Cách lắp đặt tiếp đất cho hệ thống âm thanh

Discussion in 'Phụ kiện' started by Vinhoankiem, 3/6/12.

1. leducphuc

leducphuc Approved Member

thu lôi là <10 ohm nhé bạn.
    Còn tiếp địa an toàn làm việc thì < 4ohm
    bạn cõ thể đọc thêm trong quy phạm trang bị điện

2. freshaudio

freshaudio Advanced Member

Nghiệm thu kiểu "chữa cháy" này thì em đoán sau khi 2 bên thanh quyết toán xong là "ôm" nó lại lên thôi, trong quá trình bảo hành nếu có phát sinh vấn đề thì ta lại nhậu để cho "ôm" nó xuống nhỉ :p
    Tiếp địa cho audio theo em nó cũng không đòi hỏi nhiều hơn tiếp địa chống sét/an toàn công nghiệp đạt chuẩn.

3. FarmerAudio

FarmerAudio Advanced Member

Phần chữ sau cái mặt cười lè lưỡi của bác hoàn toàn đúng .

4. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Hơ hơ,
    - 2 hệ thống lọc nhiễu có cùng linh kiện (như biến áp cách ly, cục loc.. ) dễ thấy hệ thống nào có điện trở tiếp đất nhỏ sẽ cho "nhiều" chạy về đất nhanh hơn, nhiều hơn, điện nguồn sau lọc sach hơn, để nghe nhạc sẽ ít nhiễu phát ra loa hơn.
    - Không biết đến khi nào, ai đó xây dựng tiêu chuẩn điện trở nối đấy hệ thống tiếp địa cho "nghe nhạc" giúp người chơi khỏi phải "đoán"...

5. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

Nhân 10 năm thành lập topic này, tôi xin cảm ơn tất cả anh em đã hưởng ứng, chia sẻ lý thuyết cũng như nhận định quý báu rút ra từ trải nghiệm. Hy vọng trong tương lai, topic lan tỏa tốt hơn, từ đó hiểu được sâu hơn, rộng hơn giá trị từ việc tiếp mát đối với quá trình nâng cấp chất lượng dòng điện cấp cho Audio.
    Có vài nhận định cần anh em chia sẻ ở góc độ khác nhau:
    - Xả mát trực tiếp và xả mát qua thiết bị trung gian như: entreq- nordost- zero ground... có khác biệt bản chất nào?
    - Khi đường dây cấp nguồn tổng cho cả hệ thống ( từ công tơ đến phòng audio ) nếu dài >4m thì nên dùng dây cứng hay dây mền....
    - Khi đường cấp nguồn tổng được kết nối với thiết bị điện như BACL thì nên sử dụng dây cứng hay dây mền....
    - Trong mọi trường hợp, dây mát đất đều nên sử dụng dây mền ( càng nhuyễn càng tốt ) và kích thước lớn hơn hoặc bằng dây N-L có đúng không?
    Chúc anh em cùng gia đình đón tết độc lập MẠNH KHOẺ- AN LÀNH.

Last edited: 1/5/22
    PhanTran likes this.
  6. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Bóng sáng như bình thường là biểu hiện đã tốt nếu bóng của bạn cỡ 300w. Bạn làm thêm động tác nữa: để nguyên đèn sáng, dùng von kế đo đầu dây tiếp đất - 2 đầu dây nguồn, so sánh xem sụt áp trên hệ tiếp đất mấy vôn?

Last edited: 2/5/22
    freshaudio likes this.
  7. Huỳnh Nhi

Huỳnh Nhi Advanced Member

Các anh cho mình hỏi cái hộp tiếp mass có đất ở trong. Tác dụng có nhiều đến hệ thống ko ạ? Mình định sắm 1 cái

Sent from my iPhone using VNAV Community

8. Thịnh159

Thịnh159 Advanced Member

Không có tác dụng gì đâu bác ơi, phí tiền vô ích

9. freshaudio

Không biết bác có đang nói đến một thương hiệu cụ thể nào không?

10. leminhtulinh

leminhtulinh Advanced Member

Hộp tiếp mass mà có đất ở bên trong ư? Đó giờ em mới nghe thấy có loại hộp mà để đất ở trong. Bác có biết tên hãng làm ko gửi thông tin em biết với

11. Huỳnh Nhi

Để em ngồi pc lấy link gửi anh xem thử. Em thấy màu đen đen. Nên nghĩ là đất. Ko biết phải chất liệu quặng hay ko. Cũng hãng anh ạ

leminhtulinh likes this.
  12. Huỳnh Nhi

Dạ. Em thấy bọn tây nó cũng dùng hộp này. Nên cũng muốn tham khảo các anh em xem được không. Do em ở chung cư. Không biết đấu mass vào đâu

Thành bùi 75 likes this.
  13. lenamvl

lenamvl Advanced Member

Đấu mát vào ống nước. Thời xưa mình ở lầu 7 cao quá nên nối vào ống nước. Kết quả rất OK

14. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Hộp đó chỉ có "tăng cường" hiệu quả thôi chứ không thay thế được... đất đâu bác. Nó là gem thường dùng để đổ vào lỗ khoan cọc tiếp mass. Tây thì e không dám nói chứ Việt thì chắc là loại đó, còn China hoặc gì gì đó trong là đá "thạch anh" như mấy a bạn em chơi hay dùng, nếu tai tinh một chút thì cũng thấy có hiệu quả.

Last edited: 22/7/22
  15. leminhtulinh

Ah! Tưởng bác biết rõ là đất. Nếu bác ko rõ thì không phải đất đâu bác. nó là hỗn hợp mix giữa khoáng chất và các vật liệu dẫn điện, được thiết kế nhằm biến đổi điện(nhiễu) thành chuyển động ma sát, triệt tiêu ra dạng nhiệt.
    Kỹ thuật chế tạo vật liệu, khoáng chất và các nghiên cứu vật lý chuyên sâu để quá trình biến đổi đó diễn ra là bí mật của hãng.

Huỳnh Nhi likes this.
  16. Huỳnh Nhi

Thế em cứ nghĩ là đất chứ. Vậy là ít nhiều cũng có tác dụng phải không anh? Do em ở chung cư không biết tiếp đất vào đâu cả. Thôi để em oder cái. Thử mới biết anh nhỉ?

leminhtulinh likes this.
  17. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Ko biết c cư mấy bác ở như thế nào? Lúc trước cc chổ tui ở tui mở cái hộp điện tổng căn hộ ra thấy điện ngoài vào nó có đường mass nhung đo ko tác dụng. Tui ra ngoài chổ hộp kỹ thuật của tầng mình ở mở nó ra thấy chưa có đấu mass còn để dây lơ lửng rồi đấu nó vào thế là xong. Lấy đ hồ k tra đo áp giữa nóng lạnh và nóng với mass thấy như nhau ...hehe... quá ngon !

leminhtulinh likes this.
  18. leminhtulinh

Quá ngon luôn. Chung cư của anh hài thật :D

19. leminhtulinh

Tác dụng chắc chắn có, nhưng ít nhiều, có nhận ra dc hay không thì có lẽ tùy vào độ dàn có đủ nhạy hay không... Mình ko biết chị nhé. Mình cũng chỉ tìm hiểu chứ chưa chơi qua nên không dám phán.
    Thị trường cũng có 2 loại hộp. 1 loại dùng khoáng chất như thằng Entreq, 1 loại ko dùng khoáng chất mà dùng điện để tạo mass giả (loại này rẻ hơn).
    Chị tìm hiểu kỹ hơn rồi trải nghiệm nhé. Chúc chị có đầu tư xứng đáng

Huỳnh Nhi and Vinhoankiem like this.
  20. freshaudio

Em ở nhà đất đóng được 3 cọc mass, khi đo nóng - mass thì bao giờ chỉ số đồng hồ cũng cao hơn nóng - trung tính, và đo mass - trung tính thường có áp 5~8V tùy thời điểm :)

leminhtulinh likes this.
  21. leminhtulinh

Cọc mass của bác quá chuẩn :) chúc mừng bác

22. Huỳnh Nhi

Ôi mình là nam anh ơi. Ai nghe tên nhi cũng tưởng là gái cả. Cám ơn anh nhiều nhé. Mình đang nói tới cái hộp entreq đó. Mình vừa oder 1 cái rồi. Cám ơn anh nhiều vì đã tư vấn nhiệt tình

leminhtulinh likes this.
  23. Huỳnh Nhi

Chỗ em mở tổng nhà ra thì không thấy cái đường mass nào cả. Nên em mới quan tâm cái hộp tiếp địa entreq đấy anh

24. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

Kể cả bạn sử dụng sản phẩm entreq thì vẫn ưu tiên kết nối mát đất với entreq nhé. Và nếu có điều kiện thì nên sử dụng riêng biệt cho từng thiết bị, nhất là phần digital.

mikaelknudsen likes this.
  25. pachinko

pachinko Advanced Member

các bác xử lý GND tốt quá, nhà e k đóng được cọc đồng đâu, e đấu thẳng dây mass vào hệ lưới dầm thép bê tông móng nhà đấy các bác ạ :D . Về việc đo xem đạt không, e chưa đo. Nhưng theo kinh nghiệm của các bác thì cách làm của em có tác dụng, hay nguy hiểm gì k nhỉ :D

TuanAnh68 likes this.

Share This Page

Loading...