Có nên đầu tư cho Phono box?

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by morningvn, 19/11/09.

1. ducanhle

ducanhle Advanced Member

Hoàn toàn nhất trí với dòng tô đậm :p , ngoài sự trong trẻo, sạch sẽ, sáng sủa, chi tiết...như CDP loại rẻ tiền...thì chất âm của đĩa than có thêm nhiều thứ...mà CDP loại mắc khủng cũng không có. thôi khỏi bơm vá nữa ko kụ lại tẩu thêm :mrgreen:

PS: bỏ qua vụ bốp và tíc nhá, vì đây là đặc sản roài 8)

2. khivang

khivang Advanced Member

Rán đậu thì chấp làm giề. Wan trọng là cái hiệu ứng điều chế đu đưa cà cưa của cộng hưởng riêng cơ-kim-cần làm mấy con nghiện LP tưởng bở là...............nhạc tính mới đáng nói :wink:. Chả thế mới có chiện mỗi đĩa lại phải chạy một quả kim-cần riêng mới "khai thác" đc cái "hay" tối đa, làm mấy chú nghẹo phải liên tục móc hầu bao mua thêm kim-cần mới.... :mrgreen:

vuthanh6 likes this.
  3. khivang

khivang Advanced Member

Lão này chém mình từ hồi nảo hồi nào bây giờ mới biết. Bây giờ chém lại cũng chưa muộn :mrgreen:
    Theo lão thì để nghe nhạc tốt có cần âm thanh tốt ko hay chỉ cần loa phường cũng đủ phê roài ? :wink:

4. ducanhle

ducanhle Advanced Member

Kụ quote lại thì phải đầy đủ chứ, ko kụ lại lái câu chiện đi theo hướng khác rồi. Nhưng thôi ko sao cả
    Em thấy kụ lại tẩu thêm được 1 tí roài, kụ đã phát hiện thêm ra sản phẩm phụ của quá trình điều chế trên...cho người nghe tưởng bở là nhạc tính rồi nhé...cái đó chính là 1 trong nhiều thứ mà CDP mắc khủng lẫn rẻ tiền không có được đóa kụ.
    Mà nghe rồi tưởng bở là phình phường mà cụ...có ai sờ nắn được tiếng bass ko mà bẩu nó cứng với mềm, có ai nếm được tiếng trung ko mà thấy nó ngọt, có đo được ko mà bẩu là rộng --> thế có phải toàn bộ là sản phẩm của sự tưởng bở không ợ. Vậy việc tưởng bở ra nhạc tính cũng là chiện bình phường đúng không kụ. Vấn đề ở đây là còn tưởng bở ra được...thôi khỏi bơm vá nữa ko kụ lại tẩu thêm :mrgreen:

5. Quangbh

Quangbh Advanced Member

............................................................. :D :D

6. Quangbh

Quangbh Advanced Member

Chúc mưng bác! em cũng chỉ mới chơi (đĩa than) và còn phải học hỏi rất nhiều :p nhưng cũng may mắn là đã được thử một số cái và em thấy phono box cực kỳ quan trọng khi chơi đĩa than, theo em cảng mắc tiền càng hay và em đang săn :lol:

7. khivang

khivang Advanced Member

Lão dạo này chuyển sang đu cành tre roài nên có vẻ chóng mặt tợn :mrgreen:

Dù là tưởng bở nhưng nó cũng phải có tý ty chất dẫn dụ-đó là sự thật. CD có cái thật riêng, LP có cái thật riêng, R2R có cái thật riêng...nên số đông những người chơi CD vẫn trung thành với định dạng này vì họ ko cần cái hiệu ứng vibrator mà vẫn "tưởng bở" ra nhạc tính đc, đó là do họ có trí tưởng bở phong phú. Đâu như mấy lão nghẹo LP cần đủ thứ chất dẫn dụ mới "tưởng bở" ra đc :mrgreen:

Hỏi lão này, theo lão chơi LP thì bản thu quan trọng đến mức nào ? cơ kim cần quan trọng đến mức nào ? cứ so sánh theo tỷ lệ % cho dễ hỉu :wink:

8. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Để nghe nhạc tốt cần có chữ Duyên : Hữu duyên thiên lý năng tương ngộ - Vô duyên đối diện bất tương phùng :mrgreen:

9. khivang

khivang Advanced Member

Chả hỉu gì cả :( , đang âm thanh với âm nhạc tự nhiên thấy tiếng Tàu lủng xủng loảng xoảng :shock: . Chưa học qua "lăng ba vi bộ" ah :wink: ? Mau về núi bắt đền sư phụ đê... :mrgreen:

10. ducanhle

ducanhle Advanced Member

Em tiếp tục nhất trí với dòng bôi đậm :) , ko có sự thật thì dẫu có trí tưởng bở phong phú tới đâu không thể tưởng bở vòng 1 của Vân Dung thành Mai Phương Thúy được ạ :mrgreen:

còn vấn đề bản thu thì nghe theo định dạng nào cũng quan trọng ạ, chả thế mà các tính đồ âm thanh móc hầu bao khênh SACD, XRCD về ầm ầm đóa kụ

11. khivang

khivang Advanced Member

Thực ra trong cuộc chơi mình nên có cái nhìn nhận khách quan, công bằng về các định dạng. Có thể hơi thiên vị một định dạng nào đấy nhưng ko nên bỏ qua các định dạng khác và chỉ chơi một định dạng duy nhất, thiệt thòi lắm :mrgreen: . Đơn giản vì định dạng nào cũng có cái ưu, cái nhược riêng, vấn đề là mình phải biết gạn đục khơi trong.
    Hê, làm cho ngộ đây tẩu thì hơi bị mệt đóa, nói cho 2 lão biết, trừ khi đưa đây mấy cái LP hàng độc dược :mrgreen:

12. minhhaimdc

minhhaimdc Advanced Member

Nghe Lp nhiều thì thấy cũng thích đặc biệt classic và jazz nhưng đôi khi thèm một câu hát " Quê hương là chùm khế..ngọt" thì em thấy món này CD hay Cassette chủ động hơn. E cũng ủng hộ món đa dạng nguồn âm, nhiều khi là nghe cho nó thỏa cái tai, chứ chất lượng nhiều khi tự an ủi lòng mình thôi nhưng vẫn khen " Hay" :) .

13. ducanhle

ducanhle Advanced Member

Em lại tiếp tục nhất trí với dòng tô đậm :mrgreen: càng chứng minh là kụ tẩu nặng nhé

14. longauto

longauto Advanced Member

Hơ hơ, đọc cái topic này em thấy giờ nó nên đổi tên thành "nên chơi đĩa than hay không?" chứ không phải "có cần phono box hay không?"

Như chủ đề của topic thì em nghĩ không cần phải bàn cãi nhiều, chơi LP hiển nhiên cần phono box, không có nó thì LP làm sao kêu nổi :lol: . Phono box nó cũng là ampli, mà ampli thì hiển nhiên vô cùng quan trọng, càng "xịn" càng hay. Về mặt lý thuyết nữa, thì amp ở tầngkhuyeecsh đại càng nhỏ thì lại càng quan trọng (vì tờ tầng càng nhỏ sẽ càng dễ bị méo tiếng... là quyết định chất âm đấy ạ)

Còn vụ LP, CD, hay lốt lét hay cát sét thì em nghĩ:

Nếu so các món trên, thì phải công nhận rằng LP nếu đi sẽ rộng cửa hơn để có chất lượng âm thanh đỉnh cao. Tuy nhiên LP lích kích, giới hạn nguồn chương trình, thể loại nên không phải ai cũng chơi được

CD cùng có nhiều ưu điểm như các bác đã biết, nhưng do giới hạn công nghệ thì không bằng LP. Trường hợp này cũng giống như máy ảnh số và phim, máy ảnh số thì độ phân giải đến 24MP là hết cửa (theo em cập nhật được), rồi màu đến 32 bit, 64 bit là hết vẹo trong khi máy ảnh phim là vô cực. Đĩa CD đến SACD mà đến cả bản master của digital cũng đến 32/192 là hết cửa trong khi đó analog LP thì là vô cực.

Nếu một hệ thống LP và một hệ thống CD được setup hết cỡ thì CD chắc chắn thua. Đấy là chưa kể về mặt chất âm khác nhau nữa nên túm váy vẫn là thích chơi gì thì chơi, vui là được, ke ke

Cát sét em cũng chơi nhưng chơi vui thôi vì chất lượng nguồn âm không ổn định, cái hay cái dở :wink:

15. besu2005

besu2005 Advanced Member

Thế thì Card Accuphase Phono equalizer AD-10 so với các Phono Box khác trong tầm giá 500$ thì sao bác Via ơi?

16. morningvn

morningvn Advanced Member

Báo cáo các bác sau 2 năm lọ mọ em đã chính thức chia tay em phono box clearaudio micro.
    Hiện tại dùng em Pre Hafler DH 101 có ngõ phono MM để nghe.
    Qủa thật đúng như các cụ nói, phono box tầm vài củ khó mà lại dc nhiều em pre cỏ cỏ có ngõ phono
    Hình em nó đây ah:

Attached Files:

17. Lotomo

Lotomo Advanced Member

Đẹp quá cụ ơi. Nhìn em này em lại áy náy với cụ vụ phono. Vẫn phải nợ cụ vậy, mọi thứ vẫn ngổn ngang quá cụ ơi. :oops:

18. pheulong

pheulong Advanced Member

kết luận của người đi qua miền đau thương :lol:

19. hongcongdh

hongcongdh Advanced Member

Cái này cụ cứ hỏi thẳng cụ phễu sẽ được giải quyết triệt để. hehe đầu năm cho em spam tí

20. pheulong

pheulong Advanced Member

ai....ai lại gọi tui đấy :lol: chiều nay xin số bác duchangbai gọi cho bác có việc cần hỏi mà cứ trong vùng phủ chăn không à :lol: còn vụ AD-10 kia hả chấp 5000 luôn chứ 500 ăn thua gì :mrgreen:

21. FalconJapan

FalconJapan Advanced Member

Hehe, đã được nghe cái phono box ở nhà Đức HB thấy cũng đáng đồng tiền bát gạo lắm, hình như cũng là con rơi con vãi của chú Phễu thì phải :lol: Dưng mà chấp vừa thôi, chấp nhiều quá nó cậy đông oánh hội đồng lại chạy ko kịp :mrgreen:

22. hongcongdh

hongcongdh Advanced Member

Chết chết cụ nhắc mới nhớ đang nợ, thôi em trốn đây ko bác đức hb mà bắt được thì chếc :lol:

23. Pioneer HPM 100

Pioneer HPM 100 Advanced Member

Thế thì Card Accuphase Phono equalizer AD-10 so với các Phono Box khác trong tầm giá 500$ thì sao bác Via ơi?[/quote]

Chưa chắc đã ăn được một số Card tích hợp trong amply của hãng khác đâu bác ah ( bác cứ mua về thử đi ah ) Cái này cũng do hiếm nên đang bị làm giá

24. pheulong

pheulong Advanced Member

he....he.....đang độc cô cầu bại cứ mạnh mỏ còn tìm được đích mà đến cụ ạ :lol:
    @Pioneer HPM 100 định dìm hàng hả?không tin đọ bắt xác đầu xuân đê :lol: mod nó khó ở chỗ ấy đấy,không ăn sẵn được đâu :lol:

25. Pioneer HPM 100

Pioneer HPM 100 Advanced Member

Heheeee cái AD 10 này cũng thường thôi , làm gì mà mod

Share This Page

Loading...