Cách lắp đặt tiếp đất cho hệ thống âm thanh

Discussion in 'Phụ kiện' started by Vinhoankiem, 3/6/12.

1. giangvunam

giangvunam Advanced Member

Kinh nghiệm của e sau khi bắt chặt dây mass vào cọc tiếp địa, các bác nên sơn qua bằng sơn chống gỉ, để khô rồi lấy túi lynon và mỡ bò bọc kín lại trước khi lấp đất và đổ ximang sẽ bền hơn ah.

nvss and thai64 like this.
  2. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Một công cụ để nghịch ngợm với nối đất là IFI AC Ipurifier,. Mới mua về test xong. 2.4tr
    Mình mới test. Ngoài tác dụng lọc nguồn theo công nghệ ANC (active noise cancel gì đó của nó)
    Thì nó còn 1 vài công dụng rất hay:
    - Đèn báo ổ đi dây đúng chưa: Dây nóng, dây nguội. Nếu đúng đèn xanh, sai thì đèn đỏ .Lưu ý: Bác nào dùng BACL thì nó sẽ ko báo chuẩn được, hihi
    - Đèn báo có nối đất đạt chuẩn chưa.Lưu ý: Một số ổ cắm lọc nguồn có thiết kế thêm linh kiện gì đó thì nó cũng sẽ báo đèn đỏ (vì nó thấy trở kháng cao quá, hehe)
    - Điểm tiếp đất thông minh (tên gọi hãng ghi), jack chuối cắm 4.4 trên thiết bị, dùng trong trường hợp chưa có nối đất đạt chuẩn có thể cắm dây vào đó rồi nối vào thiết bị các điểm tiếp đất (chân GRN của nguồn, jack RCA, jack GRound của LP....). Hãng quảng cáo là sẽ ko bị ground loop khi nối cách này ngay cả trường hợp có nối đất ở điểm khác. Có cắm thử ko thấy bị "ground loop hum"

3. nvss

nvss Advanced Member

Đấy là lý thuyết của hãng. Thực tế bác trải nghiệm thì thế nào ạ?

4. Hoang_Anh

Vì đồ nhà mình nối đất ùi nên ko thấy khác biệt gì mấy vụ nối đất. Ngay cả cắm dây phụ vào lỗ nối đất bổ sung cũng thế. Nối đất tốt thì giảm được ù xì này nọ ấy mà. Hồi xưa chưa nối thì có chạm vào hơi phê phê và tiếng sạn sạn.
    Tại xài toàn ổ ba chấu hết rồi test ngắt đất thực sự hơi mệt và lười.
    Còn vụ giảm nhiễu làm nền sạch tĩnh hơn thì ko rõ rệt như lắp BACL, nhưng tổng quan là dùng vào có khá hơn. hehe

nvss likes this.
  5. Hoang_Anh

Về nguyên tắc thì em này dùng mạch điện tạo ra điểm 0 volt làm tham chiếu thay thế điểm nối đất đất truyền thống. Xả nhiễu tạm thay thế thì được. Còn chống giật an toàn điện chắc ko ăn thua.

nvss likes this.
  6. music-lover

music-lover Advanced Member

Các bác cho em hỏi,
    Hệ thống của em đã được nối đất rồi, nay em bổ xung thêm lọc điện đầu vào, liệu lọc điện đó có đấu chung được vào đường tiếp đất của bộ dàn được không ạ, hay phải làm cọc tiếp đất riêng cho lọc điện?
    Tks các bác ạ

7. thai64

thai64 Advanced Member

Lọc điện đầu vào ko nên đấu chung vào điểm tiếp đất của bộ dàn.
    Lọc điện đầu vào được nối đất với khoảng cách ngắn nhất có thể với điểm nối đất tổng.

giangvunam likes this.
  8. music-lover

Cám ơn bác, thế là em lại phải lọ mọ thêm

9. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Thai64 ơi, Thái cho em hỏi điểm tiếp đất của bộ dàn với điểm nối đất tổng là giống nhau hay khác nhau vậy???

10. thai64

thai64 Advanced Member

- Lọc điện đầu vào ko nên đấu chung vào điểm tiếp đất của bộ dàn.
    - Lọc điện đầu vào được nối đất với khoảng cách ngắn nhất có thể với điểm nối đất tổng.

Chia sẻ với bạn Music-lover rõ thế...:p

11. Wildbird

Wildbird Advanced Member

À, như vậy thì điểm tiếp đất của bộ dàn và điểm nối đất tổng là khác nhau. Vậy thì bộ dàn chắc là nối mass với nhau cho vui để mass chạy vòng vòng trong bộ dàn chơi chứ không nối với điểm tiếp đất tổng để thoát mass làm gì nhể???

Ờ mà tại sao lọc điện lại nối với điểm tiếp đất tổng thì có tác dụng gì nhỉ? Lọc điện thì phải nối với nguồn điện và thiết bị chứ nối với tiếp đất tổng thì lọc điện xong rồi quăng hết điện xuống đất để làm gì nhỉ???

Đúng là chỉ có thai64 mới nghĩ ra được những điều này. Thật là vi diệu quá!!

Last edited: 16/8/19
  12. music-lover

Em hiểu nôm thế này, ko biết có đúng ý bác thai64 không nhé.
    Dây đấu đất của các thành phần của bộ dàn được nối chung vào 1 điểm tạo thành mạng hình sao, điểm đó gọi là điểm đấu tổng. Sau đó từ điểm đó thì kéo dây dẫn ra đấu vào cọc đất, dây tiếp đất của lọc điện không nên đấu vào điểm đấu tổng đó, mà phải được kéo dây riêng và đấu vào đầu cọc đất. Có phải vậy ko bác thai64, hay là phải làm cái cọc đất riêng để nối lọc điện vào cọc riêng đó?
    Tks bác

thai64 likes this.
  13. thai64

thai64 Advanced Member

Đúng vậy đấy Music-lover, chỉ duy nhât một hệ tiếp đất (dây tiếp đất bằng đồng nhiều sợi nhỏ được mạ Niken thì tốt ) . :p
    Chúc vui.

Last edited: 16/8/19
  14. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Trước e cũng vậy, giờ.... sáng ra nhiều rồi! :)

15. music-lover

Vậy em cũng đỡ phải làm thêm cái cọc đất thứ 2. Cám ơn bác đã chỉ dẫn
    Thân,

16. nguyenrau2007

nguyenrau2007 Advanced Member

Để hệ tiếp đất nó hiệu quả theo mình các bác nên kết hợp nghiên cứu cách kiểm tra và khử ground loop cho bộ dàn, nếu không sẽ phản tác dụng. Mình xin đề cử 1 nhân vật rất giỏi về lĩnh vực này trong 4r, đó là bác hoangtrong, cỡ như lão Yes sir chắc không có cửa, ai chưa hiểu cứ mật thư cho bác ấy là xong nhé, chuyên cả oánh thù trong lẫn giặc ngoài

music-lover likes this.
  17. nguyen thanh thang

nguyen thanh thang Approved Member

Cám ơn Bác '' nguyenrau2007'' nhờ Bác cho xin thông tin của Bác ''hoangtrong ''.

18. nguyenrau2007

nguyenrau2007 Advanced Member

19. Flupak

Flupak Approved Member

Các bác cho em hỏi, nhà em thì do k làm từ đầu nên k có cọc tiếp địa riêng, em nối dây mass từ amply vào cửa sắt (được bắt vào khung nhà). Làm xong kiểm tra thấy hết rò điện
    Cục sub thì kết nối bt vào cục amply ( k nối mass). Khi k bật amply thì nghe tiếng ù nữa, vậy có phải là cục sub cũng đang đc nối mass k?

20. vietpq75hanes

vietpq75hanes Advanced Member

Tiếp đất thì phụ thuộc vào nhà của các bác thế nào?? Chung cư hay nhà đất. Nhưng nhìn chung là thế này:
    1 - Nhà chung cư thì quá khó, nếu họ ko thiết kế tổ đất ngay từ đầu.
    2 - Nhà đất: thì đào một hố rộng tầm: 1m x 1m, sâu 1m, mua về 3-6 cọc đồng, mỗi cọc dài tầm 1.5m, mua tầm 3m dây cáp đồng loại to (cái này để nối 3-6 cái cọc đồng kia sau khi đã đóng xuống đất). Giờ đóng 6 cọc dồng xuống cái hố vừa đào kia, để chừa lại tầm 30cm, nối chúng lại với nhau bằng đoạn cáp đồng 3m mua ở trên (muốn nối bằng gì thì nối), lấy than củi trộn muối đổ kín lên, lấp đất nhưng nhớ để chừa 1 đầu cáp lên trên mặt đất để sau này còn đấu tiếp đất cho nhà. Thế là xong thôi.

21. nguyen thanh thang

nguyen thanh thang Approved Member

Cám ơn Bác ''Nguyenrau2007''

22. lethientamtlnq

lethientamtlnq Advanced Member

Các bác cho E hỏi, trong một ngày đẹp trời vì lý do gì đó mà dây nóng ( dây pha) trong ổ cắm chạm vào dây nối đất thì điều gì sẽ xảy ra ah ? Có gây ra giật điện tại khu vực quanh cột nối đất không ?

23. Hoang_Anh

Nếu Dây nối đất còn hoạt động tốt, nhà có CB chống giật thì nó tự ngắt điện.
    Còn ko có CB thì điện cứ vào đất. Tốn kém điện. Chứ ko giựt đâu.
    Riêng với điện cao thế thì khác nhé. Khu vực dây cáp điện đứt rớt xuống đất. Bước lại gần. Khoảng cách giữa 2 chân đủ lớn. Thì chênh lệch điện giữa 2 chân vẫn gây giật điện. Dù mình ko đụng vào dây điện mà chỉ bước trên mặt đất.

24. freshaudio

freshaudio Advanced Member

Nhà đất, ngõ hẹp, lát gạch kín hết, em chơi kiểu này, 2 cọc đồng đóng xuống hố thêm một điểm lấy từ ống nước. Tất cả nối về một điểm chung sau đó kéo 1 sợi dây 6 ly lên phòng nghe.

Attached Files:

thai64 and Pilab like this.
  25. cutit2012

cutit2012 Advanced Member

e đã thử như bác nói kết quả là bóng sáng như bình thường.như vậy có thể đạt yêu cầu tiếp địa k bác?bác nào biết trả lời giúp e.thanks[emoji5]

Share This Page

Loading...