Cặp loa JBL C46 Minigon Ranger một kiệt tác của hãng

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by moonlight85, 21/2/23.

1. moonlight85

moonlight85 Approved Member

Chung cư Ehome 5- Trần Trọng Cung- Quận 7
    Như một mối cơ duyên, vô tình em được sở hữu cặp loa JBL Ranger C46 Minigon, Đây là cặp loa JBL-Ranger C46 minigon sx năm 1959 được coi là còn nguyên bản 100% mà chủ cũ rất yêu quý và giữ gìn, nhưng rồi có ai chung tình được mãi :) em cũng có 1 bộ loa thuộc dòng siêu hiếm mà bác chủ cũ mê mẩn hihihi, thế là 2 anh em quyết định đổi " vợ " cho nhau sau thời gian dài chung sống. Và cặp này được xếp vào hàng " kinh điển" của hãng JBL và là 1 trong bộ 3 huyền thoại thuộc dòng JBL Ranger: JBL Paragon, JBL Metrogon và JBL Minigon là em út trong nhà này.
    Thoạt nhìn cấu hình rất đơn giản: Thùng loa gồm 2 con bass LE10, 2 con tép LE30, và 2 bộ phân tần LX3. Lúc đầu cứ nghĩ sao với cấu hình như vậy mà nó được liệt vào dòng "kinh điển" của hãng được? Ngoại trừ hình dáng thực sự quá độc đáo khiến các Fan's JBL mê mẩn. Nhưng em đã nhầm, khi em cho e nó cất tiếng hát em đã thực sự khá sốc vì với cấu hình đơn giản như vậy nhưng chất âm của nó không hề đơn giản. Nhìn kích thước gọn gàng so với các đàn anh JBL 4344, JBL 4425, L65, L 200... nhưng dải trầm nó phải khiến chúng ta kinh ngạc: sâu mềm nhưng không kém phần uy lực và chắc gọn, tiếng Mid thì em dám khẳng định cặp Tanoy Monito Gold 12 em đang dùng bên cạnh không thể so với nó. Tiếng Treble vẫn gai góc cá tính đặc trưng JBL nhưng cũng rất mượt mà. Hiện bộ đánh em khá đơn giản: Pow companiet và pre Pilot 690A tube, CD Marantz 94lmt. Trên Group này rất nhiều bác đã từng chơi và trải nghiệm em nó. Em cũng thấy gần như không có ai bán? có thể là do nó hiếm, hoặc có thể đã là Fan's JBL thì ko thể ko sở hữu 1 trong 3 cặp loa huyền thoại này nên không có bán ra thị trường. Tìm trên mạng thì chỉ có bên Nhật và USA đang bán với giá cao khủng khiếp? Vậy theo em nghĩ nó giá trị là ở chỗ " sưu tầm" hơn là giá trị " thưởng thức âm thanh" phải không các bác?
    Vài dòng lan man, cảm nhận và có đôi chút lâng lâng khi được trải nghiệm cặp loa quý này. Chúc các bác trong group luôn mạnh khỏe và nhiều tiền để tiếp tục con đường đau khổ này hihihi
    Em show ít hình em nó:

Last edited: 21/2/23
    Nghiem Le likes this.

Share This Page

Loading...