Các Model SUBWOOFER nge nhạc hay

Discussion in 'Loa đa kênh/ Siêu trầm' started by audio_xachtay, 28/7/11.

1. locnp

locnp Advanced Member

Con receiver của em hỗ trợ pre out cho 2 sub, cuối năm dư thóc em chơi dual giống bác, khi nào thích bạo lực và mạnh mẽ thì sài B&W, nhẹ nhàng sâu lắng thì sài Velodyne :D

2. litono

litono Advanced Member

Em đùa chơi vậy thôi chứ làm thế người ta bảo mình hâm thì chít :lol:
    Em thì sống với Velodyne vì cần bạo lực nó cũng Okie tuy không bằng B&W :D

3. locnp

locnp Advanced Member

Em cũng thấy B&W nó hơi bạo lực, xem phim đến đoạn cao trào thì cái cửa nhôm nhà em nó run lên bần bật, bên ngoài phòng thì nghe tiếng rùm... rùm... thấy ghê quá.

4. tamtam

tamtam Advanced Member

Bác cần Velodyn bạo lực khi xem phim hành động thì Bác chỉ cần nhấn nút chuyển chế độ movie. Bạo lực ra phết đấy Bác ạ! :lol:

5. litono

litono Advanced Member

Cám ơn bác, trước giờ em để có 1 chế độ hà mà cũng không để ý là chế độ nào, để về kiểm tra lại, hehehe... đúng là em...hai lúa quá sức :lol:

6. tamtam

tamtam Advanced Member

À, nếu vậy thì Bác đọc lại hướng dẫn của Velodyne.

Velodyen có cung cấp một micro để phục vụ cho việc cài đặt. Bác cho chạy autosetup để đảm bảo âm trầm là tốt nhất phù hợp với vị trí Bác đặt loa sub với vị trí ngồi và cấu trúc phòng của Bác.

Về các dịnh dạng âm thanh, Loa Velodyne Optimum được cài đặt sẵn một số chế độ. Với Velodyn Optimum thì các chế độ này, tương thích với các tần số lọc, EQ frequency, mức âm lượng và chênh lệch giữa các mức âm lượng (nếu lấy chế độ Jazz vốn là chế độ mặc định) như sau:

Preset / Subsonic Filter Frequency / EQ Frequency/ EQ level/ Volume Differential
    Movies / 25 Hz / 35 Hz / +4 dB / +5 dB
    R&B - Rock / 28 Hz / 50 Hz / +4 dB / +1 dB
    Jazz - Classical (Reference) / 15 Hz / N/A / N/A / N/A
    Games / 34 Hz / 62 Hz / +4 dB / +4 dB

Chế độ Jazz - Classical là chế độ chuẩn của Sub. Nó rất phù hợp với việc tái hiện âm thanh trầm của các phim tình cảm và nghe nhạc. Tuy nhiên khi chuyển sang phim hành động/ phiêu lưu những âm thanh như tiếng nổ, vó ngựa chạy,... sub lại không tái hiện được âm thanh trầm như mình mong muốn. Khi chuyển sang chế độ movie mọi chuyện khác liền, volume tổng sub trên màn hình tăng thêm 6db (dù tài liệu ghi là +5db) và âm trầm cải thiện một cách đáng kể.

Mỗi dạng âm thanh được thu trong phim nhạc có một số nhửng đặc tính riêng (như Bác thường thấy trong các chế độ chỉnh EQ tự động khi chuyển chế độ là đường EQ vẽ khác nhau). Vấn đề xử lý âm trầm cho phim không phải ở chỗ đơn giản là tăng âm lượng của Sub cho lớn cũng như không phải cứ âm trầm cho sâu là hay mà là âm lượng phải tương ứng với tần số tương thích với thuộc tính của sound track sử dụng trong loại chế độ âm thanh và việc cài đặt của hãng cho những thuộc tính chung của các dạng âm thanh là có lý dựa trên sự nghiên cứu cẩn thận trong phòng lab của họ.

Chúc Bác có nhiều niềm vui khi khám phá Sub Velodyne hoặc các sub của các hãng nổi tiếng có cài đặt thông minh. EM mê nhất là dòng Velodyne DD vì cho phép người dùng có thể can thiệp bằng tay và chỉnh trên máy tính sao cho vừa tai nhất.

7. tranluong

tranluong Advanced Member

Em thì đang dùng con AR S300 (1bass 12", công suất loa 300W), có 2 chế độ riêng cho xem phim và nghe nhạc. Mặc dù em không nghe nhạc bằng Sub bào giờ nhưng khi thử cũng khá hài lòng với em nó.

8. litono

litono Advanced Member

Cám ơn bác tamtam, để em vể làm thử nếu có gì không hiểu sẽ phải phiền đến bác ạ :lol:

9. locnp

locnp Advanced Member

Tìm hiểu xong bác cho em vài dòng review cảm nhận nhé, B&W không có chức năng này :(

10. vinagoh

vinagoh Advanced Member

Lên đời thôi bác Lộc hehe. Nghe AE nói em cũng đang máu con này lắm đây. :D

11. ThanhtrangHTKT

ThanhtrangHTKT Advanced Member

Cá nhân em cảm nhận thấy sub thùng kín (không có lỗ thoát hơi) nghe nhạc hay hơn thùng hở! và dễ setup vị trí hơn!
    Em cũng dùng sub JBL dòng PS để bổ sung bass khi mở nhỏ! thấy khá hợp với tai trâu của em!

12. xmanvn

xmanvn Approved Member

KEF 30B 2nd em dc bao 8tr co nen mua ko a?

13. litono

litono Advanced Member

Đây có bán nè bác, 3 chai hà: http://www.vatgia.com/raovat/1610/19716 ... a-tot.html

14. Thắng Việt

Thắng Việt Advanced Member

namcoi likes this.
  15. xmanvn

xmanvn Approved Member

Em xúc 8tr rùi bác ạ
    Bị tút 1 tí ở góc những chỗ khác còn ngon, hơi có tí quen biết nên cũng yên tâm
    Cám ơn các bác :)

16. training

training Advanced Member

em đang dùng Vel miniVee nè, công nhận xứng đáng với số tiền bỏ ra. Bass sâu nhưng êm chứ ko bạo lực đến tức ngực, xem phim lâu ko mệt
    trước em dùng Ya515 xem 1 phim hành động xong là oải

17. KTZ

KTZ Advanced Member

Em đang sài B&W 610 có nên nâng cấp không các bác, đọc rề viu làm em cảm thấy muốn lăn tăn nữa rồi ^^[/quote]
    Bác có nâng cấp thì để e b&w 610 nhé bác.

18. litono

litono Advanced Member

Bác có nâng cấp thì để e b&w 610 nhé bác.[/quote]
    Mình nghĩ là tùy theo nhu cầu nghe nhìn của mình mà đầu tư bác ạ chứ không nên chạy đua vũ trang, các loại loa cần trang bị sao cho phù hợp ngang tầm với đâu phát và amply của mình, vì vậy ngoài thông tin là bác đang sử dụng B&W610 như trên thì bác cần phải cho mọi người biết thêm về cấu hình của bộ dàn bác đang sử dụng anh em mới có thể tư vấn chính xác được :)

19. MinhSH

MinhSH Advanced Member

Em đó có đọ được với em Velodyne này đang bán 8tr không bác ơi?
    viewtopic.php?f=66&t=72211

20. trung_nq_bi

trung_nq_bi Approved Member

Tôi đang có nhu cầu mua B&W 610 màu vàng. Bác nào biết địa chỉ bán ở Hà Nội thông tin giúp với (hình như dạo này không nhập hàng này hay sao mà các cửa hàng đều báo hết hàng cả)

21. genevebxl0811

genevebxl0811 Advanced Member

Có bác nào dùng sub Mivoc 1100A của Đức ko ạ? Em đang lăn tăn em này với Yamaha SW90. Em dùng xem phim thôi ạ, nghe nhạc em ko ham sub :D

22. KTZ

KTZ Advanced Member

Mình nghĩ là tùy theo nhu cầu nghe nhìn của mình mà đầu tư bác ạ chứ không nên chạy đua vũ trang, các loại loa cần trang bị sao cho phù hợp ngang tầm với đâu phát và amply của mình, vì vậy ngoài thông tin là bác đang sử dụng B&W610 như trên thì bác cần phải cho mọi người biết thêm về cấu hình của bộ dàn bác đang sử dụng anh em mới có thể tư vấn chính xác được :)[/quote]
    Xin bác tư ván dùm e.e đang dùng 610 ,bây giờ mua thêm 1 em vel nữa.đánh dual xem fim có bị lệch tiếng không bác.e cám ơn bác nhiều

23. huyarch

huyarch Advanced Member

Đang xài em này, chất lượng miễn bàn.
    Mặc dù giá đắt hơn cả bộ xem phim của mình cộng lại, nhưng rất đáng tiền

24. vinh67

vinh67 Advanced Member

Sau khi có em này em thấy quá ưng ý.

Attached Files:

25. makan

makan Approved Member

Sub.: Wharfedale Powercube 20+ thẩy ổn mà. Có bác nào dùng em này chưa? Chia sẻ với em nhé.

Share This Page

Loading...