Camp Nou - Sân nhà của FC Barcelona

Discussion in 'Quán Cafe VNAV' started by TiNgocuatoi, 16/12/10.

1. Black Jack

Black Jack Advanced Member

Em cũng nghĩ nên mua trung vệ, tạm thời hậu vệ hai cánh tương đối an toàn, nhưng bổ xung cho cặp Pique và lão trung vệ già nua sắp về hưu là rất cần thiết.

Neymar kỹ thuật tốt, nhưng không xét về lối đá, Barca giờ đã khác thời điểm những Ronaldo Brazil, Rivaldo, Ronaldinho khá nhiều. Thời trước, Barca thường xây dựng đội hình xung quanh một ngôi sao, giờ Barca chơi đồng đội hơn nhiều rồi.

Không thể phủ nhận vai trò nổi bật của Messi, nhưng rõ ràng, đội bóng chơi không còn xoay quanh một ngôi sao nào cụ thể nữa.

2. phidiep

phidiep Advanced Member

Messi là một cầu thủ đa tài và đa năng có thể đá ở hầu hết mọi vị trí trên hàng công trừ hàng phòng ngự và thủ môn. Tuy nhiên xét cho cùng Messi cũng không phải là một tiền đạo cắm, một trung phong thực thụ. Do vậy không khó để dung nạp thêm một cầu thủ tiền đạo giỏi hàng đầu như Neymar. Vấn đề ở đây là khi David Villa hoàn toàn bình phục chấn thương và ổn định phong độ thì có vẻ như hàng công của Barca trở nên quá chật chội. Nhưng thực ra đó vẫn không phải là một vấn đề lớn nếu khéo bố trí và sắp xếp thì việc Barca chuyển sang đá với đội hình 4-3-2-1 không phải là không khả thi. Hàng tiền vệ với một tiền vệ phòng ngự là Alex Song, hai tiền vệ trụ giữ trục giữa, cầm bóng và phát động tấn công là Xavi và Iniesta, hai siêu cầu thủ là Messi và Neymar sẽ lac hai tiền vệ công kiêm tiền đạo lùi (tiền đạo ảo) đá tự do sau trung phong cắm David Villa. Tất nhiên đây chỉ là ý kiến cá nhân và cần phải có thực tế kiểm chứng, nhưng em tin là nếu áp dụng, Barca sẽ đá tốt, thậm chí có thể trở thành hàng công khủng khiếp nhất mọi thời đại. Biết đâu đấy! :D
    @ thực tình lúc đó em chả quan tâm lắm hàng hậu vệ là ai, thủ môn là chú nào. Tất nhiên vẫn cần nhưng có lẽ không cần quá khủng và tất nhiên cũng đừng quá lởm với một đội bóng lớn.

3. baobin74

baobin74 Advanced Member

Hậu vệ giỏi thời nay cũng quý hiếm lắm. Hậu vệ giỏi + biết đá Tiki Taka lại càng khó tìm.
    Hậu vệ cánh phải của Barca có vẻ đang ở thời kỳ quá độ. Alves bắt đầu xuống trong khi Montoya chưa hoàn thiện.
    Alex Song cũng như Mascherano, theo em mua về để chữa cháy tùy tình huống là chủ yếu.
    Điểm danh đội hình Barca hiện nay, chỉ tiếc cho chú Alexis Sanchez...

4. phidiep

phidiep Advanced Member

Tiki Taka thì cũng phải biết thay đổi theo tình hình thực tế, tùy đối thủ và cũng còn tùy lúc... :mrgreen:

5. Black Jack

Khả năng Barca sẽ gặp Real ở vòng bán kết cup Nhà Vua, các bác ạ. 3-1 trước Alaves.

Thể thao nhiều rồi, em gửi mấy hình ảnh Barca để các bác "cân bằng" hơn sau chuỗi ngày chỉ biết đến bóng đá và bóng đá :D

"Chân" đã "thẳng" chưa các bác?

Tấm này dụng ý quá. :D

Attached Files:

6. baobin74

baobin74 Advanced Member

Thế mà trận nào Barca cũng đá như vậy, đá như những kẻ cuồng tín vậy.
    Trò đá ma giữa thủ môn và các hậu vệ với tiền đạo đội bạn ở trước cầu môn diễn ra thường xuyên đấy thôi.

7. phidiep

phidiep Advanced Member

Em chỉ thấy mấy chú anti-fan gọi đó là cuồng tín thôi, còn những người yêu bóng đá nói chung (không kể fan Barca) thì họ gọi đó là đỉnh cao nghệ thuật đó bác. Người ta có thể không phải là fan của Barca nhưng rất ít ai chê bai cách chơi bóng đó.

8. Black Jack

Có một thằng bạn em có quan điểm giống các bác antifan Barca, Barca cứ giữ bóng như vậy thì ... ai mà đá được? Hay cứ bảo đội bóng khác không chơi tấn công được như Barca, nhưng có bóng đâu mà tấn công.

Em hỏi lại: "Sao đối thủ của Barca không giữ bóng như Barca đi?", "Sao đối thủ của Barca không giành lấy bóng, giữ bóng và duy trì tấn công?".

Nhiều bác quan điểm là Barca đá bóng ma, nhưng thực ra, việc chuyền bóng bên sân nhà nhằm kéo dãn đội hình đối phương là việc nên làm, đặc biệt là khi các đội bóng gặp Barca thường có tâm thế phòng thủ số đông trên phần sân nhà.

9. Mike

Mike Advanced Member

Theo thống kê 3 đội có lối chơi cầm bóng, chuyền bóng nhiều nhất TG là Barca, Bayern và MU. Đó cũng chính là lý do mà tỉ lệ thành công gần đây của những đội bóng này ở sân chơi C1 và được mọi người yêu quý. Tuy nhiên vẫn có nhuẽng ngoại lệnthanhf công và dành cúp C1 như Chel hay Liv.

Ngày trước thì Real, AC, Bayern là bậc thầy về cầm bóng và áp đặt lối chơi, dù AC vẫn có hơi hướng phòng ngự chủ động.

10. whitevndragon

whitevndragon Advanced Member

Khi thi đấu trên sân cả đội bóng là 1 guồng máy, các cầu thủ có bóng hay ko bóng đều phải di chuyển để tìm vị trí thuận lợi nhất. Barca di chuyển ko bóng hay nên tấn công biến hóa và khó lường !
    Hôm VN đá với Phi trong 1 tình huống VN tấn công bên cánh trái gần chấm phạt góc đối phương Trọng Hoàng chuyền bóng về cho 1 đồng đội gần mình xong a ta thủng thẳng đi bộ trở lên mà ko hề chạy di chuyển để tiếp tục phối hợp với đồng đội để tấn công. Ngay sau đó trọng tài thổi còi cho VN thay Thành Lương ra. E rất thắc mắt là tại sao lại như vậy. Đang tấn công chuyền bóng xong tự nhiên đi bộ trong khi Trọng Hoàng lại là tiền vệ tấn công....!!!??? Bó phép rồi !!! ko biết chuyện gì đang xảy ra....!!!??? :shock:

11. baobin74

baobin74 Advanced Member

Ồ, hình như các bác tưởng em là anti-fan của Barca thì phải :?
    Em yêu và cổ vũ cho Barca vì tính đẹp mắt mà hiệu quả trong lối chơi, và quan trọng hơn là tính tự tôn mạnh mẽ của đội bóng. Người ta nói tới ảnh hưởng của Barca còn vượt ra khỏi khuôn khổ bóng đá, đại diện cho cả ý chí và niềm kiêu hãnh của con người Catalonia. Rất khâm phục.
    Tiki Taka là độc đáo, 1 triết lý mới mà có đội còn phải cố copy. Nhưng theo em Tiki Taka có nhược điểm: 1 là đá ma ở sân nhà trước tiền đạo vừa nhanh vừa khéo là có ngày bị ăn đạn (mấy trận siêu kinh điển vừa qua đấy thôi); 2 là đang bị dẫn bàn, đối thủ co cụm, lại sắp hết giờ. Thực tế Barca ý thức rõ điều đó, nhưng không có ( hay không quen, hay không muốn, hay không thể ??) thay đổi lối chơi cho phù hợp từng hoàn cảnh.

12. phidiep

phidiep Advanced Member

Hình như cụ nhầm, AC Milan là bậc thầy về phòng thủ phản công đậm chất Italia nhất trong các đội bóng Italia hiện nay, kể cả thời kỳ mạnh hay yếu chưa bao giờ AC Milan phòng ngự chủ động cả cụ ợ :D
    @ đồng ý với cụ về quan điểm cầm bóng nhiều của cả 3 đội cụ nêu trên, em không thích MU nhưng thật sự khâm phục khả năng tạo áp lực và tấn công điên cuồng về cuối trận (khi bị dẫn bàn hoặc đang bị đối thủ cố gắng thủ hòa) của MU.

13. Black Jack

Liệu cuối tuần này Athletico Madrid có làm khó cho Real Madrid không các bác?

Lịch sử đối đầu 10 trận gần đây Real thắng có .. 9 trận thôi :p và 1 trận kết thúc với tỷ số hòa

Nhưng Athletico đang có phong độ khá tốt. Hi vọng Athletico có 1 điểm trên sân Santiago de Bernabeu.

Còn Athletic Bilbao chắc cũng sẽ không làm khó cho Barca trên sân Nou Camp đâu, các bác nhỉ?

Chắc Barca thắng lấy 1 bàn cách biệt để giữ sức cho chặng đường dài.

14. baohun00

baohun00 Advanced Member

Em nghĩ Athletic Bilbao của HLV Bielsa cũng có khả năng làm khó Barca ở trận đấu tới dù là phải đá trên Nou Camp bác BJ ạ :D

Lịch sử đối đầu dù Barca luôn thắng ở Nou Camp nhưng Bilbao cũng rất nhiều lần cưa điểm với Barca bác ạ .

15. baohun00

baohun00 Advanced Member

Vừa có thông tin HOT rằng Pep đã đạt được thỏa thuận sơ bộ để dẫn dắt Man City có thể là ngay kỳ chuyển nhượng mùa đông hoặc ở mùa giải mới 2013 :D

Thêm nữa là Pep sẽ lôi kéo vài thành viên của Nou Camp theo ông... Không biết thông tin này chính xác được mức độ nào ???

Thôi thì cứ chờ xem...Lòng trung thành & niềm tự hào của những công dân xứ Catalan :D

16. phidiep

phidiep Advanced Member

Ở đâu cũng vậy kẻ yêu nước, tử vì đạo cũng nhiều mà gian thần bán nước cũng lắm, vậy dù có là thật thì... cũng thường thôi. Quan trọng là dù xảy ra bất cứ chuyện gì Barca đã đang và vẫn sẽ mãi là một thế lực ở Primer Liga và Châu Âu. Em tin là thế... :lol:

17. Black Jack

Vâng, xem lịch sử đối đầu thì Barca cũng không vượt trội Bilbao lắm. Em cũng chỉ dám hi vọng thôi bác ạ.

Bác có hi vọng Mou sẽ thắng trận gặp Athletico tới không ạ? :D

18. Black Jack

Bác đánh giá về lòng trung thành của Pep với Barca là như thế nào ạ? có được như Jose Mourinho không bác?

19. baohun00

baohun00 Advanced Member

Em không có đánh giá nào hết về Pep bác ạ chỉ là em nhớ trước đây khi em nói bất cứ HLV nào sau khi chuyển CLB đều mong muốn đem theo những cậu học trò cưng của mình về đội bóng mới , chuyện gì cũng có thể xảy ra trong thời buổi kim tiền & áp lực danh hiệu mà các ông chủ đè nặng lên vai HLV khi họ bỏ cả núi tiền ra để trả lương cho HLV đó vì vậy nếu Pep có kéo theo 1 vài thành viên của Barca về đội bóng mới thì cũng là chuyện bình thường thế nhưng khi ấy 1 số bác phản ứng dữ dội & đề cao lòng trung thành của công dân Catalan :D

Còn về lòng trung thành của Mou thì xin lỗi bác là em không muốn nói ở đây nhất là trong bối cảnh bác lại đặt lên bàn cân để so sánh với Pep...

Tại sao cứ mỗi lần nói đến Pep là bác lại đưa Mou vào làm gì nhỉ...Có liên quan gì không bác & em nhớ em cũng chỉ đang nói về Pep thôi chứ đâu nói về Mou đâu...Em sợ nói về Mou thì bác lại đưa Di Matteo , Mancini , Chelsea , Man City vào nữa thì...lại nhức đầu thêm bác ạ .

Thôi , cứ chờ thời gian sẽ trả lời thực tế bác BJ nhỉ...

Em cũng mong là Pep sẽ về Man City để Premier League càng thêm hấp dẫn , Man City cũng là mảnh đất màu mỡ phù hợp với Pep .

20. phidiep

phidiep Advanced Member

Em thì em tin là dù có thành viên nào rời khỏi Barca thì cũng là điều rất bình thường vì đơn giản đó là bóng đá. Tuy nhiên em cũng rất tin rằng các thành viên trụ cột của Barca nhất là các cầu thủ trưởng thành của lò đào tạo La Masia sẽ không đi đâu hết trừ khi họ chuẩn bị về hưu và muốn kiếm thêm tý để dằn túi, nhưng có lẽ điểm đến sẽ là Trung Đông hoặc Tung của chứ không phải là xứ sương mù... Điều này thì lại cực kỳ bình thường... hơn nữa. Bác BJ nhể :lol:
    @ 2-3 năm nữa biết đâu Xavi lại chẳng đến Qatar hay China để dưỡng già. Có thể lắm chứ... :mrgreen:

21. Black Jack

Vâng ạ. Nhưng với cái áp lực "kim tiền" ấy, con người ta vẫn không quay lại rút ruột câu lạc bộ đã tri ân mình thì mới đáng quý bác ạ.

Vâng, Mou làm gì có lòng trung thành để mà so sánh. Với bất cứ CLB nào Mou đến thì đúng như bác đã nói, Mou chỉ có "kim tiền" mà thôi.

Hai con ngựa đua thì mới biết con nhanh con chậm, có một con thì sao biết nó chạy nhanh hay chậm bác ơi?

Em thích câu này. Hãy cứ xem người ta bình phẩm về Pep như thế nào bác nhé. Em nghĩ người ta gọi Pep là đàn ông lịch thiệp nó có lý của nó bác ạ

22. Black Jack

Chuẩn khỏi phải chỉnh bác ơi. Với Barca, tập thể các cầu thủ còn hơn một đội bóng, đó như một gia đình.

23. Black Jack

Mặc dù danh sách QBV rút gọn còn Iniesta, Messi và Ronaldo, nhưng em nghĩ vẫn là cuộc đua giữa Messi và Ronaldo thôi.

Messi và Ronaldo, ai xuất sắc hơn? Mời các bác coi link này: http://messivsronaldo.net/

24. phidiep

phidiep Advanced Member

Em muốn bổ xung thêm 1 tý, là cũng giống như Athelic Bilbao tuy không đến nỗi đòi ly khai như xứ Basque nhưng Xứ Catalonia cũng có tính tự tôn dân tộc rất cao. Do vậy em càng không tin có cầu thủ xứ Catalonia trưởng thành từ lò đào tạo La Masia nào lại quay lưng với Barca, bởi đơn giản Barca không chỉ là 1 CLB bóng đá mà nó là niềm tự hào của xứ Catalonia và người dân Catalonia. Có lẽ họ chỉ rời bỏ Barca để đến Espanol hay họ cảm thấy rằng họ không còn đóng góp cho Barca được nữa. Tất nhiên cũng có thể có ngoại lệ nhưng ngoại lệ thì hãn hữu lắm nhất là vào lúc này và nhất là với Pep.

25. Black Jack

2-0 rồi, Messi đã có 1 trái.

Không biết Athletico với Real thành Madrid có ... sốt ruột mà chia điểm với nhau không :p :p

Share This Page

Loading...