bookshelf+sub nghe nhạc trữ tình, có nên???

Discussion in 'Loa' started by hdhn09, 7/4/10.

1. vitbeo

vitbeo Approved Member

Elac bass 773 là sub điện nhưng có thiết kế đường vào để đấu với dây loa, có cả đường ra chuyển tiếp cho các loa thường (nếu amp chỉ có 1 cọc loa thì có thể đấu vào sub rồi chuyển tiếp ra loa). Chắc là nhà sản xuất chỉ lấy một phần nhỏ tín hiệu để đưa vào mạch khuếch đại nên không ảnh nhưởng nhiều đến công suất, ngoài ra, đấu kiểu này làm cho loa sub dễ hòa giọng với loa chính hơn so với kiểu lấy tín hiệu từ đầu CD hay đường preout của amp, mà còn dùng được chung volume nữa chứ. Em đã dùng hơn 1 năm rồi, cảm thấy công suất đưa ra đôi loa chính hầu như không khác biệt. Tuy nhiên trên thị trường không phải sub nào cũng có thiết kế kiểu này.
    Sub Elac rẻ chắc vì tên tuổi chưa quen thuộc, số lượng cũng không nhiều. Em cũng nghe nhiều người khuyên không nên dùng sub nhưng quả thật không có nó thì với loa bookshelf không thể nghe được Rock, các loại nhạc khác có sub nghe cũng sống động hơn, tuy nhiên nghe ban đêm thường em không dùng sub. Em cũng đã nghe thử một số loại sub phổ biến trên thị trường nhưng đúng là rất khó hòa giọng với đôi loa chính. Nếu đã hòa giọng với nhau thì cảm giác thật tuyệt.
    Chân thành chia sẻ, mong các bác đóng góp ý kiến.

2. close_the_eyes

close_the_eyes Approved Member

bookshelf thôi bác ! bác nghe thử vài tháng đi , ko dc thì tính cách khác. Có sub nghe cứ thế nào ý bác , nhất là nghe nhạc trữ tình .

3. kim

kim Advanced Member

bác cứ dùng sub sẽ hay hơn nếu có,nhiều người nghe nhạc bằng tai người khác cứ thế mà nói
    nếu loa bác từ 10.000$ trở lên có lẽ o cần.điều quan trọng là phải chĩnh phase,lowpass,lever để o lấn loa bookshelf cũa bác.Bác sẽ nghe được những âm thanh mà bookshelf o bao giờ bác nghe qua .Tôi chưa biết hay đọc qua một Audiophile nào nói KHÔNG ĐƯỢC DÙNG SUB ĐỂ NGHE NHẠC :D

4. nguyenvanthanh

nguyenvanthanh Advanced Member

Không ai cấm dùng sub để nghe nhạc , đúng là nghe pop, rock mà chơi loa bookself thì phải có thêm sub mới thấy đã , nhưng những gu nhạc trữ tình có nên dùng sub khg ? Mình đi nghe nhiều từ bộ dàn vài triệu đến chục ngàn chưa thấy ai dùng sub để nghe nhạc vàng , Jazz , vocal , khg nói ra nhưng hình như 2 thứ dân chơi nhạc thường '' kiêng cữ'' là sub và EQ , mình khg chống lại ý kiến dùng sub nghe nhạc nhưng sub nghe đc thì giá khg hề rẻ và phối sub cho hợp với bộ dàn cũng là 1 điều phức tạp ( mỗi sub của mỗi hãng có chất âm khác nhau ) . Đôi loa khi SX ra thường có dãi tần từ 20,30 Hz đến 40,50khz tức là đầy đủ rồi , tại sao khg làm cho loa ''lòi'' ra hết những dãi tần đó đi ,nếu phối khg ra thì nên dùng sub .

5. hdhn09

hdhn09 Approved Member

Thanks các bác nhiều, hiện tại em đang nghe Tannoy 605 với marantz 88ase. vừa nghe vừa đọc tư vấn của các bác thấy càng hay mới chết chứ, thôi vụ sub chắc ko bàn nữa vậy. Phòng em cũng có 15m thôi mà.

6. manhnd

manhnd Advanced Member

Nghe nhạc trữ tình thì phần trung âm là chủ chốt, nên em chỉ cần 1 cặp loa ngon là thấy sướng rồi, em xin spam tí :lol:

7. Thichduthu

Thichduthu Advanced Member

Nếu cảm thấy hay thì ta nghe thôi, cần chi phải hỏi, ta nghe bằng tai của ta mà...

8. hoangcool

hoangcool Advanced Member

em thấy ối cao thủ khoai tây nghe nhạc bằng bookshelf + sub. Trong các diễn đàn của khoai tây có viết là . Bookshelf + sub bao giờ cũng hay hơn 1 đôi floor cùng giá tiền và tất nhiên là nhỏ hơn 10 000 Obama ....

Phonenix likes this.
  9. hdhn09

hdhn09 Approved Member

em thấy bác vitbeo có nhận xét khá chi tiết về đấu sub, và ý em cũng muốn hỏi là đấu chính bằng đường ra loa của am để dùng 1 vol của am, coi như chỉnh cắt tần và vol của sub mặc định, khi dùng chỉ sd amp thôi.
    có thể gu mỗi người một khác nên quan điểm dùng sub hay ko cũng tuỳ theo mỗi người. vì đấu thêm sub là kiểu ghép mới so với kiểu truyền thống nên nhiều bác truyềnthống ko thích chăng.

10. gianker

gianker Advanced Member

Ko chỉ phải pop, rock thì mới cần sub... Cái tiếng bass của nhiều bài trữ tình, vocal, mang tiếng là nhẹ nhẹ, nhưng nhiều lúc bass còn xuống sâu hơn cả cái pop/rock đấy.. Sub đi kèm với loa bookshefl là để bổ sung phần trầm mất đi của bookshefl, nên nghe nhạc thì nhất thiết phải đồng pha. Do sub của các hãng khác nhau, công nghệ khác nhau nên mức đồng pha khi phối ghép là ko tốt, nên rất ít người dùng sub để nghe nhạc.. Ông bạn em có sub chuyên nghe nhạc, sub còn phát ra cả tiếng trung trầm, hơn nữa đồng pha 100% nên nghe nhạc tốt lắm, ko nhất thiết chỉ dùng để nghe pop/rock, mà còn nghe rất nhiều loại nhạc khác nhau.

11. caithang

caithang Advanced Member

Đủ dải thì hay hơn thiếu bass, nhưng chỉ để cho đủ dải mà k hòa quyện gắn kết thì còn chán hơn.
    Thêm sub cho búc seo khó ở chỗ đó thôi ạ

12. caithang

caithang Advanced Member

@Hoangcool : Trong khoảng 2.000 - 10.000$ thì quá nhiều lựa chọn cho đủ dải, nếu là em thì em k nghĩ đến búc + súp

13. gianker

gianker Advanced Member

He he, nó lại hòa quyện với nhau mới chết chứ lị. Hôm nào rảnh cafe đi anh ơi...

14. caithang

caithang Advanced Member

@Gianker : nói thật là khả năng thêm sub về lâu dài vẫn lọt tai là thấp. Bác share lên đây đi nào. Fê thì luôn đi chứ sợ gì :D

LắngNghe likes this.
  15. gianker

gianker Advanced Member

Hê hê, đồ còi nên nghe thế là tốt rồi, anh oii.. Chứ tiền nghìn thì chớ dại. Nhưng Tây nó lại làm như thế, để xem phim. Xu hướng thời đại rồi. Có gì thì cứ "bắc 'cái thang" lên hỏi ông trời" nhỉ :lol: :lol: :lol:

16. Black Jack

Black Jack Advanced Member

Em thấy người ta sử dụng subwoofer là để hỗ trợ cho những gì loa bass không thể thể hiện hết được. Có nhiều trường hợp người ta còn dùng thêm subwoofer đối với loa floorstanding nữa.

Em không có thông tin chính xác, nhưng những cái amp kiểu Krell Evo 403 chẳng hạn, có 3 đường, có thể là để hỗ trợ cho loa sub đó.

Truly,

17. hoangcool

Ý của em là nếu cùng giá tiền thì 1 đôi floor của bác không đọ được 1 đôi BS + Sub của em đâu. Cái khó của chơi BS + Sub là phải tìm Sub nào cho nó hợp và phải tìm vị trí đặt Sub cũng như chỉnh volume và phase. Những người có 10 000 obama để mua loa thì thường không thích phối ghép BS + Sub nữa vì họ có tâm lí sợ không phối hợp đúng sẽ không phát huy hết khả năng của bộ loa 10 000 obama. Thế cho nên là làm 1 cặp floor cho ăn chắc .....

BS khi phối hợp tốt với Sub thì sẽ cho 1 sân khấu âm nhạc rộng hơn, tăng độ hoành tráng của các bản giao hưởng. Với thể loại nhẹ nhàng, trữ tình thì sẽ thêm phần ấm áp, truyền cảm cho các giọng ca. Nói trung là nếu có cơ hội thì các bác cứ thử cho biết, âu cũng là thú chơi. Người ta nói ´´ không vào hang cọp, làm sao bắt được cọp con ´´, nếu không thử thì làm sao biết được nó hợp với mình hay không.

Còn cụ thể cách đấu nối, chỉnh volume, phase, đặt vị trí cho sub như thế nào thì các bác chịu khó google 1 tí là ra ngay ấy mà.

18. caithang

caithang Advanced Member

Vấn đề vướng mắc vẫn là "hòa hợp và nhuần nhuyễn" thôi ạ.
    Đọ cùng tầm tiền giữa loa 3 way và búc + sub về tiêu chí gì ạ ?

19. hoangcool

Dạ vâng, vấn đề là hòa hợp và nhuần nhuyễn. Phối hợp BS + Sub phải cần thời gian phối ghép. Phải đặt sub ở các vị trí khác nhau, phải chỉnh volume của sub không quá to, hay quá bé, phải chỉnh phase để sub không chơi nhanh hơn hay châm hơn BS. Nghề chơi cũng lắm công phu. Nhưng không có nghĩa là không thể làm cho chúng hòa hợp và nhuần nhuyễn được.

Em cũng đã thử đọ với 1 ông bạn người Đức rồi. Hắn ta có BW CM 9 ( 2500 euro) . Bộ của em là Sonics Agentar ( 1400 euro) + Sub Heco Celan XT 32 ( 800 euro). Thực ra em chỉ có Sonics Agentar thôi, Sub Heco là của hắn ta dùng để xem phim. Nhưng em vác đến nhà hắn để thử cấy ghép. Kết quả thì không càn bàn ...BS + Sub ăn đứt CM 9 ở mọi tiêu chí ...độ phân giải, giải cao, trung , trầm, sân khấu rộng hơn, âm hình rõ rằng hơn ... Nhưng cũng mất 1 lúc khá lâu để chỉnh volume và phase. Vị trí thì hắn ta cũng lười di chuyển sub vì nó khá nặng 34 kg.

20. caithang

caithang Advanced Member

Cám ơn bác, hôm nào phải xin bác qua nghe thử.
    Nhưng vẫn trong 1 phạm vi hẹp thôi, có thể 1 đôi cột 1500$ khác sẽ lại cho kết quả khác

21. hoangcool

Vâng, khi nào bác qua Đức thì mời bác đến nghe thử đôi Sonics Argenta của em. Còn trong tầm 1500 đô thì em đơn cử Dynaudio excite x16 ( 1000euro ) + sub Magnat Quantum 630A ( 400 euro). Thực ra em chưa nghe bộ BS + Sub này bao giờ. Nhưng em đã từng có Dynaudio excite x12 ( 800 euro) , nghe cũng khá hay, ngọt ngào, Bass xuống rất sâu so với BS. Nhưng so với Argenta thì sân khấu ở xa hơn, vì nó về kích cỡ cũng đã nhỏ hơn Argenta rất nhiều rồi.

Không biết đôi floor bác tiến cử là đôi nào ???

22. hoangcool

Nhân tiện show hàng 1 chút, không bác lại bảo em bốc phét về đôi Argenta và đôi X 12.

23. caithang

caithang Advanced Member

He he, bác nhiều loa búc quá. Cả 4, ngay đôi Sonics Argenta em cũng chưa được nghe.

24. caithang

caithang Advanced Member

Để bàn về ghép búc + sub có lẽ k thực tế k được. Nó còn phụ thuộc vào gu tai nghe từng người nữa.
    Theo phương pháp "quy nạp" thì ...

25. hoangcool

em nghĩ bộ BS + Sub này chắc cũng không dưới 10 000 obama đâu nhỉ

Attached Files:

Share This Page

Loading...