Biến áp nguồn radio đèn cổ bốc khói, em cần giúp đỡ !

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by vuanui, 2/1/21.

1. vuanui

vuanui Advanced Member

Cái đài Philips 1001 cắm điện thì vẫn kêu nhưng chỉ sau 5 phút là biến áp nguồn bốc khói các bác ạ !
    Mở ra em thấy 2 con tụ tiếp mát từ đường cao áp bị nổ, trị số của nó là 6500pF 1000V em thay bằng tụ 0.0015uF 1000V có được không các bác vì em tìm tụ 0.0065uF như của nó em tìm không ra :(
    Biến áp thì em đã nhả cả 2 đường nguồn ra mà cắm vào nó vẫn nóng bỏng tay thì chắc nó bị om rồi các bác nhỉ ?
    Các bác chỉ giúp em những nguyên nhân nào có thể gây nên vụ cháy biến áp nguồn này nhá !
    Sơ đồ em tìm trên mạng thì nó không thấy ghi điện áp ra, đo lúc mới cắm điện thì 1 đường ra hơn 5,5V và 1 đường trên 300V vì biến thế nó nóng rất nhanh nên em cũng không biết điện áp ra này có chính xác không nữa :(
    Với bác nào có cuộn biến áp tương đương hoặc bác nào ở HN có thể cuốn lại được biến áp cho em xin cái ĐC em mang qua bác giúp em !
    Em cảm ơn trước ạ !

2. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Chúc năm mới tốt lành...

Về việc bạn hỏi thì:
    1- Biến áp đã bỏ tải ra rồi cắm vào 1 tý là lại nóng biến áp đã bị om, chập cần cuốn lại ...Việc này không khó lắm nếu bạn biết về điện và có đồ thì cũng có thể tự làm được...
    2 - Về nguyên nhân gây ra chập biến áp nguồn thì do phần tải đã ăn dòng lớn hơn nhiều so với thiết kế chuẩn nên biến áp nguồn làm việc quá sức trong thời gian dài nên đã bị vậy...
    Còn vì sao nó ăn dòng lớn hơn thì đài của bạn là đài cổ... Linh kiện đã xuống cấp... Tải của nó là mấy con tụ lọc và mạch công suất của đài:
    - Nếu tụ lọc kém dò điện cũng gây ra quá dòng tải ... Nhưng việc này thường gây ra tiếng ù khi máy hoạt động... Nếu không bị như vậy có thể tạm loại trừ... Nhưng nên kiểm tra kỹ việc tụ lọc có hoạt động hoàn hảo không bằng cách tách tụ ra đo tụ, thử nạp điện cho tụ trong quá trình nạp làm vài phép đo là biết

- Và khả năng nữa có thể xảy ra là do phần công suất gây ra... Khả năng này chiếm khoảng 90% và trong 90% đó thì nguyên nhân đến 80% do cục OPT của máy gây ra bạn nhé... Nó có thể là chập giữa các lớp sơ cấp hoặc chập giữa sơ cấp và thứ cấp...
    Điều này bạn có thể tự khắc phục hoặc mang ra thợ chuyên nhờ họ khắc phục

Chúc thành công

tran minh phuong likes this.
  3. vuanui

vuanui Advanced Member

Dạ em cảm ơn bác, em chúc bác cùng GĐ năm mới an lành !
    Về cuốn lại biến áp thì chắc em không làm được rồi, cái này chắc phải nhờ các bác có nghề thôi ạ.
    Tụ em đã thay hết cả 7 con có trong đài rồi nhưng giờ cũng không có nguồn để thử bác ơi
    OPT chập em tưởng nó phải không kêu chứ, đài của em nó vẫn kêu mà vẫn có thể chập ạ ?
    Bác giúp em cách đo kiểm cục OPT nhá !
    Với bác có thể giới thiệu giúp em bác thợ nào ở HN có thể cuốn lại biến áp, với sửa loại đài này ạ. Em cảm ơn bác nhiều nhiều !

4. nguyenha7940

Trước đây khi mấy cái máy cuốn dây còn là đồ xa xỉ phẩm mình gặp những ca cháy chập biến áp này mình toàn phải ngồi gỡ ra đến vòng từng cuộn ghi chép lại để làm.. Nhiều lúc còn phải xem cả chiều của các cuộn dây. Rồi lại dùng tay mà cuốn từng vòng lại cho ra cục biến áp cần dùng... Giờ đồ nghề nhiều rồi nên có lần có bác ở Hoài Đức đến làm amply đèn cổ chết OPT... Mình chỉ mất khoảng 1giờ là làm xong đồ trả bác đó...(OPT của bác đó chết làm cho cục BA nguồn cũng nóng ran may mà chưa cháy...) nên mình đã khuyên bạn như vậy...
    Có trường hợp có bạn nghe loa độ nhạy cao amply đèn 300B cứ bị tiếng lép bép nó xem lẫn tiếng nhạc... Đến lúc mang đến mình mình nghe cả tiếng xong an ủi bạn đó rằng OPT của bạn đó đã bị đánh lửa... Bạn đó ngẩn người bảo thế chết em à... Mình bảo làm lại thôi chứ gì đâu... Và rồi mình cũng phải làm lại cặp OPT khác cho máy bạn đó và bạn thấy người nghe đèn 300B là họ như thế nào rồi... Nghe cục OPT của mình làm sau cả tháng họ mới nói OPT của anh làm tiếng nó đảm bảo anh ạ hết sạch tiếng lép bép rồi không bị thiếu dải tý nào...
    Cục cũ của họ mình để nguyên trả họ để họ khỏi áy náy là mình sử lý sai vấn để

OPT chập thì thường biểu hiện tiếng kêu sẽ rất dở.. Và sờ vào nó nóng hơn bình thường nhiều ... Nhưng hiện bạn không có điều kiện để test việc đó vì cục BA nguồn của bạn đã chết... Giờ chỉ có thể đo xem giữa cuộn sơ cấp và thứ cấp nó có bị chập vào nhau không thôi.. Cái đó có thể dùng đồng hồ đo Ôm kiểm tra... Còn cuộn sơ cấp có chập vòng hay không bạn cần có thiết bị đo cuộn cảm để kiểm tra còn không trước mắt làm lại cuộn BA nguồn đã xong test tiếp....

Chúc bạn sử lý được vấn đề của bạn..

vuanui likes this.
  5. tran minh phuong

tran minh phuong Advanced Member

Bác giúp cho trót chứ đồ này em có rờ qua. Bên trong họ làm thủ công chứ ko như mấy cái đồ Nhật đâu rất khó mò mà quấn xong chắc gì bỏ vô đã chạy.

vuanui likes this.
  6. nguyenha7940

Ừ làm mấy đồ đó ngại thật bạn

Nhất là những máy mạch rối kiểu này...

Nếu bạn đó có thể mình có thể giúp bạn đó bằng cách hướng dẫn bạn đó tự tay tháo ra, tự tay đếm vòng, cuốn làm mấy cục BA nguồn và cần cả OPT nữa xong tự lắp trở lại. Nếu có trục trặc gì mình cũng bạn đó cùng nhau sử lý..... Vì hiện nhà mình có cái máy cuốn thủ công thôi những cũng giúp đỡ nhọc nhằn
    Âu cũng là sự thú vị của người chơi Audio...

Last edited: 2/1/21
    vuanui and tran minh phuong like this.
  7. tran minh phuong

tran minh phuong Advanced Member

Mấy cái đài philip này làm gì có cái nào về VN mà ko qua tay thợ sửa vội cho kêu.
    Phần nữa là miễn nó kêu chứ đâu cần hay nên rất khó cho duy tu bảo dưỡng.

vuanui likes this.
  8. vuanui

vuanui Advanced Member

Bác cho em thông số chuẩn của cuộn OPT với, em đo trước xem cuộn này nó chết không ạ. Em có cái đồng hồ này đo được cuộn cảm

Em thực tế là không có thời gian để ngồi cuốn lại biến áp nên nếu bác có thể giúp em thì bác làm giúp ạ. Em đi làm toàn về muộn, 12h, 1h sáng mà lôi biến áp ra cuốn chắc gấu nó lôi em đi khám mất :D
    Món này em mua tặng cụ già nhà em nhưng khi mua thì kiểm tra quếnh quáng cho xong nên bị ăn quá đắng này bác ạ :(

Share This Page

Loading...