Biến áp cách ly

Discussion in 'Phụ kiện' started by MẠNH QUANG, 30/7/10.

1. audioinme

audioinme Advanced Member

Nhà có vườn thì chuẩn quá rồi .
    Bác đóng cọc sắt hoặc đồng xuống sau đó nối dây vào . Đoạn dây điện đi ngầm từ cọc dưới vườn vào nhà thì bác mua ống gen loại đi điện nổi luồn vào xong phủ đất lên .
    Đến đoạn vào nhà thì đi nổi men theo tường lên phòng nghe nhạc của bác
    - còn phần dây dẫn bác ra chợ giời hn hoặc bất cứ đâu cũng được mua dây đơn lõi khoảng 2.5mm trần phú hay gì đó đều được ..
    - bác mua 1 cái ổ cắm ba chấu đường nóng & lạnh tiêu chuẩn thì cứ cắm vào như bt . Còn cái lỗ thứ ba tiếp địa thì bác đấu cái dây tiếp địa và đó Coi như xong
    - phía sau amp hay cd ... đa số phích cắm 3 chấu bác dùng dây nguồn 3 chấu cắm vào coi như xong
    1 bộ audio bác chỉ cần tiếp địa 1 thiết bị là được . ví dụ như amp nó sẽ tự thông nhau qua đường dây tín hiệu xả nhiễu
    Lọc điện là không cần thiết có cũng được 0 có cũng bt
    Với bộ của bác thì mua Bacl loại 2kva ...là được . Đừng quan tâm thông số max ghi trên thiết bị vì bác nghe full công xuất như hội trường đâu mà cần quan tâm
    - Ổn áp là nên dùng để bảo vệ và ổn định điện lưới gia đình
    - dây nguồn ổ cắm amp , cd ...chỉ cần mua loại bt đừng nên xa đà vào phí tiền . 1 cái dây nguồn lõi 2mm là thoải mái so với các amp ,cd ..dân dụng . Mua loại dây bãi công nghiệp khoảng 100n / sợi là được bác nhìn trên vỏ nó
    Có ghi thông số lõi dây đó

Ngoc2 likes this.
  2. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Nói đến bảo vệ thiết bị quý giá, ngoài ổn áp nên quan tâm các dòng thiết bị surge protector nữa ạ. Lỡ gần đó chạm điện, sét đánh lan truyền là toi mất.

3. audioinme

Họ bán là việc của họ , giá đồ chơi thôi mua theo cảm tính dành cho ai đó thích , thế giới vẫn đang nghe nhạc từ lúc cái đó chưa có . Chất âm này nọ là việc của thiết bị còn phụ kiện đa số chỉ để trang trí , hoặc chơi kiểu thích thể hiện hoặc đam mê kiểu thừa tiền hoặc bị các dòng thông số pr gây tò mò mà thôi . Hãng cũng chỉ kimh doanh thôi mà kinh doanh thì cần bán hàng

Ngoc2 likes this.
  4. Pilab

Pilab Advanced Member

Nối mass cho thiết bị điện nói chung và thiết bị audio là cần thiết: bảo đảm an toàn điện cho người dùng và thiết bị có thể hoạt động tốt nhất. Em dùng cả hai hệ thống mass: một nối trực tiếp và một ảo, hiệu quả rất tốt.

Tks for All.

Attached Files:

5. audioinme

Bác đừng lo xa , thiết bị có tiền là mua có gì quý giá lắm đâu . Quan trọng tâm lý thoải mái
    Đừng quá bận tâm vào thông số và thích nghe nhạc mới là vấn đề . Mấy ông bán hàng cứ vống lên gây hoang mang để bán hàng thôi . Trò này chỉ qua được người mới chơi , còn chơi lâu giồi thì 0 dễ bị qua đâu ạ

Ngoc2 likes this.
  6. nguyenduchoang

nguyenduchoang Advanced Member

Em bon chen bổ sung tranh thủ lúc giải lao:
    Cái cọc đó bác phải mạ bạc, độ dài càng dài càng tốt, càng to càng ngon, thậm chí phải làm nhiều cọc. Để chất âm được tốt bác đóng cho em 1 cọc sắt, 1 cọc đồng, 1 cọc bạc. Dây dẫn cũng nên là loại mạ bạc, bện vào với nhau, dây cũng nên được bọc kim để tránh bị nhiễu từ nguồn khác vào. Và quan trọng... bác đừng tin em nói, nên tin bác kia nhé. Trân trọng!

Ngoc2 likes this.
  7. audioinme

Vâng nếu bác thấy việc đó khiến tâm lý thoải mái khi nghe nhạc .
    Còn mình thì 0 thấy việc đó là cần . Tâm lý nghe nhạc tri phối độ hay , mình làm tiếp địa chỉ để xả nhiễu và sờ vào thiết bị 0 bị te te là được

8. nguyenduchoang

nguyenduchoang Advanced Member

Vâng, em nói đùa thôi, ý của em khuyên bác (bác đang hỏi) kia nên tin bác, không nên tin em... (nói vui).

Về vụ hộp tiếp mass, em chưa có để mổ xẻ nó ra xem mạch điện ra sao, không dám có ý kiến. Nhưng em cũng có ý tưởng làm 1 hộp tiếp mass, em sẽ vẽ mạch lại về ý tưởng này, đang ở cơ quan ko tiện lắm

9. Hoang_Anh

Cục surge protector rẻ òm mà, nguyên lý hoạt động thì cả thế giới đều biết lâu nay, có gì mà sợ lừa. Khi điện thế tăng cao đột ngột, cái cục đó nó nối tắt 2 dây nóng, nguội xuống thẳng đường đất. Thế là dòng điện chạy tọt xuống đất bảo vệ thiết bị mình. Chứ cầu chì lúc đó chưa kịp đứt đâu nhé.
    Dòng ổ cắm có chức năng này cũng rẻ
    https://www.techhive.com/article/3172540/best-surge-protector.html

Last edited: 14/3/19
  10. dangkyhai

dangkyhai Advanced Member

Hehehe thấy cái minh họa đúng "chất" như nước cất...
    Thiệt còn chưa ăn ai ở đó mà Ảo.
    Mà Hải nói truớc là chuẩn bị nghe giáo lý cuộc sống và cách sống nhé.
    @audioinme chà lâu quá mới gặp.

11. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Nghệ thuật vị nghệ thuật! Nghe thuat noi dat thiet bi.jpg

12. dangkyhai

Cái này thì bên mình bán, giá cao đấy. Nhưng mà thường thì sét đánh nhà cao tầng hoặc nơi " ưu ái ".
    Cái này thì cũng ớn ăn, tốt nhất là dông tố ta cúp điện cho chắc ăn. Trang bị lại sinh ra tranh luận làm thay đổi chất âm... rồi lại chém nhau.

Tuilaai and Ngoc2 like this.
  13. dangkyhai

Hay hay hay...đúng là sức mạnh sáng tạo không có điểm dừng. Kakaka

14. audioinme

Có cái đường điện cắm thôi mà sao lo nhiều quá thế ah , bản chất đồ audio nó là một thứ đồ chơi Xa xỉ nên hãng họ đã xử lý đừng nên lo xa quá . Nhất là các hãng châu âu nó phải qua các vòng kiểm duyệt an toàn từ vị trí cái nút công tắc on / off rồi mới được phép bán cho các thị trường

15. Hoang_Anh

Tòa nhà mình làm việc hồi xưa có cột chống sét (loại truyền thống ấy). Sau bị sét đánh, điện lan truyền, hỏng hết mấy chục cái máy tính ở các phòng (hồi đó là tổn thất rất to lớn).
    Nên sau đó phải làm loại chống sét tốt hơn và lắp thêm thiết bị chống sét lan truyền này nọ vào cục server tổng và các switch nối mạng.
    Vậy nên riêng mình thì mình cứ đầu tư, so với số tiền mình bỏ ra cho món âm thanh này, thì đó chỉ là số lẻ thôi.
    Còn hơn mất bò mới lo làm chuồng ạ.

16. audioinme

Mình vẫn vào vnav nhưng ít viết bài thôi ah , đọc thấy cái gì nó huyễn quá thì viết chút kinh nghiệm để ae mới đỡ bị đóng học phí audio . Đành rằng học phí ban đầu mới chơi audio là cần thiết để rút kinh nghiệm nhưng với thông tin như hiện nay thì e học phí quá cao nên việc này rõ ràng là 0 cần thiết ah

17. dangkyhai

@Hoang_Anh @audioinme
    Ừh nhắc mới nhớ chứ, để xem pricle list của mình cái này giá nhiêu bán cho bác Hoang_Anh nhé...kakaka
    Chẳng qua đang nói về bacl, tiếp đất...nên tự nhiên nói ra cái này thì với tôi là không sao nhưng các bác khác nữa, trời audio mà chút liên quan phụ kiện khác thì y như rằng 3 ông 10 ý. Mà từ khi tôi tạm về hưu nên cafe với anh em nhiều mới hiểu cách chơi và dụ ngừoi chơi của sau bức rèm.
    Thôi dông dài mệt, gọn lại là tôi cũng bị thiệt thòi trong vụ sét đánh nên điều bác nói là không ý kiến, có cái là bác ở cao tầng nên bị truớc. Còn thiệt hại nữa là do hệ chống sét đó không đạt. Tóm lại cái này ai thích thì cứ mua về cho an tâm. Mà tôi để ý thành viên vnav có nhiều bác ở chung cư lắm, chắc là họ có rồi đó...còn hoạt động khi có sét đánh hay lan truyền không thì không biết. Còn vụ mass ảo sao tới giờ này nó còn lăn tăng trong bác hoài vậy.

18. Hoang_Anh

Món surge mình có rùi. Còn chống sét ở chung cư thì tùy nơi. Nơi nào ko kiểm tra định kỳ, thay thế thiết bị ko đạt chuẩn đàng hoàng thì có khi lại ko tác dụng (chung cư VN hay bị vụ đỡ tốn phí nên cắt giảm dần mấy món an toàn cháy nổ

Last edited: 14/3/19
  19. My FB

My FB Advanced Member

Em thấy bác đã viết như thế này:
    Screen Shot 2019-03-14 at 5.43.53 PM.png
    Chứng tỏ bác là cao thủ quấn Biến Áp Cách Ly rồi nên em không trả lời là có ý của em. :p:p
    Đỉnh cao của quấn BACL chính là quấn biến áp OPTbiến áp Nối tầng nên quấn BACL cho nguồn là "muỗi";);)

20. alochaiko

alochaiko Advanced Member

Vâng e cám ơn bác. Tiện đây e hỏi bác thêm chút là cái vụ dây nguồn này thì dây nguồn đi theo máy mà vẫn ko đủ tốt ạ mà e thấy mọi ng phải thay :) còn vụ bacl và dây tiếp đất thì cuối tuần này e sẽ thi công ạ

21. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Hì hì..........................nhớ giai :D:D

22. audioinme

Về cơ bản bộ linn của bác dùng nguồn smps thì dùng dây theo máy là được rồi .
    Còn bộ kia của bác nếu cái dây nguồn theo máy nó ghi 3x 0,75 hoặc 1mm thì tuỳ bác theo mình thì nên thay lõi dây tầm 2,5mm là được cho chắc chắn bẻ cong hoặc gập nó cũng yên tâm hơn
    Ai đó họ thay dây nguồn xịn hay hiend gì đó ... thì họ có cách kiến giải theo cách của họ tốt nhất bác 0 cần bận tâm và đừng nghe họ tư vấn . phụ kiện chỉ cần đủ tránh lãng phí

23. alochaiko

alochaiko Advanced Member

Vâng chắc vụ dây nguồn e để sau vậy, giải quyết 2 vụ kia trước :) ah mà bacl cowking của web Thành Công thì chất lượng sao bác, có dùng đc ko ạ

24. hoangsang

hoangsang Approved Member

Mình có con này vô 200 hầu như mới vì ông già chỉ chưng trên tủ không xài ,có ai có thông tin nó không ,lâu lâu mình chỉ vô nguồn gia dụng 220 ra 220 để sử dụng máy hàn cho an toàn

Attached Files:

25. Hoang_Anh

Cowking là hàng SX tại TQ. (Bán đầy trên AliExpress). Trang nào quảng cáo là hàng mỹ, này nọ thì nên cạch ra.
    Thà cừ nói thẳng là hàng e TQ mà khách xài thấy đc nên e nhập về nhìu bán. Thích thì mua. Ko thì thôi.

Ngoc2 likes this.

Share This Page

Loading...