Có nên đầu tư cho Phono box?

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by morningvn, 19/11/09.

1. Analog

Analog Advanced Member

Cá nhân em pre 505 là cái chơi phono chuối nhất trong các model đèn Luxkit. Âm hình mờ, không có điểm nhấn. Cảm nhận cá nhân mong các bác bỏ qua cho em :mrgreen: .
    Em này chơi MM rất khá so với giá, nhưng MC thì yếu lắm!

2. audioinme

audioinme Advanced Member

em đang chơi mm otfon m2 red .em đã nghe qua một số phono..... boad meridian 516,musical fidelity x-lpsv3...em thấy pho no này hay nghe quá phê,rất hoành tráng em nghe vivadi violin quates mà ko tin vào đây là pho no 3.5t .nền tĩnh ba dải quá tốt rộng violin kéo nghe ,,,,,, :D .hôm sau em quyết định mua đĩa chứ ko đầu tư pho no box.còn kim mc em thấy một số kim hiếm mới cần setup thôi bác ạ ,trong audio vẫn tồn tại một điều...đắt sẽ hay nhưng...đắt chưa chắc chắn là sẽ hay :D

3. Pioneer HPM 100

Pioneer HPM 100 Advanced Member

Em cũng đang chơi em này,MM khá hay... MC thì còn tùy thuộc vào stylus nào hợp với stepup tamura của A 505 nữa.
    Em đang chơi kim MC 103 HF denon hình như kg hợp cho lắm nghe thấy tiếng kg được rộng bằng khi đi qua stepup Audio Technica AT-700-T.
    Vài lời cùng AE.[/quote]

Cá nhân em pre 505 là cái chơi phono chuối nhất trong các model đèn Luxkit. Âm hình mờ, không có điểm nhấn. Cảm nhận cá nhân mong các bác bỏ qua cho em :mrgreen: .
    Em này chơi MM rất khá so với giá, nhưng MC thì yếu lắm![/quote]

Em này làm sao hay hơn Step Up TAM về MC đúng không bác Analog

4. Congcobe

Congcobe Advanced Member

Sau khi mod lại như thế này (Toàn bộ dùng mundorf silver oil capacitor ,bóng telefunken ) thì em nghe rất ok (phono box tầm giá 2000< em bảo đảm chấp 3 cột đèn :lol: ).
    Tin hay kg tùy các bác kaaaaaaaaaaaaaa

Attached Files:

5. ar3a

ar3a Advanced Member

Bác cho em hỏi tổng chi phí của máy + tiền mod như trên là bao nhiêu ạ?

6. Congcobe

Congcobe Advanced Member

Dạ tổng chi phí vào khoảng 1200 obama :lol:

7. FalconJapan

FalconJapan Advanced Member

Oạch, vậy là gấp hơn 2 lần cái xác ban đầu rồi :mrgreen: mấy dòng pre/phono của Nhật không thay bóng đèn và mod lại thì bị mấy em bán dẫn cùng tầm giá cho ngửi khói dài :lol:

nhson likes this.
  8. times123

times123 Advanced Member

Các bác cho em hỏi giữa 2 em Phono Box Clearaudio-Nano phono MM/MC và Clearaudio-Micro Basic phono em nào chơi hay hơn ạ

9. Johnie

Johnie Advanced Member

Em có thể hiểu ý "chuối nhất trong các model đèn Luxkit :mrgreen:" của bác Analog là khi chơi MC phải không ạ? Còn " chơi MM rất khá" thì có nghĩa cái nút cổ chai của em 505 này chính là cái step-up Tamura . Điều này có thể giải được bằng một step-up rời phù hợp với kim MC mà mình định chọn cho chạy qua đường MM. Lúc đó thì rất có thể pre 505 sẽ vẫn là một giải pháp ngon bổ rẻ, dù chưa mod được ruột gấu như của bác Congcobe.

Bác Congcobe khi mod có thay luôn step-up Tamura không hay giữ nguyên ạ?

10. Congcobe

Congcobe Advanced Member

Dạ vẩn giử nguyên, chỉ mod lại tụ tị bóng bóng bang bang thôi ạ.Đúng như bác nói hiện em đang chơi kim MC denon DL 103 FL với cái stepup AT 700 T audio technica bác ạ ,nói chung tạm ổn. :lol:
    Thân

11. Analog

Analog Advanced Member

Em cũng theo hướng của bác Congcobe nhưng không phải em 505 mà 3300 ạ, em thay phát khoảng 95% tụ tị của em nó :mrgreen: !
    Nói chung là rẻ nhất và hiệu quả nhất để chơi thập cẩm các nguồn analog như em!

12. titmit2011

titmit2011 Advanced Member

Bác mua phono rời mà chơi tất nhiên là hàng gấu một chút như Smart của clearaudio chẳng hạn sẽ không ân hận đâu, không gian khác hẳn 3 dải đều đẹp. Trước đây có nhiều bác khen luxman 530 phần phono gấu lắm nhưng khi so găng với Smart thì chả có cửa j. Nếu nhiều tiền hơn nữa bác chơi Basic còn ít hơn thì nano vừa bền vừa hay. Tuy nhiên vì bác đang dùng Acc206 mạch phono được đánh giá khá cao nên đành phải cho thi đấu mới rút ra được kết luận. Chúc bác thành công!

13. skr

skr Advanced Member

các bác nào đã từng nâng cấp từ Clear Audio Nano lên Clear Audio basic plus tư vấn giúp em chất âm có chênh lệch nhiều không nhỉ. em đang lăn tăng nâng đời. cảm ơn!

14. titmit2011

titmit2011 Advanced Member

Nhiều đấy vì theo giá mới nano khoảng 350$ còn basic thì 1200$, nếu bác mua hàng dùng rồi hôm trước có lấy lại của bác casauhoaca 12t.

15. sinhbds

sinhbds Advanced Member

Em thấy topic này khá hữu ích cho những người mới mò mẫm vào đĩa than (và cả những bác lâu năm). Nhưng thấy để từ tháng 9 đến nay không ai vào, em mạn phép lôi nó lên với 1 câu hỏi: Nên đầu tư bao nhiêu % tiền cho phono box trong tổng thể chi phí bao gồm:
    1- Mâm + cần
    2- Kim
    3- Phono box
    4- Dây
    Em nghĩ là cái số 1 bao nhiêu thì nên đầu tư cho pho no box chừng đó thôi, không nên hơn nữa, vì nếu hơn thì dễ dẫn đến tình trạng muốn đổi cái số 1. Các bác cho ý kiến.

16. Hunter

Hunter Advanced Member

Ý kiến của em thế này:
    - Đối với cơ bình dân thì phono box = 60-80% bộ cơ
    - Đối với cơ trung-cao cấp thì khoảng 40-50%

17. Mike

Mike Advanced Member

Làm cả năm dành dụm được 3.5 triệu em định mua mâm liền cần kim máng của bác Gia Định.

Các bác cho hỏi là như vậy thì ghép với Phonobox nào thì hợp, và giá bao nhiêu ạ?

Phần mềm LP thì em định cứ 2 tháng mua 1 cái, kiến tha lâu đầy tỗ.

18. thiet_fe

thiet_fe Advanced Member

Bác kiếm cái vỉ AD 10 của Acuphase mod phần nguồn và điều chỉnh opamp, tụ là đúng bài luôn :mrgreen:

19. Mike

Mike Advanced Member

Giá bao nhiêu hả bác? So với con phono box của Primaluns giá 100 usd thì sao? Chất âm thế nào?

Sorry làm phiền bác chút vì em đang nghe amp Primaluna, nhưng kô có cổng phono nên phải hỏi. Tks

20. thiet_fe

thiet_fe Advanced Member

Tổng giá thành khoảng 3,5M. Em thấy quá hợp lý cho 1phono MC với chất lượng mang lại. Primaluns e chưa xài qua, nhưng cũng đã thử với nhiều phono tầm trên 10M khó có con nào ăn dc (có con làm kỹ đã ăn đứt con Gỗ mun 3,5k mĩ đó bác) . Dùng cạc này nhiều khi lọ mọ cũng vui :mrgreen:

21. Mike

Mike Advanced Member

Vâng, tks bác Thiệt Phê. Nhưng lọ mọ kiểu này em biết hỏi ai? Mà em thì kô biết DIY, thêm nữa là sau này nâng cấp thì bán cho ai?

22. skr

skr Advanced Member

Phần mềm LP thì em định cứ 2 tháng mua 1 cái, kiến tha lâu đầy tỗ.[/quote]
    Bác kiếm cái vỉ AD 10 của Acuphase mod phần nguồn và điều chỉnh opamp, tụ là đúng bài luôn :mrgreen:[/quote]
    Giá bao nhiêu hả bác? So với con phono box của Primaluns giá 100 usd thì sao? Chất âm thế nào?

Sorry làm phiền bác chút vì em đang nghe amp Primaluna, nhưng kô có cổng phono nên phải hỏi. Tks[/quote]
    Tổng giá thành khoảng 3,5M. Em thấy quá hợp lý cho 1phono MC với chất lượng mang lại. Primaluns e chưa xài qua, nhưng cũng đã thử với nhiều phono tầm trên 10M khó có con nào ăn dc (có con làm kỹ đã ăn đứt con Gỗ mun 3,5k mĩ đó bác) . Dùng cạc này nhiều khi lọ mọ cũng vui :mrgreen:[/quote]
    AD-10 mà ăn đứt Goldmun hả bác? vậy chắc em phải mua gấp ngay cái Board này chứ không nó lên giá mất. mà bác Test thử với Goldmun đời nào vậy?

23. Analog

Analog Advanced Member

Muộn rồi anh ơi!
    Giá em nó đã bay lên 200 xèng rồi!

24. Ti Can

Ti Can Advanced Member

Bay lẹ dữ nhé,

Em DIY phono phần MM thì OK, nghe rất tốt, không u xì, nhưng MC vào thì em oải quá, không tìm ra step-up hay :(

25. Analog

Analog Advanced Member

Mang 2T qua em đi, he...he...xa tận chân trời gần ngay ttrước mắt.

Share This Page

Loading...