[Buồn muốn khóc] Em thanh lý hết

Discussion in 'Amplifiers' started by Manh Nguyen, 19/8/19.

Thread Status:
Not open for further replies.
  1. Bùm2016

Bùm2016 Advanced Member

Em hỏi bác thêm cái này nửa. Em nối tiếp địa vào chân thứ 3 của ổ cái cắm vào BACL (2 chân kia đã nối 2 dây nóng và nguội của nguồn điện), như vậy có thể coi như đã giải quyết xong phần tiếp địa chưa ạ? Thanks bác!

leminhtulinh likes this.
  2. Trần Quốc Tuấn

Trần Quốc Tuấn Advanced Member

Nhìn đi dây và thiết kế là biết đẹp rồi cụ...Mà cụ bán cho em đi rồi sau khi trải nghiệm em đánh giá cho cụ nghe kakaka

Nhim meo likes this.
  3. toannguyen78

toannguyen78 Advanced Member

Đúng luôn bác, ví dụ cụ thể là con Dac của mình, card USB của DAC là dạng isolation, mặc dù mình nối mass cho DAC nhưng dây usb nối vào laptop vẫn bị tê tê khi sờ vào vì macbook mình vỏ nhôm nên khi cắm sạc vào rờ macbook thấy tê tê, mình chủ yếu sạc đầy pin để chơi nhạc số nhưng thỉnh thoảng quên sạc hay đang nghe giữa chừng hết pin nên mới cắm sạc thì mới có hiện tượng này.Lưu ý là do sạc macbook mình chỉ có hai chân nên nó ko được nối mas nên mới có hiện tượng như trên.

Last edited: 31/8/19
  4. leminhtulinh

leminhtulinh Advanced Member

Chuẩn đó bác. Nhưng chú ý hệ thống mass phải chuẩn chỉnh nhé. Nếu ko mass nó chạy lòn vòng nhiw ngựa chạy trong chuồng là hỏng

5. Bùm2016

Bùm2016 Advanced Member

Em đang lăn tăn vụ này đấy, nghe các bác cứ nói là mass nguồn khác mass tín hiệu nữa nên ko biết bắt đầu từ đâu. Hay lấy bút thử điện đi dò xem nó có sáng ko là biết bác nhỉ?

leminhtulinh likes this.
  6. leminhtulinh

leminhtulinh Advanced Member

Nếu hệ thống tiếp địa của bác tốt, thi công chuẩn, cọc tốt dây tốt, thì có thể nối mass của nguyên bộ dàn, và BaCL vào đó. Còn nếu hệ thống tiếp địa ko tốt. Hoặc anh em kỹ lưỡng chi tiết, thì sẽ đóng thêm 1 cọ tiếp địa riêng biệt để nối mass riêng cho phần nguồn như ổ cắm, BaCL, nhằm tránh groundloop.
    Lý thuyết là thế. Còn việc đánh giá hệ thống tiếp địa thế nào là tốt, hay không tốt, trừ phi ng có kinh nghiệm, vừa đánh giá cảm quan, vừa đo đạc trực tiếp bằng dụng cụ nhà nghề ;)

Bùm2016 likes this.
  7. Nhim meo

Nhim meo Advanced Member

Tìm cục BACL này chơi lại. Bác nào có cục BACL này bán trần, pm nhé.

Last edited: 1/9/19
  8. Trần Quốc Tuấn

Trần Quốc Tuấn Advanced Member

Em cũng tìm ké với nhé....lên cho bác mạnh Nguyễn

Thread Status:
Not open for further replies.

Share This Page

Loading...