Các loại máy ảnh film và scanner

Discussion in 'Chụp phim' started by ttanh, 9/4/09.

1. Macao

Macao Advanced Member

Em thì ngồi rung đùi đợi các cụ sắm máy rồi em đến scan ké..... :mrgreen:

2. tcqanh

tcqanh Advanced Member

Re: Ảnh Analog 35mm, MF, LF vô đây tất

hay là nhóm khăn rằng mình hùn tiền mua cái Minlta này đê. mỗi bạn $200, để máy nhà ai đó cho thuận tiện, khi cần thì scan chung.

các bác thấy sao ạ ?

3. Macao

Macao Advanced Member

Đợi môn đệ ở gần nhà bác khi nào về VN thì cho hắn cargo về.

4. Macao

Macao Advanced Member

Em thấy khi cần thì chạy ra lab cho nó nhanh, vừa đẹp vừa không mất tiền đầu tư :wink:

5. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Em thường chơi nhiều hơn là kiếm tiền vì chơi loại máy khổng lồ này tốn tiền và mất công khủng khiếp chỉ đam mê lắm mới liều chơi và thấy được chất lượgn ảnh của nó. Sướng nhất trên đời là chụp tấm phim màu dương bản Fuji Velvia khổ to bằng trang giấy rồi đè lên giấy ảnh cũng của Fuji loại bóng super glossy nền Polymer rồi dùng đèn rọi trực tiếp không qua kính rọi. Ảnh rọi ra thì ... ôi thôi đến giờ này chưa có thứ gì có thể sánh bằng vì trông nó có chiều sâu về màu sắc và bóng như sơn mài. Đến lúc này thì ai nói chơi ảnh phim hơn digital thì em có thể đồng ý nhưng chơi thế có rất nhiều hạn chế vì chơi phim càng to thì càng tốn và mất công. Nói về chụp tĩnh vật và phong cảnh thì có lẽ máy trùm mền là vô địch vì khung ngắm nó rất to nên bố cục rất sướng mặc dù rất cồng kềnh, nhiều thao tác và chậm chạp nhưng ai chụp tĩnh vật mà vội vàng chi cho ... mau ra.

6. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Máy scan của Minilab Fuji Frontier hay Noritsu không thể so được chất lượng với mấy cái film scanner tầm cỡ Multi Pro hay 9000ED đâu nhe thím. Đơn là tại vì máy Noritsu cùng lắm chỉ nhận được đến phân giải 400dpi (thường chỉ 300dpi) cho khổ 12inchx18inch là cùng cũng là khổ to tối đa các máy Minilab này có thể in ảnh ra. Do đó:
    - 12icnhx400dpi x 18inchx400dpi = 34.56Mpixel
    - Hầu hết các model Minilab chỉ nhận được phân giải 300 dpi thì chỉ còn 12x300 x 18x300 = 19.44MPixel. Đây là phân giải cao nhất mà các máy Minilab có thể scan nhưng trên thực tế các Lab gần như không bao giờ scan cho khách phân giải này vì tốn thời gian và chiếm nhiều bộ nhớ trừ khi trả tiền cho họ làm.

Trong khi 8000ED hay 9000ED có phân giải 4000dpi vì thế:
    - Với phim 35mm gần tương đương với diện tích 1inch x 1.5inch sẽ là: 1x4000 x 1.5x4000 = 24Mpixel > 19.44Mpixel của phần đông máy Minilab.
    - Với khổ phim MF ví dụ 645 tương đuơng với diện tích 2.36inch x 1.77 inch sẽ là 2.36x4000 x 1.77x4000 = 66.83Mpixel >> Minilab scanner. Và đương nhiên với khổ phim MF 6x9 thì sẽ còn cao hơn nữa.

Trừ khi các lab scan dùng film scanner tầm cỡ 8000ED hay chất lượng cao hơn mà scan giá quá rẻ thì đúng là đưa cho họ làm cho đỡ tốn tiền mua scanner

7. Macao

Macao Advanced Member

Em cho rằng không đáng đầu tư vì nghĩ rằng chộp 1 cuộn film 24 tấm thì may lắm được 1 vài tấm coi được và cần scan, có thể vài tháng em mới xài hết 1 cuộn film ==> 1 năm chẳng có scan bao nhiêu lần. Muốn scan máy xịn thì cũng vài lab có, mắc hơn chút đỉnh thôi cụ ợ.

Ơ mà cũng hay, hôm qua em lắp 1 cuộn Kodak gold vào máy, cầm máy loay hoay đến hôm nay vẫn chưa bấm nhát nào, trong khi cầm cái digital cứ làm xoành xoạch.

8. tcqanh

tcqanh Advanced Member

em dò hỏi mấy tiệm scanminilab rồi. toàn máy scan lởm không hà. họ dùng máy epson đời cũ. giá scan 50k/ cuộn. chưa kể anh bạn scan làm không khéo, phim trầy sướt hết. chưa thấy tiệm nào chơi 9000ED

bác Macao scan 2cuộn/ tháng x 12 tháng = 1,2 M. chưa kể mất thời gian, tiền xăng, đi lại... và chưa kể bác có thể tinh chỉnh tí tí trong khi scan nữa.

hùn khói với em đi bác ui... :D

9. Macao

Macao Advanced Member

Bác chơi sang quá, scan nguyên cuộn. Theo em thì rọi film xong thì rửa dạng thumbnails, sau đó chọn lọc để scan. Sắp tới xài film em sẽ scan ở lab Minh Tâm đường Lý Tự Trọng, nơi có máy scan không biết loại gì, có tốt không ? mà bác Hoàng Thế Nhiệm hay xài lắm. Cao nhân còn xài được huống chi mình, đơn giản thôi.

10. tcqanh

tcqanh Advanced Member

1 cuộn phim em chụp ra được 39 tấm, không tấm nào không đẹp nếu mình chịu khó canh chỉnh tới lui 1 tí. chụp phim khó hư lắm. còn chuyện cháy phim thì... cũng khó nốt. mỗi 1 tấm là 1 đầu tư.

khi bác chụp 1 thời gian sẽ cảm giác nhá.

11. tcqanh

tcqanh Advanced Member

thì trước mắt phải vậy thôi. khi nào máy scan cụ Dze tặng cho a e về VN, em sẽ scan ké. e toàn rửa phim và tráng ở tiệm này không đó chứ. scan tiệm này có 2 loại bác nhá, giá tiền cũng khác. hôm nào e scan thử vài tấm xem thế nào.

12. ttanh

ttanh Advanced Member

bác nào mua Epson V500 mới dùng scan được vài cuộn không, giá thanh lý rẻ bèo thôi
    chuyến này em quyết đầu tư mua con Minolta hoặc Nikon, tất cả là tại bác Dzê hết, hu hu.... :D

13. tcqanh

tcqanh Advanced Member

thì đó, em cung tính mua Plustek 7300.... bây giờ mục tiêu khác rồi...

14. Lonelywolf

Lonelywolf Advanced Member

Chào bác sĩ,
    Cũng tùy loại film bác ạ. lâu rồi em không nhớ rõ, nhưng có loại để thừa ít thì gắng lắm cũng được 38. Frame cuối cùng đôi khi lên phim chỉ được 3/4 thôi. Thời kỳ khó khăn em còn làm thêm cái lead rời (và dán băng keo) để tận dụng thì được 40 frame.

Brgds.
    Lonelywolf

15. nguyenstyle

nguyenstyle Advanced Member

Em mà ở SG thì em hùn hạp với Bác sỹ ngay.
    Ờ mà trong đó scan đắt vậy, ở ngoài này em ra lab scan có 20K/cuộn = máy Fuji SP-3000.
    Nói chung scan để post chơi thôi chứ để phóng lại là chuyện khác.
    Sản phẩn đây, có 72dpi thôi. Nom cũng tạm được :D

Film Kodak pro120, iso160, out-date hơn năm.

Crop 100%

@Macao: Scan để làm gì mà cầu kỳ thía? 1 tuần vài ngày lang thang em xơi hết chục cuộn 120, scan tốn tiền phết :D

16. tcqanh

tcqanh Advanced Member

máy chụp phim tự động chụp được 36-37 kiểu. máy lên phim tay, chụp thông thường 38-39 kiểu bác ạ. sau khi hết kiểu 36, máy của em còn thêm được kiểu 37 và 3/4 kiểu 38 nữa. em thường chụp Fujii.

nguyenstyle, dạo này cụ bắn phim vuông hơi nhiều đấy... :D sướng tay nhể.

17. Macao

Macao Advanced Member

Em có cầu kỳ gì đâu bác ? tự nhiên bị tặng bộ máy film nên cũng ráng xài, còn không biết khi nào mới có hình nữa là.... ý em là không muốn đầu tư vào cái khoản film này, chả bù với bác.

18. nguyenstyle

nguyenstyle Advanced Member

Cũng chỉ tại vì em tìm được chỗ mua film out-date giá rẻ thôi mừ. Rẻ cực, thật đới...
    Bác sỹ chụp 120 đi, em mách chỗ mua cho....... sướng tay cực :D

19. DuyKing

DuyKing Advanced Members

cái máy của bác ttanh nhìn phê quá hà. Có phải FED làm nhái theo Leica không bác?

Bác nguyenstyle mua phim 120 giá bao nhiêu vậy? Em cũng thích lắm nhưng toàn phải mua 40k. Bác chỉ cho em chỗ mua rẻ với. Cả chỗ tráng nữa. 120 tráng +scan tốn kém quá

20. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Khi xem máy scan có tốt không thì có vài yếu tố bên ngoài có thể đoán chừng:
    - Hãng sx
    - Phân giải bao nhiêu dpi cho kích cỡ phim muốn scan. Thường là 4000dpi trở lên.
    - DAC có bao nhiêu bit. Loại tốt là 16-bit.
    - Dmax (giải tối đến sáng hay còn gọi là độ động) là bao nhiêu? Tối thiểu là 3.7Dmax. Cái này nhiều hãng gian lận lắm quảng cáo cho nhiều theo lý thuyết (dựa theo độ phân giải của DAC) nhưng thực tế thì rất chuối. Với phim âm bản thì Dmax 3.4 (hiệu dụng chứ không phải quảng cáo) là tạm đủ. Nhưng với phim dương bản thì tối thiểu 3.7 hoặc hơn.
    - Bộ gá phim và độ nét của scan ở góc ảnh. Nhiều máy scan thường chuối ở chỗ này ngay cả 9000ED vì bộ gá phim rất chuối cho phim khổ lớn làm phim không phẳng. Phải mua thêm gá đặt biệt để giải quyết và rất hao tốn. Cái Mi lôn ta Multi Pro tốt hơn ở khoảng này. Đôi khi muốn chất lượng cao nhất còn phải dùng gá đặc biệt kết hợp với dung dịch đặc biệt để giữ phim cho phẳng lúc scan rồi sau đó phải rửa phim lại rắc rối vô cùng. Các máy drum scanner luôn phải dùng dung dịch lúc gá phim vòng qua cái trống để scan nên scan bằng drum scanner rất mất công, chậm và mắc tiền là vậy.
    - Khả năng xóa bụi hay trầy phim. Kỹ thuật thường dùng là Digital ICE (dùng tia hồng ngoại dò trầy phim) của Kodak. Các máy scan Minilab thường trang bị công nghệ này nhưng đồ bán chuyên nghiệp thì rất hiếm ngoài 8000ED và 9000ED ra. Đây là ưu điểm tuyệt đối của 8000ED và 9000ED.
    - Có khả năng scan 16-bit TIFF hay RAW file được không và quan trọng chỗ scan có chịu làm cho ta hay không? Cái này rất quan trọng vì nó tương tự như âm bản của Digital sau đó cho ta chỉnh sửa sáng, tương phản, màu sắc theo ý riêng mà gần như không ảnh hưởng chất lượng ảnh lúc in ảnh. Cái này còn quan trọng hơn khi scan phim màu âm bản vì nền phim của các hãng và cái loại khác nhau rất nhiều nên cần phải lọc nền màu cam này và đôi khi phải lập trình riêng cho từng loại phim. Cái này là cam go nhất đối với nghiệp scan phim.
    - Thời gian scan nhanh cũng quan trọng trong thương mại nhưng đến lúc này ngoài mấy cái Flatbed scanner của Scitex mấy chục ngàn ra thì rất nhanh; kế đó em chỉ thấy có cái 9000ED là nhanh nhất trong các scanner bán chuyên nghiệp đã vậy có nhiều chức năng. Còn mấy ông scanner khủng khác từ Flextight hày drum scanner thì chậm đến rất chậm mà chức năng xóa bụi chưa chắc đã có.

21. 6ninh

6ninh Advanced Member

:D em đang có cái máy chụp hình ở trong ảnh viện ngày xưa ,phim chụp gắn vào miếmg gỗ vuông vuông như phim X ray
    các bác có biết chỗ nào bán phim này chỉ cho em ,em mua về chụp thử ,TKS

22. tcqanh

tcqanh Advanced Member

một số hãng tích hợp công nghệ này vào máy của mình và cho ra cái giá khá rẻ nhằm thu hút khách hàng. ví dụ Canon và Epson, với giá máy scan hơn $200 mà khá nhiều chức năng. em thấy mấy ae trên 4rum ảnh san hình cũng đẹp lắm. thông số kỹ thuật cũng ghê gớm lắm. em nghĩ là các hãng thổi phồng quá mức thôi. công nghệ hype mừ.

mức giá trên $2,000 không phải ai cũng chấp nhận nếu đó không phải việc kiếm tiền. mấy cái scan tại minilab cũng thế, hầu hết dùng máy thường thường bậc trung ngoại trừ các trung tâm ảnh lớn trong khu trung tâm.

scan Tiff hay raw thì tuyệt rồi :D . chỉ có ở dòng pro thôi... híc híc...

23. crazyhunter

crazyhunter Advanced Member

Đọc bài của Bác hay quá, thank4sharing.
    Scan hình theo em nghĩ là mình scan để share cho ae xem là chính thôi, nên ko cần đòi hỏi chất lượng cao lắm, nhớ có một lần em mang film 120 ra LAB Saigon scan tính theo Mb, em yêu cầu scan = Imacon, khi mang về e xem thấy tệ quá, xem info thì thấy SP-2000 :-( .
    @6ninh: máy này dùng film sheet đó Bác, ko biết máy LF của Bác dùng film 4x5 inch hay 8x10 inch, nếu là 4x5 thì Bác ra Lab Sài Gòn có bán Film Fuji Velvia 50 hết date, 1 hộp 10 sheet giá 120 ngàn, tiền tráng 1 sheet là 80 ngàn.

24. tcqanh

tcqanh Advanced Member

em hỏi rồi, các em nhân viên nói scan bằng máy Imacon giá khác nha... nói chung phí bác nhể.

25. crazyhunter

crazyhunter Advanced Member

Dĩ nhiên rồi Bác ạ, e scan tính tiền theo Mb mà, nhưng nó scan = SP-2000 mới đau hix hix, sau này cần scan chất lượng em qua KTC scan cho chắc, bên đó họ scan tính tiền theo cm film :lol: ... cũng như Bác Dztronic nói nhiều cái máy scan Prồ nó ko có khữ bụi, KTC scan màu sắc, chi tiết tốt, nhưng bụi quá trời :lol:

Share This Page

Loading...