Camp Nou - Sân nhà của FC Barcelona

Discussion in 'Quán Cafe VNAV' started by TiNgocuatoi, 16/12/10.

1. mc240

mc240 Advanced Member

thắng 1 bàn là không đẹp hả bác,,, em bó tay với kiểu lý luận này của bác

2. mc240

mc240 Advanced Member

em không chê barca , họ có cái hay của họ, nhưng không vì thế mà đạp các đội khác, vì họ cũng có cái mà barca không có. bác cần xem laji cách nhìn nhận bóng đá, đây không phải là thi đấu biểu diễn bác à

3. Black Jack

Black Jack Advanced Member

Đấy, em nói với bác rồi, quan điểm về cái hay cái đẹp trong bóng đá của em và bác là khác nhau.

Chelsea giữ chặt quân bên phần sân nhà, vùng lên ghi 1 bàn rồi về trộn cát vàng xi măng, nhào với nước, đổ bê tông :D . Nhất quyết không lao lên kiếm thêm bàn thắng. Đúng với chủ nghĩa thắng 1-0 cũng là thắng mà 10-0 cũng là thắng.

Với em thì như vậy không là chơi đẹp, không phải là bóng đá cống hiến.

Hay em đang hiểu sai ý bác?

4. Black Jack

Sao Chelsea quá hay, quá đẹp như thế mà Abramovich lại ngán Mourinho đến tận cổ hả bác?

Hay Abramovich cũng là antifan của Mourinho?

Tại sao em lại ghét Mou ạ? Mou có nhiều danh hiệu, Mou giành chức vô địch ở 4 giải đấu khác nhau. Mou có 2 C1, Mou nổi tiếng chỉ sau Chúa, Mou nói được làm ... gần được. Sao em lại ghét Mou ạ?

5. haiauden

haiauden Advanced Member

Bác BJ dạo này có vẻ ít đọc báo nhỉ? :wink: Sao nội tình Chelsea, Abramovich ngán ai bác cũng rõ thế? :roll: Bác cứ yên tâm ghét Mou đi ạ.

abramovich-bat-ngo-muon-mourinho-quay-tro-lai-chelsea
    http://thethaovanhoa.vn/500N20120504073 ... helsea.htm

cdv-liverpool-muon-jose-mourinho
    http://thethao.vnexpress.net/tin-tuc/bo ... 68144.html

schweinsteiger-muon-mourinho-ve--bayern
    http://thethao.vnexpress.net/tin-tuc/bo ... 67585.html

Sir-Bobby-Charlton-muon-Mourinho-ke-vi-Ferguson
    http://www.baomoi.com/Sir-Bobby-Charlto ... 195638.epi

mourinho-tung-tu-choi-doi-tuyen-anh
    http://thethao.vnexpress.net/tin-tuc/la ... 67474.html

6. Black Jack

Dạ em vẫn đọc báo thường xuyên bác ạ. Những link bác gửi em cũng có dịp đọc qua hết rồi.

Vì sao Abramovich “ngán” Mourinho?

Trong suốt những ngày qua, báo chí Anh đã đưa ra rất nhiều nguyên nhân về việc tỉ phú người Nga đột ngột sa thải HLV trưởng CLB Chelsea. Tuy nhiên, mãi đến hôm thứ năm rồi, một phần của sự thật mới được hé lộ...

Theo lịch trình, hôm 27.9 ông Abramovich đến sân KC của CLB thuộc giải hạng nhất Hull để xem các cầu thủ Chelsea thi đấu ở vòng 3 League Cup. "Tuy nhiên, ông chủ tịch đã không có mặt. Ông ấy đã bỏ lỡ một trận đấu rất đáng xem khi chúng tôi có được một chiến thắng đầu tiên rất giòn giã", tân HLV Avram Grant hồ hởi tiết lộ với báo giới. "Vậy thì, Abramovich đã ở đâu? Ngài tỉ phú này hiếm khi vắng mặt trong bất cứ trận đấu nào của Chelsea, ngoại trừ một số thời điểm hồi năm ngoái... do quá xung khắc với chính "kẻ khó ưa" Jose Mourinho", tờ The Sun thắc mắc và cũng không quên "kê" đối tượng của mình: "Hay Abramovich mê tín? Vì, thời gian gần đây, cứ mỗi lần có ông ta trên khán đài là Chelsea từ hòa tới thua. Mãi đến khi ông ta bất ngờ vắng mặt thì "The Blues" mới có được trận thắng đầu tiên".

Và đây, câu trả lời cuối cùng cũng đã có khi The Sun dù bị việt vị vẫn truy ra được tung tích Abramovich lúc đó (thời điểm Chelsea thi đấu với Hull) đang khoác tay cùng cô bạn gái Daria Zukhova, 24 tuổi. Đó cũng là một trong những lần hiếm hoi họ xuất hiện công khai trước công chúng khi đến khai trương một nhà hàng nằm trong khuôn viên sân Stamford Bridge ở London. Tại đây, tỉ phú người Nga đã hé lộ lý do mình chịu bỏ ra gần 20 triệu bảng Anh chỉ đổi lấy việc HLV người Bồ Đào Nha phải biến khỏi CLB Chelsea càng nhanh càng tốt.

Khi được báo chí đặt câu hỏi bình luận về sự việc Mourinho ra đi, vị tỉ phú 40 tuổi - theo mô tả của The Sun - sau một vài động tác nhún vai đã bình thản trả lời: "Jose (HLV Mourinho) cũng giống như bất cứ món ăn nào tại nhà hàng này. Có người thích, có người không. Nhưng về lâu dài, nó không thể mãi được xuất hiện trên thực đơn".

"Hóa ra là vậy, đơn giản là Abramovich đã quá ngán "món" Mourinho rồi", The Sun bình phẩm và cho biết thêm: "Nhưng, điều quan trọng hơn là Abramovich muốn đáp trả lại cái học thuyết "món trứng thối" trong lần cuối cùng mà Mourinho đã phàn nàn trước khi bị đuổi việc".

Trong khi đó, Mourinho - người đã rời Chelsea sau tuyên bố "đồng thuận giữa đôi bên" - đã có một bữa tiệc chia tay rất vui vẻ với gia đình và bạn bè tại nhà hàng San Lorenzo ở London, trước khi trở về Bồ Đào Nha. Cũng có tin, sau buổi tiệc này Mourinho cùng gia đình đến Brazil trước để nghỉ ngơi rồi mới quay trở về nhà. Phát biểu với các phóng viên, vị HLV 44 tuổi này nói: "Tạm biệt mọi người. Đây sẽ là bữa ăn tối cuối cùng của tôi tại London. Tôi và gia đình sẽ trở về Bồ Đào Nha. Ở đó, tôi sẽ chờ những lời mời cho một công việc mới".

Trong khi đó, tờ Independent tiết lộ một nguyên nhân khác thuyết phục hơn đã dẫn đến lý do vì sao tỉ phú Abramovich đã "ngán" Mourinho? Theo điều tra của cây bút Jason Burt, từ một nguồn tin riêng, sau trận hòa mất mặt trước Rosenborg ở Champions League, từ những phát biểu của HLV Mourinho rằng nguyên nhân Chelsea chơi tệ hại như vậy ngay trên sân nhà Stamford Bridge là do "có quá nhiều quả trứng thối" nên không thể làm ra "món trứng ốp-la ngon lành" như ông chủ Abramovich mong muốn.

Lập tức, tỉ phú Nga đã lệnh cho gặp riêng tay HLV cứng đầu người Bồ Đào Nha để hỏi cho ra nhẽ: Vì sao lại ăn nói lung tung như vậy? Tuy nhiên, trong cuộc gặp căng thẳng đó, sau khi không giải quyết được vấn đề gì, HLV Mourinho đã lên tiếng thách thức Abramovich: "Tôi chỉ làm đến thế, nếu ông muốn thì cứ việc sa thải tôi đi". Chẳng chịu được nổi nữa, cuối cùng Abramovich đã chấp nhận mở hầu bao để tống khứ Mourinho.

7. haiauden

haiauden Advanced Member

Abramovich đã sa thải hàng loạt HLV hàng đầu TG rồi bác à. Nhưng chỉ có Mourinho là được ông này nhăm nhe mời lại. Vậy theo bác, ngán tận cổ là thế à?
    Bác rất thích kể lại chuyện Abramovich sa thải Mourinho. Thế bác có biết lý do không? Câu bôi đen ở trên đấy bác.
    Không phải cái gì của Mourinho em cũng thích. Nhưng em thích sự ngang tàng, thách thức những ông chủ chỉ có tiền của tay này. Không phải người đi làm thuê nào cũng đủ dũng cảm làm chuyện đấy.

8. tranthaihoa

tranthaihoa Advanced Member

Tớ chỉ yêu bát xa thôi cái đồ Mou xấu xa ạ.

Attached Files:

File size:
      67 KB
      Views:
      129
  9. Black Jack

Vâng bác, cũng giống như các bài báo đã nói Abramovich ngán Mou, cũng có một số báo đưa tin thì Abramovich muốn mời Mourinho quay lại, nhưng tất cả mọi người đều chưa biết đích xác mà mới chỉ là phỏng đoán.

Nhưng rõ ràng là Mou đã bị sa thải và sa thải này là từ phía Chelsea, nên Chelsea mới phải đền bù hợp đồng cho Mourinho. Điều đó là rõ ràng, phải không bác? Không ngán sao phải mất tiền đền bù Hợp đồng.

Còn lý do tại sao Abram sa thải Mou thì em nghĩ có thể do những lý do:

- Hai mùa đầu đoạt Premier League, mùa thứ 3 bị MU vượt qua, mùa thứ 4 khi đó, Chelsea đang thi đấu bết bát với vị trí thứ 5 trên bảng xếp hạng

- C1: Có thể đây là lý do chính: hơn 3 mùa ở Chelsea, Mou đã không giúp Chelsea đoạt C1. Mùa thứ 4, khi Chelsea thi đấu không tốt và hòa trong trận gặp Rosenborg.

Đó có thể là lý do chính Abram quyết định sa thải Mou

@tranthaihoa: Bác bao nhiêu tuổi rồi ạ? Sao vẫn có những trò con trẻ như thế?

10. tranthaihoa

Em 41 có gì không bác. ơ thế bác ghét ông Mou tôi yêu bát xa kệ tôi ảnh hưởng gì đến nhà bác. Bác nên tôn trọng sở thích của người khác. Bác đừng nghĩ rằng cái bác nghĩ là đúng thì người khác cũng nghĩ như bác. Tôi cũng không quá thíc bóng đá nhưng thưa bác là tôi cũng xem thường xuyên và cứ đội nào yếu là tôi ủng hộ.

Như bác Only time tôi còn phục hơn "thắng làm vua thua làm giặc" Chelsea họ thắng do họ biết mình biết ta họ yếu hơn mà họ thắng được bayern là hay.

11. Black Jack

Vâng, em có ý kiến gì đâu bác? Chỉ thấy bác lôi cái ảnh hai bà già ... "tâm sự" mà em thấy bác thật buồn cười. Thế thôi ạ

Và bác có quyền của bác, bác thích đội yếu và ủng hộ đội yêu cũng là quyền của bác

Lên topic để tán chuyện, để tranh luận các vấn đề. Nên tôn trọng lý lẽ bác ạ, đừng cảm tính.

Sao bác không hỏi bác Only Time nói riêng và các bác yêu bóng đá đẹp nói chung xem bác ấy có tâm phục khẩu phục Chelsea không?

12. tranthaihoa

Tôi thấy bác cần thêm thời gian để thẩm thấu bóng đá đẹp.

Tôi không tranh nhuận với bác nữa, tôn trọng ný lẽ của bác.

13. haiauden

haiauden Advanced Member

Vâng, lý do của chuyện sa thải cũng đang là phỏng đoán, do Abramovich ngán Mourinho? do Chelsea không thành công? hay do Mourinho bật lại Abramovich? thì cũng chưa rõ ràng như bài báo bác post ở trên. Vậy nên cũng đừng nên suy diễn chuyện Mourinho ra đi khỏi Chelsea bác nhé, kiểu như "ngán tận cổ" nghe không hay lắm!

Em thấy Mourinho vô địch 2 mùa đầu cùng Chelsea. Mùa thứ 3 bị MU vượt mặt mà vẫn quyết định ở lại Chelsea ít nhất cũng cho thấy tay này sức khỏe tốt, tương đối lì đòn, chứ không bị "kiệt sức" đột xuất :roll: Bác nghĩ sao ạ? :wink:

Đùa chút thôi, em vẫn đánh giá rất cao Pep, nhất là tính cách của tay này. Tuy nhiên, nếu muốn biết câu trả lời rõ ràng nhất về khả năng của Pep so với Mou, nếu các bác muốn thế, thì hãy chờ xem Pep sẽ gia nhập CLB nào tiếp theo và CLB đấy thi đấu thế nào.

14. anhtuan17

anhtuan17 Advanced Member

Xin lỗi các bác, nhưng em nhìn cái ảnh và câu bình của tác giả thấy hài quá, không nhịn nổi cười :lol:
    Em thì lại thích cả Pep và Mou, nhưng thích Pep và ủng hộ Barca hơn Real và Mou :D

15. Black Jack

Nhưng rõ ràng là Mou đã bị sa thải và sa thải này là từ phía Chelsea, nên Chelsea mới phải đền bù hợp đồng cho Mourinho. Điều đó là rõ ràng, phải không bác? Không ngán sao phải mất tiền đền bù Hợp đồng làm gì? (cái này em cũng mượn tiêu đề báo thôi ạ)

Về phía Pep, như bác đã nói, bác vẫn đánh giá cao tính cách của "tay" này. Em cho rằng nếu Pep không cảm thấy căng thẳng và mệt mỏi sau 4 năm làm việc liên tục với nhiều áp lực (Barca giành nhiều Cup, nên kỳ vọng và áp lực tạo ra cho HLV đương nhiên là rất lớn, phải không bác? Về nhì cũng là rách việc lắm rồi), Pep có thể tìm kiếm một công việc khác với mức đãi ngộ rất hấp dẫn. Thực tế là có nhiều CLB lớn đang muốn mời Pep về làm HLV.

Em không cho rằng Pep đơn thuần muốn nghỉ ngơi, bởi trong nhiều câu trả lời báo giới, Pep nói việc Pep rời ghế huấn luyện sẽ tốt cho Pep và cả Barca, cái vế sau này em nghĩ còn nhiều ẩn ý. Nếu Pep cũng như Mou, ký HD cho dài ra rồi lỡ CLB có thành tích kém cỏi bị sa thải để đòi tiền đền bù hủy hợp đồng, thì còn gì là Pep nữa?

16. phidiep

phidiep Advanced Member

Em chợt nghĩ không biết trước khi viết câu này bản thân bác có thực sự hiểu nó là thế nào không ợ? Theo bác thế nào thì gọi là bóng đá đẹp? Thắng hay thua thì nó rõ ràng lắm nhưng đẹp thì chỉ mang tính tương đối và cảm tính... Tuy nhiên nó cũng có tiêu chí của nó và không quá khó để nhận biết chỉ có điều mình có dám nhìn nhận hay không thôi.

17. mc240

mc240 Advanced Member

bác jb có ý kiến gì không khi mou vừa được chọn là hlv hay nhất la liga với số phiếu áp đảo hoàn toàn pep hơn 2 lần, hay chỉ có bác là đúng còn họ là trò hề

18. Black Jack

Bác nói đến em mới mò ra bài đó trên vnexpress để đọc.

Kết quả bầu chọn Huấn luyện viên xuất sắc nhất La Liga 2011-2012 của Goal.

1.Mourinho (Real Madrid) 65,60%
    2.Pep Guardiola (Barcelona) 21,32%
    3. Diego Simeone (Atletico Madrid) 6,27%
    4. Juan Ignacio Martinez (Levante) 5,63%
    5. Manolo Jimenez (Real Zaragoza) 1,19%

Vâng bác

Người ta có quyền cho rằng Mou hay hơn Pep, em cũng không coi họ là trò hề.

Em ở trong hơn 21% người đánh giá ạ, em vẫn chọn Pep.

Nhiều người cũng đánh giá rằng Simeone, Martinez, Jimenez mới là xuất sắc nhất, mà đã là xuất sắc nhất thì 3 người trên còn xếp trên cả Pep và Mou, và em cũng không phản đối ý kiến của họ.

Nhưng có điều rõ ràng là Pep đã không giành được danh hiệu lớn nào trong năm nay. Trong khi đó, Mou có La Liga, thì người ta bầu chọn cho Mou cũng là đương nhiên. Một điểm nữa bác cũng nên nhớ rằng Real và MU là những câu lạc bộ có lượng cổ động viên lớn nhất thế giới và họ cần danh hiệu sau 3 mùa bóng bị mất La Liga vào tay Barca.

Mà sao bác phải bức xúc thế? :D :D

19. Black Jack

Thực tế là mùa giải vừa rồi, Barca dưới trướng Pep vẫn chơi rất tốt và áp đảo các đội bóng khác. Có điều, trong một số các trận đấu dù "không lớn", Barca đã không gặp may.

Một lý do nữa là các đội bóng khác không chỉ ở La Liga, bắt đầu thực thi chính sách đổ bê tông khi gặp Barca (Cái này học ở đâu thì em không khẳng định nhưng em có thể .. tưởng tượng :p ), điều này không ít thì nhiều ảnh hưởng tới hiệu quả ghi bàn của Barca khi gặp những đối thủ là cổ đông chính của Hoàng Thạch, Bỉm Sơn ... :p

Trong khi đó, Real có sự chuyển mình mạnh mẽ: Chơi với phong cách phản công nhanh, chính xác, mạnh mẽ ... khi gặp các đội yếu hơn (tạm thời em đánh giá Real, Barca và phần còn lại của La Liga). Còn khi gặp Barca thì vẫn phòng ngự. Phong cách này đúng và hợp tại La Liga khi Real ghi được 100 điểm sau 38 vòng, ghi được 121 bàn thắng ==> Một năm thành công của Real

Nhưng vẫn còn đó vấn đề lớn nhất là lối chơi và hướng xây dựng hình ảnh câu lạc bộ, cái này thì không phải những fan của các CLB khác có ... ý kiến, mà nhiều cổ động viên trung thành của Real cũng quay lưng với lối chơi của Mourinho. Trong khi đó, dù Pep mất La Liga, nhưng chưa bao giờ fan của Barca quay lưng lại với Pep

Dòng in nghiêng của em trên đây, bác mc240 có phản đối không ạ?

20. anhtuan17

Vài nhận xét vể Mou

Em xin có vài nhận định cá nhân về Mourinho

Em nghĩ với những gì làm được Mou hoàn toàn xứng đáng với danh hiệu HLV xuất sắc nhất LIGA năm nay khi mà REAL đạt 100 điểm. Đây cũng là số điểm kỷ lục.
    Ở Chelsea Mou cũng từng đạt số điểm kỷ lục 95 điểm ở mùa 2004 -2005.

Ai bảo Mou không phải là HLV vĩ đại nên xem lại, ông này và Pep còn trẻ nên có thể so sánh là hai đối thủ tranh giành chức HLV huyền thoại trong tương lai. Về Mou em nhận xét như sau:

Mou có những điểm rất mạnh là :

1- Tư duy chiến thuật cực tốt, đa dạng : Đội bóng có thể đá tấn công, phòng thủ tùy theo đối thủ. Ai bảo Mou đá tấn công không đẹp hãy xem lại các trận của Real, Inter, Chelsea (2004-205). Chỉ khi gặp đội cực mạnh như Barca thì Mou mới vận dụng chiến thuật phòng ngự phản công.
    2- Biết cách chế ngự dàn sao : Cái uy của HLV trong đội bóng lớn là phải chế ngự được dàn sao của CLB, điều này không ai làm tốt hơn Mou và ALEX (người đã cho Bec ăn giày). Khi ông rời khỏi CLB hầu hết các trụ cột đều thán phục và biết ơn (điều này rất ít HLV làm được)
    3- Tinh thần thép : Không ngại va chạm với dư luận, báo chí, thậm chí cả ông chủ, thể hiện khi ở Real mùa trước và Chelsea. Chúng ta đều biết các HLV làm việc ở các CLB giàu như Chelsea, Real, Barca, Inter, AC, Juve, Beyern ... sẵn sàng bị tế thần khi thành tích suy giảm. Mou không ngại va chạm với bất cứ ai để điều toàn quyền điều khiển đội bóng và chấp nhận thách thức giành thứ hạng và ông ta thường đạt được. Khả năng chịu áp lực cao thì Mou đã được khẳng định qua nhiều giai đoạn.
    4- Rất thông minh khi trả lời báo chí (thậm chí đối với nhiều người ông còn là người cay độc) : Cái này cánh báo chí rất thích, đôi khi chỉ là hành động, câu nói của Mou gây tranh cãi, tốn nhiều giấy mực và báo chạy như tôm tươi :lol: . Dù nhiều người không thích Mou ở điểm này, nhưng thế giới phải thừa nhận ông là người đặc biệt vì có những "hành động, lời nói rất không giống ai hay còn gọi là đặc biệt". Mou đi đến nước nào là làng báo chí, giải thi đấu sôi động ở nước đó.
    5- Không chịu bỏ cuộc khi chưa đạt mục tiêu: Ví dụ ở Chelsea, tôi tin Mou sẽ không đi nếu Chelsea chưa đạt C1. Nhưng Abra quá nóng vội. Hậu quả thời kỳ hậu Mou là cơ hội cho Mu tiếp tục chu kỳ thăng tiến. Ở giải NH Anh, Alex luôn thấy khó khăn và thú vị nhất khi đối đầu với Mou
    6- Cuộc sống cá nhân khá gương mẫu : Điều này không phải ai cũng làm được khi nổi tiếng, lắm tiền, gái đẹp vây quanh.
    7- Cần cù, khả năng làm việc rất cao.
    8- Có khả năng chơi đòn tâm lý trước các đối thủ và bảo vệ học trò khi bị tấn công về tâm lý hay thất bại.

Hãy nhìn những gì Drogba, Lampard, Terry, Milito, Sneider, Ronando ... , đối thủ của ông ta Alex Fu, Pep ... người hâm mộ Porto, Chelsea, Inter, Real nói về Mou thì sẽ thấy ông này rất được lòng cầu thủ, cổ động viên.

Bên cạnh đó, tôi cũng thấy Mou có vài điểm tôi không thích (chưa chắc đã là không hay)

1- Hay chỉ trích trọng tài và các HLV khác quá thẳng, đôi khi quá phũ. Do vậy, ông bị nhiều người ghét. Nhưng đây cũng là điểm mạnh ở khía cạnh nào đó làm nên Special One có một không hai.
    2- Sẵn sàng đối đầu với cả ông chủ (nếu Mou sửa được tính này thì ông ta có thể ngồi ở bất cứ CLB lớn nào hàng chục năm kiểu ALex hay Wenger). Nhưng đây cũng là bản chất con người ông.
    3- Nhiều khi hơi lèm bèm, tìm lý do đỗ lỗi cho những trận thua. Có thể đây là đòn tâm lý của Mou làm giảm áp lực cho học trò.
    4- Luôn cho mình là ngôi sao lớn trong đội bóng. Điểm này thì Pep hơn Mou
    5- Rất tinh vi, điểm này làm nhiều FAN đối thủ ghét ông. Nhưng với thành công đạt được Mou có quyền "tinh vi". Pep khiêm tốn hơn và hay hơn Mou ở điểm này dù thành tích và cống hiến cho bóng đá không kém (cho đến nay).

Nhiều bác bảo Mou bị tống ra khỏi Chelsea, các bác nói không sai khi căn cứ trên hợp đồng. Tuy nhiên, theo em, Mou ra đi khỏi Chelsea không phải lý do chuyên môn. Để minh chứng em xin đưa ra vài lý do (tính đến thời điểm này):

1- Ai là người làm HLV Chelsea lâu nhất ở kỷ nguyên Abra
    2- Ai là người giúp Chelsea mạnh nhất, hiệu quả nhất
    3- Ai là người được lòng và điều khiển cầu thu Chelsea giỏi nhất (đây là tập thể cực phức tạp với bè phái của mấy cựu binh không khác Real thời còn Raul).
    4- Ai là HLV được lòng khán giả Chelsea nhất.
    5- Ở Chelsea đến nay, duy nhất có Mou được khán giả, cầu thủ, thậm chí cả ông chủ (tin báo lá cải) mong muốn trở lại Chelsea. Abramovich thừa biết đã sai lầm khi cho Mou ra đi, nhưng các ông chủ không bao giờ thừa nhận điều này.
    6- Nếu ông muốn trở lại Inter, Porto, tôi tin cánh cửa sẵn sàng mở rộng, điều này không khác với Pep nhưng Pep mới làm được ở Barca.

So sánh về thành tích giữa Pep và Mou thì "mỗi người một vẻ mười phân vẹn chín" :D . Do vậy, tương lai sẽ quyết định xem ai là HLV huyền thoại nhất. Tôi nghĩ, hiện chưa có câu trả lời đặc biệt khi hai người này chưa cầm đội tuyển quốc gia.
    Khi phá nhiều kỷ lục cấp CLB, tôi tin Mou, Pep sẽ muốn chinh phục EURO và World Cup.

Nhiều bác yêu Barca thì không thích Mou và bình luận thiếu khách quan. Cá nhân tôi, tôi thích Barca và vẫn thích Mou cũng và một số HLV : Mou, Pep, Trapatoni, Cruff, Beckembauer, Lippi. Họ là những người tạo nên các trường phái bóng đá, làm bóng đá hấp dẫn hơn, đa dạng hơn.

Em có vài lời nhận xét cá nhân về Mou, đây là quan điểm cá nhân nhưng em nghĩ nó không quá thiếu khách quan.

21. Black Jack

Barca vừa có thêm chức vô địch để nâng thành tích CLB và thành tích cá nhân Pep lên con số 14 danh hiệu trong thời gian Pep tại vị.

Kết quả 3-0 trong đó có 1 bàn của Messi cũng nâng thành tích của Messi mùa này lên 73 bàn. Một hiệu suất ghi bàn rất cao mà emtin rằng sẽ còn tồn tại rất nhiều năm nữa

22. mc240

mc240 Advanced Member

chúc mừng pep có thêm trong bộ sưu tập danh hiệu, nhưng quả thực là em không hiểu cụ này sau khi tuyên bố nghỉ ngơi một thời gian thì giờ lại đánh tiếng với chel và một vài clb khác . cụ này thật khó hiểu

23. whitevndragon

whitevndragon Advanced Member

Re: Vài nhận xét vể Mou

E yêu Real nhưng từ khi mou về Real, e thấy Real giống như bị bôi tro trát trấu vô mặt vậy !!! :(

24. anhtuan17

Bác nên nhìn nhận khách quan hơn, Mou mới về Real được 2 mùa đã cõng Liga về với số điểm kỷ lục. Bác phải nhìn 4 năm chờ đợi và đứng dưới Barca của Real mới thấy Mou đã làm được điều gì với chỉ 2 mùa bóng. Điều bác nói chính là điều cổ động viên Real nói năm trước.
    Tại sao người ta chê Real chưa đẹp? Vì đối thủ của Real là một Barca với đội hình huyền thoại (đá đẹp nhất, đắt nhất, lương cao nhất) trong nhiều năm đấy ạ. Cầu thủ Barca trong đội hình hiện tại đã ghi vào lịch sử bóng đá thế giới với đủ các danh hiệu lớn rồi. Một đội bóng mà từ năm 1986 trở lại đây chưa từng có đội đá đẹp hơn (nếu không muốn nói cả lịch sử C1).

Xem Barca đá thì phải nói là mê ly, một dạng nghệ thuật chỉ tìm thấy ở Braxin, Achentina những năm 86 trở về trước nhưng đẳng cấp thì có lẽ còn cao hơn (cá nhân em nhận xét). Những cầu thủ của Barca làm người xem cảm giá không phải đang xem đá bóng mà xem nghệ thuật múa với trái bóng. Với dàn vũ công nhỏ con, Barca đã làm thay đổi quan điểm về thể lực quyết định trận đấu từ khi Đức lên ngôi năm 1990 đến nay.

Hiện tại, xét trên phương diện đá tấn công thì tại thời điểm này Real là đội đá đẹp nhất chỉ sau Barca thôi. Năm tới khi Real gắn kết với nhau hơn, chắc chắn họ sẽ đá rất đẹp. Nếu bác yêu Real thì chắc bác không phải chờ lâu đâu ạ.

Em vẫn nhận định như trên dù em không phải là FAN của Real, cũng chẳng thích Real. Em thích nhất Barca sau đến Chelsea cuối cùng là Beyern.

25. whitevndragon

whitevndragon Advanced Member

Với e, hình ảnh 1 đội bóng, hay xa hơn là Truyền Thống của 1 đội bóng ko chỉ là lối chơi, chiến thắng mà còn nhiều giá tri khác nữa.

Share This Page

Loading...