Biến áp cách ly

Discussion in 'Phụ kiện' started by MẠNH QUANG, 30/7/10.

1. fleethl

fleethl Advanced Member

cảm ơn huynh nhiều lắm nhé
    hơi bị yêu bác luôn...

2. Calciopoli

Calciopoli Advanced Member

Cái mạch này nó không đơn giản gồm cuộn cảm giảm sóng cao tần EMI, tụ điện làm phẳng điện. Nó còn gồm nhiều BACL con mạch đi ốt chỉnh lưu, rồi .... để giảm sóng thấp tần noise filter. Nói chung rất phức tạp đó bạn

3. Pilab

Pilab Advanced Member

Nhờ bác cho thêm thông tin về cách lắp khởi động từ khi dùng với biến áp cách li vào 220 V, ra 110 V và công suất 5 kVA: nên chọn loại khởi động từ nào, có thể mua ở shop nào trong VNAV hoặc nơi khác, khi lắp cần chú ý những gì?

Tks for All.

4. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Làm kinh quá nhỉ? B cho hỏi trong trường hợp này mình có cần làm với EVN để thay cái dây cuộn dòng điện trong công tơ không b?

Calciopoli likes this.
  5. Calciopoli

Dạ e có nói với bác đâu. Nhưng khởi động 1 BACL 10kva ở hộ gia đình nó khác với bác khởi động con 1 vài ký con con đấy. Nhiều người khởi động con 4 kva mà át 32A ngắt lên ngắt xuống đất.

Last edited: 17/3/19
  6. thai64

thai64 Advanced Member

@ "Việc lắp khởi động từ tránh dòng xung kích thì quá đơn giản với thợ của em".

Calciopoli đang lắp Khởi động từ loại nào cho BACL 10KVA vậy.:p.

7. fleethl

fleethl Advanced Member

- Em đổ dầu vào lửa cho cháy tiếp
    EM hỏi bác thợ điện gần nhà, có 1 cục Xuyến của Li - oa (cũ) tháo ra.
    nặng > 25kg.

Ổng bẩu: tao quấn cái này cho mày tầm >10kva. Mày dùng cho cả nhà thoải mái
    Giá là: 5 Triệu

(vì thấy ông ấy nhẩm: 6kva ~3,5kw => thì không đủ dùng cho all thiết bị gia đình)

- Ổng tiếp: nhưng nếu dùng cái này dây cột vào nó phải to tầm ngón chân cái không cháy chẩy dây ngay. và cái automass dưới công tơ phải tầm 60A cho chắc ăn???
    và >10kva này, mỗi giờ nó tiêu thụ ~ bóng tròn >100w;

- Em hỏi:
    Vậy cái chỗ dây đồng nó mài ra để chổi than chạy thế kia có chập điện không? ổng bảo không chập vì có lớp cách điện giữa các dây rồi.

- Em hỏi tiếp: tại sao cái của Li - oa cái lỗ ở giữa to đùng mà cái của người ta quấn nó lại lỗ chỉ vừa cài quả Bi-a?
    Ổng bảo nó làm lõi to để cho chổi nó quẹt được và cũng tốn ít dây hơn...

Còn 1 cục Li-oa cũ (nặng 15kg) tháo ra ổng nói cái này quấn thành BACL thì đc tầm 5kva
    Có cả màng chắn tĩnh điện hay Fuco gì đó để đài không bị "ù..."
    Giá tiền: 3 triệu.

.....Em nghe ông ấy nói việc làm cái BACL này đơn giản như đan rổ vậy có đúng không ạ???

P/s: Cái này chỉ có đầu vào 220, ổng làm thêm cho 1 đầu vào 240.
    còn ra thì thích bao nhiêu đầu cũng được (100-110-120-220-230).

8. heyjun26

heyjun26 Advanced Member

Bây giờ cho em chọn lại mua từ đầu chắc không bao giờ mua thiết bị sử dụng điện 100, 117v,120v. Tưởng rẻ hóa quá đắt, đầu tiên là BACL (đổi nguồn) từ 220v thành điện 100v, 117v, sau đó là ổ cắm dành riêng cho thiết bị này. Mất thẩm mỹ, đằng sau bộ giàn dây dợ lằng nhằng.
    Còn vụ BACL ngoại so với LIOA cái này khó a, li oa đời cũ còn có dây đồng be bé, li oa đời mới toàn dây nhôm.
    Chơi audio này sướng nhất là 1 loại điện từ công tơ cắm trực tiếp vào bộ giàn. Quan điểm của em thôi nhé, nó cứ ồn ào, sao tự nhiên thế.

9. Calciopoli

Em vẫn chưa hiểu ý bác. Cái 10 ký bác tận dụng đồng cũ nguyên bản để làm sơ cấp hay bóc ra quấn lại hết ? Còn về việc bác sợ mài mòn dây đồng là thừa, thực chất chỗ tiếp xúc chổi than hãng người ta đã chủ động mài 1/6 thiết diện dây để lấy điểm tiếp xúc với chổi than ngay từ đầu chứ ko phải là còn nguyên vécni đâu bác nếu còn thì sao truyền điện dc

fleethl likes this.
  10. fleethl

fleethl Advanced Member

Dạ bác thợ điện bảo quấn thêm lớp ngoài để thành BACL ạ.

Calciopoli likes this.
  11. nguyenduchoang

nguyenduchoang Advanced Member

Nếu chỉ lọc thôi thì sao phức tạp nhỉ, em cũng chưa có sơ đồ của nó, hay nó có cả chức năng khởi động mềm nữa bác?

"..Em nghe ông ấy nói việc làm cái BACL này đơn giản như đan rổ vậy có đúng không ạ???"
    Ông ấy nói không sai đâu, cách đây rất lâu rồi ông Faraday đã phát minh ra nguyên lý của biến áp mà. Nhưng mà để làm ra cái BA có hiệu suất cao thì lại là việc khó đó bác.

fleethl and Calciopoli like this.
  12. Calciopoli

Ra vậy. Nếu vậy mình phủ vécni lại là kín phần mài của nhà sản xuất thôi. Nhưng thường LiOA đời mới họ làm chiều dầy của xuyến lớn để tăng hiệu suất nên cửa sổ nhỏ chỉ hợp với tự ngẫu, khi quấn cách ly nếu có máy thì còn ok chứ quấn tay thì cực khó vì dây đồng của 10 ký không phải là nhỏ

fleethl likes this.
  13. Calciopoli

Theo em biết Fe Tây họ xếp được rất khít nhưng lại có lớp cách điện vécni cực tốt tránh hiện tượng thẩm và thất thoát từ thông. Nói thì có vẻ dễ nhưng hàng tư bản Fe của họ đỉnh lắm

14. fleethl

fleethl Advanced Member

dây to lắm, to hơn lõi que hàn.
    ổng bảo cái này phải 2 người quấn tay mới đc vì dây nó to.
    ....
    nhưng e thấy bảo dây vào phải to như ngón chân cái.
    mà dây to nhà em bây h nó lại chôn 1 ít vào tường nên e ngại ko quấn

vậy e đặt quấn cái bé 5kva liệu có ổn ko bác?

Calciopoli likes this.
  15. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Có tiền mua hàng mới xịn là tốt nhất. Hàng bãi thì phải kỹ vì cái lớp vecni này nó có tuổi thọ nhất định. Qua nhiều năm sẽ lão hoá, ko còn cách điện tốt nữa.
    Em nào nhập về còn nguyên vỏ gốc bảo vệ ít va chạm thì còn đỡ (vì vỏ gốc nhiều em làm rất tốt).
    Còn nếu nhập lõi ko thì nó có thể va chạm ảnh hưởng. Bác shop bán hàng nào có tâm phân loại ra thì còn đỡ. Ko có đóng thùng bán thì sau thời gian dùng là nản.

16. fleethl

fleethl Advanced Member

em thấy bác ĐẶNG KỲ HẢI nói là chỉ cần mua cái CB lưỡng kim là nó hạn chế gần như hết việc khởi động sập nguồn at tổng mà?

bác hỏi bác ấy bác ấy nhiệt tình hướng dẫn cụ thể lắm

17. ndh

ndh Advanced Member

Bác gặp ông thợ cao thủ rồi. 25kg quấn thành BA 10kva? Có gì đó ko bình thường về cân nặng nhỉ?

18. fleethl

fleethl Advanced Member

em ko hiểu về điện
    chỉ truyền tải lại như vậy

nghĩa là từ cái lõi + dây đồng cũ của Lioa nó nặng tầm trên 25kg

ổng quấn thêm lớp ngoài thành BACL ..thì thành bao nhiêu kg thì e ko biết.

19. nguyenduchoang

Đúng đấy bác, nhưng cái chống quan trọng hơn cả là giảm dòng Foucault - tác nhân chính tạo nên nhiệt lượng tỏa ra tại lõi biến áp và làm giảm hiệu suất hoạt động của BA. Thế nên mới phải chia thành các lá, chứ không người ta đúc thành 1 cục luôn cho nhanh; Việc xếp khít để chống kêu thôi, và thiết diện của lõi được đảm bảo.

Nghe cũng không được ổn lắm bác ạ; Trên lý thuyết thì cuộn thứ cấp bác cần quấn đúng số vòng dây theo tỉ lệ để đạt được hiệu điện thế mong muốn; Cái cơ bản là lõi to thì nó cần dòng khởi động lớn. Nhưng to như ngón chân cái thì em thấy cũng hơi quá đó.

20. Calciopoli

Em không cần biết lõi bác nặng bao nhiêu vì kích thước lõi nó chỉ liên quan đến số vòng dây và 1 vòng dây bằng bao nhiêu vol thôi. Em sẽ tính thiết diện dây của cái 10 ký theo yêu cầu của ba xuyến cho bác
    - sơ cấp điện vào 220, công suất 10kvaxcos phi 0,8 = 8000w vậy S = căn bậc 2 của (36,4A:3,14x0.7) = 2,9 gọi là dây 3mm2 cho tròn. Vậy d=2mm
    - thứ cấp ra điện 100V vậy S = căn bậc 2 của (80A:3,14x0,7) = 4,3 e làm tròn lên 4,5mm2. Vậy d=2,5mm
    Các dây 2 bên sơ thứ kia chỉ mới có đường kính của Cu thôi chứ chưa có cả độ dầy Vécni cách điện
    Vậy em khẳng định với bác không có chuyện dây bên thứ to bằng ngón cái đâu bác ạ. Ông thợ đấy tào lao bí đao rồi. Nếu bằng ngón cái e dám khẳng định lõi xuyến của bác to bằng cái mâm quấn cũng không đủ đâu.

21. nguyenduchoang

Em cũng không hiểu ý các bác lắm, cái khởi động từ kia có phải ý các bác muốn nói đến cái atomat đóng ngắt bằng từ không (nó 1 cái chính, 1 cái phụ để cấp cho bộ phần từ làm việc)? Nếu đúng cái đó thì em thấy nó là khởi động cứng đó chứ, có phải khởi động mềm đâu? Em cũng chưa thử khởi động 1 cái BACL 10kva nên không rõ nó "nặng" đến mức nào như mấy bác tả là nó làm "huỵch" phát. Nhưng ở nhà em cái motor 3 pha 13KW thì cũng bình thường; còn ở cơ quan cái LIOA 10Kva thì cũng ấn lên bình thường.

22. Calciopoli

Khởi động mềm là gì? Là khi bác ấn 1 nút cứng nó không khởi động trực tiếp cho cái động cơ hoặc máy biến áp mà là nó đóng cho cái khởi động từ đóng mạch tránh gây hiện tượng mô ve và loẹt xoẹt. Cái nút cứng hay át khi đóng trực tiếp với động cơ hay BACL có dòng xung kích lớn thì 3x7 21 ngày thì tiếp điểm của nút cứng hay át đóng trực tiếp của bác chỉ có nhanh hỏng thoii. Còn LiOA thì là tự ngẫu thì lấy đâu ra dòng xung kích lớn mà lo bác. Nếu có cơ hội bác cứ khởi động chiếc BACL 10kva với dòng gấp 7 lần dòng 36A của nó xem, át ngoài cột điện nhà bác có mà thay liên tục. Còn e nói lại khởi động mềm chỉ có giá trị an toàn về tiếp điểm chập cháy mô ve chứ ko giảm dược cường độ dòng xung kích

23. nguyenduchoang

Về vụ khởi động mềm, bác xem lại, em cũng xem lại vì lâu rồi không nhớ lắm.
    Nhưng theo em nhớ thì thế kia không được gọi là khởi động mềm đâu, nó chỉ là cách để an toàn điện thôi, nó vẫn là khởi động cứng đó. Khởi động mềm là cách làm cho thiết bị tiêu thụ sẽ tăng dòng lên 1 cách từ từ, đến khi đạt đủ cấp độ thì kích hoạt atomat đóng, sau đó phần tử khởi động có thể tự ngắt khỏi hệ thống tùy theo thiết kế. Trước em có tháo mấy cái bộ điều tốc khởi động động cơ, thấy dùng thysistor (nhìn la lá con diot sạc)

Còn về BACL và BATN thì về cơ bản là điện vào đều phải được đặt vào 1 cuộn dây, nó cũng phải mất năng lượng để từ hóa chứ nhỉ? Nếu giả sử với BACL phía cuộn thứ cấp không tải => theo em hiểu thì 2 loại phải gần tương đương nhau chú nhỉ

24. Calciopoli

nhưng BACL nó là điện cảm ứng nên dòng xung kích của nó lớn hơn nhiều tự ngẫu bác.

Last edited: 18/3/19
  25. nguyenduchoang

Vâng để có cơ hội em thử. Em hỏi vậy là có dự tính; nếu dòng khởi động lớn quá, cái atomat đầu cột nhảy thì... chắc em phải câu vào đường 3 pha của nhà hoặc tính phương án khởi động mềm kia.

Share This Page

Loading...