CÁC VẤN ĐỀ VỀ CDP Marantz

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by nhat_nam80, 29/5/06.

1. loveBasso

loveBasso Advanced Member

Thưởng thức món ăn của Nhật mãi cũng chán nên em làm một tua đến nước Ý :), em vừa rước về cái Audio Analogue Maestro bác ah. Lâu lâu thay đổi chút gia vị Âu Châu cho cuộc chơi thêm phần lý thú :D

2. ly hung

ly hung Advanced Member

Bác LoveBasso làm em choáng rồi đó :), nhưng đã trót đam mê món này rồi thì khó tránh việc đổi chác bác nhỉ, chiếc CDP Audio Analogue Maestro này là thuần CD em thì chưa có dịp nghe qua giọng của em này, nhưng đồ của Ý thì nổi tiếng là chất âm ngọt ngào và quyến rủ, em nghĩ CDP này chắc cũng vậy bác nhỉ, lần nữa xin chúc mừng bác có CDP mới và chơi lâu dài với em nó. :D

3. loveBasso

Cảm ơn bác đã chia sẻ, đúng là trót mê rồi nên cứ muốn khám phá hoài bác ạ :)

4. cuongaudio

cuongaudio Advanced Member

Báo cáo các Bác, sau mấy ngày gắn bó với 11S2 Em co những cảm nhận cùng chia sẻ với các Bác như sau:
    -Hình thức, sử dụng... không có gì để bàn.
    -Chất lượng âm thanh:
    + Khi nghe nhạc nhẹ có lời, đặc biệt là những giọng ca nữ: Ok
    + Những đĩa VN vẫn nghe được, 1 số sai sót, chất lượng thu âm kém bị xóa mờ (những đĩa trước đây ít nghe, bây giờ lại nghe được)-(Nhất là khi chơi dây NBS)
    + Nhưng khi nghe hòa tấu, cổ điển và kể cả Jazz thấy " vụng về" quá. Mọi chi tiết cứ cảm thấy "tròn tròn" "lẫn lẫn", tóm lại là "âm hình" thấy không rõ ràng.
    Nhìn chung Em thấy không như ý. không biết các Bác có cảm nhận như thế nào, nếu đồng cảm với Em thì em nó chắc phải ra đi rồi!!!

5. hasansui

hasansui Advanced Member

Re:

Theo em thì 72 hơn 72a rồi vì theo như thông thường thì đời ra sau có giá cao hơn đời trước vì:

o Trượt giá của đồng tiền (chất lượng không thay đổi): cao hơn ít
    o Trượt giá của đồng tiền và chất lượng cao hơn: cao hơn nhiều

6. paul

paul Advanced Member

Chào bác Cuongaudio!
    Vậy là bác đã test thử theo "khối óc" rồi.Hãy ráng thử theo "trái tim" 1 lần nữa cho ra ngô ra khoai luôn đi bác.Sau đó nếu vẫn chưa thỏa mãn thì hãy lựa chọn theo 1 quyết định khác. :D Em thấy theo như bác review,chắc là bác phải chơi 1 em CD gấu hơn rồi.
    Thân.

7. Blues

Blues Advanced Member

Chúc mừng bác nhận ra chân lý. He he. Chơi âm thanh cốt tìm cái hay làm đầu. Chứ mua thiết bị về mà chỉ lo nó xấu, sau này bán lỗ, dễ hỏng thì hẳn là không đủ độ đam mê rồi. Sau này cũng chuyển sang nhóm mua đồ về bày thôi. Con CD7 nghe CD hay hơn con 11S2 1 trời 1 vực, đó là chưa kể bác có được bao nhiêu cái SACD để khai thác thế mạnh của 11S2? Hi vọng là CD7 vẫn còn. Chứ em này thòi ra em nào mà giá hợp lý là chưa đến 4 tiếng sau đã về tay chủ mới ngay bác ạ.

8. anvn

anvn Advanced Member

:D Xin chia xẻ với bác,bác nói chả sai chữ nào.Em thì chỉ được chơi con CD95 và con SA 14 thui nhưng cú nhất là nó cứ chơi nhạc đều đều ở mọi thể loại,nghe ko phấn khởi lên được.Cũng đã thử hết khả năng,cuối cùng giải pháp ngậm ngùi là bán đi cái đầu CD ngoại hình quá đẹp mà tưởng là sẽ ko bao giờ có thể xa em nó được.

9. Mainboard

Mainboard Advanced Member

Nếu chơi CD7 thì cũng ko khó khăn lắm, đồ bây giờ cũng ko quá hiếm. Bác cuongaudio nên tham khảo Esoteric X30 hoặc cao hơn là X50W xem sao. Thấy cách bác nhận xét như trên thì có lẽ Esoteric sẽ cho chất tiếng làm bác ko còn nhận xét "tròn tròn" hay "vụng về" nữa.

Thêm nữa, bác cuongaudio nói đĩa thu âm kém, lỗi...bị xóa mờ??? Theo em CDP phải thể hiện rõ những lỗi, những đĩa thu âm kém thì khi nó chơi đĩa "tốt" thì mới cho âm thanh "tốt" được.

10. loveBasso

Em thấy nghe cổ điển, jazz thì bác nên chọn CDP của hãng khác thay vì MR. Em cho rằng mang CD7 về thì nhược điểm âm thanh đều đều kia cũng khó cải thiện được. Mộc và gai góc thì bác tìm Wadia 21, 850, 16, Eso 50W sẽ hài lòng.

11. taolao

taolao Advanced Member

Vậy thì CD player Marantz kể cả những đời đỉnh nhất dùng để nghe nhạc gì hay ạ?Các Bác trả lời giúp em nha.

12. loveBasso

Theo em, hay nhất với vocal, hòa tấu đàn dây.

13. taolao

taolao Advanced Member

Vậy mà đọc em cứ tưởng CD Marantz gấu mua về để ngắm chứ. :lol: vì nghe thấy nó chơi nhạc gì cũng dở.
    Marantz CD7,SA7S1,SA7S2 được dân chơi nước ngoài đánh giá rất cao nên em nghĩ là họ có lý do,quan trọng là phối ghép bộ dàn thế nào cho nó hợp với chất tiếng của nó.
    Bác cuongaudio cho em biết cấu hình của Bác để anh em tham khảo được không ạ.Cảm ơn Bác trước.
    Ước mơ của em vẫn là CD7 để nghe đủ loại nhạc.

14. Mainboard

Mainboard Advanced Member

Thực sự nếu chỉ nghe CD thôi (ko chơi SACD) thì rất nên thử CD7, phải nói đây là một CDP rất đẳng cấp không chỉ chơi tốt thể loại vocal không thôi đâu. Những CDP thật sự hay cần phối ghép kỹ và ...nghe kỹ mới thấy được.

15. loveBasso

Bác vui lòng dựng giúp em một bộ loa (khoảng 3K) và amp (khoảng 2,5K) phối ghép tốt để phát huy cái hay của CD7 với, ưu tiên nhạc Jazz, kèn và giọng nam trầm. Thanks bác!

16. taolao

taolao Advanced Member

JBL L200,L300(hơn 3K chút) + Power Kit 845 hay 211(chưa tới 1K8) + CD7.
    Tannoy GOLD 15'' + ampli tube + CD 7.
    Và còn nhiều sự lựa chọn theo yêu cầu của Bác nữa.

17. taolao

taolao Advanced Member

Có thể tham khảo thêm JBL 4343 JBL4344 + Power tube 6C33C của Bác DIY-lover.
    Bộ dàn của em khoảng 3K cả loa và ampli nhưng thêm em CD7 chắc cũng đạt yêu cầu(theo em thôi nha). :lol:

18. loveBasso

Thanks bác. Em cũng đồng quan điểm là phối ghép rất quan trọng. Bác có thể chia sẻ cấu hình bác đang dùng để em tham khảo với :)

19. taolao

taolao Advanced Member

Bác có PM ạ.
    Chúc Bác vui.

20. CAPTAIN

CAPTAIN Advanced Member

Bác nghe có mấy ngày nên nhận xét có vẻ chưa chính xác.

Bác nói Marantz SA-11S2 chơi jazz vụng về em thấy ngại quá,quê nó bên Nhật nên nó được sinh ra để nghe jazz đấy bác ạ. Cho em hỏi lúc bác nghe jazz & cổ điển thì bác đang nghe CD hay SACD,và đặc biệt bằng Filter nào? Nếu "tròn tròn" "lẫn lẫn" em đoán là Filter 3 có phải không ạ?

Chuyển về Filter 2 mà nghe đi bác,muốn rõ ràng hơn nữa chuyển Filter 1,kết quả sẽ rất bất ngờ. Bác thử dùng Filter 1 hoặc Filter 2 nghe giọng nam trầm xem sao 8)

P/S: Bác đang nghe 11S2 với bộ dàn như thế nào? Đĩa test có phải đĩa gốc?
    Em kết nick của bác(biết bác sẽ bán nhưng em vẫn phải nói :wink: ).

@all: cdp Marantz đời cũ nói chung bị nhược điểm là chỉ chơi được nhạc chậm rãi,gặp nhạc tiết tấu sôi động hay cổ điển hoành tráng có vấn đề ngay. Cdp Marantz đời mới đã hoàn toàn khắc phục được nhược điểm này,các bác cứ lấy 1 em cdp bình dân đuôi 03 ra mà nghe nhạc rock hay cổ điển thử xem(6003 trở lên nhé).

Ngạc nhiên đấy.

21. HuyCD

HuyCD Approved Member

Em cũng ngạc nhiên về sự so sánh và đánh giá của Bác.
    Không biết Bác đã nghe bao nhiêu CD marantz đời củ mà phát biểu như vậy nữa?
    Nói như Bác thì các Bác đang chơi Marantz CD 12,CD 15,CD 23,CD7 bán hết mua con 7003 như Bác mà chơi hay hơn à.

22. taolao

taolao Advanced Member

Bác Puser lại có thêm một nhận định gây sốc nữa rồi. :lol:
    Nhiều Bác mà có so sánh như Bác thì CD15,CD7 giảm giá cho các bác thích Marantz đở khổ,mua marantz 6003,7003 chơi đi các Bác ơi.

23. gacon

gacon Advanced Member

:shock: ngạc nhiên rồi đấy

24. hoc_hoi

hoc_hoi Advanced Member

Em nhớ ko lầm cách đây khoảng 1 năm cũng đã có bác phân vân giữa 11S1 và CD 15,cuối cùng bác ấy chọn CD 15. :D Bây giờ lại so sánh 11S2 với CD7 ???Có thể 11S2 sẽ hơn 11S1 1 chút nhưng theo em được nghe thì CD7 hơn CD15 xa lắm.Vậy mà có bác vẫn ko phục.Em cũng pó tay.

25. CAPTAIN

CAPTAIN Advanced Member

Em đã nói cdp đuôi 03 là bình dân. Cdp đẳng cấp đời cũ vẫn hay ở một số thể loại nhạc nhất định,ưu điểm là tiếng dầy,ấm áp,chỉ gặp vấn đề khi chơi nhạc nhanh. Cdp đời mới chỉ khắc phục được nhược điểm này,còn hay dở tùy tai.
    Đơn cử 11S1 chơi cổ điển,nhạc tiết tấu nhanh vẫn bị rối loạn thì 11S2 đã điềm tĩnh,xử lý chính xác & không gian tốt hơn. Test trên cùng bộ dàn phù hợp khác biệt có thể nhận thấy tương đối rõ.
    Thân.

Share This Page

Loading...