Có nên đầu tư cho Phono box?

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by morningvn, 19/11/09.

1. langkhachpy

langkhachpy Advanced Member

ko phải thay dây . mà là nâng cấp dây . từ loại dây bình thường đến dây chơi được. dây tín hiệu RCA đó bạn. 1 sợi tầm giá 400-500k . nâng thêm dây nguồn power khoảng 1k5 nữa (mua dây cũ). bạn sẽ cảm giác âm thanh khác liền. nhìn gấu nữa. thân.

2. Trankimson

Trankimson Advanced Member

thanks bác,giờ dây nhợ e đủ cả rồi...đang phê.. :lol:

3. ORA3

ORA3 Advanced Member

Các bác chơi PHONO BOX hẳn đã chơi qua preamplifier có lỗ cắm PHONO....Các bác cho em hỏi: trong các ampli tích hợp và pre-amplifier vintage: pre-ampli và ampli nào có thết kế phần PHONO bên trong hay, có chấ t lượng cao... :wink:

4. buihoa75

buihoa75 Advanced Member

_ Dòng Luxman cổ có phần phono khá tốt, e nghe nói amp đèn của Luxman nếu có phono còn tốt hơn nhưng chưa thử, Creek 4140s2, rất tốt, công suất của amp hơi yếu nhưng phần cho phono không thể tốt hơn với giá của nó, bác bây giờ lại lọ mọ thêm cái môn LP này nữa thì đủ món ăn chơi cái món Analog rồi :)

5. teppi79

teppi79 Advanced Member

Em được nghe từ trước đến nay có chú C90 của Pioneer là có phần phono rất hay theo tai em... :)

6. ORA3

ORA3 Advanced Member

Cám ơn bác BuiHoa và bác Teppi đã gợi ý về tên và model pre-amplifier có PHONO hay.... :wink: Luxman pre đèn còn mint có PHONO hay dường như giá trên $2000 thì phải... :wink:

PHONO trong preamplifier đèn THƯỜNG hay hơn PHONO trong preamplifier bán dẫn, phải không bác.... :wink: Em có Dynaco PAS3 preamplifier đèn: nghe CD chấ t âm hay nhưng khi nghe LP, chấ t âm rất thường...Không biết mod...chấ t âm có cải thiện đáng kể không.... :wink:

7. teppi79

teppi79 Advanced Member

Em biết bác là cao thủ trong món này... :wink:
    Cơ mà em thì lại không cho rằng phono đèn hay hơn bán dẫn.. :wink:

Attached Files:

8. pheulong

pheulong Advanced Member

trình cao đấy :) đèn không hay bằng bán dẫn thường dơi vào trường hợp chơi kim MC,và nút để bán dẫn luôn hơn đèn là mạch riaa preamp :wink:

9. hongminhftu

hongminhftu Advanced Member

Bác cho hỏi mình nâng cấp dây nguồn lên 3 chân và bỏ dây nối mass ở RCA đi là được đúng không bác.

10. Nikko NR819

Nikko NR819 Advanced Member

Các bác cho e hỏi chút xíu ah. Chả là em tháo con ampli tích hợp ra (vì nó có ngõ MM và MC) thì nhìn kỹ mạch PHONO không có những cuộn cảm (coil) như trong MC sut's. Vậy kết luận chất âm từ ngõ MC của ampli khác thế nào so với dùng SUT ah? Vì em đg phân vân liệu có nên đầu tư vào PHONO box hay không trong khi Ampli vẫn giải quyết được vấn đề MC input ah. Cám ơn các bác nhiều!

11. khuehn

khuehn Advanced Member

Vậy là amp của bạn có MC input Bạn cứ chơi thử nếu đã thỏa mãn thì được rồi, loại Phono của amp như thế thường là fix trở kháng vào khoảng 100 Ohm, với loại Phono có kèm Stepup trans thì có thể phối hợp với kim có trở kháng nhỏ tốt hơn chẳng hạn dưới 40 Ohm :idea:

12. Nikko NR819

Theo kinh nghiệm của bác thì mình nên dung SUT qua ngõ MM input hay chơi thẳng MC input của ampli ah? Vì giá MC SUT cũng vô chừng quá nên thật sự em cần kinh nghiệm chia sẻ của các bác đã dùng qua ah. Cám ơn các bác nhiều!

music-lover likes this.
  13. khuehn

khuehn Advanced Member

Việc bạn chơi thế nào là do ý bạn thích, hỏi vậy khó quá tuy nhiên có 2 hướng chơi:
    1/ Chơi Phono MM + Step up Box cái này cần có kinh nghiệm và sở thích riêng, tận dụng cơ sở đã có > Tối ưu đồ sẵn có, còn tùy theo độ máu LP :D ; mua kim nào cần Step up Box tương thích với kim đó , cũng vẫn tốn đạn :)
    2/ Chơi Phono MC đỉnh luôn, loại tốt trên 2000$ nâng cấp dần vẫn theo hướng này > dư đạn đầu tư :lol: , mua kim thoải mái !

hoangcool likes this.
  14. Nikko NR819

Vâng cám ơn bác đã góp ý. Vậy em lại lọ mọ cắm rút và 'tốn phí xxx' nữa òi :( ...ước gì có dịp giao lưu với các bác cho đỡ tiền học phí :lol:

15. phuongbt

phuongbt Advanced Member

Theo em thì nên chơi phonobox rời sẽ hay hơn mạch phono tích hợp trong amply (với điều kiện phonobox giá tầm 1000us trở lên). Và nên chơi phonobox MM + stepup hợp với kim mình đang xài. Còn nếu chơi phonobox MC gấu thì sau này nâng cấp kim không khéo phải nâng cấp luôn cả phonobox MC cho hợp với kim mới.

16. doanhcuongkt

doanhcuongkt Advanced Member

Bác nào dùng qua phono của em tandberg tr2075 cho em xin vài nhận xét, thanks!.

17. MT732012

MT732012 Advanced Member

Theo em nên đầu tư ampli Cyrus one có đường phono sẵn đỡ tốn kém.

18. SunSieuQuay

SunSieuQuay Advanced Member

Em hiện tại dư cái Phonobox Music hall PA1.2. Bác nào cần thì PM em nhé.

19. lat

lat Approved Member

em chào các bác,
    các bác có thể ví dụ vài loại phono đèn trong khoảng 1000 có đường MC hay được không ạ.
    em phải nâng cấp mới toàn bộ hệ thống và mới vừa thay xong mâm và con kim MM tạm được, giờ chưa biết nên thay loa, ampli hay pre đèn/ phono.

cảm ơn các bác

20. HHK

HHK Advanced Member

Bác điểm danh hệ thống nhà bác đi kẻo mọi người lại tư vấn lùi thì buồn cười lắm

21. lat

lat Approved Member

Dạ,
    Em đang chạy mâm Rega RP6 , kim MM Exact , Ampli có phono Bang Olufsen Beomaster 3000, Loa Bang Olufsen Beovox

22. Johnie

Johnie Advanced Member

Kim Exact là đi kèm với mâm Rega phải ko bác? Với kim này, em nghĩ bác cứ dùng cái built-in phono của Beomaster được rồi bác ạ. Nếu bác nâng cấp lên kim MC thì tính tiếp.

23. lat

lat Approved Member

Đấy chính vì em muốn nâng lên chơi MC nên mới tính hỏi về Phono ạ.
    Kim Apheta của Rega luôn thì hơi chát, phono của Rega thì em cũng chưa được thưởng thức nhiều. Chủ yếu là em nghe 70% Jazz +30 % Classic, nên sau khi nghe âm thanh đèn xong thì cũng thích cái thứ "nhầy nhụa cảm xúc" này. Không biết là khi dùng phono đèn thì chất âm có khác không ạ.

Cảm ơn các bác ạ

24. le huynh phuoc khang

le huynh phuoc khang Approved Member

Mình lắp đầu đĩa than kenwood kp 9010(MM)vào cổng pho no pre pow alchemist forseti 20-21 có sẵn ,nhưng âm thanh phát ra quá nhỏ,mà không nghe hay,có Bác pro nào tư vấn giup mình với,làm sao cho âm thanh phát ra lớn hơn được không,nghe cd thì bình thường.tks

25. khuehn

khuehn Advanced Member

Bác kiếm em phono box về dùng sẽ được như ý thôi (ví dụ chiếc Phonobox CLEAR AUDIO MM/MC NANO V2 nếu bác đã kết nguồn âm này nhé) :lol:

Share This Page

Loading...