Camp Nou - Sân nhà của FC Barcelona

Discussion in 'Quán Cafe VNAV' started by TiNgocuatoi, 16/12/10.

1. Black Jack

Black Jack Advanced Member

Thưa bác, Ronaldo sau khi chấn thương thì ghi bàn gỡ hòa 2-2, sao gọi là chấp được ạ?

Đau vai thôi, chứ chân thì vẫn ghi được bàn, chẳng có gì đáng để gọi là chấp.

2. Black Jack

@ bác walkman, bác doantieutu, bác Mike, bác baohun: Thưa các bác, đúng là một "chiêu" của Messi khi lùi bóng 2 lần, điều đó nhìn có thể hiểu được.

Nhưng 9m15 hay thêm 50cm chẳng có nghĩa lý gì để mà các bác bới. Chiều cao hàng rào không thay đổi, khoảng cách bóng thêm 50cm thì cũng chỉ thay đổi được 5% về cự ly thôi bác ạ. Có hai cạnh rồi, bác nào giỏi hình học PTCS tính hộ em xem cạnh còn lại thay đổi bao nhiêu với. :D

Mà chắc gì cự ly từ bóng đến hàng rào đã chính xác như ... sách?

Căn bản là kỹ năng sút phạt của Messi là quá tốt trong pha bóng ấy.

@bác Mike: Bác chỉ cho em xem Ro Carlos lùi thêm ... 20m là pha bóng trong trận đấu nào?

Ro Carlos sút tốt khi ở cự ly xa, nhưng cự ly gần cũng ... rất tốt.

3. baohun00

baohun00 Advanced Member

Bác nói thế nào ấy chứ . Em nhớ bác BJ có thời gian đá bóng dài và bị...chấn thương thì phải :oops:

@ Bác BJ : Bóng đá chuyên nghiệp họ tính toán cự ly từng cm , trận đấu cũng được phân tích mổ xẻ từng chi tiết vụn vặt chứ không nghiệp dư như anh em ta đâu ạ nên khoảng cách lùi lại của Messi là có tính toán chứ không đơn thuần như bác nói đâu

Bác phải đặt vấn đề tại sao cậu ấy không ăn gian tiến trái bóng mà lại...lùi trái bóng ???

4. doantieutu

doantieutu Advanced Member

Khi ghi bàn thứ 2 gỡ hòa thì mới té có 1 lần thôi bác. :D
    Sau đó ngã thêm 2 lần nữa là giãn dây chằng luôn.
    Bác có thấy ai bị đau vai mà chạy được như bình thường ko nè? Chưa nói đến việc vừa chạy vừa tranh bóng, giữ bóng...
    Bác ko thấy anh ta toàn đi bộ và ko ai chuyền bóng cho anh ta sao?

5. baohun00

baohun00 Advanced Member

Đó không phải là em bới ra mà báo chí nó bới bác BJ ạ :D

Em chỉ đăng tải để mọi người...chém cho vui ấy mà :D

Ai ngờ...bác Walkman , Doantieutu & bác Mike...chém hết phần của em :mrgreen:

6. Black Jack

Em thấy nhiều bác phê phán việc Ronaldo bị chiếu đèn laser vào mặt trên sân, rằng Barca cũng chẳng ... tốt đẹp gì đâu.

Thưa các bác, em tin rằng điều này các bác hiểu, nhưng các bác không muốn hiểu.

CĐV cũng là con người, họ cũng có trò này trò kia, đâu chẳng vậy, nhưng chắc chắn BLĐ Barca và các cầu thủ Barca không khuyến khích CĐV làm việc ấy. Việc tương tự cũng xảy ra ở các CLB khác, không nên quy kết, bác ạ

7. doantieutu

Cứ cho là trong bài này bác có lý đi. Và em cũng công nhận Messi đá phạt rất hay.
    Nhưng trong bài trước cái cách bác lập luận "Messi lùi xa gôn chứ ko tiến gần gôn" là ko ăn gian thì thật... :lol:
    (ông Mike kia bảo Carlos lùi 20m thì em cũng chưa thấy bao giờ! :mrgreen: . Thời đó sút phạt xa thì dành cho Carlos, sút gần - dưới 20m - thì dành cho Figo, Zidane, Hierro. Carlos thì sút thành bàn được mấy quả gần mà bảo rất tốt. :wink: )

8. Black Jack

Vâng, em chỉ thấy quả đầu va cả vai xuống đất từ cự ly tương đối khiến Ronaldo bị đau. em nghĩ lúc đó đau nhất, nhưng gần như sau pha bóng ấy, Ronaldo lại ghi được bàn

Chuyện Ro điệu đau đến đâu em không biết, nhưng sau đó, vẫn thấy chạy trên sân, tranh bóng coi như không có chuyện gì xảy ra.

9. baohun00

baohun00 Advanced Member

Việc này nó không phản ánh Barca mà nó phản ánh Cules bác ạ nên bác đừng nhầm lẫn :D

Em nghĩ chắc bác phải phân biệt được sự khác biệt về cả nghĩa đen , nghĩa bóng của 2 từ Cules & Barca chứ :oops:

Bác có thể đọc kỹ lại bài viết đó để tìm ra...điểm khác biệt ạ :D

10. Black Jack

Không biết tiêu chuẩn bác coi thế nào là gần, em cứ mạnh dạn gửi bác coi thử clip này xem cự ly này gần hay xa nhé

11. Black Jack

Culé em hiểu ạ. Bài em viết phía trên cũng thế ạ. Bác đọc lại bài em viết đi ạ :D :D :D

12. doantieutu

Sút phạt hàng rào theo em từ 17-22m là gần, trên 22m đến 28m là ko gần ko xa, 30m trở lên là xa. :)
    Xem cả cái clip em thấy Carlos ăn có 2 quả gần (chỉ tính những cú sút phạt hàng rào nhé)

13. Black Jack

Vâng, theo tiêu chuẩn của bác thì 17-22m là cự ly gần, nghĩa là khu vực vừa ra ngoài vòng cấm địa phải không bác.

Quả thứ nhất: giây thứ 22
    Quả thứ hai: giây thứ 32
    Quả thứ ba: giây thứ 59
    Quả thứ tư: giây thứ 1p02
    Quả thứ năm: giây thứ 1p32
    ...

Nhiều lắm bác ạ. Bác take time coi lại cẩn thận nhé. em mới xem đến đó thôi. Clip này những 3p cơ mà

Quả nào chẳng có hàng rào ạ? Hay phải sút vòng qua đầu hàng rào thì mới tính hả bác? Sút xuyên qua không tính? :D

14. baobin74

baobin74 Advanced Member

Quả phạt trực tiếp vừa rồi của M10 là đẹp, nhưng em không ấn tượng bằng quả phạt trong trận siêu cup lượt về hồi đầu mùa.
    Quả bóng đi hơi sượt vào ngực 1 cầu thủ Real, nên quỹ đạo hơi thay đổi (hóa ra lại thành hoàn hảo :) )
    Quả phạt trong trận siêu cup mới là siêu phẩm: đúng hình quả chuối!
    Trận Liverpool- ManCity, Suares cũng tạo 1 quả chuối giống thế.
    Haizzz, trận kinh điển vừa rồi lấy của em nhiều Nơron thần kinh quá.

15. Mike

Mike Advanced Member

Tất cả thua quả sút cầu vồng khuyết của Cleverley trong trận gặp Chích Chòe ở giải ngaọi hạng. Đơn giản là siêu sao, siêu đẹp mắt, quỹ đạo quả bóng, góc chéo cao kô tưởng tượng được.

Qua đó em càng yêu bóng đá hơn...

16. doantieutu

Khổ quá! Bác có vấn đề đọc hiểu hay sao ấy. :(
    Ý em nói chỉ tính những quả sút phạt vì trong clip Carlos có ăn mấy trái banh sống, ko phải sút phạt. Bác hiểu rồi chứ.
    Nghe lời bác thì em cũng xem kỹ lại clip thì thấy có ăn 4 trái như bác liệt kê, trái thứ 5 phải 25m là ít. Sau đó là hết.

17. Legolas00

Legolas00 Advanced Member

Thực ra bác bới lông tìm vết thì em cũng chịu, nhưng việc di chuyển một chút điểm đặt bóng TRƯỚC khi sút phạt, trong bóng đá ko cấm, vì điểm phạm lỗi - tức điểm đặt bóng - trọng tài ko thể chỉ chính xác 100%.
    Xem phần lớn các pha đá phạt, cầu thủ thực hiện đều di dịch, mân mê lau chùi bóng rất cẩn thận, ko riêng gì Messi. Tất nhiên, em nhắc lại, với quan điểm chim cú, bới lông tìm vết, thì bàn thắng của Messi hoàn toàn đến từ động tác dịch quả bóng, dẫn đến thành công của Barca trong mùa bóng này cũng là do pha dịch chuyển đầy xấu xa đó.
    Kết thúc mùa bóng này, ta sẽ thấy các anti-fan sẽ còn đay nghiến, mổ xẻ pha xê dịch bóng đầy tiểu xảo, thiếu fairplay đấy nhiều thật nhiều với sự hậm hực và uất ức khó tả :lol:

18. baohun00

baohun00 Advanced Member

Cái màu đỏ thì có vẻ như bác nhầm ạ :D

Bác để ý giúp em cái chấm trắng 11m để hiểu thêm ạ :oops:

19. Legolas00

Em ko nhầm đâu bác ạ, ở chấm pen, bác dịch bóng thoải mái, miễn sao nó chạm vào chấm sơn trắng. Ở khu phạt góc, bác dịch thoải mái, miễn sao bóng chạm vào 1/4 vòng sơn trắng. Khi ném biên, bác cầm bóng và di chuyển đến khi bị trọng tài nhắc nhở (di chuyển quá nhiều). Ở điểm đá phạt cũng tương tự, kê kích thoải mái, cho đến khi bị trọng tài nhắc nhở, bắt dịch vào vị trí giới hạn. Hôm nào bác đi xem Vleague, có thể dễ dàng xuống sân và hỏi các trọng tài, vì khán giả xem vleague ít lắm.

20. baohun00

baohun00 Advanced Member

Bác nói đúng !

Vậy bác để ý giúp em khoảng cách Messi xê dịch trái bóng so với...khoảng cách cho phép nhé :D

Vấn đề nằm ở chỗ trọng tài không phát hiện ra , các cầu thủ Real không phản ứng nên đương nhiên quả phạt vẫn được tiếp tục ạ .

21. Legolas00

Khoảng nào là "cho phép" thì sách cũng ko ghi, em ko biết giải thích thế nào. Vì lẽ nào mà các cầu thủ Real ko phản ứng, vì động tác đấy nó là quá bình thường trong việc đá phạt trực tiếp, và dăm ba chục cm ở tình huống đấy là chuyện vặt, nếu ko chắc chắn bên Real sẽ ý kiến với trọng tài, buộc Barca phải thay đổi vị trí đặt bóng.
    Sau pha ghi bàn, Real cũng ko cự cãi gì, vì đó là pha đá phạt hợp lệ. Tất nhiên, các anti-fan sau khi mổ băng cặn kẽ thì đã tìm ra khe hở để có thể buộc tội Messi, e rằng em có giải thích nữa cũng ko ăn thua.

22. baohun00

baohun00 Advanced Member

Sách có thể không ghi khoảng cách này bởi luật quy định & thể hiện rõ những ranh giới cho phép vượt quá như chấm 11m , vòng phạt góc , đường biên ngang dọc ở trên sân .

Điểm phạm lỗi trong khi thi đấu thì làm sao có thể vẽ trên sân nên mặc nhiên khi trọng tài đặt bóng hoặc chỉ tay vào điểm phạm lỗi thì nó cũng chính là điểm...không thể thay đổi khoảng cách quá giới hạn của luật quy định bên trên

23. baohun00

baohun00 Advanced Member

Không ai phân tích bàn thắng của Messi là không hợp lệ .

Bài báo đó chỉ phân tích rằng Messi đã ăn gian khoảng cách khi thực hiện sút phạt & qua mắt được trọng tài thôi ạ .

Còn vấn đề nan giải ở Topic này là bác BJ bảo ăn gian lùi bóng cũng không ảnh hưởng gì đến cú sút & bác nói ăn gian khoảng cách cỡ đó là không sai luật :D

24. Legolas00

Nếu nó sai luật, Mou là người đầu tiên kiến nghị, chứ chắc ko đợi các chuyên gia ở đây phát hiện rồi mou mới đọc và đi giải trình, điều đó là chắc chắn.
    Ăn gian thì ko fải, nhưng gọi là trò ma, mẹo, trick thì đúng. Các cầu thủ luôn có những pha xử lý quái, và tất nhiên phải có lợi cho mình.
    Vấn đề này em nói thật, chẳng có gì gọi là nan giải, vì nó quá vặt vãnh, và người trong cuộc đều thấy ổn, tất cả mọi người, có em, chỉ thấy tiếc những cơ hội bị bỏ lỡ. Kết quả phản ánh đúng diễn biến trận đấu, ko có gì phải phàn nàn. Trọng tài, trong trận này, cũng làm tốt nhiệm vụ của mình.

25. Black Jack

1-2 tuần nữa bóng đá VĐQG nghỉ cho các cầu thủ về làm nghĩa vụ quốc gia, nên không có cái này thì cũng ít chuyện để nói bác ạ.

Bác doantieutu coi lại đi, em thấy Carlos thực hiện rất nhiều quả phạt ngay sát vạch 16m50, bác ạ. Em cũng chỉ nói tới những quả phạt trực tiếp, không nói tới các pha bóng sống.

Share This Page

Loading...