Cùng trao đổi về những điểm lưu ý khi chọn DAC

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by Hoang_Anh, 28/1/19.

1. timkiem8x

timkiem8x Advanced Member

Như e lấy Heos làm nguồn phát lossless & Wav và phát thẳng qua Schiit Bitfrost qua đường Coaxial thì có hay bằng phát từ Lap qua Schiit bằng đường Usb ko bác nhỉ. Schiit Bitfrost nâng cấp lên bản Gen5

chautranthanh likes this.
  2. Hoang_Anh

Hoang_Anh Advanced Member

Chắc nghe cũng ko phân biệt được đâu. Xêm xêm thôi. Bạn nghe thử xem sao.

3. timkiem8x

Dạ, trước e dùng con Lap làm nguồn phát nghe cũng thấy ok. Nhưng sau thấy Dac Schiit ko giải mã đc file dsd mà mỗi khi muốn nghe vẫn phải đợi khởi động Lap rồi chơi thấy cũng mất tg. E đầu tư con WXC lấy nhạc từ Nas phát nhạc vào Schiit điều khiển bằng iphone cho tiện. Thêm tí vào cái dây Coaxial của Inakustik cho tiện, sợ mỗi đường Coaxial ko được hay bằng đường Usb thôi ạh.

4. Thaopun

Thaopun Approved Member

dây usb dài 2m có ảnh hưởng tới chất lượng âm thanh không các bác ? e dùng lap đặt hơi xa oppo 105 chơi dsd . theo các bác có nên mua sợi cáp usb xịn co combo này không ?

5. quocdat

quocdat Advanced Member

Dây usb dài ngắn cho chất âm có khác nhau, dù là cùng một dòng dây.
    Dây xịn là như thế nào hả bác? Nói chung là bác đi mượn, thấy OK thì xuống tiền thôi.

6. Hoang_Anh

bạn đang xài dây gì cái đã.
    Nếu dây cỏ (kiểu tầm 100-200k dùng cho nối máy in) thì chất lượng vỏ bọc chống nhiễu kém dây dài sẽ có thể giống cái anten làm nhiễu nhảy vào dây chạy tung tăng trong em oppo. nhiễu này xuyên vào thành phần analog, ít liên quan giải mã digital, nên cũng ko dễ nhận thấy đâu.
    Còn dây tầm 1-2tr thì các hãng làm ok hết rồi, 2m ko vấn đề gì. Đừng làm tới 4-5m (thì gần chạm giới hạn độ dài cho phép của dây USB), sẽ ko ổn.

Thaopun likes this.
  7. Thaopun

Thaopun Approved Member

Em xài dây thường bác ạ . chắc làm cọng tốt xem sao

8. Thaopun

Thaopun Approved Member

Là dây của hãng đó bác . thấy giá hơn 1tr đổ lên . chắc e xuống tay 1 sợi chứ mượn khó quá

9. nemesistan

nemesistan Advanced Member

Em định thử kiểu như này:

Smartphone stream từ NAS bằng phần mềm (có bản quyền xịn) phát bluetooth tới cục thu, cục thu chỉ là dạng transmit ra Coaxial hoặc optical đến DAC và từ DAC ra amp.

Đã có cụ nào thử nghiệm chưa ạ?? Em đang thử cách đó với con Pioneer N50, không thấy suy hao tín hiệu, độ trễ cũng rất thấp, âm thanh gần như là không thay đổi so với việc con N50 chơi trực tiếp từ NAS.

Em có ý định như thế vì nhiều khi nghe nhạc, bật con Pi lên nó khởi động hơi lâu, giao diện nó trên điện thoại cũng okie. Một cái nữa là con Pi đó chơi AK4480 hơi cũ rồi nên muốn nâng đời sang DAC rời nhưng vẫn muốn chơi từ NAS cho tiện. Các bác cho em thêm ý kiến tham khảo trước khi em xuống hố. Và bây giờ em định chơi chip 9028Pro dual thời điểm này có ổn ko hay cứ phải 9038.

Tks các bác

10. timkiem8x

Vậy bác kiếm luôn 1 con All in One như pi 70A lấy nhạc từ Nas cũng ok mà. Bán bỏ con 50A đi. Con thích chip đời mới thì kiếm con Sonica cũng kiểu all in one. Đk đều có phần mềm bản quyền của hãng hết.

11. nemesistan

em đang dùng Pi rồi đang muốn thử sang cái khác, nhưng kinh phí không được đội lên quá lớn, N70A là gấp đôi tiền cái N50 rồi.

12. audiobalangnhang

audiobalangnhang Advanced Member

Em tập tành DAC xin các cụ chỉ bảo:

1/Từ nguồn phát --->DAC dùng loại dây optical hay coaxial cho chất lượng âm thanh tốt hơn ạ?
    2/DAC có cổng vào USB thì cắm thẳng vào laptop hay là thông qua transport để lấy coaxial vào DAC thì tốt hơn ạ?

13. nemesistan

Cổng USB thì cắm trực tiếp cái laptop vào, còn quang hay đồng trục thì tiện cái nào cắm cái đó :), cứ mua hẳn 2 sợi để cảm nhận

14. Hoang_Anh

tùy thiết kế mạch DAC, có trang web chuyên đo đạc, họ kiểm tra một vài DAC phổ biến, có thể vào xem sao.
    audiosiencereview
    Coaxial thường thì ngon hơn optical. Nhiều bác test xong cảm nhận thế.

Dung nongdan likes this.
  15. Dung nongdan

Dung nongdan Advanced Member

Cảm nhận tess dây tín hiệu cùng tầm tiền của em: thử trên bộ dàn tầm 40tr, không thấy khác biệt, thử trên hệ thống gần 100tr thấy dây optical nghe hơi chói dải cao so với dây coaxial, dây coaxial nghe mềm mại tròn trịa hơn. Tổng quát với em dây coaxial hơn.

16. dungvinh

dungvinh Advanced Member

Cổng usb là đắt giá nhất của cái dac đó bạn :D nên tận dụng cái cổng đó số 1 nhé

17. coldheart12b

coldheart12b Approved Member

Chào các bác, em mới bước vào con đường âm thanh nên muốn nhờ các bác tư vấn với.
    Hiện em đang dùng Ampli NAD DAC C368 + Loa TDL RTL3 se. Con ampli NAD này khá tiện, kiêm cả DAC lại có cả Bluetooth, chỉ cần bật ampli rồi kết nối với iphone/ipad là nghe nhạc được luôn. Còn bình thường em chơi nhạc từ ổ cứng bằng đầu HD Himedia 910B. Dây loa, dây tín hiệu em cũng đầu tư tầm tầm. Ngoài ra em không có thiết bị nào nữa.
    Vấn đề là em không hài lòng về chất lượng âm thanh lắm, chất lượng chỉ trên trung bình chút. Độ chi tiết khéo còn không bằng em nghe bằng tai nghe Sennheiser HD qua máy tính chạy foobar2000. Em không biết vấn đề nằm ở đâu, ở nguồn nhạc lossless (em sưu tầm trên mạng thôi), ở nguồn phát (đầu Himedia) hay ở DAC và ampli (con NAD C368). Loa thì em nghĩ không phải là vấn đề vì khi mua em nghe thử bộ dàn phối ghép của bác chủ nghe rất phê.
    Ngân sách em không có nhiều chỉ có thể đầu tư 10-20tr nữa vì gấu nhà không cho phép hix hix.
    Nhờ các bác tư vấn giúp em nên đầu tư hay thay thiết bị nào ạ!

18. dungvinh

dungvinh Advanced Member

Bạn chơi dây usb từ máy tính qua dac trên âm ly đi. Cài driver dac ra rồi chơi foobar trên máy tính thông qua dac sẽ hay hơn đấy.

Tran the minh and coldheart12b like this.
  19. Minoan

Minoan Advanced Member

Bản thân loa hoặc amply của bác chưa có độ chi tiết. Bác nghe nhà ng ta khác về nhà mình khác, bản thân hệ thống đã khác chưa kể phòng khác nhau. Dây loa và tín hiệu tầm tầm cũng chẳng biết dây hãng nào, dây có đủ độ chi tiết hay không? xxx ý của em bác hãy thử thay 1 đôi loa khác đã đc ae diễn đàn đánh giá về âm thanh chi tiết tốt. Mang về nhà nghe ko chi tiết lúc đó thay dây tín hiệu, dây loa, amply.

20. quangsanh

quangsanh Approved Member

có bác nào chơi pioneer n70a qua foobar k? mình cài foobar đầy đủ hết rồi, nhưng sao chơi pcm thì có tiếng , còn chơi dsd thì k có tiếng ra loa, k biết cài sai chỗ nào k? bác nào rành chỉ giúp vụ này. thank

21. coldheart12b

Vậy phải mua CPU máy tính ạ? Như vậy cồng kềnh và bất tiện lắm. Có thiết bị chơi nhạc nào hay mà tiện không bác?

22. dungvinh

dungvinh Advanced Member

Ko muốn cồng kềnh thì bác chơi mac mini cũ. Hoặc rẻ hơn nữa bác nghiên cứu con Pi chế mà mấy bác trên vnav hay dùng đấy :D bác search nghiên cứu thử nhé

23. coldheart12b

Vâng nhưng con Pi em thấy lởm quá, còn mac mini thì không hỗ trợ định dạng FLAC thì phải bác ạ? Để em thử dùng USB Audio Player Pro chơi nhạc như mấy bác recommend xem sao ạ :D

24. ciscodailoan

ciscodailoan Advanced Member

Mình không nghĩ con Pi lởm bác ah, quan trọng dây usb, nguồn cấp, dac ngon thì cũng khá ổn đấy bác. Chúc bác chọn được đồ hợp ý mình.

25. Kệ gỗ là lạ

Kệ gỗ là lạ Approved Member

Đọc cmt mấy bác e thấy chóng mặt quá. E hiện tại truyền thống mà chơi còn thấy lên bờ xuống ruộng.

Tags:

Share This Page

Loading...