Biến thế vô cấp RFT các Cụ vào cho em xin ý kiến

Discussion in 'Phụ kiện' started by haipt, 11/6/12.

1. haipt

haipt Advanced Member

Chào các Cụ!

Sáng qua khi xã nhà em mở cửa Phòng Nghe nhạc thì tá hỏa, một màu đen xì của khói và than bụi đầy phòng, sau gần một ngày dọn dẹp em vaog lôi được thủ phạm ra

Em đã kt đầu vào và đầu ra ko chập, các Cụ cho em hỏi sao nó cháy được ah, kính mong các cụ sớm cho em biết nguyên nhân, cám ơn các Cụ :(

Tags:
  2. thanhchi

thanhchi Advanced Member

Nếu bác chắc như vậy thì quá tải. :)

@ Coi chừng thằng nào sau nó bị chập.

3. FalconJapan

FalconJapan Advanced Member

Ối zời, định làm cái vỏ BACL bằng gỗ cho nó ra dáng Vintage mà thấy vụ này hết ham luôn :evil:
    Bác chủ sớm có kết luận điều tra để anh em còn biết đường né nào :mrgreen: Xin chia buồn

4. haipt

haipt Advanced Member

Cám ơn các Cụ đã đọc và trả lời bài, hiện trường vụ này ban đêm nên ko có quá tải (vì em ko nghe) nhưng em quên ko off cái BC, đau quá các cụ ơi, cái Monster 2500 bên trên như cái kẹp bún chả các Cụ Ah :(

5. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Xin chia buồn cùng bác!
    Bác kiểm tra thật kỹ để tìm ra thủ phạm chính - để anh em trên 4r còn rút kinh nghiệm.

6. ThivanAudio

ThivanAudio Advanced Members

812/39 Trường Sa, Phường 9, Quận 3, TPHCM
    Biến áp này có núm xoay dùng để chỉnh điện áp ra không vậy Bác ?

7. trunglaminh

trunglaminh Advanced Member

Cùng câu hỏi. Hình như biến áp này có núm xoay hiệu chỉnh điện áp ra bằng thanh quẹt ( chổi than ) vì vậy nó có thể điều chỉnh mức điện áp ra rất nhỏ và chính xác đến từng Vôn thông qua sự di chuyển của chổi than trên mỗi vòng dây ?

Attached Files:

8. regular

regular Advanced Member

Hiện trường khg nguyên bản. nếu cái nỳ vẫn còn dùng hệ thống chổi than. Chưa mod lại:
    Vị trí chổi than nằm chỗ nào? nếu ngay chỗ cháy sủi nhiều nhất. Thì do anh chổi than gây ra.
    Nguyên nhân: Sd lâu ngày chổi than mòn, bám vào mặt dây quấn tạo ra điện trở, gây nối tắt các vòng dây (Chú này hình như dây nhôm), hoặc do mòn nhiều quá. Mặt than tiếp xúc trên nhiều sợi dây (>2 sợi ) gây ngắn mạch. Than giải nhiệt khg kịp.
    Do dùng hết than, tới phần thau hay nhôm kẹp than quét trực tiếp lên mặt dây. Gây ngắn mạch.
    Khắc phục/phòng ngừa:
    Thay cái mới. Nếu cái nào SD lâu ngày vui lòng KT lại than củi, vệ sinh mặt dây quấn...
    Nghe xong nhớ cúp cầu dao
    :lol:
    Kính báo.

9. trunglaminh

trunglaminh Advanced Member

Tôi cũng cũng nghi con này sử dụng chổi than ( Vì hình chụp không nhìn rõ ruột máy ). Hoàn toàn nhất trí với bác về các nguyên nhân gây ra cháy biến áp (nếu dùng chổi than ). Đợi ý kiến phản hồi của khổ chủ :roll:

10. haipt

haipt Advanced Member

Báo cáo các Cụ em đã ktra lại mặt tiếp xúc chổi than, đúng như cụ regu phán, còn cái RFT nữa chắc em mang ra làm vệ sinh thôi, Cám ơn các cụ nhiều :)

11. Quangteo

Quangteo Advanced Member

Rút kinh nghiệm từ case của bác haipt, e có con lioa dùng hơn chục năm rồi...chắc cũng phải lôi ra làm vệ sinh bề mặt dây đồng tiếp xúc và chổi than. Của e bị hiện tượng là khi bật atomat của lioa là atomat tổng của tầng nhảy...bật đi bật lại vài lần mới đc. E đoán là chắc cũng bị chập 1 - 2 vòng dây nào đó của con lioa. Cũng may là chỉ khi nao xem phim hoặc nghe nhạc thì e mới bật lioa.
    @ haipt: chia buồn cùng bác, nhưng vẫn còn may chán, E thấy con RFT bác nhét vào góc phòng..mà phòng bác rất lằm đồ...

12. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Lioa dùng chổi than, các bác dùng lioa phải cẩn thận, một ngày nào đó nó chập vòng dây thì cũng "tèo" :x

13. anhdiep

anhdiep Advanced Member

thay cb tổng lớn lên bác à chắc dòng ngắn mạch của cb nhà bác nhỏ quá.

14. Comeon

Comeon Advanced Member

Bác thử đấu trước Lioa 1 aptomat 10A, bật thứ tự con Aptomat đó trước khi bật Lioa.
    Con BACL RFT của Bác Haipt bị cháy hoàn toàn là do nguyên nhân như regular nêu. EM chắc chắn vì EM cũng đã từng bị như thế năm 2004.

15. toaudio

toaudio Advanced Member

mình không chắc lý do vì chưa xem tận mắt, nhưng có thể đơn giản bị chập giữa 2 vòng cạnh nhau bất kỳ sẽ bị như vậy (do BA quá cũ, dây có thể quấn lại, dây kém..., còn lý do chổi than bị dơ nên đánh lửa chỗ tiếp xúc).
    đầu vào của nó có cầu chì không?
    cháy chập mình cũng ít thấy. tốt nhất các bác khi không dùng thì ngắt BA khỏi nguồn tránh tích nhiệt sẽ giảm tuổi thọ cách điện dây emay và tránh trục trặc khi đi vắng, không ON quanh năm ngày tháng. cũng cần kiểm tra độ bám chắc của tiếp xúc chổi than.

16. Leu_chong

Leu_chong Advanced Member

Em cũng bị cháy con giống như này một lần rồi vì để qua đêm không tắt, nóng cháy thủng cả thảm, mùi khét phải hàng tháng mới hết. May không cháy nhà, thật là vãi c...... :shock:
    Bác nào dùng loại tương tự cẩn thẩn hết sức.

Share This Page

Loading...