Có nên đầu tư cho Phono box?

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by morningvn, 19/11/09.

1. R2R4Life

R2R4Life Approved Member

TT mà thiếu phono box thì mất đi 50%! Tuy` theo, dau kim shure v15 khong can phono box, neu dau kim mac tien tren 1000 do^ thi phono box se lam am thanh hay hon, con tuy theo loai kim nao nua, MM hay MC. neu la MC thi phai can phonobox tai vi nhieu ampli chi? co' built in khuech dai cho kim MM thoi

2. ORA3

ORA3 Advanced Member

Em đang nghe turntable Dual 1246 với đầu kim M55E.
    M55E là MM hay MC vậy các bác...
    Em dùng ngõ vào phono của Fisher 250 receiver bán dẫn đã được mod.:
    Loa phát: AR4
    ....cảm nhận chất âm nghe được nhưng không mềm mại...

Để chât âm khá hơn 1 bậc thì nên nâng cấp vào món nào...
    Nhờ các bác cho em lời khuyên... :wink:

3. Johnie

Johnie Advanced Member

M55E thì là MM đó bác.
    Em không rõ về Fisher 250 receiver, nó có MM/MC không bác? Tuy có phono nhưng chắc cũng là entry-level thôi, em cũng chưa rõ bác mod đến mức nào.
    Để chất âm khá hơn thì từ cấu hình này còn nhiều việc phải làm lắm, vì chắc nếu tai bác đã thấy âm chưa được hay có nghĩa là cần nâng cấp rồi. Tuỳ budget mà làm.

Nếu thoải mái thì nên nâng cấp cả kim và phono. Nếu muốn dần dần thì trước hết nên là kim, vì về nguyên tắc càng gần nguồn âm mà đầu tư thì càng hiệu quả rõ hơn. Kim MC thì thường chi tiết tốt hơn MM, nhưng cần có mạch phono MC hoặc step-up phù hợp. Hơn nữa mâm Dual của bác có cần đi kèm dạng low mass , nên chọn kim có hệ số compliace cao (14- 15 trở lên) thì mới hợp. Bác có thể cân nhắc em DL-160 high output (1.6mv) dùng được luôn đường MM phono, compliance 14 đủ dùng với Dual của bác, giá cả dễ chịu :). Có lẽ cứ từng bước thế đã. http://www.needledoctor.com/Denon-DL-160-Cartridge

4. khuehn

khuehn Advanced Member

Lâu lắm rồi không động chạm gì đến mon kim cần nhưng vẫn hàng ngày quan tâm và không thôi nghĩ về nó, cách đây không lâu mình có diện kiến một bác có kinh nghiệm lâu năm về món này có chốt một câu nên dùng phono box đèn thì mới mong nó hay trong tầm tiền được, phono box dùng bán dẫn hay IC rất khó để hay như phono box dùng đèn được, muốn hay chắc tốn khá tiền so với đồ đèn, tiết trời miền bắc sắp qua mùa hè, thời tiết mát rồi lại có thể chơi bộ đèn toàn phần cho ấm áp.
    Bác ORA3 nên kiếm cục phono box đèn về thử với amp đèn xem có phê không :?: bên đó mua đồ dễ bác cứ thử chơi sang kim MC và nên thử trước nhất là kim Denon DL103R

5. Johnie

Johnie Advanced Member

Bác khuehn ới, DL103R low output với compliance có 5 thôi mà muốn cho hay thì có khi phải thay cả cần high mass, sắm máng nặng, sắm stepup cho hợp thì em sợ bác ORA3 tẩu mất đó :mrgreen:

6. ORA3

ORA3 Advanced Member

@bác Johnie & bác Khuehn: cám ơn các bác đã chỉ dẫn em...Xin cho em hỏi:

Em đang dù ng Dual 1264 và kim MM55E...
    -Có kim hãng nào và model nào và dễ cân chỉnh mà hay hơn MM55E một bậc vậy bác?
    -Bác có biết receiver hay ampli tích hợp vintage cổ nào có đường phono cho ra chất âm hay không vậy bác... vì nghe trong văn phòng nên em muốn gọn nhẹ....3 trong 1 càng tốt, có phono console đèn RCA: 3 trong 1, gần nhà em bán rất rẻ nhưng không biết có dễ mod lại không....

-Phono box trong tầm $500, 1,000, và 2,000 nào nghe tốt vậy bác... :wink:

7. chaien

chaien Advanced Member

Em chả biết thế nào, Lúc mới chơi đang loay hoay với dải cao chói, bass chưa tròn gọn, nêm quá chưa thật. Trời xui đất khiên thế nào lại có bác gửi cái cơ 5tr nhìn cũ mèn. Ngưa tay căm thử. Ôi thôi, mộc, cao vút mà không chói, âm dày, tách bạch, bát ra bát đũa ra đũa ăn đứt con CD gần 20 củ. Em nó hình như là micro seiki d611

8. chaien

chaien Advanced Member

Tầm 300$ nên dùng phono tích hợp theo ampli

9. doidaukhotm

doidaukhotm Advanced Member

Mình thấy amply có ngõ MC, MM thì không cần phono box

10. music-lover

music-lover Advanced Member

Bác cho em hỏi cụ thể Phono Board BAT là cái chi vậy, em đang lần mò tìm phono cho con TT ghẻ nhà em, em cảm giác cứ y như là đang lầm mò đi giữa đêm đông, loạng nhoạng, mịt mù gió rét trên con đường trơn trượt...vậy , bác làm ơn cho em hỏi cụ thể nó ra làm sao, giá rổ thế nào, có dễ kiếm không. Đội ơn bác

11. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Cái BAT đó em đoán là Thương hiệu này nè " Balanced Audio Technology "

Bác đang sài pre-amp gì? giá nó khoảng nhiêu?
    Chủng loại kim gì MM hay MC ???
    Nếu ít tiền thì hãy bắt đầu bằng MM Cartridge cũng tốt
    Quan trọng là đường MM phono phải tốt trước cái Kim

12. music-lover

Hiện tại hệ thống của em là: loa Richarrd allan Ăng lê, Pow đèn Dynaco ST70, Pre+phono Lo-D HCA8000, Cơ Sansui đời có chữ ký, Kim mm Technics.
    Em hay thì Lp thấy có vẻ truyền cảm hơn tí còn lại thì chẳng có gì hơn CD, nhất là khi nghe classic, giờ em chỉ dám ghe tí voice, Blue thôi, không dám động vào LP classic, không rõ tại đường phono của Lo-D kém, hay tại em tai trâu? em
    Bác cho em xin tí ý kiến ạ, và cụ thể cái Phono Board BAT có dễ kiếm không? giá thế nào,

13. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Dòng BAT này em không rõ giá lắm , nhưng phono của nó thì hãy cứ trải nghiệm nếu có điều kiện vì em nghĩ nó cũng không rẻ
    Nếu dòng ít tiền bác chọn Luxman CL-35/36/ CL-32/CL-34/ hoặc Conrad Johnson PV-10/PV-5
    mấy cái này nói chung đồ xưa cũ khi mua nên chọn kỹ nếu khong phải replacement tụ , trở hay parts
    Về giá chúng không quá mắc nhưng sài tốt
    Kim MM như các dòng Technics/Audio technica/Grace/ mấy món này cứ Japan made mà chơi
    Em chỉ gợi ý được có vậy phần cụ thể thì tuỳ theo ma ghép đồ
    Ghép không được tất phải có lỗi nào đó, trong đó yếu tố đầu thì xem set bắt đầu từ loa/amp/pre/phone/ kim/cần ....vvv
    Yếu tố không kém còn lại chính là chất lượng Điã than

quytung likes this.
  14. music-lover

Vâng cám ơn bác, em sẽ xem xét

15. Sonca7

Sonca7 Advanced Member

Em mới kiếm đươc chú phono box ASR Mini Basic, nhưng biết cách lựa chọn giữa kim MM và MC như thế nào cả, có bác nào đã dùng cho em xin ý kiến đánh giá em nó với ạ. Em xin cám ơn.
    Link em nó đây ạ.
    http://www.soundstagenetwork.com/index. ... Itemid=145

16. thinhgia

thinhgia Advanced Member

Em thì chưa sài và biết qua về cái này, nhưng chọn mấy cái Phono cho hay nói chung luôn khó hơn các parts khác như Power-amp/ Pre-amp nhiều lần
    Tầm giá như trong link thì kiếm cái Pre-amp liền Phono MM , sau đó nếu sài MM Cartridge thì sài thẳng, nếu MC Cartridge thì làm cái step-up gắn thêm thì dễ ngon hơn nhiều
    Lưu ý bác là Phono hay như tiền bỏ ra luôn là điều khó khăn khi tìm và kiếm,
    Về cái gì thì không nói Nhưng phono thì không nên mơ mộng nó quá nhiều, mức độ lựa chọn luôn giới hạn và hẹp hơn các dòng khác rất nhiều khi lựa chọn
    Và căn bản nên chọn dòng sài bóng đèn thì dễ được ăn ngon hơn

17. khuehn

khuehn Advanced Member

Vote cho bác thinhgia, phàm là phono trước hết nên chọn phono đèn dễ đạt được cái khó tìm hơn :idea:

18. buihoa75

buihoa75 Advanced Member

19. Vdzung

Vdzung Advanced Member

Em định mua em DD7 về chơi với amp đèn SE 10w. Bác nào có em phono box tầm 5tr đổ lại thì cho em biết nhé. Tks,

20. langkhachpy

langkhachpy Advanced Member

nếu dàn cơ đĩa than dưới 1000usd thì chơi con nano. còn trên thì dùng con basic +. Khi Kim Cần cơ chuẩn thì Basic mới làm tròn sứ mênh của mình. còn .. ko ngon thì Nano xứng đáng hơn. Thân. mình đã chơi nnano và đang sơ hữu con basic+. dàn cơ minh là concept- clearaudio.

21. Trankimson

Trankimson Advanced Member

em mới lấy con simply phono của Union Research chơi thấy cũng khá,e đang ghép với phono kenwood KP-07m(do Microseiki sx) đang dùng kim theo máy,giờ muốn chơi kim Mc thì kim nào hay trong tầm 5tr vậy bác?
    con kenwood của e :p http://northpromotion.jp/index.php?main ... ts_id=1239

22. huyvuacobac

huyvuacobac Advanced Member

5tr bác nghe đủ thứ thì cứ 103r mà chơi, còn cổ điển thì e vừa bán mất rồi ah

23. langkhachpy

5tr bác nghe đủ thứ thì cứ 103r mà chơi, còn cổ điển thì e vừa bán mất rồi ah

.....
    tâm gia 5 tr thi mua con music hall giá 3 tr 5 xài. Con này xài rất ok bạn à. Dư tiền thì mua dây tín hiêu loại tốt nối từ phono vào âmly.

24. langkhachpy

chào bạn!.
    chất âm đèn là thứ âm rất riêng của analog. Thời gian đã khẳng định và đang có xu hướng phát triển về đèn. Chơi đèn có cái thú vị là thay đổi phối ghép chất âm qua việc cắm rút theo ý mình muốn. Đồ đèn luôn luôn tốn tiền theo tiêu chí :" tiền nào của đó" .

25. Trankimson

Trankimson Advanced Member

thay dây từ máy phono ra phải kg bác ? :roll:

Share This Page

Loading...