bookshelf+sub nghe nhạc trữ tình, có nên???

Discussion in 'Loa' started by hdhn09, 7/4/10.

1. hoangcool

hoangcool Advanced Member

Dạ vâng, em hoàn toàn đồng ý với bác. Nói chung thì cứ để đôi tai mình trả lời. Ngay cả các cao thủ ngồi cùng nghe 1 bộ dàn mà đã có những cảm nhận khác nhau rồi. Huống chi, bác với em toàn bàn về những cái tưởng tượng, khi đem 2 bộ loa ra so sánh trên internet. :D:D:D....

Nhưng dù sao thì BS + Sub cũng đáng là 1 liều thuốc thử cho những người đam mê âm nhạc và kĩ thuật.

2. Black Jack

Black Jack Advanced Member

Bác chia sẻ phương án phối amp với cặp C1 này nhé. Mà hình như treble của đôi C1 này được chế thêm cái gì đó hả bác?

3. hoangcool

hoangcool Advanced Member

Bức ảnh em lấy trên Headfi forum để chứng minh là chủ nhân của hệ thống này chắc cũng không ngớ ngẩn, thêm 1 quả sub SRG gì gì đó ( khoảng 1 vài nghìn obama) để phá hỏng cái sự cân đối của đôi C1. Chắc chắn hắn ta đã tìm ra phương pháp phối hợp để đạt được sự hài hòa cần thiết.

Hệ thống của hắn ta đây ( Source ->Supratek Chenin tube preamp -> Bel Canto Ref 1000 monoblocks ->Dynaudio Confidence C1 standmount + SGR 10inch Sub )

Còn đây là links
    http://www.head-fi.org/forums/f113/pict ... ndex9.html

4. hdhn09

hdhn09 Approved Member

khủng quá! choáng!!!
    Thế này chắc cứ ngồi im xem các bác thể hiện thôi!

5. NTDUNG

NTDUNG Advanced Member

Kiểu này ngày xưa tôi chơi rồi, rất hiệu quả nếu so với kinh phí đầu tư. Chỉ có điều mình phải thử xem sub nào phù hợp thôi và mất công set-up một tí. Khi mua BS mình tập trung chọn đôi nào mid và hight xuất sắc một tý. ( Nói thật là tìm được BS vừa tiền mà có bass nghe ổn là khá khó :( ) . Bác cứ thử đi, đừng nghe người khác bàn ra tán vào, tự rút ra kết luận :D

6. kiemsy

kiemsy Advanced Member

Vấn đề này các bác đưa ra hay quá, theo thiển ý của em thì không nên đặt ra giới hạn nào cho cái sự nghe của mình cả. Thiếu trầm thì thêm sub vào thôi có gì đâu. Em newbie cũng chưa có một hệ thống hoàn chỉnh, vẫn đang mò mẫm. Hiện giờ mới có 1 đôi ProAc 1sc, em đang băn khoăn nên đi theo hướng loa vi tính 2.1 là Naim Nait XS + Benchmark DAC + 1sc + Rel Quake hay 2.0 là dùng Supernait mạnh hơn để ra tiếng bass của 1sc (nếu mà dùng supernait thì đỡ cả được tiền mua DAC).

Bác nào dùng Rel Quake rồi cho em hỏi luôn là đấu 1 sub hay 2 sub thì khác nhau thế nào, có nhất thiết phải đấu cả đôi sub không vì đường tín hiệu vào của Quake chỉ có mỗi một lỗ :lol:

7. loveBasso

loveBasso Advanced Member

Hôm nay em lọ mọ tìm hiểu và thử dùng thêm sub cho cặp loa BS, quả nhiên đúng như những gì bác hoangcool chia sẻ. Dải tần từ 50Hz cục sub thả thật sâu, mềm. Các bác thử và "bóng bàn" thêm nhé :)

8. tuanj

tuanj Advanced Member

em cũng rất đồng ý với quan điểm của bác . Cái chính là có hiệu quả tốt và nghe hay là đc . O vì những quan điểm này nọ của người khác mà ảnh hưởng đến sự chơi của mình . Nên đánh giá bằng thực tiễn qua tai mình .
    Nếu dùng sub loại tốt dành cho nghe nhạc và đồng pha với BS thì rất khá . Âm thanh BS dày dặn và hoành tráng hơn rất nhiều .

Tất nhiên là cũng phải cân nhắc giữ tổng chi phí của BS+Sub . Nếu hiệu quả trong tầm đầu tư thì cứ chơi ngại gì bác . CÒn nếu thấy hiệu quả kém hơn mua 1 cặp floorstanding thì thôi .

9. November_Rain

November_Rain Advanced Member

e search thấy có 2 link đọc:

http://www.hometheaterforum.com/forum/t ... d-speakers
    http://forums.audioholics.com/forums/sh ... hp?t=28907

đó cũng là 1 cách để chơi, hay hay không thì còn tùy thuộc rất nhiều yếu tố.
    nhưng cái e quan tâm là làm thế nào để xác định và setup đúng để 1 cặp bookself & sub không bị lệch phase? và làm thế nào để có thể chơi với 1 cặp bookself + sub chỉ với 1 pre+pow hoặc integrated amplifier?

10. BDF

BDF Advanced Member

Theo tôi thấy những cặp loa đắt tiền như winson watt/puppy ,Mbl 111, mbl 116, advangarde ,ngay cả acapenlla ... Đều cắt ở tần số rất thấp 120 Hz ,125 Hz hoặc 130 Hz là cùng nên rõ ràng chiếc loa bass cỏa họ có khác gì loa subwoofer đâu
    vì vậy việc chơi bockshelf và sub đâu có gì xa lạ và dị dạng gì đâu
    cái quan trọng nhất là :
    chọn sub phải có tốc độ đáp ứng nhanh (thường đắt tiền),những sub có tốc đọ đáp ứng chậm thường chỉ để xem phim
    phải có Crossover ở khoảng tần số cắt trong khoảng 120 HZ đến 200 Hz tùy quan điểm nghe ,độ dốc 12 db/oct hoạc 18 db/oct thì tùy
    độ nhạy giữa sub và bockself phải điều chỉnh được
    phải lưu ý đến độ đồng pha của 2 thư trên
    việc chơi 2 amply dễ hơn vì sub thường ngốn công suất lớn

Mình cũng đang chơi MBL 121 và JBL 4430 làm subwoofer ,qua active Crossover cắt 125 Hz ,18 db/oct và dùng 2 amply ,phần bass jbl 2235H kéo bằng amply solist 250 w/ch , phần MBL 121 dùng amp tube unison reseach simply 845
    mình nghe thấy nhẹ nhàng tinh tế nhưng vẫn hoành tráng khi cần thiết hơn đôi nhiều MBL 116 ,111 đắt tiền hơn khi ghép 1 amply
    mình đây là một cách chơi kiểu nhà ít tiền nhưng cũng hay,nhưng dễ bị ném đá lắm

11. sonpk

sonpk Advanced Member

Chơi Sub hơi bác chết tiền amply mà chưa chắc âm thanh đạt như mong muốn, nhất là chơi Sub công suất lớn tiền amply càng chết :) . Sub điện nghe chán chắc có thể bác chưa nghe Sub điện âm thanh hay hoặc hợp, hoặc tinh chỉnh setup chưa ổn với hệ thống nên bị lệch pha. Sub điện thì có công suất bên trong, hãng đã tính toán mạch công suất và phân tần, hiệu chỉnh sao cho tối ưu với driver loa và thùng, rất hiệu quả, tùy túi tiền bác chọn đồ thôi, Sub hay trong tầm 600$ cũng có, 800$ , 1000$, 1500$ , 3000$ thậm chí hơn 10.000$ , hơn 20.000$ :shock: cho 1 cục Sub điện đều có hết, các hãng thì nhiều, JBL , AE , B&W , Velodyne , Rel , Wilson , Kharma :mrgreen: . KO THỂ NÓI SUB ĐIỆN LÀ NGHE CHÁN ĐƯỢC, như vậy có khác nào là vơ đũa cả nắm.

12. taolao

taolao Advanced Member

Lâu lâu em muốn đổi gió tí thì Sub điện em phải là sao Bác ơi?

13. acbphandinhphung

acbphandinhphung Advanced Member

sub điện theo em biết nếu lấy công suất amply đánh qua cọc loa của sub thì em nó thành sub hơi thôi.Như thế sẽ cắt đi phần công suất của sub nên âm thanh thể hiện em nghĩ phần nhiều phụ thuộc vào amply
    các bác thấy em phát biểu ổn chứ :lol:

14. lanhatomy

lanhatomy Advanced Member

Tới giờ mà topic này chưa bị bác có cái avarta chụp hình 'thằng dặt dẹo ngồi dựa cột điện' vào kích bác, em ở bên HD là chính, thỉnh thoảng qua đây học hỏi các cao nhân, nhưng sợ nhất gặp mấy bác ấy ... (anh em bên đó cũng dặn dò nhau thế)
    Em cũng đang dùng sub Paradig dsp 3100 phối với Usher s520, do sub của em chỉnh phase dưới dạng nút vặn nên sau 1 hồi cân chỉnh thì nghe hay hơn so với nghe bằng Jamo C607 vì dòng loa cột này khi nghe nhỏ thì chẳng có bass, nghe lớn thì ra ngoài nghe hay hơn :) . Em nghe bình dân nên chỉ đánh giá được vậy.

15. quangtrung1979

quangtrung1979 Advanced Member

Em chào các bác , em cũng sài bs + sup , nhưng dàn máy của em cỏ lắm , tiện các bác bàn luận về loa , các bác ơi cái súp của em vào một ngày trời không đẹp nắng nó đã bị bệnh , không gầm gừ nữ , hết là em phải đưa em nó đi khám ,chữa bệnh thì em nó lại bị lọt tiếng , vậy có bác nào bị tình trạng như vậy chưa ? chỉ cho em phải làm sao cái cứu em với nhé các bác
    Em xin cám ơn các bác trước
    Em tên Trung DD 0908 262 409
    Mong hồi âm của các bác càng sớm càng tốt ạ .

16. Conqueror

Conqueror New Member

Em đang dùng QUAD 12L2 + Denon PMA 1500AE, chủ yếu nghe classic, blue, jazz. Em luôn cảm thấy hơi thiếu bass. Âm trầm chưa ấm & sâu.

Anh em có gợi ý gì không? Nên thay đổi gì cho cặp này? Hay là thêm Sub? Loại Sub nào hợp lý? thanks

17. moigot

moigot Advanced Member

em cũng đang dùng sub điện và jbl xti 100 âm thanh nghe cũng đáng đồng tiền bỏ ra,nếu cũng tầm tiền trên mà mua cặp loa khác thì âm thanh khg bằng được,đó là quan điểm của riêng em.

18. habas

habas Advanced Member

Theo tôi thì nên dùng thêm sub điện (power subwoofer) cho loa bookshelf, nếu nghe thiếu bass. Sub điện, thường có ưu điểm là: có phần volume riêng cho bass, chỉnh được phase, và thay đổi được tần số cắt (LF cut-off). Nên các bạn có thể điều chỉnh cho từng thể loại nhạc và thích hợp cho tai mình. Bác nào chưa dùng qua, thì cũng nên thử qua rồi hãy đánh giá.

19. tienhvn

tienhvn Advanced Member

Đúng rồi, cứ thử đi các bác, dễ gây nghiện lắm đó. Sau một thời gian lọ mọ, bộ nghe chính của em bây giờ lại là bookself + sub (bookself Elac BS244 với sup Elac Sub 301 ESP Active cắt ở 45hz).

20. nikonhanoi

nikonhanoi Advanced Member

Em cũng dùng Sub + BS, hồi mới mua về cũng mất 2 ngày để cân chỉnh Vol, Cắt, Pha...và bây giờ nếu ko nói thì ko ai biết là em dùng Sub, ai nghe cũng đều ngỡ ngàng vì khả năng của cặp BS... ^^

21. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

Các bác chơi 2 Sub hay 1 sub ạ?
    Các bác chia sẻ ít kinh nghiệm cân chỉnh thế nào ạ?

22. cuki

cuki Advanced Member

@nghhieu: Dùng 2 sub nếu phòng nghe nhạc khá lớn. Phòng nhỏ dùng 1 sub đủ rồi. Chỉnh gain/phase và vị trí của sub cho hợp với loa và phòng nghe. Mỗi sub đều có hướng dẫn cụ thể cách làm cho sub đấy. Mình cũng thay đổi nhiều subs cho nghe nhạc khác nhau và cuối cùng dừng lại ở REL Britannia B1. Chưa có dịp thử JL F113 với dàn của mình. Nhiếu audiophiles cũng chọn JL F113 hay F112 với dàn nghe của họ.

23. tienhvn

tienhvn Advanced Member

Mặc dù nhiều sup sản xuất với mục đích bổ sung tiếng bass cho giàn Hifi có 2 đường vào cho 2 kênh nhưng em thấy mấy bác tây trên mạng bảo nếu có điều kiện chơi 2 sup cho 2 kênh L/R là tốt nhất (nó sẽ tái tạo tốt hơn về không gian ...gì gì đó :) )

24. Only Time

Only Time Advanced Member

Không nên vì nhạc trữ tình nhiều bass không hay :D

25. tienhvn

tienhvn Advanced Member

Nhạc gì thì cũng cần vừa đủ bác à. Để có được tiếng bass hay thực sự khó.
    Giải pháp bookself + Sup rất nên thử nghiệm.
    Em cũng đang dần dần tin vào lời mấy bác (cả ta và tây) là cùng tầm tiền thì 1 cặp bookself + sup sẽ hiệu quả hơn một cặp floor stand, tất nhiên là không so ở mức >10.000$. :D

Share This Page

Loading...