tính hết công suất xem sao để phù hợp.
    Chuyện chả có gì nhưng thông tin nhiều quá nên cũng làm anh em lăng tăng. Còn tôi thì chơi đơn giản theo quan điểm Đúng và Đủ.

nguyenduchoang likes this.

Share This Page

Loading...