Có nên nghe cùng 1 lúc 2 cặp loa?

Discussion in 'Loa' started by ducnhi_mc, 24/7/09.

1. TrieuSon

TrieuSon Advanced Member

Em đang chơi 2 cặp loa cùng 1 lúc, em thấy hay hơn nhiều khi chơi 1 loa.

Nếu chọn cặp A thì thấy Mid và Bass rất thiếu, kô gian thì kém, mid thì thường thường, tiếng bass thì chán, khi em chọn A+B để đánh 2 cặp 1 lúc thì thấy hay hơn từ Mid, Trep, không gian nhạc tốt hơn, tiếng Bass đầy đủ hơn khác hẳn khi chơi 1 cặp. Vậy có thể suy ra là chơi 2 cặp hay hơn 1 cặp chứ, nó sẽ bổ sung cho nhau nhiều đó Bác.

Bác nào kô tin thì cứ vác về 2 cặp đánh thử rồi sẽ biết thôi.

2. audiott2

audiott2 Advanced Member

thường thì amp đánh A+B từ 8-16ohm, bác để ý amp và 2 cặp loa của bác có tương thích không đã (nhiều trường hợp cứ nghe dù không tương thích cũng chẳng vấn đề gì cả), nếu 2 cặp mà mỗi cặp thừa cái này rồi thiếu cái kia, cặp còn lại thì ngược lại thì khi nghe sẽ bổ trợ cho nhau đương nhiên sẽ đủ âm thanh hơn, đầy hơn. nhưng em suy ra là nghe lâu sẽ bị mệt bởi lẽ mỗi loại loa sẽ cho ra chất âm khác nhau, cái thì tiếng mid ngọt, cái kia thì khô và chói, chúng không thể hòa tan với nhau thành 1 chất âm được (cũng như bác mang rượu pha với nước, nếu bác nhìn kỹ trên bề mặt thì sẽ thấy loang loáng, còn khác tông như dầu với nước thì không pha được), nếu muốn hay thì em nghĩ cần phải chọn 2 cặp loa có chất âm tương tự nhau chỉ thiếu hụt các dải thì chúng sẽ bổ trợ cho nhau khi ghép chung cùng (A+B). cái quan trọng nhất là sự quyết định vẫn chính là đôi tai của bác, "nghe cảm thấy hay là được, nhìn cảm thấy nóng là ngon".
    thân chào!

Wilson Fans likes this.
  3. cuongnm

cuongnm Advanced Member

em có cặp onkyo d200, cặp d500.oánh amp onkyo 917 rv2. kết quả là... miễn bình lựng. em cho chúng nó đi hết rồi
    @ trieuson: chúc mừng bác đạt cảnh giới cao độ. các bác cao thủ chơi âm thanh nhiều cầu chắc phải chóng mặt lắm đây

4. tcqanh

tcqanh Advanced Member

em hoi bac TrieuSon 1 cau hoi. bac co biet tai sao nguoi ta lam Bo phan tang Cross-over cho loa khong ?

5. ducnhi_mc

ducnhi_mc Advanced Member

Báo cáo với các bác là sau 1 ngày 1 đêm tẩu nặng với với cả 2 nàng A & B (thay mấy chục CD, hết A rồi B, rồi A&B...) em xin chia sẻ vài điều cảm nhận sau đây:
    - Đúng là khi đánh 2 cặp âm thanh có khác, nhưng ko phải lúc nào cũng hay hơn. Cụ thể là có sự cải thiện rõ rệt khi nghe hòa tấu, symphony, pop... Sự cải thiện ở đây bao gồm cả âm thanh lẫn âm hình (ý em là nghe có vẻ rộng mở hơn, chứ bàn về "âm hình" thì..."ấy" lắm :lol: ). Sân khấu dường như rộng hơn, nhưng có đôi lúc hình như em cảm nhận giàn nhạc có tới 2 nhạc trưởng, đôi khi 2 ông này cũng ko ăn ý nhau lắm??? :shock:
    - Chuyển sang thể loại vocal, jazz hay độc tấu, quả thật ko thể nghe 2 cặp cùng lúc trong thời gian lâu được. Cũng xin thêm là em đang nghe 1 cặp bookshelf 2 đường tiếng và 1 cặp đồng trục. Khi cả 2 cặp cùng cất tiếng thì ôi thôi, tất cả các ưu điểm của cặp đồng trục đều biến mất hết, ko còn cảm giác tiếng hát hay tiếng sax phà phà vào mặt nữa. Sân khấu có cảm tưởng bị nhòe đi hết, giống như cảm giác ngồi nghe nhạc ở dưới cuối hội trường vậy.
    Vài dòng cảm nhận của em ...đến thời điểm này ạ! Còn ngày mai..biết đâu...em tẩu thật rồi các bác ơi... :mrgreen:

tuongson and Wilson Fans like this.
  6. cuongnm

cuongnm Advanced Member

chuẩn không cần chỉnh. chốt hạ thôi các bác nhĩ :oops:

7. clavinova

clavinova Advanced Member

Thường thì mọi người chọn amp và loa trên nguyên tắc "nồi nào vung nấy" hoặc amp có ngon hơn thì cũng không đến nỗi dư sức kiểu "1 anh 2 nàng", cho nên các bác thử cho amp kéo 1 lúc 2 cặp loa thì nhiều khi amp bị đuối, không còn giữ vững được bản lĩnh như khi kéo 1 cặp --->>> nhiều khi phản tác dụng, chưa kể 2 cặp loa mà khác nhau quá hay gì gì đó không thể chung sống được với nhau thì cũng không ổn nốt.

Trường hợp em là thế này, đầu tiên em mang b&w 603s3 ra đánh bi-amp với Marantz PM-17SA và SM-17SA, PM đánh dải trên, SM đánh bass, tất nhiên là rất hay nhưng hơi thừa bass (kể cả đánh 1 mình PM cũng vẫn hơi thừa). Sau đó em tình cờ thử rút SM ra khỏi 603S3 và đấu vào 601S3 (PM17 và SM17 giống hệt nhau về công suất và chơi chung phần pre của PM, còn 601 và 603 thì giống hệt nhau về 2 driver mid, treble, floor std 603 thì có vẻ thừa bass, bookself 601 lại sáng 1 chút nhưng cả 2 đều có mid tốt)

--->>> Chơi 2 cặp 1 lúc = 2 anh marantz giống nhau cho kết quả thật bất ngờ, không hề có chuyện "can thiệp xấu vào công việc nội bộ của nhau" mà chỉ là "yểm trợ lẫn nhau". Bác nào không tin, lúc nào thử thì biết ngay ạ.

8. clavinova

clavinova Advanced Member

À quên, và thế là em giữ luôn 2 cặp đó để ở 1 chỗ để cho nó thay đổi không khí, và đặc biệt là có lúc thì chơi 2 cặp 1 lúc, có lúc thì chỉ nghe bookself chứ gần như không bao giờ chỉ nghe floorstanding, cảm giác không thể thiếu được thằng bookself.

9. ruby

ruby Advanced Member

Vâng bác bảo thế em củng mừng! vì em củng từng lọ mọ như thế,(lúc đó em tự cho là phương án này quá hay :oops: đơn giản thế sao không chơi)mới nghe 1 vài lần cùng lúc 2 cặp(dạng bù khuyết cho nhau) thì hay lắm vì cái mình đang thiếu đã được lắp vào,nhưng nghe lâu & đặc biệt với âm lượng trên 9h thì mọi việc sẽ không như lúc đầu :lol: kết quả là cho cả 2 cặp đi ở hết. em chơi toàn đồ chuột thôi & tai củng hơi bị đểu nên không dám múa rìu,chỉ viết cảm nhận của em giống như bác đây thôi! Cái thú chơi này đôi khi thích ở chổ lọ mọ,kết quả là làm sao hài lòng mình là tốt rồi!
    Thân kính.

10. HoanComf

HoanComf Advanced Member

Chơi 2 "nàng" cùng một lúc có nên hay không thì..., thôi bác cứ thử chơi đi. Lúc nào chán thì lại 3 "nàng" hoặc 1 "nàng".
    Em từng thử rồi. 2 "nàng" loa thì chỉ một lúc là mệt. Từng nàng một thì nghe mãi không mệt. :wink:

11. thichngonbore

thichngonbore Approved Member

Chào các bác, thấy các bác xôm tụ quá, cho em chen một chân với :)
    Cái vụ "lọ mọ" thì em cũng ...có hạng lắm, vì toàn đồ ve chai làm thế nào nghe cho "phê" mới là ....nghệ thuật của ...mình :)
    Em không biết đẽo cày, chỉ xin trình các bác cái "cày" có sẵn của em.
    Em có cặp loa cột ănglê TDL3, và một bộ loa Edifier vi tính 2.1 (cho thằng bé nhà em nghe Xuân Mai). Loa vi tính có 2 đường vào, nên em nối với ampli chơi cặp loa cột bằng 2 đường preout và recout. Thích chơi thằng nào thi bật cổng đó lên. Mọi việc xong xuôi, nghe thử : Hay!
    1.Tắt loa vi tính đi, nghe vẫn hay! Lạ thế. Thay đĩa khác xem sao.
    2. Nghe chỉ loa cột:hay, bật loa vi tính lên: dỡ. Thay đĩa khác.
    3. Nghe loa cột hay, bật vi tính lên : hay hơn!
    Sau khi mày mò thay nhiều loại CD, và nghe thử từng loa, mình có kết luận thế này:
    1. CD thu âm tốt, chẳng cần nhiều loa làm gì (trừ khi phòng to quá, một cặp nghe không đủ phê) nghe cái gì cũng hay (tất nhiên là hay trong tầm tiền của nó thôi chứ nhỉ :) )
    2. CD hơi kém, thì nghe hoặc thiếu cái này, hoặc thừa cái kia, có hai cặp loa và ampli khác nhau mình có thể điều chỉnh để bổ xung cái khi một cặp loa còn thiếu. Chẳng hạn nghe vocal thích giọng ca cô ca sĩ này quá, chỉnh cái loa vitính cho mid và treble rõ lên, chu choa, nghe tiếng cô ca sĩ thật đã.
    Cái "cày" của em đấy ạ!

12. xuantruonghn

xuantruonghn Advanced Member

Làm cái EQ, giải quyết đc mọi việc bác ơi.

13. anmy

anmy Advanced Member

Cứ suy luận như vậy thì chơi hẳn 4 cặp có hay hơn 2 cặp không ạ ? :D

14. khivang

khivang Advanced Member

Hãng nó mất bao công sức nghiên cứu chế tạo đc cái phân tần để giao nhiệm vụ cho từng anh làm đúng phận sự, vị trí, sở trường của mình => tổng thể ta có đc âm sắc, trường âm, tầng âm, âm hình...Đưa thêm loa khác bổ xung vào là ta phá vỡ hết những thứ đó.
    Em cũng đã nghịch thử như bác chủ topic, thực ra khi chạy hai cặp loa nó cho ta trường âm rộng hơn nhưng nhòe, âm sắc có vẻ phong phú hơn nhưng ko chính xác ( kiểu nghe giọng Khánh Ly thành ra giọng Khánh Lỳ :) ), độ động, tương phản có vẻ tăng lên nhưng ồn, rối. Tầng âm và âm hình thì hỏng hoàn toàn. Không gian stereo bị biến đổi gần thành surround...kiểu karaoke :)
    Nói túm lại là cứ nghịch thử cho biết, chơi mà, vui là chính.

Attached Files:

Wilson Fans likes this.
  15. TrieuSon

TrieuSon Advanced Member

Em cũng chẳng quan tâm âm hình, độ động... mà em chỉ nghe giải trí thôi, cho nên em chẳng biết vị trí ca sĩ nó nằm đâu cả, buồn quá hả các bác. Nhưng em mở nhạc lên em ra vườn hóng mát, nằm võng nghe, gió hiu hiu mà sao nghe vậy ta, lâu lâu có vài bài tủ của ca sĩ cất lên thì thôi rồi lượm ơi, quá hay và quá đã và vì em kô cố gắng ngỗi trước cặp loa để nghe, nên em nghe từ sáng đe tối mà em chẳng bị stress, thế mới là thưởng thức đó các bác ạ. Còn mấy bác ngồi thiền tại dàn máy, nào là âm hình, nào là ca sĩ đứng chỗ nào, ghi ta đứng chô nào ... mà thường nghe chưa hết 1 bài thì lại đổi đĩa, rồi nghe hết một đĩa rồi đổi đĩa khác, tự nhốt mình vào căn phòng âm nhạc của các bác và cứ thế thì em e các bác đang tự rước stress vào bản thân thôi. Cuối cùng phán cặp loa này kô hay, CD này dở và tiếp tục con đường ... đổi chác.

Thôi các bác cứ âm hình, cứ độ động, âm hình bị nhòe, rồi sân khấu bị rối thì cứ chơi 1 cặp là chuẩn nhé. Chúc vui

Ngochoang82qn and LắngNghe like this.
  16. thientoan

thientoan Advanced Member

Em thấy như bác Trieu son là sướng nhất các bác ạ, chỉ cần một cái radio cassette là đủ... :lol: :mrgreen:

Wilson Fans likes this.
  17. TrieuSon

TrieuSon Advanced Member

Bác cứu tự sướng theo cách của Bác kô ai ngăn cấm đâu, em nghe cassette lâu lắm rồi, chắc 30 năm nay rồi, bây giờ mới lên đc bộ dàn cỏ, mình phải biết tự sướng chứ. hihi

LắngNghe likes this.
  18. cuongnm

cuongnm Advanced Member

CHÚC MỪNG BÁC TRIEUSON
    KÝ TÊN : EM AQ

19. thichngonbore

Kính trình bác, EQ là cái em đã "lọ mọ" từ thời Bảo Đại bắn cu li lận cơ ạ!
    Hiện tại thì em cũng có EQ, nhưng là cái tích hợp trong phần mềm foobar để em nghe lossless. Nghe CD, nghe lossless, MP3,... cái chi chi em cũng đã "lọ mọ" tất tần tật, nên cái "sướng" của em chỉ mình em ...hiểu :)
    Xin thêm chút xíu ý của em đã nói trước, khi muốn tăng cái gì đó, thì cái loa vi tính của em chỉ mở hơi hơi vừa nghe thấy tiếng thôi, không to như loa chính, nhưng khi kết hợp cộng hưởng với loa chính, em sẽ có thứ em cần, giống như khi nghe loa chính, bỏ loa bass ra, loa treble chỉ nghe 'lách cách" tí xíu, nhưng khi bật loa bass lên, tiếng treble không còn lách cách nữa, mà là ....."xèo xèo..." :)
    Có lẽ, cái sướng của em chỉ mình em hưởng!
    Chúc các bác sướng với cái "cày" của các bác!

LắngNghe likes this.
  20. TranAn

TranAn Advanced Member

Người ta đang bỏ EQ đi hết rồi mà bác lại cổ vũ cho cái thiết bị điện tử dở hơi này.

Wilson Fans likes this.
  21. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Báo cáo các bác, hôm qua em chơi thử hai cặp loa bằng hai pow và một em pre, nghe thấy cũng hay hay :D

22. Wildbird

Wildbird Advanced Member

EQ chẳng phải là thiết bị quá dở đâu. Người ta bỏ EQ khi setup một số bộ dàn mắc tiền thui (hay dở em hổng biết) chứ bộ dàn ít tiền thì gắn cái nì vào có thể mang lại hiệu quả cao hơn tầm tiền :wink:

23. TranAn

TranAn Advanced Member

EQ chẳng phải là thiết bị quá dở đâu. Người ta bỏ EQ khi setup một số bộ dàn mắc tiền thui (hay dở em hổng biết) chứ bộ dàn ít tiền thì gắn cái nì vào có thể mang lại hiệu quả cao hơn tầm tiền :wink:[/quote]
    Với ai chứ với em thì âm thanh qua EQ thấy nó cho ra một thứ âm thanh điện tử quá, không phải là âm thanh của nhạc cụ. Nó chỉ hay với những đôi tai quen nghe có EQ thôi.

Wilson Fans likes this.
  24. thichngonbore

Theo em, cái EQ chẳng có tội, có chăng là người sử dụng nó. Ở đâu đó trên diễn đàn này các bác cũng ì xèo về cái EQ rồi, em chỉ xin túm lại ý chính là: EQ không làm "tăng" cái hay, mà chỉ "cắt" bớt cái rườm rà, lôi thôi do thiết bị không chuẩn thôi. Có nghĩa là khi thiết bị không thật sự tốt, như CD chất lượng kém chẳng hạn, sẽ cho tạp âm nhiều hơn, có cái EQ cắt bớt cái "xèo xèo" đi, cũng hay lắm à (EQ trong phòng thu âm, chắc cũng chỉ có mục đích đó nhỉ - rất nhiều nguồn vào, nhiều tạp âm, có nó để "cắt" là tuyệt chiêu ấy chứ). Nếu mọi cái đã chuẩn rồi, đem cái EQ vào để làm gì? :)
    Trở lại vấn đề chính của bác chủ top, đang bàn về hai cặp loa nghe cùng lúc, theo em, cặp loa thứ hai có công dụng rất khác cái EQ, vì nó có thể làm "tăng" (có thể chỉ chút xíu) cái mà cặp loa thứ nhất thiếu, trong khi nếu dùng EQ thì cũng chẳng tăng thêm cái gì, có chăng chỉ tăng thêm tiếng ồn ào, ì xèo do tai người chỉnh nó không chuẩn!
    Em xin hết.

25. eng.tuananh

eng.tuananh Advanced Member

[/quote]Người ta đang bỏ EQ đi hết rồi mà bác lại cổ vũ cho cái thiết bị điện tử dở hơi này.[/quote]
    Bác này nhầm nhé! Em có nghe đâu đó "Hãy làm chủ đôi tai mình bằng EQ", EQ là vi chỉnh tone để phù hợp giữa thể loại nhạc của mình và loa của mình, hạn chế nhược điểm của thiết bị.
    Bác thử vào xem các phòng thu âm xem EQ có phải là thiết bị không thế thiếu ko?

Share This Page

Loading...