Các bác tư vấn giúp e về phối hợp giữa amply Audio Research CA-50 và pre-amplifier phono PH3SE

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by November_Rain, 2/8/21.

1. November_Rain

November_Rain Advanced Member

Chào các bác,
    Tình hình là e đang sử dụng amply tích hợp Audio Research CA-50 và preamply phono Audio Research PH3SE. Với CA-50, sử dụng để nghe CD, Dac, ... đều rất bình thường và không có vấn đề gì cả, tuy nhiên, khi phối hợp với phono PH3se, thì chỉ cần vặn 1 nấc volume, là âm thanh đã rất to, và chỉ đc vài giây sẽ có tiếng nổ lép bép, cũng như tiếng xẹt trên tweeter rất to. Lạ 1 điều, e phối hợp PH3se với amply khác, thì hoàn toàn nghe bình thường, không có vấn đề gì cả. Với CA-50, sử dụng phonobox khác, cũng hoàn toàn bình thường, nghe rất ổn. Tóm tắt tình trạng như sau:

1. Bộ 1:
    Amply CA-50 + CD (DAC) : nghe bình thường
    Amply CA-50 + phonobox khác (usegi, clear audio, manley): nghe bình thường
    Amply CA-50 + Ph3Se: nổ to, xẹt rất lớn ở tweeter và mid-range.

2. Bộ 2:
    Amply exclusive c3-m3 + CD (dac): Bình thường
    Ampy exclusive c3-m3 + phonobox khác: Nghe bình thường
    Amply exclusive c3-m3 + ph3se: Nghe bình thường.

E tra cứu thì thấy input sensitive của CA-50 là 0.3V RMS (ARCDB), output sensitive của ph3se là 0.50V RMS (ARCDB), nghĩa là về thông số điện áp hoàn toàn phù hợp để vận hành cùng nhau. Case này e khó hiểu quá, mong nhờ các bác phân tích và chỉ giáo dùm, e xin cảm ơn.

2. ham-vui

ham-vui Advanced Member

Em cũng không rõ nữa,trước em dùng ph3 em thấy bình thường.Con ph3 này phần mc hỗ trợ cũng bình thường.

3. November_Rain

PH3(SE) chỉ có MM, làm gì có MC đâu bác, nó là con phono-preamplifier.

4. ham-vui

ham-vui Advanced Member

Vâng,em đang nói đến PH3 trơn mà bác.

5. November_Rain

PH3 trơn hay PH3SE cũng chỉ là MM thôi bác, chắc bác nhầm :)

6. ham-vui

ham-vui Advanced Member

Cũng...có thể bác ạ.Em nghe dc ít hôm lắm,trước khi cắm em có tìm hiểu qua loa,thấy có thông tin là chạy dc mm,mc.Khi setup,em ko thấy có nút gạt mm,mc,càng không có jumper,hay bất kể cái gì để set trở kháng,gain.....

7. November_Rain

Vâng, nó không có nút gạt giếc gì đâu bác, chỉ có 1 đường vào và 1 đường ra, mạch của nó cũng khù khoằm :)
    Trước con này, e dùng con U-Bross 220, trước nữa là clearaudio balance & manley chinook bác ạ :)

Attached Files:

8. ham-vui

ham-vui Advanced Member

Vâng,hồi em thử qua con ph3 này là lúc ý em quá nhiều phono,nên ko tìm hiểu kĩ.Hnay rảnh em lên mạng xem lại thông tin.Con này gain set ở mức cố định 54db thì phải.Ở mức gain này hơi to với kim mm thường.Nếu bác dùng mc,và step up hợp kim rồi,cắm vào ph3 vẫn hơi to.Liệu đây có phải lí do?

9. November_Rain

Vấn đề nếu 2 con hoạt động độc lập, như trên e mô tả, thì lại rất bình thường, nghe không có bất kỳ sự rắc rối nào xảy ra. Thế e mới đau đầu.
    Gain to chỉ là 1 chuyện, nhưng nếu phối hợp 2 thằng (amply CA-50 và phono ph3se), thì chỉ đc mấy giây là nó có tiếng như xé loa ngay. E thử cả MM, và MC (qua stepup Phasemation T-300) vẫn bị tình trạng đó. Chuối thật.

Last edited: 3/8/21
  10. ham-vui

ham-vui Advanced Member

Bác thử kiếm kim mm low,hoặc mc high xem sao.Nói chung em cũng thấy rất khó hiểu,hihi

11. November_Rain

MM e đang dùng AT150OCC
    MC e đang dùng AT33MLOCC

12. November_Rain

Cũng có thể là nguyên nhân này, bác tư vấn giúp e xem có cây kim MM low output nào không?

13. ham-vui

ham-vui Advanced Member

Em không có bác à.Bác đăng tin trên nhóm mua bán xem sao

14. November_Rain

Không, ý e là bác giới thiệu giúp e, là có những cây kim MM low output nào ấy :)

15. November_Rain

Ah, e biết lý do ra sao rồi, bản thân con PH3SE này vốn support cho MM và MC chơi trực tiếp, để chơi MM thì phải điều chỉnh bằng cách thêm các tụ điện trở hoặc tháo bỏ tụ điện trở bên trong nó ra. Nếu tháo thì nó sẽ chuyển thành chơi MM trực tiếp với tiêu chuẩn 47Kohm load.

Vừa nãy, e cắm thử kim MC vào, mà không qua step-up, thì nghe tốt rồi, không bị nổ, xé tiếng nữa, nhưng 1 bên đang bị ù, bên còn lại thì nghe ngon lành. Đang nghĩ không biết có phải do mình setup kim cần chưa chuẩn không.

Last edited: 3/8/21
  16. ham-vui

ham-vui Advanced Member

Em nghĩ do đầu connect.Bác cắm lại xem sao.Chúc mừng bác tìm ra nguyên nhân.

17. November_Rain

Đầu connect là đầu gì bác nhỉ?

18. ham-vui

ham-vui Advanced Member

À thôi chết e nhầm với việc thay kim.Em nghĩ ù do dây thôi.Bác kiểm tra lại xem.

November_Rain likes this.
  19. November_Rain

Vâng, để e lên thay thử dây khác. Mùa dịch bị bắt ở nhà làm việc, lọ mọ cũng hay phết :D

20. ham-vui

ham-vui Advanced Member

Vâng,chơi vinyl được cái lọ mọ.Em mới 40t mà như ông già về hưu :D

21. November_Rain

Hài, nó vẫn bị xè xè ở 1 bên loa tweeter, bên kia thì im phăng phắc, lạ thật

22. My FB

My FB Advanced Member

Em có xem qua thông tin bác nêu em thấy: Thiết kế của CA-50 là thiết kế INTERGRATED AMP nên không cần PRE-AMP cho các ngõ input nhất là với ngõ PHONO (ngõ có khuyếch đại rất lớn).
    Nếu bác muốn dùng "Preamply phono Audio Research PH3SE với CA-50" thì chỉ còn cách kết nối Pre-phono với ngõ vào AUX hoặc ngõ CD (các ngõ này có khuyếch đại nhỏ hơn ngõ Phono) thì sẽ dùng được.
    Vài gợi ý bác tham khảo
    Cheer

23. November_Rain

Cảm ơn bác.
    Con CA-50 là amply tích hợp, đường tín hiệu của nó, dù là CD, Tuner, AUX, Phono cũng vẫn là 1 thôi ạ, "cổng" phono thực chất cũng chỉ là 1 cổng đầu vào, giống như các cổng khác.

Và nó có trở kháng đầu vào mặc định là 100K ohm, trong khi trở kháng đầu ra của con phono preamplifier PH3SE là 200hm Unbalance (nó cũng khuyến cáo phù hợp nhất là từ 50K - 100K ohm), có nghĩa 2 thằng này phù hợp với nhau về mặt Input Impendance/ Output Impendance.

Về mức điện áp đầu vào của con CA-50, là 0.3V RMS, cái (optional 38db e đoán là do thêm sensitors vào thôi), còn điện áp đầu ra của con PH3SE là 0.5V RMS ở 100K ohm. Như vậy thì mức điện áp của cả 2 thằng hoàn toàn làm việc tốt với nhau.

Con PH3SE được gọi là phono preamplifier, vì nó giống như rất nhiều các con phono preamplifier của các hãng khác là về thiết kế, cũng khác cách mình gọi là phonobox (hoặc e phân biệt như vậy thôi).

@ham-vui : E vừa xem lại, kim MC AT33ML/OCC là MC low-output, nghe thì vẫn có tiếng, nhưng âm thanh sẽ bé, và vẫn phải qua stepup.

24. ham-vui

ham-vui Advanced Member

Vâng,54db chỉ hợp kim high thôi ạ

25. My FB

My FB Advanced Member

Em mới xem Schematic của CA-50 thì thấy đúng như bác nói :(:(, như vậy phần Phono của CA-50 không có mạch khuyếch đại RIAA :(

Share This Page

Loading...