cách phối ghép loa S90D của Liên xô ?

Discussion in 'Loa' started by gacon, 25/2/08.

1. Scorpio

Scorpio Moderator

Bác đổi hời thế còn gì :D . Senko quartz là thời 1990-1992 phải không nhỉ ?

2. Tmobile

Tmobile Advanced Member

Năm 1988 - 1989 gì đó bác ạ! cái Senko quart là hối lộ để được quyền mua thôi bác, còn tiền loa, máy vẫn phải trả đầy đủ! (thời bao cấp nó thế!) nhưng được cái mấy cha Nga ngố cũng tử tế, cho mình thêm nhiều dây tín hiệu loại khá tốt (jack 5 chân) rồi mò đến tận nhà để đấu nối - nghe thử. Mấy tuần sau ra còn được mua mấy đôi loa S90D, S90B, 25AC, 30B để gửi về VN nữa.

3. empotay

empotay Approved Member

Hiện nay ở nhà em đang ghép S90D với Amly Pioneer VSA-730 nghe cảm giác trung tép tốt , nhưng mỗi bass nghe hơi yếu, vậy các bác có cao kiến giúp em để thay đổi, nghe bass mạnh hơn.
    Em định kiếm 1 em Sansui 7900 (8 sò sắt) liệu nghe hay không, bác nào thử qua rồi cho em ít ý kiến với.

4. gacon

gacon Advanced Member

em nghe nói dòng này thỉnh thoảng mới có 1 đôi theo đúng nghĩa ( tép và trung đối xứng chứ ko phải cùng 1 phía ), tại sao lại thế nhỉ ? cặp nhà em cũng bị lệch :(
    các bác rành về lịch sử loa CCCP cho em xin chút ý kiến ạ .

5. khivang

khivang Advanced Member

Có vụ này là do dân vici mình mua vét đồ của anh Hai nhiều quá( để buôn bán ) đến nỗi người dân nước họ ko có mà dùng nên có thời kỳ anh ấy xiết chặt hải quan, mỗi ông vici chỉ đc mang mỗi mặt hàng một món khi về nước, thế nên mới có chuyện đôi loa bị cái cảnh tan đàn xẻ nghé , về trong nước có thế nào ghép thế nấy, oánh vẫn hoành tráng như thường, chứ ít ai quan tâm đến chuyện cân với ko cân đâu( có nghe là quý lắm rồi ), em có ông chú đến bây giờ vẫn nghe bằng...một loa S50B để nhớ một thời đi Tây.

6. caigoc

caigoc Advanced Member

Re: Re:

Còn đôi nào không bác chỉ cho e với !?

7. Scorpio

Scorpio Moderator

Thời đó như bác Tmobile ra tặng cho cô bán hàng cái đồng hồ Senko quart để mua được 50 đôi loa S90D :D
    Họ xuất kho ra 100 thùng carton, về đến ký túc xá phân chia nhau theo thùng chứ làm gì có ai để ý là theo từng đôi hay không :lol: :lol:.

Một số loa thậm chí chả được mở thùng ra xem, để nguyên như vậy chờ ngày cho vào thùng hàng gửi vể Việt nam

Một số khác thì bị mở cả driver ra để nhét .. thuốc tây với lại dây mai so

Bác Tmobile thu tiền xong (có lãi), lại đi tìm một cô bán hàng khác để tặng đồng hồ ... :lol:

8. empotay

empotay Approved Member

Nghe các bác mà bùn cho loa S90D quá,
    Thôi có tí phiền các bác giúp em với: đôi S90 của em trước dùng vẫn bình thường, sau em mở đít em nó ra phủi bụi ( dây dợ em vẫn để nguyên không tháo, mà cũng không làm đứt) sau đó lại đóng vào, nhưng vài hôm sau 1 loa cứ bị lên đèn đỏ ở mục woofer, em không biết làm thế nào sợ quá. Em đang dùng amly sansui 5050
    Các bác cao thủ chỉ giúp em với. Thanks

9. trungdudu

trungdudu Approved Member

đèn đỏ báo tức là đã quá công suất, tuy nhiên đôi khi do các mối hàn trong mạch phân tần bị bong hoặc chập chờn bác thử kiểm tra lại các mối hàn ở mạch phân tần xem sao, cứ tháo ra xem và nghịch mới có kinh nghiệm đc.loa S90D tiếng bass nghe chắc nhưng trung và treble nghe hơi chói.

10. duonghung74

duonghung74 Approved Member

Chào các bác. Chả là thế này em có cn Amply Ya AX8 đang chơi với đôi loa của (thừa kế) không rõ tung tích :lol: :lol: , nghe không hay lắm, có ông bạn có đôi S90d không dùng bảo cứ lấy mà dùng, em hỏi các bác cặp S90D mà đánh với AX8 thì sao nhỉ, mong các cao thủ, trung thủ, thấp thủ chỉ giáo.
    Cảm ơncác bác

11. special one

special one Advanced Member

Bác cứ lấy đi.
    Không dùng được để lại cho E

12. duonghung74

duonghung74 Approved Member

Nếu cứ lấy nghe không được lại để cho các bac, mỗi lần để cho các bác lại bị vợ đánh cho một trận vì làm mất tiền :lol: :lol: , như vậy thì quãng đời còn lại của em gay rồi, em muốn các bác có kinh nghiệm cho em xin cao kiến để cơ thể em nó nguyên vẹn, giảmth iểu số lần bị vợ nó sử lý các bác nhỉ :D :D vậy thì mới ần hỏi các bác chứ

13. teac74

teac74 Advanced Member

Cứ lấy đi nếu không dùng được thì mình lấy bộ phân tần, trả lại nó loa về ghép với loa cũ của mình chúc thành công trong ngày 2/9

14. Fuoc

Fuoc New Member

Chào bác Special,

S90D Bác thửa bao nhiêu, em cũng rất muốn có nó mà chửa biết giá!!!

Cám ơn Bác.

15. special one

special one Advanced Member

Báo cáo Bác.
    E lấy được đôi này là hàng thanh lý của Cơ quan, nên giá của nó không nhiều. Quan trọng là nó còn Zin từ trong ra ngoài, hình thức cực OK.
    Nhưng giờ thì nó không còn là của E nữa rồi, cậu E đồng hao tranh thủ hôm E không có nhà đã vào khuân mất tiêu rồi ạ.

16. Fuoc

Fuoc New Member

Tiếc quá, nếu có chỗ nào Bác chỉ giúp nhé!!
    Rất cám ơn Bác.
    Fước

17. thanh389

thanh389 Advanced Member

hị hị hị em có cái này điều trị cả thằng 150 AC đây này nói gì S90 12 con sò sắt nhé cục nguần to bằng nủa viên gạch bi chạy 4 tụ to vật vã

18. nhatban3368

nhatban3368 Approved Member

Âmply technics nguyên bản tiếng cũng hơi khô bác ạ .

19. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

S90D của bác em chưa dùng nhưng e đã có dùng S30 ghép với Pionner 6800II cũng ra ngô ra khoai, tiếng nào ra tiếng ấy đấy bác ạ! S90D của bác to hơn nên bác tìm thử một em Pionner công suất kha khá một chút đời mặt trắng em nghĩ là hợp đấy!
    Thân mến!

20. Bandan_toanphan

Bandan_toanphan Advanced Member

Chào các bác! Hôm nay tranh thủ lúc rỗi rãi ghé qua đây thấy các bác bàn về loa nga em mừng quá, xin phép các bác cho em tham gia! số là cách đây 5năm em cũng kiếm được một con amp ФЕНИКС của CCCP trong một lần đi mua đồ cũ. Sau khi phục hồi sức khoẻ cho nó em cho đánh với đôi KODA A982 của TQ vì ngày ấy cũng chưa có đk mua loa xịn. Tuy nhiên với trình độ thẩm âm phọt phẹt như lúc bấy giờ của em thì đã cảm thấy quá tuyệt rồi lại cộng với mấy ông thợ buôn hàng bãi thỉnh thoảng ghé qua sửa đồ, ông nào cũng tấm tắc khen hay, sau đó em thường dùng nó để thử những đôi loa mà bọn em hay gọi vui là “dị dạng”.kết quả thật tuyệt vời! Rồi em kiếm được một đôi JENSEN của Đức đem ghép với nó nghe mỹ mãn luôn. một thời gian sau vì không có đ k để quan tâm đến âm thanh nữa em cho đôi JENSEN đi ở và cũng xếp xó luôn con amp ФЕНИКС . Vừa rồi mới kiếm được đôi S70 của Nga. Đôi này có tích hợp amply bên trong nhưng bị hỏng rồi em đành tháo bỏ, sau khi khôi ph ục lại phần CS của nó em định chế cho nó cái vỏ để làm pow ngoài đánh với loa cho đồng bộ nhưng vì ngại nên chưa làm. vì là thợ sửa nên em có đk tiếp súc với khá nhiều loại amply, em thấy 7800II ghép với S70 cũng bình thường không như mọi người vẫn ca ngợi, Technics V6-V7 nghe cũng tàm tạm, tuy nhiên vẫn thua xa bộ CS của nó, em thấy JAG UAR PA-203N và Cali PRO-468B đánh với nó nghe cũng khá ổn, chợt nhớ đến em ФЕНИКС bèn đem ra phủi bụi rồi đánh thử với S70, tr ời ơi! Em kh ông tin vào cái lỗ tai trâu của mình nữa, em chỉ biết nói thế thôi chứ diễn tả bằng lời thì khó lắm chỉ có thể nói là trên cả tuyệt vời. nghe đ ư ợc vài bữa em không giám nghe nữa ( vì nhà còn mấy đôi loa “đểu”). hôm v ừa rồi kiếm được một chú Techn ics SU-7600 sau khi sửa xong nghe thử thấy chất âm rất lạ em bèn đem ra ghép với S70 “trời ơi!” lại một lần nữa nó gây cho em sửng sốt, so với ФЕНИКС thì kẻ tám lạng người nửa cân. Âm thanh nghe rất thư thái, tiếng bass mềm mại trầm ấm, mid-treble trong sáng rành mạch và không hề chói gắt, xin phép các bác em dừng ở đây vì vợ em gọi đi ăn cơm rồi!

21. tuha

tuha Approved Member

cách đây khoảng 6-7 năm em có chơi đôi này, nhưng bằng amp Radiotecnichka, tiếng ra khá tốt nhưng theo cảm nhận riêng em đồ audio của liên xô cũ chỉ manh tínha chất bền và tốt, còn lại chất âm cũng không có gì đặc sắc lắm, cũng có thể ngày đó phần mềm còn ít nên không được nghe nhiều thể loại nên ý kiến còn mang tính cá nhân quá.

22. trung171973

trung171973 Advanced Member

Re:

-em củng choi gan giống Bác, loa s90D và jaguar 203N nghe nhac củng dc ma kake cũng hay

23. okane

okane Advanced Member

Hồi nhỏ em cũng từng được nghe các dòng loa S của Liên Xô, gồm có S30, S50, S70, S90. Trong đó S70 được đánh giá cao hơn cả, thậm chí còn đắt hơn S90 lúc bấy giờ. Hình như S90 công suất 90W, S70 công suất 70W thì phải các bác nhỉ.

24. 1+1=3

1+1=3 Advanced Member

Re: Re:

Trước đây em có đôi này ghép với denon 750 nghe hay đó bác

25. thanhtien

thanhtien Advanced Member

e có 1 cặp AC150 - 002, nghe cũng rất hay, tiếng bass rất trầm. Có điều tìm AMP để giải quyết e này rất mất thời gian. Tuy nhiên các bác tìm các e AMP Victor JS 5, JS 7 8 9 gì đó đánh rất tốt. Còn các đời khác đánh không hợp.

Share This Page

Loading...