Biến áp cách ly

Discussion in 'Phụ kiện' started by MẠNH QUANG, 30/7/10.

1. dangkyhai

dangkyhai Advanced Member

CHà sao nhìn rối quá ta, hehehe
    Vậy 920/760 VA nhưng có áp 360 và 415 V...Vậy tính ra nó còn bao nhiêu P ta ?
    Do mình đang có dàn Karaoke dùng amply Denon 1500R công suất tầm 260W nên cũng đang tính mua cái Bacl khoảng 300-500VA ( mình chơi chỉ cần đúng chứ không dư nhiều ). Ở nhà toàn là công suất lớn và bất tiện trong việc câu dây nên mua cái khác cho nhanh...hehehe
    Vậy đấu sao cho ra vào 220 ra 100 ta ???
    Bác Cường chỉ giúp nhé. Được mình inbox giá Hải lấy.

2. phancuong78

phancuong78 Approved Member

Dạ ra 100v đc ạ,nhưng điện nhà Anh là phải 230v đó nha.

3. My FB

My FB Advanced Member

Bác đấu nghịch cũng chẳng sao cả.
    Em còn thấy Amp đèn hãng đấu sai pha biến áp xuất âm cơ (em chỉ phát hiện ra hãng gắn sai pha khi gắn trở hồi tiếp :p)

locnp likes this.
  4. tran dinh

tran dinh Advanced Member

Em đang cần tìm BACL Isoclean 3030 3Kva . Bác nào biết chỉ giúp . Xin cảm ơn .
    Ps : Em xin hỏi là nếu output chỉ dùng cổng 100v thì công suất có ra đủ 3kva không ?

5. thai64

thai64 Advanced Member

@ Locnp có thể dùng đồng hồ đo vôn để kiểm tra và xác định đầu 0V, 115V đầu ra BACL như sau:
    Trên đầu ra của BACL, đo vôn điểm 0V và điểm 115V với đất (dây tiếp đất nối với cọc tiếp đất).
    Điểm nào có điện áp với đất nhỏ hơn thì lấy điểm đó nối làm dây nguội, điểm còn lại nối làm dây nóng cho ổ cắm. :p

locnp likes this.
  6. locnp

locnp Advanced Member

Giống như cách bác My FB đã hướng dẫn phải không bác? Chắc em phải triệu hồi cái thùng biến áp về làm lại cho chuẩn, không khéo làm ông anh tẩu tội ổng.

7. Mountaineer

Mountaineer Advanced Member

Theo cách bác quy ước và đấu là đúng rồi. Lúc này điện áp ra đồng pha với điện áp vào vì các cuộn dây cùng cực tính.

Vì là BACL nên bác không thể dùng phương pháp đo so sánh điện thế với điểm đất để xác định dây L hay N được vì thứ cấp biến áp đã cách ly với điểm nối đất nên không cùng hệ quy chiếu. Bác chỉ đo được điện áp giữa hai đầu cuộn thứ thôi. Đây cũng chính là lý do an toàn khi dùng BACL.

Nhà sản xuất đã quy ước cực tính rồi bác yên tâm. Nếu không có tem tên đầu các cuộn hoặc không tin tưởng vào BA cũ thì bác vẫn có thể quy ước và thực hành để xác định lại tên các đầu cuộn dây (cực tính các cuộn dây). Việc xác định cực tính của cuộn dây rất quan trọng trong máy điện ví dụ đơn giản như cục BA này bác có thể đấu song song hay nối tiếp hai cuộn thứ đúng cực tính để dùng một nguồn ra 115V đủ công suất hay nguồn ra 230V.

locnp likes this.
  8. locnp

locnp Advanced Member

Vậy là cách đo điện áp với tiếp đất của bác thai64 và My FB để xác định dây nóng và dây nguội là không đúng vì khác hệ qui chiếu phải không bác? Nếu được nhờ bác hướng dẫn thêm phần thực hành để xác định cực tính đầu ra các cuộn dây, phần này em chưa biết cách thực hiện. Cám ơn bác nhiều.

9. NợiMóm

NợiMóm Advanced Member

Em thấy Lioa có nhưng hình như cao hơn tý, bác thử xem.

10. tran dinh

tran dinh Advanced Member

Em có BACL gồm 2 cục Plitron 3kva vị chi là 6kva ( input ~230v . output 100v, 115v, 220v ) do Dũng yes sir thi công . Cụ nào có Isoclean 3030iv trao đổi . Em bù thêm tiền . Thank

11. quyennguyen

quyennguyen Advanced Member

Điện chỗ nhà em ổn định, em đã làm hệ thống tiếp địa cho dàn, vậy hỏi các bác em có cần đầu tư biến áp cách ly ko ạ ? và nếu đầu tư biến áp cách ly trong khoảng 5 triệu vs hệ thống nhà em thì chất âm có cải thiện đk nhiều ko ?

12. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Lioa chỉ ra 220v thôi, mà 3kva cho audio cũng cả 10tr :). Như yêu cầu bác @quyennguyen 3-4 tr mà đủ điện ra thì... chắc chả có. ;) trừ khi "các kĩ sư đầu ngành vn" quấn tay với vật tư made in.... đâu đấy!

13. chautranthanh

chautranthanh Advanced Member

Trước mắt bác đừng ghim dây đầu cd và ampli chung một ổ điện, là cũng giảm nhiễu phần nào rồi sau này tính tiếp

14. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Chính xác .
    - BACL có cải thiện chất âm không ? Đương nhiên là có rồi có điều dàn máy của bạn có tiếp nhận hay không là chuyện khác . Nếu không cải thiện chắc chắn có vấn đề

quyennguyen likes this.
  15. Mountaineer

Giả sử các cuộn thứ mất ký hiệu đầu “OV” và “ 115V”. Tìm và đánh lại tên cuộn thứ.
    - Phương pháp : kiểm tra cực tính bằng xung một chiều.
    - Nguồn một chiều là Pin 1,5V
    - Nối nguồn dương của pin vào đầu 230V qua công tắc K, nguồn âm vào đầu 0V của cuộn dây sơ cấp. Đấu đồng hồ vạn năng VOM ở chế độ đo dòng DCA thang khoảng 25mA có cực tính đấu như hình.
    - Đóng công tắc K ( hoặc quẹt đầu dây vào cực +) xung dòng điện một chiều vào cuộn dây điện thứ cấp. Xem chiều quay của VOM
    Khi kim chỉ xoay chiều dương là cùng cực tính. (thuận chiều đồng hồ, tên cuộn dây được xác định giống hình vẽ)
    Khi kim chỉ xoay chiều âm là ngược cực tính. Tên cuộn dây hoán vị cho nhau.
    Note : đóng ngắt xung (hoặc quẹt) nhanh nhưng phải đủ để quan sát chiều quay của kim chỉ thị.

Attached Files:

gaurom and locnp like this.
  16. Mountaineer

Viết thì dài nhưng thực tế đơn giản thôi. Em đang kiểm tra cuộn thứ có hai đầu màu xanh Blue ( 5,8V) xem đầu nào có cực tính giống đầu màu đỏ RED bên cuộn sơ. Để khi cấp nguồn đường L vào đầu đỏ thì đầu tương ứng bên kia em sẽ cấp vào đầu cầu chì của thiết bị. Lúc này áp và dòng cấp vào thiết bị đồng pha với nguồn. Với Audio có hay hơn không các bác trải nghiệm nhé.

Kết quả kim quay ngược, vậy đầu cắm que đo màu đen sẽ là đầu cùng tên đầu đỏ cuộn sơ cấp ( hoặc ký hiệu đầu là 5,8V và đầu kia sẽ là 0V )

Attached Files:

locnp likes this.
  17. locnp

locnp Advanced Member

Hướng dẫn của bác rất chi tiết và dễ hiểu ạ. Từ nay em sẽ không còn bối rối với cực tính của BACL nữa rồi, cám ơn bác Mountaineer nhiều ạ.

18. Pilab

Pilab Advanced Member

Em dùng biến áp cách li vào 220 VAC, ra 110 VAC có các đầu dây ra kí hiệu là a và b:
    1. Nối một đầu dây bất kì (a) của cuộn 110 với dây trung tính N của cuộn 220 VAC;
    2. Cấp nguồn 220 VAC cho sơ cấp;
    3. Đo áp AC giữa dây pha L với đầu dây b của cuộn 110: nếu áp đo được cỡ 110 VAC thì a là N và b là L của cuộn 110 (ngược lại: nếu áp đo được cỡ 330 VAC thì a là L và b là N của cuộn 110).

Với cách xác định như vậy liệu có đúng không, nhờ các bác xem giúp.

Tks for All.

19. locnp

locnp Advanced Member

Đo vậy là khác hệ qui chiếu nên không chính xác, bác dùng pin đo dòng DC như bác Mountaineer hướng dẫn bên trên nhé.

20. Mountaineer

@ Bác VintageTube, hoàn toàn có thể được, đây là phương pháp xác định cực tính bằng phương pháp nguồn xoay chiều. Chỉ có điều là dùng nguồn sinh hoạt nên để an toàn việc đấu nối phải cẩn thận chắc chắn rồi có khi điện áp đầu ra lên đến cao áp 330VAC hoặc 440VAC ( với thứ 220V). Với các bác ở đây em chọn phương pháp an toàn, đơn giản và nhanh thôi, chứ các bác ấy mà bị cao áp “cắn” một nhát thì em áy náy lắm.

@ Bác Locnp, Bác ấy đã ghim một đầu thứ vào sơ cấp rồi. Chỉ để xác định cực tính thôi, xác định xong lại nhả ra .

locnp likes this.
  21. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

trong TH bacl xuyến (không rõ đầu vào sơ cấp ntn) thì cách test kiểu này hiệu quả không bác? Có thể ktra tất cả đầu điện áp ra 100v-115v-220v ở thứ cấp như vậy không bác? tks

22. Mountaineer

Đây là phương pháp chung nên có thể áp dụng cho BACL xuyến được. Vì các mức điện áp ra của bác có nhiều cấp nên việc tìm cực tính của bác như bài toán ngược một chút. Có nghĩa là đầu ‘0V” bên thứ cùng cực tính với đầu nào bên sơ, đầu bên sơ này sẽ cấp nguồn dây N.
    Bước 1: xác định các đầu ra bên thứ 0v-110v-115v-220v bằng phương pháp đo giá trị thuần trở cuộn dây.
    Bước 2: dùng phương pháp xác định cực tính như em đã trình để tìm cực cùng tên với “0V” bên thứ.
    Note: bác nên đo thử cuộn sơ và thứ có thông nhau không nhé để chắc chắn là BACL.

locnp and hhiepbi like this.
  23. Pilab

Pilab Advanced Member

Với cách dùng nguồn DC để xác định cực tính các đầu ra của cuộn thứ cấp, đúng là an toàn nhưng khi thực hiện lại cần chú ý việc đóng hoặc ngắt nguồn DC cho cuộn sơ cấp cần dứt điểm vì thực tế dòng cảm ứng qua điện kế lắp ở cuộn thứ cấp là dòng đổi chiều:
    - ban đầu ngay khi cấp nguồn DC: dòng cảm ứng qua điện kế theo chiều làm lệch kim sang phải;
    - khi ngắt nguồn DC: dòng cảm ứng qua điện kế lại làm kim lệch sang trái.

Trong cách dùng nguồn AC, để an toàn có thể dùng nguồn có điện áp thấp như 12 VAC cấp cho cuộn sơ cấp 220 khi thử.

Tks for All.

My FB and locnp like this.
  24. locnp

locnp Advanced Member

Nếu không có đồng hồ cơ thì dùng đồng hồ điện tử được không bác?

25. Mountaineer

Em có gửi hai ảnh, một ảnh nguyên lý có đấu khóa K và một ảnh thực tế em kiểm tra không cần đấu gì cả một tay ấn đầu dây vào một cực pin tay kia chỉ cần "quẹt" qua một cực khác là kim hiện thị ngay. Khi kim lên cũng là lúc ngắt nguồn rồi nên kim không qua trái nữa.
    Với bác và em thì việc tạo các cấp điện áp để test thì đơn giản. Chứ các bác trên đây em nghĩ là khó. Lại phải tìm nguồn thấp áp rồi lại đặt câu hỏi lấy áp này ở bộ đổi nguồn tự ngẫu hay BACL, cực tính ra sao..... nên em thấy dùng cục pin là đơn giản nhất ạ.

Share This Page

Loading...