CẨM PHẢ Audio Club

Discussion in 'Bang hội / Câu lạc bộ' started by Hungaudiocampha, 9/6/11.

1. namcp

namcp Advanced Member

@272

Nhưng giá lại rất tình yêu , nhà rộng bê về dọa ma cũng tốt :lol:
    Hay cụ bê về để dưới phòng khách .

2. Hai72

Hai72 Advanced Member

xin Cụ đò đánh theo nó cũng là cả một vấn đề đấy Cụ ạ, mà tình yêu của E đã bay theo đống pomu làm đóm hít thuốc lào rrooif, có lấy? xuống mà mang về dùng :D

3. Hungaudiocampha

Hungaudiocampha Advanced Member

:arrow: đống pomu làm đóm hít thuốc lào rrooif, có lấy? xuống mà mang về dùng :D[/quote]
    Lại xung góp cho hội bó đóm pơmu hút 10 năm cũng không hết..... :D

4. AnhHan

AnhHan Approved Member

Xin phép cắt ngang đề tài đóm hút thuốc lào bằng gỗ pomu, Hầu các cụ những nghĩ suy rất là
    LAN MAN chuyện

- Nếu không có những phản hồi nhận được trong ngày hôm nay thì mình chẳng thể mà ngỡ ra. Thưởng thức trong cuộc sống nhất là âm nhạc. nếm, nhấm nháp từng ít, từng ít là một phương pháp mang lại hiệu quả bất ngờ.

Tối qua nhà có cuộc nhậu nhẹt của mấy anh em đồng nghiệp. Bữa tiệc đã tàn mọi người ra về rồi chỉ còn lại một chiếu bạc. Cuộc chơi đến tận đêm khuya vẫn chưa dứt.
    Ngáp ngủ ngồi chờ, chẳng xem bài nữa tôi quay ra mở loa nghe nhạc. Ngẫm nghĩ tìm CD nào cho hợp trong lúc đó. Trong bộ sưu tập có anbum mình lãng quên lâu rồi. Hi vọng mấy anh bạn vừa chơi bài vừa thích nghe.

HÁT CHO NGƯỜI TÌNH PHỤ
    Trong đêm tĩnh mịch Nhạc du dương quyện hòa những lời ca thiết tha ngọt ngào. Nhưng khói thuốc lá ngột ngạt quá tôi phải mở cửa ra. Thật vô tình tiếng loa đang bị giam hãm có cơ hội bay đi khắp nẻo. Cả một trời yêu trong tiếng hát Chế Linh được trở lại. Đong đầy tràn cung bậc cảm xúc len lỏi đi đánh thức ký ức mọi người.

Chế Linh. Một nghệ sỹ đa tình. Không hổ danh được công chúng tôn lên ngai vàng của dòng nhạc sến. Lắm vợ, nhiều con, đa đoan vô số mối tình. Suốt sự nghiệp ca hát ông đã khai thác triệt để một đề tài muôn thuở.

Sáng ra ngõ, một người hàng xóm níu lại thổ lộ. Hôm qua bên bác mở đài hay quá. Ông xã em mở cửa sổ ra để nghe cho rõ. Em ngồi lẳng lặng đến khi hết mới đi ngủ đấy. Có phải người hát trong băng, bữa trước về ta hát không nhỉ. Tiếc thật vợ chồng em chẳng ai đi xem.
    Những lời tích cực mà sao mình chột dạ, liệu lời hát tình phụ có khơi gợi đến chuyện tình riêng của chồng vợ nhà ấy không.

Cụ ông gần nhà rất ít khi mà sao nay lại sang nhà chơi. Trong căn phòng thoang thoảng mùi hương ngọc lan. Một nụ hoa ông hái bên nhà mang sang. Hai ông con ngồi đối diện trước bàn trà. Con mời ông uống nước. Tôi nâng tách trà, ngước mắt quan sát thăm dò. Ông hé nụ cười hiền hậu trên khuôn mặt ẩn hiện những dấu tích thăng trầm cuộc đời. Bài hát đêm qua cháu mở ngày xưa ông nghe nhiều lắm.
    Tôi linh cảm được hình như ông tìm được người có điểm chung để tâm sự. Cầm tách trà nóng không uống, giữ chặt trong lòng bàn tay trai sạm, mắt ông nhìn về nơi xa lắm. Ông đưa tôi đến một quá khứ xa xăm. Giọng ông trầm lặng, khô, hơi yêu yếu.

…Trên đường hành quân, cơn mưa rừng ập đến bất ngờ. Trong lán bạt những người lính không nghỉ ngơi lấy sức chuẩn bị chiến đấu, mà túm chụm lại nghe nhạc vàng hát từ chiếc đài radio. “Anh hát cho em nghe một lần cuối, một lần cuối cùng rồi thôi” có anh lính trẻ liên tưởng mất người yêu mãi mãi đã khóc òa.
    Chiến tranh ác quá.Tôi mường tượng ra lúc ấy người lính này cũng nhớ nhà da diết. Nhớ cô gái thôn quê da trắng ngần, quần lụa đen vén cao hết cỡ. Với những kỷ niệm cùng nhau tát nước giữa đêm trăng ngoài đồng.

Ông kể. Giải phóng miền nam xuất ngũ về quê. Có bao nhiêu tiền ông dồn cả chỉ mua mang về được một món ông quý nhất. Niềm đam mê và sở thích của ông. Đấy là chiếc máy hát và cả một thùng to đùng đầy đĩa than. Ông tính nếu cái máy ấy bấy giờ mang đi thành phố bán thì về mua được đất của nửa làng nhà ông. Tôi ngẩn người ra vì tiếc. Thời thế khó khăn cuộc sống đẩy đưa làm lỡ đoạn đam mê chơi âm thanh của ông. Dù sao ở nghiệp này ông đáng trên cả bậc tiền bối mình.

Ông kể tiếp. Dân làng ông tối nào cũng kéo đến nhà nghe hát. Trẻ con nô đùa ngoài vườn vặt hết những trái cam chín mọng. Các nam thanh, nữ tú yêu nhau, yêu nhau thế nào mà đổ cả đống rơm. Bà con ngoài sân rỉ tai nhau “nhạc vàng đấy”. Cô bác trong nhà xem máy hát tự động thay đĩa,vỗ tay đôm đốp, khen “tài thật”. Ra về thì chen nhau bục đổ cả bức vách tường.

Tự hỏi nếu mình ở cùng làng với ông thuở ấy thì ra sao. Có khi đứng xa ném đất vào mái nhà ông chẳng biết chừng. Cái thời lạc hậu, văn hóa còn đói kém. Là người tiên phong mang tiếng hát, thiết bị âm thanh khủng bấy giờ về cho làng quê quý giá lắm.

Cạnh nhà tôi còn có đôi vợ chồng đứa cháu choai choai mới cưới nhau. Thấy mình đứng ở hiên, ềnh ễnh ngồi trên xe máy ngoài đường nó gọi ới vào. Chú ơi đêm qua chú mở nhạc vàng nhỏ quá, cháu nằm im mà nghe câu được câu chăng. Hôm nào chú mua hộ cháu cái đĩa ấy nhá.
    Chúng mày cũng biết là nhạc vàng cơ đấy, ai mà tin được hai đứa nó nằm im nghe hay lục sục làm gì. Cũng là lần đầu nghe lời hát ấy, có thế hệ phải đành nhủ lòng thôi để giã từ kỷ niệm, thế hệ thì yêu nhau đắm đuối dưới ánh đèn vàng.Thời thế đổi thay, tiếng hát vẫn còn nguyên vẹn, ai nghe cũng mê say. Thật lạ kỳ.

Hôm nọ biểu diễn Chế Linh tự giới thiệu mình 27 tuổi. Ở mãi tuổi ấy đáng đời thôi vì ở đâu có tiếng hát của chàng thì ở đó hiện hữu tình yêu. Chất ngất, dở dang, chứa chan, nhung nhớ. Lời bài nào cũng anh hỡi em ơi. Cách thể hiện khéo léo lôi cuốn thế không biết.
    Chỉ tại tôi mở cửa ra để tiếng hát đi đánh thức mọi người. Hi vọng đấy là âm nhạc đã gọi tiềm thức tâm hồn họ dậy. Người ta hạnh phúc nhường nào khi được sống lại những ký ức, kỷ niệm đẹp đẽ. Tôi hiểu rồi âm nhạc mang lại đấy, vấn đề là ở cách cảm nhận nó.

Mình tự nhủ, nếu có một chủ đề ưa thích. Hãy quên đi việc ta đang setup đến đâu, thật mãn nguyện với thiết bị nhà mình đang có. Đừng bận tâm vào thẩm test nữa. Chọn một hoàn cảnh tốt, một không gian thanh bình, thời gian thư giãn và tâm trạng thoải mái. Thưởng thức một anbum trọn vẹn thôi ta sẽ cảm nhận, lĩnh hội được hết giá trị cái hay của âm thanh. Có lẽ thế mới gọi là chơi để hưởng thụ âm nhạc.

5. namcp

namcp Advanced Member

Em tin chắc với Bác , là mấy ô đánh bài kia buông bài lăn quay ra chiếu :)
    Thế mà bây giờ có một số người đã có thời kì nghe dòng nhạc này rồi, bây giờ tuyệt nhiên không đoái hoài gì đến dòng nhạc này nữa .
    chạy theo dòng nhạc ngoại quốc sì sồ không hiểu gì mà vẫn khen hay . Cái này có phải là sính ngoại không, hay có lẽ nghe nhạc tây nó mới sang :?

6. namcp

namcp Advanced Member

7. login

login Advanced Member

Bác Hán thế mà hay, hôm nào em hầu bác một series Chế Linh để cùng sướng.

8. Hungaudiocampha

Tiện mang cả Chế linh 16,18 nhá..........Đang cần gấp

9. tohoanganh

tohoanganh Advanced Member

Em mới mua được CD Chuyện tình muôn thuở do cụ Nguyễn Ánh 9 chơi Piano, phải nói cụ ấy chơi quá tuyệt, một thứ âm thanh mê hoặc. Sự từng trải, nếm trải những hỉ, nộ, ái ố trên cuộc đời này, được tiếng đàn lột tả thông qua những ca khúc đã trở thành bất hủ của ông. Có thể nói khi nghe chính nhạc sỹ chơi những tác phẩm của mình thông qua tiếng đàn Piano, mới thấy được hết những gì mà người nhạc sỹ muốn gửi gắm trong tác phẩm của mình, mà đôi khi các ca sỹ không thể hiện được hết ý đồ của tác giả gửi gắm trong tác phẩm đó. Nghe người nhạc sỹ chơi đàn, cảm giác những chiếc búa trong chiếc đàn đó gõ vào tâm hồn mình tạo ra những âm thanh làm thức dậy những cảm xúc âm nhạc cộng hưởng giữa người chơi dàn và ngưởi nghe. Cái cảm xúc lan truyền từ người nghệ sỹ đến người nghe, tạo thành sự đồng nhất về cảm xúc. Cũng phải nói đến kỹ thuật thu âm của CD này là tuyệt vời, có lẽ là một trong số ít ỏi những bản thu đạt chất lượng nhất của VN từ trước đến giờ. Một CD tuyệt vời mà em may mắn sở hữu, một trong những CD giá trị vượt xa giá thành!

Attached Files:

10. login

login Advanced Member

Em định mua biến áp cách ly mà chưa hiểu nhiều về tác dụng của nó, nhờ các bác giải thích giúp

11. Hungaudiocampha

-CD này mà nghe loa gốm tiếng piano thì miễn bàn.....Vừa rồi em cũng đc nghe CD này dưới cụ MÕ,tiếng piano chìm ngỉm thế mà cụ ấy bẩu tiếng piano như Avanon.... :D

12. tohoanganh

tohoanganh Advanced Member

Hôm nào chú gọi cụ ấy lên nhà nhà anh nghe lại để so sánh :)

13. namcp

namcp Advanced Member

Để nghị các cụ không dìm hàng người khác . Đấy là mới thay mỗi cái cầu chì thôi đấy :)

14. namcp

namcp Advanced Member

Ối CD này tạo nên tên tuổi nhà cụ hiệp đấy :p Cụ nào thích F1, F2 , F3 , hoặc lossless thì đến em :wink:

15. nongdanfo

nongdanfo Advanced Member

Em nhặt sạn tý :lol:
    Nói chung những cảm nhận của cụ em luôn ..để ý hơi kỹ :lol:
    Chân đinh nhà cụ bị lệch có phải ko ạ ??

Attached Files:

16. KING

KING Advanced Members

Ngày còn ở Sài Gòn, em được nghe khá nhiều lần cụ Nguyễn Ánh 9 chơi đàn, cụ thường chơi tại phòng trà của Ánh Tuyết, cảm nhận riêng của em là cho dù cụ chơi ở bất kỳ đâu thì cụ đều chơi hết mình, thả toàn bộ lòng mình vào bản nhạc :D

17. Mike

Mike Advanced Member

Đánh giá cực cao tai nghe nhạc của bác. Tại sao ko đề cử mấy bài trong CD này cho các đợt thi Chim Chích, Sumo...?

Đôi khi dân mình hơi sính ngoại, thỉnh thoảng em nghe những nghệ sỹ đích thực như cụ 9 lại thấy tâm hồn nhẹ nhàng. Hôm rồi nghe lại Elvis Phương hát mấy bản tiếng Pháp, cứ tưởng Tây mới lạ cơ chứ, hát quá hay. Ấy em lại sính... :oops:

18. namcp

namcp Advanced Member

Tác dụng hử , đổi được điện từ 220V > 100V.... , và khi đi chân trần cắm rút phê hơn khỏi lo bị ....... :lol:

19. Hungaudiocampha

THẢO NÀO CỤ MIKE CHO ĐI LẦN LƯỢT TỪNG LỐ CD NGOẠI..... :D

20. Hai72

Hai72 Advanced Member

Thật lòng E muốn hỏi các Cụ vê nhạc vàng. Chính E cũng chưa phân biệt rứa nào là nhạc vàng :D

21. nghiaaudiohl

nghiaaudiohl Advanced Member

Cụ cứ vào google mà hỏi, sẽ có trả lời cặn kẽ, chi tiết hơn nhiều so với ở diễn đàn! Hình như cụ mới sắm được Pre..., chắc nghe ngọt ngào lắm nên định mở rộng gu nghe sang nhạc vàng ah?
    Thi thoảng, lúc có tâm trạng mình cũng thích nghe nhạc vàng mà giàn máy nhà mình nghe ko dc, cùng cd nhạc vàng ấy mà nghe trên máy tính hoặc ...thậm chí trên xe hàng rong có khi thấy hay hơn! ...

22. AnhHan

AnhHan Approved Member

Thực ra đây chỉ là khái niệm người ta đặt tên mà thôi. Chủ đề này rất nan giải, tìm định nghĩa chuẩn của nó giống như đi tìm định nghĩa (tình yêu) vậy. Người khác không biết còn A tạm hiểu thế này:

Bên Trung Quốc giới trí thức Người ta đã sử dụng chỉ những bài hát của phe cánh tả Trung Hoa trước năm 1930 là nhạc mầu vàng. Năm 1952 báo chí ta bắt đầu theo (bắt trước) dùng hai từ này với những bài hát của phe đối lập với cộng sản. Mô tả rằng nó lãng mạn, êm ái, ủy mỵ, ốm yếu, vàng vọt, ru ngủ…

(trừ một vài bài đã lợi dụng len vào để chống phá nhau) Thực chất của nó là dòng nhạc trữ tình. Giầu dung dị và đậm chất thơ. Những giai điệu nhẹ nhàng như rumba, bolero, ballade… Túm lại là có rất rất nhiều bài xứng đáng đứng trong tốp là tác phẩm nghệ thuật muôn thế hệ.

Khoảng năm 1983 hội nghệ sỹ ta mới hiểu cặn kẽ vấn đề thêm cho nó một nghĩa nữa là nhạc tiền chiến. ý này theo A không hay lắm vì nhạc tiền chiến có vào những năm 30 cơ. Nó đã có và là dòng nhạc đầu tiên của VN bị âu hóa. Bây giờ người ta quen gọi nhạc vàng rồi mình hiểu sao thì tùy.

23. AnhHan

AnhHan Approved Member

Cám ơn chú nhé.

24. namcp

namcp Advanced Member

Đảm bảo với bác cái CD sáng nay nghe dưới nhà em , đêm nay bác mà mở thì sáng hôm sau khối ngưòi hỏi địa chỉ :)

Nhưng nhớ là hé cửa nhé .

25. Hai72

Hai72 Advanced Member

E chào Bác. Pre thì E đã có, nhưng là của mấy bác biển 29 ráp thôi đâu có nghe đc nhạc vàng. Hôm trước cũng quỵ lụy mài lão Namcp mới mém cho quả mưòi năm tình cũ về nghe thử. Nghe bản thứ nhất.... bản thứ 2 E chẻ loa ta làm đóm hút thuốc lào rồi Bác ạ

Share This Page

Loading...