Camp Nou - Sân nhà của FC Barcelona

Discussion in 'Quán Cafe VNAV' started by TiNgocuatoi, 16/12/10.

1. Black Jack

Black Jack Advanced Member

Re: Diễn đàn mình có ai là fan Barca không ạ ?

Dear Bác ven,

Vậy theo bác, thì Barca không nên chơi "không quân tử" trước một Real chơi quá ... "quân tử"?

Giờ thì xu hướng em thấy chẳng mấy đội chơi quân tử đâu ạ. Bác dẫn chứng giúp em xem có đội nào chơi quân tử không nhé.

Với em thì cách hành xử của Barca là không đẹp, điều đó ai cũng công nhận, nhưng là thức thời ạ. Không việc gì phải làm anh hùng để họ "chặt chém" thoải mái như vậy.

Em sẽ nhớ bác ạ, em sẽ nhớ kẻ quân tử thất bại, nhưng em sẽ kèm vào đó sự ngưỡng mộ kẻ quân tử nếu họ chiến thắng

Giggs không thể so với Messi được ạ, Beck cũng không so với Messi được và ngược lại. Bởi các bác chưa nêu cụ thể tiêu chí. Messi không thể so với các đồng chí kia, nhất là Beck, ở khoản kiếm tiền và scandal, (chưa thể, chứ không nói là không thể nhé) so với Giggs ở lòng trung thành với đội bóng chủ quản, nhưng nếu so về trình độ thì ... em khỏi phân tích, hai đồng chí kia không so với Messi được ạ

Cũng có trận này trận khác bác ạ, cũng như phù hợp khi gặp đội này đội khác, người ta hay gọi là kỵ giơ đó.

Em nghĩ cái gì cũng có mặt mạnh mặt yếu, Ferrari có tốc độ, nhưng cho vào mấy cái phố cổ hay đường nhiều ổ gà là biết liền à. Trong khi Hummer nhìn ổ gà thì cười rất nhạt, mát hết một bên răng :D
    Em thì cho rằng phong độ, trình độ, độ chín của Messi lúc này có lẽ còn nhỉnh hơn cả Ronaldo Brazil những năm tháng đỉnh cao ở Barca, năm 96-97.

Truly,

2. walkman

walkman Advanced Member

Messi là cầu thủ có tài thực sự. Tuy nhiên đem so sánh Messi với Giggs là không nên. Nói đến Giggs là nói đến một tượng đài, điều này không phải em nói, không phải các bác có thừa nhận hay không - hãy làm 1 cái search trên google, sẽ thấy. Quá hiếm cầu thủ tóc đã 2 màu, 38 tuổi rồi mà vẫn chơi bóng đá như năm 1991 (Banner trên sân Old Traffort), ngay cả Messi cũng khó mà mơ về điều này khi đã 38.

Em cũng quý Messi ở sự chơi bóng năng nổ, nhiệt tình, nhưng trong trận đá lượt về Liga với Real cầu thủ này đã có hành vi sút bóng vào khán giả, sau đó em thấy tư cách của cậu này có vấn đề. Từ 1 tiểu tiết này các bác cũng thấy tại sao không nên so sánh Messi với Giggs.

3. Black Jack

Bác nói chính xác, thường thì số lượng cầu thủ chơi đến độ tuổi này cũng không có nhiều. Nhưng đó là chuyện của tương lai, các bác, em và thậm chí cả Messi nữa đều chưa biết liệu Messi có chơi đến tuổi này hay không. Còn banner vẫn là banner thôi ạ, nếu 38 mà vẫn chơi như 18 thì em không thể tin. (Cũng có giả định là năm ấy, Giggs chơi ... "non" hơn nhiều so với bây giờ)

Ý bác là chuyện scandal ngoài sân cỏ, cái này mỗi người mỗi vẻ lắm bác ạ. Zidane thiết đầu công, Cantona đánh khán giả, v.v. Messi chơi vậy cũng không được, Giggs cũng lắm tai tiếng lắm ạ.

4. Quang_lan

Quang_lan Advanced Member

Messi là cầu thủ thiên tài, anh đã chứng tỏ được điều đó với vô số bàn thắng và rất nhiều danh hiệu đã đạt được trong mấy năm qua, trình độ thì ngày càng hoàn thiện.

Để trở thành huyền thoại cần có thời gian, cần cả một quá trình thành công liên tục và cả những thành tích cấp quốc tế.
    Messi còn trẻ và đang trên con đường đến mục tiêu đó.
    Chúc Messi thành công trong sự nghiệp của mình và .....
    .........

không ghi bàn vào lưới MU ở trận chung kết C1 :D

5. Black Jack

Đến giờ thì em nghĩ La Liga với Barca đã ... hạ màn rồi ạ :D . Với Messi thì giờ vấn đề còn lại chỉ là ghi bao nhiêu bàn để đạt Pichichi.

Còn C1 mới là cái mà Barca chú ý đến nhất bây giờ, em không mong Messi ghi được bàn thắng vào lưới MU, miễn là Pedro, Iniesta, Xavi, hay David Villa ghi nhiều bàn trận ấy là được rồi :p :p

6. danlangven

danlangven Advanced Member

Messi chơi hay vì đội Barca là 1 tập thể chơi với nhau đã lâu năm và hợp giơ, vì vậy nên về tuyển Messi cũng thường thôi, tuyển Achentina thời Messi có gì khởi sắc đâu?
    Tuy vậy về kỹ thuật cá nhân và tư duy chiến thuật thì Messi là 1 cầu thủ xuất sắc, sự thành công của Messi là điều ko thể chối cãi, tuy nhiên đưa ra nhưng so sánh rằng chiếu trên chiếu dưới, ko cùng đẳng cấp e rằng quá tầm của chúng ta và nghe nó chối tỉ lắm.
    Tất cả sẽ sáng tỏ vào ngày 28-5

Còn về chuyện Real đá rắn nên Barca phải đá chiêu ăn vạ thì khác gì nói "nhà nghèo nên được quyền đi ăn cắp", hy vọng trận chung kết 2 đội Mu-Barca sẽ cống hiến 1 trận đấu hay, trung thực.

7. Quang_lan

Quang_lan Advanced Member

Đồng ý với bác Kim, nhất là phần chữ đỏ.

Mong chứng kiến một trận chung kết đẹp mắt và fairplay !

8. longauto

longauto Advanced Member

Hi hi, bác danglanvien nói hay thật đấy, có cầu thủ nào hay mà không chơi trong một tập thể suất sắc hả bác. Giggs hay Rooney nếu đá ở Conventry City liệu có chơi hay được như chơi ở MU, bóng đá là môn tập thể bác à, một cánh én chả bao giờ làm lên mua xuân.

Con về vấn đề đẳng cấp, trừ các fan MU mới đem Roo hay Giggs so sánh với messi thoai, còn lại cả thể giới biết Messi ở một đẳng cấp xa vời vời so với bất kỳ cầu thủ MU nào. Bằng chứng, QBV thế giới là do HLV, đội trưởng các đội tuyển quốc gia và nhà báo uy tín trên thế giới bình chọn. Họ đều thừa nhận messi có đẳng cấp cao nhất mà bác bảo là "chối tỷ" :shock: thì em cũng chịu bác.

Nếu bác không nhìn rộng ra, kẻo anh em lại bảo bác là "ếch ngồi đáy giếng" thì chít.

Còn chuyện ăn vạ hay không ăn vạ, thì bác biết bóng đá cũng như cuộc sống thôi, MU cũng đâu phải ngoại lệ hả bác, bác cũng xem bóng đá thì bác phải biết chứ nhỉ

Vài lời, mong bác lượng thứ

Thân,

[/quote]

9. baohun00

baohun00 Advanced Member

Em thấy chả cần thiết phải so sánh ai đó với Messi , các danh hiệu cá nhân của cậu ấy đủ để nói lên tầm vóc của cầu thủ nhỏ con có cái chân trái ma thuật này rồi...Ai đó có thể nằm trong CLB hùng mạnh , thành công nhất nhưng để có được những danh hiệu cá nhân như Messi thì lại là chuyện khác :D

Dù 28/5 này Messi có thể không ghi bàn nhưng chắc chắn mỗi pha bóng của cậu ấy sẽ làm...rung động cầu trường :lol:

10. walkman

walkman Advanced Member

Em đang rất nóng lòng được bác kể cho nghe về scandal của Giggs đấy ah. :D

11. Black Jack

Em nghĩ bác đưa ra phương án so sánh thế thiệt cho Barca và khập khiễng quá ạ. :p :p

Đối phó với lối chơi đấy của Real, thì Barca mới phải vậy thôi, đội bóng này chưa bao giờ được biết đến với lối chơi tiểu xảo ạ. Gặp MU, em tin đây sẽ là một trận đấu sòng phẳng.

12. longauto

longauto Advanced Member

Em đang rất nóng lòng được bác kể cho nghe về scandal của Giggs đấy ah. :D[/quote]

Ặc, em thấy cách các bác gọi messi sút bóng vào panel quảng cảo mà gọi là scandal thì hài quá ạ. Bác nào nói vậy chứng tỏ bác ý chưa vào giờ xỏ giày ra sân đá bóng. Trong một trận đấu, đến con người hiền lành nhất cũng tỏ ra hung hăng, bố con có khi còn uýnh nhau.

Vì messi quá hoàn hảo, nên một cái lỗi ấy của cậu ta cũng được cọi là scandal rùi. Em cũng xem nhiều man, Giggs cũng không ít lần nóng nảy đâu ợ.

Còn về tài năng sân cỏ, so sáng Giggs thì hay roo với messi là ngông cuồng, em thấy mỗi mấy bác fan MU so sánh vậy. Giggs có đá đến 80 tuôi em nghĩ cũng không đạt đến đẳng cấp của Messi chứ đừng nói là 38 ạ.

Không ai nói là Giggs kém tài, Giggs là một tượng đài thì đúng (nhưng chỉ tại MU thoai), Giggs chưa và sẽ không bao giờ đạt đẳng cấp thế giới ạ (vì chưa bao giờ có danh hiệu cá nhân tầm cỡ thế giới).

Các bác đừng tự huyễn hoặc mình nữa.

13. baohun00

baohun00 Advanced Member

Lạ thật , 1 đội bóng như Barca mà các bác còn bảo là đá bẩn , đá đểu thì em nghĩ...bóng đá chả còn gì đáng xem nữa :D

14. nhapmon

nhapmon Advanced Member

Em đồng ý với bác :D , cũng giống như bảo Chelsea yếu kém, hay MU rùa bác nhỉ :D

15. walkman

walkman Advanced Member

Sorry, em không có ý định tranh luận thêm với bác. Tks.

16. baohun00

baohun00 Advanced Member

Vâng , thắng là thắng mà thua là thua .
    Kẻ chiến thắng mới là kẻ mạnh .
    May mắn hay đen đủi hay sai lầm của trọng tài là 1 phần của bóng đá .
    Biết chấp nhận là ... Có tất cả !

17. Black Jack

Bác coi lại giúp em, Giggs thì không nhiều scandal, em chỉ nói là có tai tiếng thôi ạ. Nếu em không nhầm thì Anderson, Nani đã từng tổ chức một buổi thác loạn tại gia, và người tham gia có Giggs.

Còn Messi thì em chưa thấy tai tiếng hay scandal gì, cũng chưa thấy giỏi ăn vạ bao giờ.

18. danlangven

danlangven Advanced Member

Bác thân với thiết làm gì cho nó thêm phần hay ho, bác nói người khác "ếch ngồi đáy giếng" tức là bác ngồi miệng giếng ư? Ô hô tranh luận hay nhỉ, bác thích tranh luận kiểu miệt thị thì em cũng sẵn sàng thôi, nhưng như vậy lại thành mất văn hóa ở Vnav mất.
    Tóm lại fan của đội nào thì yêu ghét là bình thường thôi, khen đội bóng mình và chê đội bạn cũng là thường, chỉ có những hô-li-gần phố huyện mới thích đâm chém anh em khác thôi, từ giờ trở đi bác đừng quote bài em hay viết gì tranh luận với em nhé, em SỢ KIỂU của bác quá rồi, chỉ nhắc bác nói chuyện với anh em khác cũng nên tránh dùng từ miệt thị họ nhé, nhiều người không hiền như em đâu :lol:

19. nhapmon

nhapmon Advanced Member

Chính xác bác ạ, em thích câu nói của một vị lãnh đạo Real: Khi thua chỉ nên làm một điều là chúc mừng đối thủ :D

20. longauto

longauto Advanced Member

Em thực lòng không có ý miệt thị ạ, lại càng không có ý đâm chem, anh em ở đây là tranh luận thôi. Có thể em hơi thích dùng từ mạnh một chút, có lẽ em ít tham gia diễn đàn nên chưa biết tính các bác nên chưa có câu văn phù hợp.

Em cũng là ếch ngồi đáy giếng thôi, chứ nào có ếch nào mà nhảy lên được đến miệng giếng. Đấy chỉ là cách ví von của các cụ thôi ạ.

Từ giờ trở đi em hứa sẽ dùng từ cẩn thận hơn, cảm ơn bác nhắc nhở :cry:

Em thành thật xin lỗi

21. Black Jack

Diễn đàn tranh luận, ắt sẽ có những ý kiến trái chiều và khiến hai bên bực mình, thấy các bác nói chuyện, tranh luận hăng say mà vẫn hòa nhã, thì em thấy quá hay rồi.

Hay như Tiki - Taka vậy

22. baohun00

baohun00 Advanced Member

Em ghét phải thọc mạch vào những chuyện bên ngoài sân cỏ của các cầu thủ .
    Điều đó thật vớ vỉn vì họ cũng là người bình thường như bao người khác mà chúng ta gặp hàng ngày , cũng đủ Hỷ - Nộ - Ái - Ố .
    Họ đâu phải là thánh mà không mắc sai lầm .
    Bàn về bóng đá thì bàn chứ nói ba cái chuyện đó...là việc của mấy tờ báo bắp cải xu hào !

23. Mike

Mike Advanced Member

Đồng ý với bác, như Roon cũng kô phải là thánh mà cũng scandal vì cũng là con người thôi, nhưng kô hiểu sao những ông chủ vẫn trả lương khủng nhất thế giới cho anh ấy, vì đương nhiên anh ấy là trái tim, linh hồn và cầu thủ quá xuất sắc đi (theo Mike).

Messi cũng có những scandal và tiếu xảo sân cỏ và Mou đã từng nói là cậu ấy học được từ trường kịch nghệ nổi tiếng xứ Barca.

Tuy nhiên bóng đá thì tập trung chuyên môn, Messi kỹ thuật cá nhân hơn Roon, nhưng yêu hay ghét lại là chuyện khác. Vì đó là Roon... :lol:

Ví như Terry chưa phải là hậu vệ hay nhất TG nhưng bác baohun00 vẫn yêu, vì đó là Te... :lol:

Các bác vui với bóng đá nhé! :)

24. longauto

longauto Advanced Member

Em cũng nhất trí với bác mike, tranh luận là tranh luận, còn việc thích ai là yếu tố cá nhân.

Maradona là huyền thoại bậc nhất làn túc cầu, nhưng có người lại thích Hồng Sơn hơn. Nhưng đã đem ra tranh luận thì phải có cái nhìn chung, khách quan. Không thể đem tình yêu, hay sở thích ra tranh luận được đúng không các bác, như vậy dễ chạm tự ái, mất lòng nhau.

Còn các cầu thủ, đội bóng, amply, loa đài hay bất kỳ cái gì khác đều có có cái hay cái dở riêng của nó, nhiều khi ta tích nó lại bởi vì nó có cái dở riêng của nó. Quan trọng là phải có bản lĩnh, người ta nói gì là việc của người ta.

Em thì nể bác nào khi mà người khác chê, hay nói gì vế cái họ thích, mà họ chỉ mỉm cười, "không sao, bởi tôi thích nó" đấy chính là fan thực thụ đấy ạ.

thân,

25. Black Jack

Em đồng ý với bác, trên một bình diện nào đó, thích là được. Nhưng với nhiều người, nhất là những người không thích cái mà chúng ta thích, :D , họ sẽ có xu hướng hỏi tại sao ta thích.

Mà em nghĩ thế mới đúng, kiểu cãi cùn theo kiểu đơn giản "Tôi thích" nó cũng giống như cờ vồ vậy, còn "tại sao tôi thích" thì mới là chiếu "hết nước" :D

Trở lại La Liga, Real lại vừa thắng 4-0 rồi các bác kìa. Ronaldo lại có 3 bàn. Đêm nay, Barca lại gặp Levante, một đối thủ không mạnh để đảm bảo Barca có thể đăng quang chức vô địch ngay hôm nay, trước 2 vòng đấu.

Vấn đề giờ chỉ còn là Messi ghi được bao nhiêu bàn?

Share This Page

Loading...