Biến áp cách ly

Discussion in 'Phụ kiện' started by MẠNH QUANG, 30/7/10.

1. nguyenduchoang

nguyenduchoang Advanced Member

Biến áp 3 pha ah bác? Hình như của máy CNC hoặc 1 loại máy công nghiệp nào đó

2. audioinme

audioinme Advanced Member

Bacl lioa đời mới hoặc đời cũ bác ah . Đừng lăn tăn vấn đề này nhiều

3. hoangsang

hoangsang Approved Member

cách ly bác,nó hầu như mới lắm,chẳng biết nó từ đâu ra hay cái cho ra nhiêu volt dưới 220 trở đi nó ra đc cỡ thế tựa như lọc nguồn,em
    muốn tìm hiểu thêm về nó chứ trước h chưa di dây 3 pha 200 vô bao h

4. alochaiko

alochaiko Advanced Member

Vâng e cám ơn bác :)

5. nguyenduchoang

Thưa 2 bác, đọc bài của 2 bác em có 1 ý tưởng & ý định thế này, các bác xem, nếu có cơ sở lý thuyết thực thì em sẽ DIY thử nghiệm vụ này. Ý định của em là sẽ nối mass thiết bị với nền nhà sau đó tại điểm đó đem nối vào dây lạnh...

Các bác cho ý kiến về: sự an toàn điện trong trường hợp này? vấn đề chống nhiễu.

Em chỉ quan tâm đến 1 vấn đề duy nhất như sau: nối mass thiết bị với nền nhà; nối dây lạnh (đã chắc chắn là dây lạnh) với trung điểm nền nhà đó thì sẽ ra sao về an toàn điện và về việc chống nhiễu? Nếu nó an toàn điện thì việc DIY theo sơ đồ này là khả thi

Attached Files:

6. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Về an toàn điện,nếu ko có đồ nghề đo đạc thì cách test dễ nhất thiết bị mass có hiệu quả ko là mô phỏng một trường hợp bị điện giật:
    b1: Đầu vào dùng CB chống giật , thực tế là thiết bị này nó đo dòng điện vào và ra trên 2 dây Nóng, Nguội. Nếu có thất thoát (dòng rò) trên 30mA chẳng hạn (tùy CB sẽ có mức độ khác nhau), nó cắt cái rụp, vì xem như là có người đụng vào dây nóng và điện từ dây nóng qua cơ thể xuống đất, nên nó cúp để bảo vệ an toàn cho người.
    b2: bạn đấu xong thiết bị tạo MASS bạn muốn. Rồi lấy cọng dây điện mảnh mảnh (loại mảnh để dòng thật nhỏ) dùng cái kìm có bọc cao su cầm nó nhé, nối thử từ dây nóng vào đường thoát mass xem CB chống giựt có tự ngắt ko. Nếu có ngắt thì tạm coi là thực hiện được chức năng hỗ trợ CB chống giật khi nối vỏ máy, nếu điện rò vào vỏ máy chẳng hạn. Như vậy là nếu thiết bị có rò điện thì CB sẽ ngắt ngay khi vừa bật thiết bị, ko chờ đến lúc người dùng bị giật mới ngắt.
    Còn nếu có đồ nghề đo đạc thì chính xác hơn rồi. Mà ko phải nhà ai cũng có đồng hồ đo điện trở tiếp đất đâu ạ.

7. dangkyhai

dangkyhai Advanced Member

@nguyenduchoang
    Bác làm tôi "giật mình" và có chút hoang mang. Chả là tôi thấy bác là mới tham gia nhưng quan trọng là bác có kiến thức về điện, đã bày tỏa chính kiến của mình khi thấy thiên hạ có những cách chơi mà mình cho rằng là Lố. Tôi cũng vui vì mình tự nhiên có ngừoi "đồng hành" nó khác cái gọi là tiền hô hậu ủng. Bác chơi trên này thời gian sẽ thấy hoặc nguợc thời gian trở về quá khứ các bài truớc sẽ rõ.
    Bên cạnh đó có 2 điểm tôi thấy bác chưa phù hợp lắm ( tôi chỉ nói là phù hợp thôi nhé ) bác cần xem lại để anh em chúng ta trau dồi lẫn nhau và cũng đỡ quên kiến thức. Đó là vụ công suất biến áp và chủ nghĩa Mac...Nghĩa là giải thích kỹ thuật sao lại đưa thuyết Mac vào đây. Cái này không phù hợp.
    Rồi hôm qua bác nói về ý tuởng mass ảo...nói thật cả hôm qua tôi bị Ám ảnh câu này...ai dè sáng này bác chơi thiệt.
    Trên này anh em đa số là có tuổi - U60 và có tiền. Đều chơi audio, nói thật là cũng chả muốn nghe lý thuyết nhiều mà chỉ cần biết cái này đuợc hay là không. Còn không thì cũng Bổ dọc bổ ngang gì đó. Và cũng có nhiều Anh-Em mới vào "nghề" còn lăn tăn nhiều trong việc mua sắm thiết bị, các Anh-Em đó lên đây hỏi thăm và đọc nhưng quá nhiều ý kiến đâm ra Ngơ Ngẩn. Vì thế mình tránh sa đà vào lý luận mà thẳng ngay thì tôi thấy tốt hơn.
    Xong - quay về vụ mass.
    Bác hiểu kỹ thuật thì bác xem ngay thiết kế nhà máy điện hoặc máy phát điện và truyền tải. Tất cả vỏ máy đều nối đất vì thế đất đuợc xem như là dây dẫn và quy uớc là 0. CHính điều này khi có dòng rò xuất hiện tại cọc nối đất của chúng ta thì nó sẽ bị triệt tiêu lập tức và trở về = 0. Hết tê tê.
    Cái này anh em trên này hay gọi là Xả nhiễu, xả vào đất. Nhưng nếu chúng ta dùng nguồn máy phát khác ( độc lập với nhà đèn ) thì dòng rò vẫn còn. Vậy nếu dùng máy phát độc lập thì vỏ máy này phải nối đất. Nhưng thế mới gọi là vòng kín.
    Nói tới đây chắc bác hình dung tại sao dây pha với đất là có hiệu điện thế, còn hộp mass ảo thì nó có nối đất đâu mà làm tham chiếu,.
    Tóm lại bản vẽ bác tôi không xem vì tôi biết nó trái nguyên lý nối đất. Mà đã vậy thì làm kiểu gì cũng vô ích mà thôi.
    Ví dụ đã từ lâu rồi cơ quan cấp bằng sáng chế sẽ không tiếp nhận bất kỳ hồ sơ nào mà liên quan đến Động cơ vĩnh cửu.

vnn7 and fleethl like this.
  8. nguyenduchoang

OK, thưa bác, em có thiết bị đo. Em chưa bàn về kỹ thuật thi công mạch theo sơ đồ kia (cũng ko khó). Em quan tâm là vấn đề này:

Điểm nối mass của thiết bị được nối xuống nền nhà; Điểm nối đó tiếp tục được nối vào dây lạnh (phải chắc chắn là dây lạnh) của nguồn điện AC. Điều gì xảy ra? Nếu không bị giật / an toàn điện, có khả năng chống nhiễu được thì vụ này DIY ngon lành.

Các giả thuyết về v.đề lý thuyết: (chỉ áp dụng với thiết bị có khuyến nghị / chỉ định nối đất)

1. Về vấn đề an toàn điện?

- Với người bình thường không bị tổn thương vùng da chân tay, chúng ta bị giật khi nguồn điện thỏa mãn 2 điều kiện: hiệu điện thế chạy qua người khoảng từ 30v trở lên và cường độ dòng điện qua người đủ lớn.
    - Về dây lạnh trong đường điện lưới gia đình: theo em biết tại các trạm hạ áp, dây lạnh là dây trung tính và người ta nối đất ở đầu nguồn. Trong quá trình vận hành, truyền tải điện, tại cuối nguồn (thiết bị nhà mình), dây trung tính vẫn tồn tại 1 hiệu điện thế nhỏ cỡ 5% so với điểm nối đất tại nhà mình (việc này có thực, có cơ sở khoa học để giải thích do dây trung tính có điện trở) nên dây trung tính không phải là dây an toàn điện.
    - Theo cách nối ở trên, giữa điểm mass thiết bị (thường là vỏ) -> điểm trên nền nhà <- dây lạnh đã được nối liền -> chúng ta sờ vào vỏ không bị giật vì hiệu điện thế qua người rất thấp.
    - Cách nối mass như trên là tận dụng chính dây lạnh để nối

2. Vấn đề chống nhiễu?
    - Nếu tiếp địa mà chống nhiễu được thì đặt ra câu hỏi là tiếp vào dây lạnh kia (tất nhiên là thêm 1 vài phụ kiện khác) có chống nhiễu được không bởi vì đây lạnh cũng... ở đất!

9. nguyenduchoang

Thưa bác, em lâu rồi không tham gia bất kỳ diễn đàn nào cả, mình bản thân cũng không muốn lao vào các bình luận nhiều trên mạng và cuộc sống cũng bận rộn, từ tết ra có chút thời gian thôi. Từ trước đến giờ cũng tìm đọc mà học hỏi thôi. Có gì bác thông cảm, thế giới này muôn hình muôn vẻ, cái mình gọi là lố thiên hạ coi là sang và ngược lại điều đó là bình thường!
    - Về vụ chủ nghĩa MAC, em nói thế này bác xem (em không có ý truyền bá nhé): sự thay đổi về LƯỢNG đến mức độ làm thay đổi về CHẤT. Có bác nói 1 sợi dây, 1 cái biến áp... làm thay đổi CHẤT âm -> vậy em hỏi nó thay đổi bao nhiêu LƯỢNG? bằng cái equalizer không? bằng độ sai số của các linh kiện trong mạch điện không? mà thay đổi cả CHẤT âm?
    - Vụ công suất biến áp? em không nhớ lắm, có phải vụ bác gì nói 2KVA = 1,6kw không?, thực ra bác ấy nói cũng không sai nhưng em thấy không có cơ sở nào chắc chắn lắm? Có công bố hệ số cosP đâu mà tính toán cái đó như lý thuyết làm gì? Hơn nữa chỉ số đó là công suất danh định, nói nên khả năng chịu đựng làm việc thông thường, trong trường hợp quá tải, có thể nó vẫn đáp ứng được tùy theo chất lượng. Ngày xưa em nhớ mình học thầy có nói về vụ KVA và KW rồi. Thầy còn nói vì sao với biến áp người ta dùng KVA; còn động cơ người ta lại dùng KW, đầu em vẫn mang máng còn đọng lại

- Các hộp mass ảo gì đó em ko rõ nó làm ra sao. Nhưng ý định của em là làm hộp mass ảo nó phải nối xuống nền nhà :D vấn đề này em cũng đang rà soát lại lý thuyết đã. Lâu rồi ko đọc. Vụ DIY theo mạch kia em làm được.

Cảm ơn bác!

10. Hoang_Anh

Thống nhất một ý trong CHẤT ÂM là Sự thay đổi của việc thêm thiết bị này thiết bị kia, phải đủ lớn để tai người nghe (trường hợp này thì là bác chủ bỏ tiền, còn tai người khác thì chỉ để tham khảo, ko có tác dụng quyết định) có thể nhận ra. Còn ko thì đó là đầu tư thừa thãi, ko cần thiết.
    Còn với an toàn điện, bảo vệ cháy nổ hư hỏng thiết bị, thì mình theo quan điểm, cứ DƯ XÍU cho CHẮC.

Tuilaai likes this.
  11. nguyenduchoang

Ah, em quên mất không nói:

Em có xem (hình ảnh) 1 vài bộ tiếp mass ảo, có bộ tính ra đến cả 1 con SH. Nhưng nó cũng không có điểm nào nối vào đất hay nền nhà cả, thậm chí vỏ bằng gỗ, cũng không có nguồn nuôi ngoài gì nữa. Khó hiểu nhỉ?

Ý tưởng của em là tiếp dùng chính dây lạnh phục vụ tiếp mass (tất nhiên là phải thiết kế để đảm bảo an toàn). Thiết bị điện dân dụng không sử dụng theo em tháo ra thấy không thiết bị nào có mass tiếp vào dây lạnh vì nó ko có mạch xác định dây nào là dây lạnh, nếu mà đấu không may trúng dây pha thì tèo (nhất là ở nước ta, phích cắm chả có chiều nào cả, thợ đấu dây điện thì các dây nóng lạnh lẫn lộn hết)

12. dangkyhai

Chính xác và đây là điểm mà tôi muốn nói từ lâu nay.
    Họ sẽ lý luận là bộ dàn bác là gì.
    Nếu hàng cỏ thì họ cười.
    Nếu hiend thì họ cho là setup - phối ghép.
    Với tôi họ chưa hiểu hiend là nghĩa là gì. Thiết bị mà đạt chuẩn hiend không lẻ lại bám víu vào ba cái phụ kiện để phát Huy ah. Trừ chuyện hiệu ứng Phê.
    Like bác chia sẻ.

13. Pilab

Pilab Advanced Member

Bác sẽ hiểu rất rõ về bộ tiếp mass kiểu mới này nếu bác nhìn nhận sản phẩm từ cách nhìn của:
    - nhà sản xuất thiết bị này;
    - nhà phân phối dòng thiết bị này;
    - người đang dùng những thiết bị này.

Phân tích thì thiết bị này có nguyên lí hoạt động rất rõ ràng, các nhà sản xuất cũng đã ứng dụng vật liệu mới để chế tạo, khá nhiều người dùng cũng đã sử dụng và đánh giá cao tác dụng của thiết bị. Tuy nhiên, cảm nhận của mỗi cá nhân là hoàn toàn chủ quan, nên không thể tránh khỏi những nhận xét trái chiều.

Hiện tại, em chỉ dùng mass thực, xem qua cách tạo mass ảo để biết thêm, cũng chưa cảm nhận được mass ảo có thực sự tốt không nhưng từ khi thử dùng thêm mass ảo thấy cây xanh tươi hơn nhiều, nghe nhạc cũng hay hơn.

Tks for All.

nguyenduchoang likes this.
  14. nguyenduchoang

Cảm ơn bác; sẽ nghiên cứu sau nếu có điều kiện.

Còn về ý tưởng hồi tiếp mass vào chính dây lạnh & nối vào nền nhà tầng cao thì bác nghĩ sao?

15. dangkyhai

Cái này đuợc không cần phải suy nghĩ nhiều.
    Hồi xưa tôi làm việc trong nhà máy có trạm 400 kVA. Tôi nối trung tính vào đất luôn ( ở trạm), vì vậy bên trong nhà máy tôi không hề có nối đất nửa mà thay vào đó là vỏ cứ chập vào trung tính.

16. hoangsang

hoangsang Approved Member

........................

17. nguyenduchoang

Bác nói đúng cả em đều hiểu, nhưng có lẽ Bác chưa hiểu ý em nói cho ý tưởng làm hộp tiếp mass ảo. Vấn đề em nói ở khía cạnh khác ah. Thôi để tối về em viết tiếp, chiều lại bận rồi. Tí em ra cột điện xem mấy ông nhà đèn làm cái dây lạnh từ đâu đã.

18. Calciopoli

Calciopoli Advanced Member

Qua câu chuyện rôm rả của các bác em thấy mấy vấn đề.
    - Dùng BACL không biết có hay hơn không nhưng em thấy và khẳng định ( và cũng nhiều người ) đó là: chống giật khi rò điện, không còn nguồn cao tần ký sinh trên điện lưới là chuẩn bộ Dàn không còn loẹt xoẹt lụp bụp là có thật. Em nghĩ nó ko loẹt xoẹt lụp bụp là cũng ok lắm rồi.
    - còn về mát, nó có 3 loại mát, lấy mát làm 1 pha nó khác, mát xả nhiễu khác và xả rò điện khác.
    + ví dụ dây N trung tính lưới là dây nối đất ở đầu nguồn điện lưới dây này khi lưới điện dùng max công suất các bác đo nó so với đất là có hiệu điện thế đó nhé. Nên bỏ cái ý tưởng xxx xuẩn dùng nó làm mát xả điện hay xả nhiễu của hệ thống dàn.
    + đường tiếp địa E sau bộ dàn và E o BACL đó là xả nhiễu nên nếu có tiền và điều kiện làm ngay từ đầu thì phải làm 2 cọc mát khác nhau. 1 cọc xả nhiễu 1 cọc xả rò điện ở vỏ.
    - còn nếu nhà mình ko có mát thì cách của em rất đơn giản, e cho mát vào dây chống nhiễu của cáp truyền hình. Ahihi ok phết vì em thấy triệt tiêu dòng rò được tương đối tốt.

19. Hoang_Anh

Về an toàn điện. Mình bàn chuyện này trước đối với các ý tưởng mang tính thử nghiệm.
    Mạng điện VN truyền tải trên trục chính là 3 pha. Sau đó qua biến áp và chuyển thành 1 pha cho các hộ dân dụng .
    Một trong các kỹ thuật đấu phổ biến là dây nguội xài chung , còn dây nóng từ 1 pha tách ra là ta có 220V.
    Sự cố có thể xảy ra là cây đổ, thiết bị giao thông kiểu cần cẩu xe thang va chạm dây điện. Gây sự cố chạm dây. Lúc đó dây nguội có thể chạm vào dây pha khác. Thế là cả hai dây nóng nguội đều có nguồn điện và điện áp giữa 2 lúc này có thể cao hơn 220V. Còn từ bất kỳ dây nào người dùng đụng vào tiếp đất cũng là 220V. Một số nơi ngành điện có nối dây đất đề phòng trường hợp này, nhưng lại ko kiểm tra bảo trì để rỉ sét,hoặc người dân làm đứt mất. Cạnh nhà mình đứt dây từ trạm trên trụ điện nối đất. Cả tháng ko ai sửa.
    Khi sự cố xảy ra ko còn một tí an toàn trên dây nguội nữa.
    Nen bác cần tính toán kỹ mạch điện cho cả trường hợp sự cố xảy ra nữa nhé.

Last edited: 15/3/19
    nvss likes this.
  20. Hoang_Anh

Vụ làm 2 cọc xả nhiễu riêng thì phải nghiên cứu kỹ đấy ạ. Với tiếp đất mà ko đúng kỹ thuật dễ xảy ra ground loop. Âm thanh sẽ tệ hơn là ko có tiếp đất tí nào nữa cơ.
    Thường thì làm một dây mass riêng cho ổ cắm nguồn của cả bộ dàn là cách dễ nhất. Tất cả thiết bị cắm chung vào ổ đó.
    Còn làm phức tạp hơn thì khá cực (nếu làm đúng chuẩn) còn làm ko đúng chuẩn thì kết quả tệ hơn.

21. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Tiếp địa > điện trở với đất > mass > 3 loại mas: mass pha, mass xả nhiễu, mass xả rò điện > mass xxxx...; loop mass.

Trái đất, đất; cho các hạt mang điện tích (-) chạy vào đất rồi chạy về (+) cực và ngược lại. Cuối cùng là đất chịu ráo, viết thế là lại nhớ câu “hòm đất mà biết nói năng thì thầy địa lý ...”.

Tôi thấy cái này nó cũng không quá trừu tượng, diễn đàn mình cũng nhiều chuyên gia chuyên ngành sao không vẽ ra, phân tích giúp anh em tỏ tưởng mà cứ diễn giải theo kiểu phong thủy thế này:(.

22. alochaiko

Bác ơi cho e xin địa chỉ mua bacl Lioa giá chuẩn với ạ. E ở Việt Hưng Long Biên nên càng gần e càng tốt ạ. E cám ơn bác nhé

23. nguyenduchoang

Đúng là dây trung tính khác dây nối đất của thiết bị, ai làm điện cũng biết điều này, và đều giải thích được vì sao dây trung tính ở cuối nguồn vẫn tồn tại 1 hiệu điện thế khoảng 5%. Nhưng để em tìm hiểu lại vấn đề này 1 cách khách quan và nghiêm túc, bác xem lại ý tưởng sơ đồ của em xem sao.

P/S: em vừa đo thử điện tại tầng 2 nơi phòng làm việc và hát hò thấy như sau: Hiệu điện thế giữa dây lạnh và nền nhà: khoảng < 10v; Hiệu điện thế giữa pha lửa và nền nhà khoảng 40v (em chưa đo kỹ do đang có alcohol trong người). Vụ này phải đi từ cấu tạo mạch cấp nguồn của các thiết bị, cách thức thiết bị tiếp đưa ra đường nối đất đã rồi mới tính đến phương án tiếp mass ảo (thực ra ý tưởng của em ko phải là mass ảo, mà chỉ làm cho thiết bị có thể tiếp mass ngay tại nền nhà của mình. Em có lời trân thành, các bác đừng giận em: bác nào từng tháo các ampli, pow và biết về nguyên lý và cấu tạo các mạch cấp nguồn các thiết bị âm thanh thì nên bàn tiếp nhé

Trân trọng!

Last edited: 15/3/19
    Ngoc2 likes this.
  24. audioinme

audioinme Advanced Member

Bác ra đại lý lioa hỏi hoặc seach goole là ra địa chỉ mà mua . Đồ mới bảo họ triết khấu khoảng 20% . Còn đồ cũ thì bác canh trên vnav đôi khi cũng có . Bác nên nhớ mua nguyên bản chế chiếc là không mua nhé

25. alochaiko

Vâng e để ý mà ko có ai thanh lý nên chắc e search xem đại lý gần e nhất là ở đâu vậy.
    E cám ơn bác nhé

Share This Page

Loading...