Các Model SUBWOOFER nge nhạc hay

Discussion in 'Loa đa kênh/ Siêu trầm' started by audio_xachtay, 28/7/11.

1. doicodon1

doicodon1 Advanced Member

tùy theo diện tích phòng của bác mà chọn sub thôi chứ phòng của bác có 10m2 mà bác sắm cái sub bas 40 chắc cốc chén trong phòng của bác vỡ hết mất

2. audio509

audio509 Advanced Member

Trước kia em rất dị ứng với Sub ... nhưng từ khi Anh bạn mang về cho cục Sub hơi JLAudio 12W08 cùng với Cục Phưn từn Chủ động cắt mặc định ở 90 Hẹc thì em thay đổi quan điểm ! Em nó bổ sung cho mình ở những nốt Trầm mà đôi Loa chính lúc này đã bị suy giảm ...
    Em Vote cho Thương hiệu này !

3. TRANDAIARC

TRANDAIARC Advanced Member

Sub Vel của Bác tên gì thế ?
    Quan điểm chơi của Bác như vậy là rất tốt, em cần phải học hỏi. Nói chung lại thì mua thiết bị về là để thỏa mãn nhu cầu của mình. Em like chữ kí của Bác quá. :D

4. newceco

newceco Advanced Member

Vel thì em thấy hầu hết các model đời mới đều có chế độ chỉnh EQ để phù hợp với chế độ nghe (cái này em đánh giá rất cao nhà sản xuất vì nó tạo ra sự uyển chuyển của sản phẩm để tạo ra âm thanh phù hợp với thể loại đang nghe, nhưng đối với 1 số - hay rất nhiều bác luôn nói không với EQ thì em chịu). Model Vel em đang sở hữu là optimum 10 (nó là cục sub thùng kín), sở dĩ em chọn sub thùng kín là vì em nghe nhạc là chủ yếu (tỉ lệ nhạc - phim là 90 - 10) mà đối với tai em & phòng nghe gần như không được xử lý âm học của em thì cục sub thùng kín thể hiện rất tốt & rất dễ sắp đặt.

Em tự cho mình thuộc vào dạng thực dụng trong việc này nên đối với em thì 1 cục sub để bổ sung - cải thiện dải siêu trầm là rẻ hơn rất nhiều việc thay cặp loa chính hoặc thay ampli. Cho nên em thà mang tiếng là chơi không hí èn mà đỡ tốn xèng còn hơn là cứ phải tốn thật nhiều xèng để được tiếng là hí èn :mrgreen: .

5. bv

bv Advanced Members

Về quan niệm "nói không với sub" trong stereo xưa kia, BV nghĩ có thể là đúng bởi kỹ thuật tái tạo âm siêu trầm của ngày xưa thì đa số không tốt lắm. Hơn nữa lúc ấy âm thanh cinema chưa phát triển, nên loa sub không được thông dụng, làm cho việc trải nghiệm chất tiếng của các thương hiệu và model của loa sub còn hạn chế.

Ngày nay thì khác rồi. Quan niệm nói không với sub có lẽ nên được chúng ta xem lại và thay đổi.
    Qua kinh nghiệm của BV thì hết 100% những người mê nghe nhạc stereo mà theo BV là cũng khá giàu kinh nghiệm và sự trải nghiệm về âm thanh, khi đã dùng sub Velodyne thì đều hoan nghênh, suýt xoa khen và vui mừng khi nghe dải trầm của âm sub phụ trợ. Tất cả đều nói tiếng "không ngờ" và "hay quá BV à". Dĩ nhiên là loa sub có bass 30-40 trở lên, công suất mạnh, nhịp đáp ứng nhanh và độ trầm từ 21-23Hz. Âm trầm này còn trầm và mềm hơn cả các loa hi-end có bass 30-40 do có công suất dư thừa từ 1000w đến 3000w để thể hiện đủ hết khả năng của loa bass. Các nhà sản xuất và nghiên cứu đã phối ghép phù hợp bộ amplifier và phân tần cho từng model sub với cấu tạo của bass driver qua nghiên cứu và đo đạc phòng lab. Còn riêng chúng ta thì phối ghép loa main và amplifier bằng cảm nhận của cá nhân chúng ta hoặc mày mò trải nghiệm nên cũng còn hạn chế sự. Đồng thời có khả năng công suất của amplifier tuy đáp ứng đủ cho middle và treble nhưng không đáp ứng đủ cho bass driver khiến âm thanh loa phát ra có vẻ hơi trì kéo theo 3 dải và âm trầm bì bì, không hay lắm. BV nghĩ, hay là chúng ta thử cởi mở quan niệm không dùng sub trong stereo để một lần thử xem quan niệm ấy có đúng hay không. Và biết đâu qua việc này, chúng ta lượm được thanh kiếm pháp.

Thân.

6. ga_rung1984

ga_rung1984 Advanced Member

Đọc bài của shop Bích Vân và Newceco em nghĩ ra cấu hình nên muốn trải nghiệm 1 bộ. Bác nào có ý hay cho em thêm ý kiến nhé
    Loa : kiếm 1 đôi loa ( dạng kiểu loa tay hoăc bookshelf )dải trung và tress tốt. dự kiến tầm 3t-5t
    Ampli : cs vừa đủ để đánh đôi loa trên tầm 3t-8t
    Sub: Paradirm ps-1000 ( ps-1200) Vel
    CD : 4t-10t
    Các bác tư vấn giúp em Loa-Ampli-CD-sub
    Thể loại nhạc nghe chắc là thập cẩm rồi( hi)

7. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

Nếu phòng rộng các bác chơi thử Velodyne EQ-MAX 15 inches đi, bass cực kỳ đã :lol:

8. cafemau

cafemau Approved Member

Em vừa cưới 1 em Sub tên em nó là : Boston PV 600 giờ em nó thì cũ đã qua sử dụng rồi nhưng theo em thì âm thanh vẫn tuyệt để nghe nhạc còn xem phim thì chưa tess
    Xin các bác cho chút ý kiếm về em này với à ...

9. thanhnd

thanhnd Approved Member

Kính chào các bác,
    Em có vấn đề nhỏ khi nghe nhạc 2 kênh với sub xin ý kiến các bác như sau:
    Em đấu sub với amp theo đường line tín hiệu (RCA): Tape rec của amp vào line in của sub, tín hiệu ra thì ok.
    Sau khi em cân chỉnh mọi thứ xong thì gặp chút rắc rối: khi em điều chỉnh âm lượng trên amp (lớn hoặc nhỏ) thì âm lượng trên sub không đổi theo.
    Cứ mỗi lần tăng/giảm vol trên amp lại phải điều chỉnh trên sub luôn thì phiền phức quá. Có cách nào khắc phục không ạ.
    Em xin cảm ơn.

10. Sao bien

Sao bien Advanced Member

Nếu e không nhầm đường tape-rec tín hiệu ra ổn định ko theo volume, dùng RCA Bác phải lấy từ cổng pre-out của ampli ra (nếu có) hoặc nếu ko có thì bác phải đấu theo đường cọc loa thui bác ạ.

11. thanhnd

thanhnd Approved Member

Chính xác bác à, em vặn volume của amp về mức thấp nhất thì sub vẫn đánh ùm ùm. Do amp cua em ngõ pre out nó nối trực tiếp vào main in nên em đành kết nối bằng đường speaker. Giờ thì ổn rồi ạ. Cám ơn Bác Sao bien ạ.

12. nhimaudio

nhimaudio Approved Member

Vote cho Velodyne, em đang sài Velodyne DEQ 12R cùng với em Formula F12, Velodyne thì nhiều bác biết rồi còn em cỏ Formula cũng ok lắm, cắt tầng tốt, rất sâu và mềm nghe nhạc ko bị kéo đuôi.

13. tinakent

tinakent Advanced Member

velodyne spl giá vừa tầm nghe cũng khá hay

14. st029403

st029403 Approved Member

Bac cứ dùng Velodyne nhé, mình nghe rồi OK lắm nhưng phải từ dòng EQ max trở lên nhé

Thân!

15. tuancomtam

tuancomtam Advanced Member

Em có biết một con VELODYNE , hàng 2nd hàng MADE IN USA còn đẹp đang rao bán giá: 9tr5 nè các bác. Bác nào có nhu cầu thì nhắn em , em sẽ chỉ chổ cho các Bác . Tuấn ( 0903609261 ) :D

16. Thắng Việt

Thắng Việt Advanced Member

Shop cũng đang rao 9tr mà đã bán được đâu, người dùng xếp sau shop bác ạ. :(

17. Audiothienha

Audiothienha Shop

em đề cử hay trong tầm tiền có REL T9 các bác nhé

18. sontuoc

sontuoc Advanced Member

Hay trong tầm là bn bác. Em cũng đang săn em này, 2nd thôi.

19. asap

asap Advanced Member

Hi,

B&W Bowers & Wilkins ASW300 cũng là một lựa chọn tốt; em này có khả năng "lọc sạch" những tiếng thỏ thẻ nhỏ nhất và chỉ còn lại tiếng gầm gừ...rất hay mà giá cũng tốt.

20. vinh67

vinh67 Advanced Member

================
    - Nếu nghe nhạc thì sub REL là tuyệt.
    - Bác Alo cho bác này ...0913.642.724 có cái REL T5 dư ra vì mới nâng câp Sub .nên T7.

21. GIABAO-AUDIO

GIABAO-AUDIO Advanced Member

Bác nào phòng rộng muốn rước khủng long thì rước em velodyne hgs 18 đang có shop bán kìa.em nay chơi thì hơi khó lăn tăn nữa,trừ khi nâng cấp lên JL Fathom

22. locnp

locnp Advanced Member

Nghe nói sub hiệu MK giá mềm, bass khá. Bác nào từng dùng qua tư vấn giúp e ạ

23. litono

litono Advanced Member

Ở đây phải không bác? Khiêng cái này vào phải quăng cái giường ra thui :mrgreen:
    viewtopic.php?f=35&t=80685&start=50

24. GIABAO-AUDIO

GIABAO-AUDIO Advanced Member

Em đang dùng con 12 thôi đã cảm thấy rất ổn,bass trầm sâu tràn ngập phòng,ko còn cảm thấy có chỗ có chỗ ko nữa,phải nói rất xứng đáng để chơi.thật sự bác nào quan tâm đến dòng này nên lấy vì nó là tiên thân của dòng digital driver bây giờ,optimum còn xếp sau em nó 1 bậc

25. vinh67

vinh67 Advanced Member

==============
    Có 2 cách đấu nối:
    Cách 1- Nếu dùng REL làm loa Bass - nghĩa là cặp loa Front chỉ phát phần dải Mid và Treb : thì lấy tín hiệu cho loa Rel từ cổng Out RCA của Ampli .
    Cách 2- Nếu dùng Rel để bù thêm phần bass còn thiếu của cặp loa Front thì đưa tín hiệu vào Rel qua cổng Speakon thì lấy tín hiệu cùng chỗ jack với dây loa ra cặp Front.
    Vụ setup sub REL này trên Internet nói nhiều mà bác.

Share This Page

Loading...