CÁC VẤN ĐỀ VỀ CDP Marantz

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by nhat_nam80, 29/5/06.

1. hoc_hoi

hoc_hoi Advanced Member

"...Em đọc nhiều bài thấy Cụ bo mạch này chuyên bắt bẻ bài post của người khác. Cụ có kinh nghiệm, kiến thức gì thì nên chia sẻ một cách chân tình sẽ hay hơn."

Chào các bác!
    Xin các bác hãy bình tỉnh.Theo em thì nếu chúng ta nhận xét 1 thiết bị nào đó 1 cách khách quan và có 1 sự tương quan hợp lý thì chắc có lẽ mọi chuyện sẽ bình thường.Nhưng em thấy có 1 số bác đánh giá nhận xét theo cảm tính cá nhân nhiều quá,đặc biệt là thường ca ngợi những món đồ mà mình đã và đang sỡ hữu.Chính vì vậy mới có những ý kiến phản hồi.Và nếu 1 người có quyền ca tụng 1 món đồ nào đó thì dĩ nhiên sẽ có người khác chê bai.Đó là lẽ thường tình.Vì vậy mong các bác cứ vô tư cho vui vẻ.Và 1 điều nữa là đôi khi chúng ta nên đọc lại những bài của mình đã post từ trước tới giờ.Chắc chắn chúng ta sẽ có những suy nghĩ tích cực hơn.
    Chúc các bác vui.

2. ly hung

ly hung Advanced Member

Re: Re:

Bác gacon quả là cao thủ Photoshop. :D

3. Mainboard

Mainboard Advanced Member

Đấy, em đã trốn rồi các bác còn kiếm lôi em lên :mrgreen: Thôi lỡ rồi, nhưng để bàn tiếp thì các bác trả lời giúp em một câu, nếu mà mọi người cùng thấy thỏa đáng mới nói tiếp được.

Bỏ qua vấn đề thương mại ở đây vì các hãng nghiên cứu sx thì họ phải có lời, nhắm vào từng đối tượng khách hàng khác nhau...
    - 11S2 mới tinh, xài vài ngày : giá khoảng 2.100$
    - CD7 xài hàng chục năm : giá khoảng 2.300$
    Vậy, người chơi 11S2 là hay, sáng suốt, đánh giá thiết bị tốt. Còn ngược lại với người chơi CD7 là kém, ấu trĩ không biết gì bỏ nhiều tiền hơn mua một món cũ mèm, dở hơn...???

Đừng lôi ý thích vào đây, đánh giá một cách khách quan về chất lượng chơi CD nhé

4. loveBasso

loveBasso Advanced Member

Giá trên chỉ có ở thị trường VN, còn tại Nhật, quê hương của hãng MR thì giá 2 hand lại khác:

-11s2 khoảng 290.000 yên
    -CD7 khoảng 210.000 yên
    (Giá xuất xưởng của 11s2 và CD7 xấp xỉ nhau).
    Với em, nếu cùng một hãng thì em chọn 1 sản phẩm đỉnh cao của thời nay hơn là sản phẩm đỉnh của cách nay 11 năm.

5. Zorro

Zorro Advanced Member

Bác nói "11S2 dùng chip gấu nhất của Marantz bây giờ" nên chắc hẳn mọi người sẽ hiểu rằng chip này của Marantz :) .
    Em chưa nghiên cứu về SACD nhiều, nhưng em biết chắc 1 điều là tên chíp DAC bác đưa ra là không chính xác, vì bác căn cứ vào web, mà thông tin trên mạng đôi lúc bị nhầm, quan trọng là phải tìm kiếm nhiều nguồn thông tin khác nhau để chọn lọc.
    Gửi bác thông tin về chíp DAC này trong SA11S2 và trong SA7S1 và cả data của nó:
    http://marantz.jp/ce/products/audio/sac ... index.html
    http://marantz.jp/arch/catalog/sa7s1_catalog.pdf
    http://www.alldatasheet.com/datasheet-p ... 866AS.html

@hoc_hoi: em cũng đồng quan điểm với bác.
    @Mainboard: 1 cái chỉ đọc cd, 1 cái đọc cd, sacd và thế mạnh là sacd, bác so sánh làm gì cho mệt, thời gian sẽ là câu trả lời chính xác nhất.
    @gacon: bác xài ps ác nhỉ, chắc bác cũng là dân nhà kiến?

Chúc các bác vui.

6. Mainboard

Mainboard Advanced Member

Vâng, ý kiến của bác cũng đúng, thể hiện được một phần của vấn đề những cũng mới là của một mình bác. Vẫn cần thêm nhiều ý kiến nữa vì sự chơi, nghe, đánh giá thì chỉ vậy vẫn chưa đủ.

7. loveBasso

Ngoại trừ lý do sưu tầm thì anh em nên nghe kỹ trước khi quyết định. Trên 2000$ ta có nhiều sự lựa chọn lắm.
    Em có thời mê chất âm của MR và có được chơi 11s1, SA1 và nghe 11s2 nên thấy rằng sự chênh lệch giữa các sản phẩm trên là không quá nhiều.

8. gacon

gacon Advanced Member

Vâng, em dân Kiếm trác sư bác ạ :D
    ---
    em chưa được nghe kỹ con 11s2 bao giờ, nhưng đúng là 2000 có nhiều lựa chọn lắm

9. CAPTAIN

CAPTAIN Advanced Member

Chào bác Zorro,

Bác thử gõ "SM5866A5" xem nó ra bao nhiêu kết quả,ở những trang nào. Vậy là Marantz đang lừa cả thế giới. Nên nhớ còn có chip SM5866A trơn nữa đấy.

Em là người chơi nên chỉ quan tâm đến chip nào hay đúng theo tiêu chí tên gọi của nhà sản xuất,còn tiểu tiết khác em không quan tâm. Cdp đời mới đọc cả CD & SACD đều hay như nhau,nếu đọc CD không hay thì dCS,Esoteric,Wadia & cả Marantz dẹp tiệm lâu rồi.

Chúc cả nhà vui!

10. thanhyk

thanhyk Advanced Member

Em cũng ủng hộ bác loveBasso, người có tiền dùng hàng mới mà khổ cái là nó thường bền và tốt bác ạ (em so về thời gian chứ không so về chất lượng sx nhé bác vì ko rõ cái nào bền hơn) --> có lẽ vì vậy mà họ lại giàu hơn. Ngoài ra em luôn thấy giá 2nd ở nước ngoài thường được định giá rất thấp so với hàng mới chắc hẳn có lý do, còn ở Vietnam audio 2nd lại được săn lùng (chắc nghĩ là đồ cổ..).
    Em bôi đậm dòng trên vì hình như bác đang nói ... chính cái tôi của mình. :lol:

11. taolao

taolao Advanced Member

Hàng second hand thì cũng có nhiều dạng Bác ạ,lựa chọn sao cho ưng ý mình nhất mới là cái hay.
    Mà khổ nổi muốn chọn đồ second hand hay giá cả hợp lý thì ít ra cũng chơi lâu lâu có chút kinh nghiệm mới được.
    Tham gia diễn đàn đã lâu em thấy có mấy ông mới chơi cứ hô hào chơi hàng mới chê bai thề thốt sẽ không chơi second hand rồi sau một thời gian cũng mang đồ xài rồi về chơi đấy thôi.(cái này chắc sau một thời gian có chút kinh nghiệm đây mà).
    Em thì cái nào cũng có cái hay của nó hết.

12. loveBasso

Em may mắn có dịp chơi qua nhiều dòng CDP MR, từ chú nhỏ nhất là 5001 đến 16D, 14ver2, 11s1, SA1. Thực sự là chơi đồ 2hand có quá nhiều rủi ro các bác ạ. Trong đám trên, con SA1 bị bệnh kén đĩa, con 11s1 đưa về đến 3 chú, trong đó có 1 chú không đọc được SACD... Chỉ có người mua nhầm chứ người bán không nhầm, thành thử em nghĩ chúng ta nên thận trọng khi chơi hàng 2hand.

13. taolao

taolao Advanced Member

Bác nói đúng.Em quên nói thêm là phải mua đồ second hand ở chổ uy tín nữa.
    Em biết biết có 2em 11S1 bị bệnh,bê tới bê lui để sửa không biết có dính trong 3 con của Bác mang về không?Cái này em nói thật vì ở SG cũng không nhiều người chơi 11S1.

14. loveBasso

Em mua ở những cửa hàng uy tín, có trách nhiệm nên khi khi phát hiện máy vận hành không tốt, cửa hàng đã thâu lại không khấu trừ. Con Marantz SA1 kén đĩa mà mắt đọc của chú này rất hiếm nên không may mà ôm phải thì có nước bán sắt vụn. 11s1 đời mới nên có bảo hành và thay mắt, nhưng khi gặp một em bị bệnh thì còn đâu hứng thú, em trả và đổi một chú mới về nghe tiếp!

15. taolao

taolao Advanced Member

Dù sao cũng chúc mừng Bác gặp chủ hàng biết điều nhưng cũng làm Bác mất ăn mất ngủ pk Bác? :lol:
    Chơi second hand mà như Bác thì đúng là ai cũng có ấn tượng chứ không phải mình Bác.
    Chúc Bác vui.

16. loveBasso

Bác nói đúng. Em nghĩ ai cũng vậy thôi, bỏ ra hàng ngàn $, gần cả năm tiền lương mà mua phải một sản phẩm bị lỗi thì buồn ghê lắm.
    Quay trở về việc chọn lựa giữa con CD7 với 11s2, em chọn 11s2 là vì vậy. Ai biết được sản phẩm cách nay 11 năm sẽ tèo lúc nào?

17. ly hung

ly hung Advanced Member

Không biết con SA1 Của bác LoveBasso trước đây như thế nào thôi, chứ con SA1 của em đang xài hoàn toàn không kén đĩa, chỉ có điều là khi nhận bài nó ưu tiên đọc SACD trước cho nên nó nhân bài CD hơi chậm thôi, em có mấy cái đĩa F1 những CDP trước đây không hát được nhưng bỏ vào con SA1 này vẫn đọc tốt. :D

18. Zorro

Zorro Advanced Member

Bác lại nhầm nữa rồi.
    Khi bác dùng google để tìm 1 thông tin nào đó trên mạng thì google mặc nhiên sẽ tìm những thông tin tương đồng cả về ngữ và nghĩa của từ khóa mà bác muốn tìm, nên bác lại nghĩ từ khóa mà bác tìm là có tồn tại!? Còn việc chíp SM5866A thì lại hoàn toàn khác, đây là cách ghi vắn tắt tên của chip, em đã thử search "SM5866A", thì quả nhiên hiện ra 47 kết quả, nhưng khi truy cập vào từng kết quả đó thì lại là SM5866AS. Và 1 điều nữa là khi trang web us.marantz.com ghi sai tên của chíp này, những trang web khác trích dẫn thì sẽ dẫn đến hàng loạt thông tin bị nhầm lẫn, trong khi đó, trang web của Marantz tại JP thì vẫn ghi chính xác là SM5866AS, điều đó bác không thể khẳng định là Marantz đang lừa cả thế giới được, đó chỉ là 1 sự nhầm lẫn đáng tiếc mà thôi.
    Đây là link của Marantz JP:
    http://marantz.jp/ce/products/audio/sacd/index.html

Riêng việc bác khẳng định CDP đời mới đọc cd và sacd hay như nhau, liệu là có võ đoán quá không? Đồng ý với bác là các hãng họ làm được điều đó chả khó khăn gì, nhưng những sản phẩm đó ở đẳng cấp nào? ở giá trị nào? và cái 11S2 chúng ta đang bàn trên đây ở đẳng cấp nào? chứ không phải tất cả các đầu đọc CDP đời mới đều đọc cd và sacd hay như nhau được!

Thân.

19. cuongaudio

cuongaudio Advanced Member

Qua sự phân tích của các Bác Em nhận ra rằng:
    - Sự thú vị trong AUDIO phải chăng là ở điểm này!
    - Nhiều Bác có những suy nghĩ giống nhau.
    - Với 2CDP này thì: "trái tim dàng cho CD7, Khối óc dành cho 11S2"

Cảm ơn các Bác nhiều! E đã có quyết định cho mình.

20. octieu

octieu Approved Member

Chúc Bác có quyết định sáng suốt nhất nhé. :D
    Chúc Bác vui.

21. loveBasso

Đúng là mấy dòng SACD này nhận đĩa hơi lâu nhưng khi đã nhận thì bắt track cực nhanh.
    Chơi hàng 2hand tiềm ẩn nhiều rủi ro thật bác ah, nhiều khi là "may hơn khôn". Em có cái đầu Vitor cỏ xài cả chục năm vẫn chạy phà phà trong khi mua phải cái gấu thì...

22. thanhyk

thanhyk Advanced Member

Em nghĩ phần lớn thống nhất ở điểm này:
    - Mua đồ mới vì: tin tưởng ít xảy ra hư hỏng, tin tưởng công kỹ nghệ tân tiến hơn. Quyết định mua nếu giá cả ko mắc hơn 2nd nhiều mà chất lượng âm thanh tương đương (chỉ có tính tương đối)
    - Mua đồ cũ vì: mong rằng chưa hư trong thời gian nhất định (hoặc sữa chữa ít tiền), tin tưởng chất âm xứng đáng. Quyết định mua nếu giá cả rất rẻ so với hàng mới...

Có thể phần lớn quyết định mua 2nd vì tầm tiền đc xem là xứng đáng với chất lượng âm thanh có được, tuy nhiên lỡ hư hỏng sớm vì lý do quá cũ thì cũng đáng buồn ... đúng ko ạ. Em thích hàng dùng qua cỡ 5 năm trở lại mà rẻ là OK, dù rẻ mà quá 25 năm em vẫn ko thích mua.

P/s: em đang dùng ... hàng 2nd cho nó rẻ :wink:

23. ly hung

ly hung Advanced Member

Đúng là chơi đồ 2hand thì "hên xui" bác nhỉ, hình như bác đang xài con CDP Denon SA1 phải không ạ ? vậy thì bác có nhận xét như thế nào về chất âm của 3 chú Denon SA1, Marantz SA1 và Marantz 11S2 ?

24. loveBasso

Chào bác. MR SA1 và DN SA1 cho 2 chất âm khác nhau, về tổng thể chất lượng âm thanh thì đúng là "kẻ tám lượng, người nửa cân". Hai em trên đều có những đặc điểm thường thấy ở những đầu CDP cao cấp nhất của hai hãng: âm thanh rất vững vàng, dày dặn. Xét về độ chi tiết, em thấy Denon SA1 nghe "nét" hơn, dải cao của đầu này rất sắc sảo và khá tinh tế, có lẽ vì vậy nên âm thanh nghe rất trong, đáp ứng tiết tấu rất tốt. Trong khi đó, thế mạnh của MR sa1 là âm thanh ấm áp, dải trầm rất mềm mại, nghe cảm giác "đi vào lòng người" hơn :) Khó mà nói ai là người chiến thắng vì còn tùy thuộc gu nghe của chúng ta. Còn về 11s2, nếu thuần túy về chất lượng thì cá nhân em đánh giá MR SA1 cao hơn 11s2.
    Bác sở hữu được SA1 là rất quý. :D

25. ly hung

ly hung Advanced Member

Vâng, Denon và Marantz là hai hãng tuy chung một tập đoàn nhưng chất âm lại rất khác nhau cho nên nó còn phụ thuộc vào sở thích và gu nghe của từng người. Thanks bác đã có vài lời chia sẽ và chúc mừng bác đang sở hữu Denon SA1. :)

Share This Page

Loading...