Có nên đầu tư cho Phono box?

Discussion in 'Nguồn phát Analog' started by morningvn, 19/11/09.

1. music-lover

music-lover Advanced Member

Các bác cho em xin ý kiến hay dở của từng loại step up cho kim mc:
    - step up dùng transfomer
    - step up dùng tube
    - step up dùng bán dẫn/ic
    - step up dùng op-amp
    Mong các bác chỉ giáo ạ

2. music-lover

Các bác cho em xin ý kiến hay dở của từng loại step up cho kim mc:
    - step up dùng transfomer
    - step up dùng tube
    - step up dùng bán dẫn/ic
    - step up dùng op-amp

Mong các bác chỉ giáo ạ

3. khuehn

khuehn Advanced Member

Chỉ có cái trên cùng "step up dùng transfomer" là có thực, còn 3 cái dưới không có trong thực tế; step up dùng transfomer để dùng khi ghép cặp kim MC và phono MM;

4. music-lover

Em lại cứ nghĩ thuật ngữ step up là. Cụm từ chung chỉ bộ phận khuyếch đại tín hiệu của đĩa than trước khi đưa tín hiệu sang tầng ampli. Bác cbo em ý kiến về mấy cái đó đi ạ, em đang phân vân chưa biết trọn cái nào

5. music-lover

Đẻ dùng kim mc phải theo một trong những cách sau:
    1, step up transformer + phono mm
    2,. Dùng phono box ( tube hoặc bán dãn...) cắm vào đường cd
    Ampli của em có cả đường phono mm. Nhung em đang phân vân dùng cách nào hay hơn, mong bấc cbo ký kién ạ

6. khuehn

khuehn Advanced Member

Dùng cách 2 đi bác, các amp nếu không phải loại gấu thì đường phono chi để cho có và không hay

7. Johnie

Johnie Advanced Member

Em nghĩ là nên dùng cách 1, vì theo cách viết của bác music-lover thì cách 2 là dùng một phono box rời (chứ không phải phono tích hợp trong amp, chắc bác khuehn hiểu nhầm ý bác music) có luôn cả MC. Thường phono box mà MC thật hay thì phải rất gấu. Tuy nhiên theo cách 1 mà muốn hay thì phono MM cũng phải loại tốt, và đặc biệt chọn step-up phải hợp với chiếc kim MC mà mình định dùng.

8. music-lover

Cám ơn các bác đã cho ý kiến, qua ý của bác bác em thấy vấn đề đã rõ ràng hơn rất nhiều,
    Dùng step up thì đường phono mm phải đủ tốt và từng kim mc khác nhau lại phải step up khác nhau, nhưng có cái hay là sau này có nâng cấp ampli thì không cần phải đụng chạm gì tới chúng.
    Dùng phono box thì xiền phải gấu thì mới hay được nhưng bù lại khi thay kim thì không cần thay phono box
    Các bác cho em hỏi thêm là loại nào rẻ hơn ạ, so sánh chất âm ra sao ạ.

9. Elegant

Elegant Advanced Member

Bác muốn step up bằng biến áp thì phải kiếm loại có băng thông tốt, trở kháng đầu vào phải phù hợp với kim...
    Em chơi 1 thời gian dùng cũng khá nhiều step up bằng biến áp, phono từ tube đến bán dẫn thì cá nhân em thấy thế này:
    - Phono đèn hoặc bán dẫn MM + Sut thì tiếng không thoát (cảm giác như hơi bị nghẹt) so với dùng trực tiếp phono đèn MC hay bán dẫn MC
    - Phono đèn +sut: Nếu nghe nhạc nhanh mạnh như pop rock, classic thì tiếng hơi bị chậm và tiếng bass không chắc nó chỉ phù hợp với tiết tấu chậm.
    - Phono bán dẫn MC or MM dùng opamp tiếng nhanh chi tiết và chính xác, bass chắc gọn, tốc độ sử lý nhanh tổng thể rất tốt
    Nếu dùng tiền làm tiêu chí đánh giá để chọn 1 con phono thì em chọn phono bán dẫn dùng opamp là rất rẻ nhiều khi giá chỉ bằng nửa tiền cục step up nhưng có cái được có cái thua so với phono MM đèn + step up

10. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Cái dòng này có lẽ chỉ đúng vs con phono Lờ của kụ cho ô Kim liên mượn và em đc nghe ké thôi ạ , cái phono của ô KL kia cũng đèn + SUT hoàn toàn khác đấy ạ :wink: theo em thì phono đèn nhanh hay chậm là do phối LK chứ bản thân cái túp nó kô có khái niệm nhanh hay chậm , băng thông cỡ Ghz viba nó vẫn chạy ngon mà

11. Elegant

Elegant Advanced Member

Cụ biết em chơi mỗi con Lờ thì quả là cụ mới biết 1 nửa cụ à :lol: . Con Lờ đấy ông Kim Liên kêu nó kém dải trên em nghĩ là do loa nhiều lý do abc và ko hợp loa nhà cụ ý chứ không thể đổi tại cho con Lờ của em đc, về nhà em và một số người khác nó lại mạnh dải trên mới chết chứ. Phono + sut của ông Kim Liên mang sang nhà em có khi lại thừa trên thiếu dưới ấy chứ.
    Em so sánh trên cùng 1 hệ thống và so sánh rất nhiều phono đèn cả hãng lẫn diy. Có con phono đèn mà cả thế giới và vnav ca ngợi nữa cơ. :lol:

12. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Khổ thân mềnh , mới đc nghe dăm con phono đèn diy vs con phono đèn tham chiếu hiệu Ai ô gì đó có > chục k ô ba ma nên có khi hồ đồ thật :mrgreen:

13. khuehn

khuehn Advanced Member

Theo mình nghĩ thì tuỳ gout chơi thôi, về cơ bản nhanh hay chậm còn tùy theo mạch RIAA sử dụng trong phono (đèn/bán dẫn), với mạch RIAA theo kiểu hồi tiếp sẽ ngọt ngào chậm rãi hợp với nhạc có tiết tấu chậm, với mạch RIAA theo kiểu suy giảm sẽ nhanh hơn phù hợp với nhạc có tiết tấu nhanh,

Cũng có quan điểm là chơi kim MC qua MC phono luôn khỏi step up trans > Ok ổn nhưng xem lại túi tiền vì MC phono luôn luôn đắt và rất đắt :)

Chơi kim MC qua step up trans & phono MM thì khả năng sẽ đỡ hao tiền hơn nhưng với kim có trở kháng ra thấp thì step up trans cũng là vấn đề lớn, cho dù vậy vẫn chấp nhận được, cái chính là tận dụng được phono MM có sẵn;

Cũng có giải pháp chơi kim MC qua MC phono luôn khỏi step up trans đó là chơi card phono AD ten... :lol: , nhưng cần biết DIY một tẹo và để hay thì đầu tư cho phương án này không phải là ít $ :D

Mỗi người tùy theo túi tiền và tuỳ gout chơi của mình để lựa chọn phương án chơi L cho phù hợp; con đường ngắn nhất cho người chơi L là chọn cấu hình mẫu và đầu tư gấu luôn, nâng cấp dần sẽ vô cùng tốn kém và mệt mỏi nhưng được trải nghiệm nhiều ;

14. Elegant

Elegant Advanced Member

Nghe ké (như cưỡi boeing xem hoa) là một chuyện còn mua về nghe nghiêm túc lại là chuyện khác :lol:

15. nghenhinhs1

nghenhinhs1 Advanced Member

Cafe đê hồ đồ đại nhưn... :mrgreen:

16. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Mua về nghe cũng có áp lực chứ bộ , nhỡ chê ổng eo xong rồi ... thanh khoản ra sao đây :mrgreen:

17. Elegant

Elegant Advanced Member

Đấy đấy, lên vnav toàn thấy khen chứ có ai dám chê đâu sợ không thanh khoản được :lol:

18. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Mềnh chê con Lờ xài full JS vs Riken sâu chút nữa khéo tạo bão mất :mrgreen:

19. Elegant

Elegant Advanced Member

Thế túm váy lại cụ có lời khuyên gì khi nghe L? hay cụ cứ khơi khơi vậy :lol: ?

20. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Con BL giao dịch xong chưa để còn tính dìm hàng đây , muốn mua thì bỉ mà bán thì tâng là lẽ muôn đời chứ có dám răn ai bao giờ :mrgreen:

21. Elegant

Elegant Advanced Member

Thoải mái đi cụ em không hèn như... đâu? :lol: chả nhẽ tầm của cụ chỉ có vậy thôi sao? :lol:

22. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Nhậy cảm quá BL là cái cơ mà đây là thớt phono box cơ mà , tầm là tầm nào thế em chỉ biết mỗi cá tầm :mrgreen:

23. Elegant

Elegant Advanced Member

Thì đấy cụ đang đi trên đường Nê Nợi nại nộn sang đương Nê Nai để ăn nòng nơn nuộc. :lol:

24. AnhNguyen

AnhNguyen Advanced Member

Đọc đến đây mềnh cười vỡ bụng :lol: . Với vóc dáng hiện tại của ngài Vê Cu mà cứ táng "nòng nợn nuộc" như thế thì thật là nguy :lol:
    Cụ Vê Cu chưa trả lời cụ lê gần kìa:

25. Johnie

Johnie Advanced Member

Các cụ em mở rộng vấn đề kinh quá, sợ bác music-lover nghe rồi tẩu mất.

Cụ ấy hỏi là nên dùng step-up + MM phono hay nên dùng MC/MM phono box, các cụ lại xoay ra chuyện nên dùng phono đèn hay SS, là chuyện cãi nhau muôn thủa chưa bao giờ ngã ngũ, dù là phono, preamp hay amp/pow. Đúng là Nê Nai loai hoai lại sang Nê Nợi thật. :lol:

Qua câu hỏi của cụ music-lover thì em tin là cụ mới chơi LP thôi, và quan điểm cá nhân em thì cụ nên chơi step-up + MM phono, hay trong cùng tầm tiền đầu tư hơn so với phương án MC/MM phono box. Cụ mới chơi, chắc cũng chưa dùng đến cỡ Koetsu, SPU...đâu để mà phải lo trở kháng thấp. Đa phần các kim MC phổ thông đều có mức trở kháng 25-40 ohm gì đó, nên lựa chọn step-up trans nói dung dễ: Denon AU320, Ortofon T20, T30, Fidelity Research frt3, Hashimoto HM3 etc. đều là các SUT hay và có tầm giá rất vừa phải (loanh quanh 10tr+/-) và có bán đi cũng chẳng lỗ là bao vì là đồ giữ giá tốt :), lại hợp với nhiều kim MC phổ thông cũng trong tầm giá 5-10tr (Denon, AT...).

Cứ chơi thế đã cũng được bác ạ. Nâng cấp dần cũng chưa muộn.

Share This Page

Loading...