Camp Nou - Sân nhà của FC Barcelona

Discussion in 'Quán Cafe VNAV' started by TiNgocuatoi, 16/12/10.

1. Black Jack

Black Jack Advanced Member

Barca cũng đá bóng bằng chân bác ạ. không phải chơi bóng bằng tay hay cho bóng vào túi để chơi riêng một mình.

Bác nhắc lại phần đỏ đỏ này nhiều lần quá, em đọc nhiều đâm ra thấy bài bác viết là em đoán được bác sắp viết gì rồi bác ạ

2. baohun00

baohun00 Advanced Member

Thì Real cũng chơi bóng bằng chân với 11 người mà bác BJ :D

Thỉnh thoảng đội bóng 11 người của Barca còn thua cả đội bóng 10 người...cũng có sao đâu bác ?

Barca thua một đội bóng vĩ đại được dẫn dắt bởi HLV đang được trả lương cao nhất thế giới , thua một Người Đặc Biệt thì cũng bình thường mà bác :oops:

3. Mike

Mike Advanced Member

Đồng ý, thậm chí Cascadeur Đi Mất Tiêu hưởng lương kô cao, đội bị thẻ đỏ ngay hiệp 1 mà mùa trước vẫn tẫn cho 2 bàn ngay tại "Thánh Địa" đấy thoai.

4. Black Jack

Bác không hiểu tiếng Việt hả bác? hay em đang viết bằng tiếng Lào?

Bác có cần em giải thích cặn kẽ để bác hiểu không?

5. baohun00

baohun00 Advanced Member

Sau hai trận cầu đinh ( Milan , Real ) mờ nhạt thì Messi đang bị " ném đá " kinh quá :D

Hết Balotelli nói rằng Messi không ra sân rồi lại đến các anti fan gọi Messi là Người Vô Hình...thậm chí cái tên Leo Messi cũng bị chỉnh thành...Leo Missing :shock:

6. Black Jack

Bác lại được đà. Em nói thật đấy. Nên có tí chính kiến chứ không nên theo đóm ăn tàn. Bác có phải là đàn ông không ạ? Xem ảnh bác chụp cũng nam tính đấy chứ.

Barca có tẩn cho MU ngay tại Old Trafford ở khuôn khổ C1 không bác?

7. Black Jack

Bác hun có còn gì để nói về bóng đá ngoài những cái không đâu ấy không bác?

Dẫu gì thì Người vô hình hay Leo Missing cũng là cầu thủ 4 năm liên tiếp là cầu thủ hay nhất thế giới.

Cái dòng why always me mà cũng đi nhận xét cơ à? :lol: :lol:

Nói mà không nghĩ thì chỉ là dòng bullsh*t thôi bác ạ

8. Mike

Mike Advanced Member

Em đã bảo là em kô thích MU gặp Barca, chỉ thích gặp những đội "ưa thích" thôi. Còn Barca thì để cho Chel, AC "thịt luộc". Bác quan tâm đến đàn ông, đàn bà làm gì, em có nói gì bác đâu cơ chứ? :oops:

Nói cho bác biết luôn: Candy là fan của MU từ nhỏ nhé...Nhà cháu toàn màu đỏ. :oops:

Thân

9. Black Jack

Bác có nhiều nét của Iniesta quá. Bác có đá dạt biên trái và thuận chân phải không bác?

Mong rằng Bác cũng là người lịch thiệp, không đua đòi theo mấy dòng vớ vẩn tôn thờ những thứ quỷ quái.

Alex Ferguson của bác là một mẫu đàn ông đáng kính đấy.

10. Mike

Mike Advanced Member

Cám ơn bác, hồi phổ thông em đá giống Iniesta nhưng kỹ thuật hơn chút, tức là đá một chạm kiểu Hồng Sơn, cũng hơi dạt trái, chuyền bóng nhiều hơn sút bác ạ. Em rất thích số 10, nhưng trên thế giới sau lứa Ronaldinho chắc chả còn ai là số 10 nữa, hix.

Oii Platini, Maradona, Zidane, Pele...nay còn đâu.

11. baohun00

baohun00 Advanced Member

Em thì thấy bác Mike có nhiều nét giống Roon...Cầu thủ lương tuần cao nhất... :D

Nhưng sao lại áo màu vàng thế kia :shock:

12. Mike

Mike Advanced Member

Dạ có cái áo đỏ đúng logo MU luôn nhưng đang giặt, bà xã em bấm vội nên em chưa decor lại.

Cám ơn bác, hôm nào em sẽ mặc cái áo MU xịn mua ở Thái Lan rồi chụp xong báo bác nhé.

Or, cái hình avatar trên Facebook là một cái áo MU khác màu đen, mua ở HK bác có thể tham khảo được đấy. Account name: Mike...

Thân

13. huyvuacobac

huyvuacobac Advanced Member

Có nón MU chưa bác Mike :lol:

14. anphung

anphung Approved Member

Gửi các bác bài viết của Nhà báo Anh Ngọc trên Facebook của bạn ý. http://www.facebook.com/blvanhngoc?fref=ts
    Mời các bác Fan Barcelona tham khảo;

Rất nhiều fan của Barca nói riêng và một số fan khác phàn nàn, rằng lối đá thực dụng, "siêu phòng ngự" hay "dựng xe bus", đang phá hỏng lối đá đẹp. Mình không nghĩ thế. Có mâu thì phải có thuẫn. Có tấn công thì phải có phòng ngự. Mình không thể chủ trương tấn công mà không thích hoặc cho người khác phòng ngự là không tốt, không hay, không nên áp dụng. Bóng đá cũng như trong cuộc sống, có rất nhiều chiều, đa dạng và phong phú. Sự phát triển của cái này chắc chắn phải thúc đẩy cái khác phát triển theo để không bị tụt lùi, lạc hậu, hoặc mãi mãi thất bại.

Barca đã chế ngự bóng đá bằng lối chơi tấn công của mình trong nhiều năm thì các đối thủ của họ cũng phải ra sức tìm kiếm cách khống chế Barca, và ngày càng thành công hơn. Về phần mình, Barca sẽ lại phải nghĩ ra một cách khác để phá vỡ thế thủ của đối phương. Bóng đá nhờ thế mà liên tục phát triển (mâu thuẫn là động lực phát triển mà). Điều này đã được chứng minh trong hơn một thế kỉ phát triển của chiến thuật bóng đá, từ sơ khai cho đến hiện đại, với các chiến thuật từ 1-1-9 cho đến tấn công tổng lực, sự phát triển của hệ thống phòng ngự có libero, đến phòng ngự khu vực, và bây giờ, là tiki-taca. Lối đá này tồn tại được bao lâu và sẽ thay đổi thế nào sao cho phù hợp với việc rồi thì những Xavi hay Iniesta, những hạt nhân của tiki-taca, giải nghệ, thời gian sẽ trả lời, nhưng chắc chắn, sẽ có những chiến thuật khác ra đời, hoặc để đối phó và khắc chế nó, hoặc có những chiến thuật tấn công khác.

Còn nhớ hồi năm 2004, khi Hy Lạp đoạt chức vô địch EURO, mình đã viết một bài không đồng tình với các ý kiến cho rằng, Hy Lạp giết chết bóng đá. Mình lập luận: 1) như các ý ở trên, 2) Hy Lạp không làm gì sai trái, họ chiến thắng trong khuôn khổ của luật và họ tôn trọng luật bóng đá, các kết quả cũng đã được UEFA thừa nhận, 3) biết mình biết ta, trăm trận trăm thắng, các cụ dạy rồi. Hy Lạp chẳng có siêu sao, nhưng lại có một tập thể. Biết cách chiến thắng là điều họ đã làm. Phê phán Hy Lạp giết bóng đá là bất công lớn đối với họ. Mình thì cảm thấy phục họ.

Xét cho cùng, bóng đá là một trò chơi của 11 người mỗi đội trên sân. Mỗi trận xem bóng đá đối với mình luôn là một bài học. Học về cách xử trí trong những hoàn cảnh khó khăn, học cách sử dụng nhân sự và khắc chế đối phương, học cách làm người chiến thắng, và học cả cách sống với những thất bại...

15. mc240

mc240 Advanced Member

chẳng cãi nhau với các bác làm gì, chỉ thấy lúc trước real rất ngại barca, còn bây giờ thì ngược lại. hình như bây giờ thành tích đối đầu đang nghiêng về cho real thì phải

16. doantieutu

doantieutu Advanced Member

@anphung: thích bài bác đã dẫn.

Tâm sự tí: ngày còn nhỏ em ghét bê tông như kít. 1982 khi Ý loại Brazil 3-2, em đã kiu mấy thằng Ý là mấy con dog, và em đưa mấy anh Bờ Rờ Ziu lên làm thánh tử nạn.

Sau này có mấy ông thủ kỹ mà thắng làm em phải suy nghĩ về cách thắng.

Bóng đá ai cũng thích công thắng. Nhưng nếu lỡ thủ mà thắng thì ta nên chịu thua và tìm hiểu xem họ thắng ta bằng cách nào hơn là bao biện vì sao ta thua. Công là nghệ thuật, vậy nếu thủ mà thắng có là nghệ thuật ko???

P/s: em chỉ ghét Pep, ko ghét Barca. Từ xưa nay chưa bao giờ thích Barca, chả biết tại sao, chỉ là ko thích, thế thôi...

17. baohun00

baohun00 Advanced Member

Bác Mike thích không... :lol:

Attached Files:

18. baobin74

baobin74 Advanced Member

Thua là thua, không than vãn, không đổ lỗi. Buồn và thất vọng, cũng chẳng cần giấu. Em mong Barca hết sức tỉnh táo trong giai đoạn sắp tới, nhìn lại phía sau để rút kinh nghiệm chứ không phải nuối tiếc; và nhìn về phía trước vẫn với tâm thế vốn có mà bước tiếp, không biết run sợ. Tinh thần Catalunia là phải thế ( tinh thần Liverpool thủa xưa cũng vậy đấy - xin lỗi cài thêm câu vô duyên này :) ).
    Cái đáng tiếc nhất là Barca đã không có HLV đúng vào giai đoạn khó khăn này. Báo chí vẫn nói Barca không cần lắm vai trò HLV trong vận hành lối chơi, HLV vẫn liên lạc với đội cách hàng nghìn km, hay HLV tạm quyền vẫn ok...toàn là nói phét.
    Dù sao, cũng ngả mũ khen ngợi Real đã đá 1 trận tuyệt hay, sòng phẳng, không tiểu xảo ( trước trận em cứ lo vậy). Real đá dưới 90 nghìn lá cờ Barca mà cứ như đá trên sân nhà!! Tóm lại là 1 trận thắng rất xứng đáng.
    Come on Barca.

19. Black Jack

Nhà báo Anh Ngọc sống có lẽ nửa cuộc đời ở xứ Mì ống, nơi mà bóng đá phòng ngự được tôn vinh. Em nghĩ không lạ nếu ông ấy nói Bóng đá Ý là nghệ thuật, là sự toan tính chặt chẽ v.v.

Với nhiều người, bóng đá đơn thuần là kết quả. Với em thì không như vậy. Cũng có thể bởi họ và em là hai người cảm nhận bóng đá khác nhau, cũng như mục tiêu khác nhau.

Giới HLV nói chung và Mou nói riêng mà không có thành tích tốt, người ta sa thải, nên với họ kết quả là hàng đầu. Ngược lại, những người xem bóng đá nói chung như em thì thích các đội bóng chơi cống hiến và cởi mở.

Điều đó lý giải tại sao các CĐV một đội bóng như Real lại muốn HLV ra đi ngay cả khi Real có thành tích tốt.

Barca thua, các cổ động viên nhỏ nhoi như em buồn. Nhưng em chỉ buồn vì kết quả không được như mong muốn, chứ đẳng cấp và bản sắc thì không có gì đáng phải thất vọng

Barca sẽ lại vươn lên vì chính những điều cốt lõi ấy.

20. phidiep

phidiep Advanced Member

Thôi cụ BJ ơi! Năm ngoái khi Baâc đoạt cup nhà vua còn Real vô địch thì... Anti Baâc thì nói thế nào chả hay chả đúng. Năm nay Barca đành cố gắng phấn đấu để đoạt Liga để an ủi fan hâm mộ chứ làm sao để bằng được Real vĩ đại với chiếc cup nhà Vua, nếu làm cái C1 nữa thì đúng là Special còn nêdu lỡ Barca khủng hoa gr để Real vượt lên thì Real sẽ là vĩ đại nhất rồi còn gì. Barca có đoạt cả 6 cái cup trong 1 năm, mười mấy cái cup trong 3 năm chỉ là may mắn thôi, đâu bằng cái cup nhà vua năm nay của Real "vĩ đại" đâu mà so. :roll:
    @ Cường: thôi dành hơi chửi bọn Tàu đểu đã. Chừa những người Tàu bình thường ra chứ nhể :lol:

21. whitevndragon

whitevndragon Advanced Member

Một số đội bóng đá hay, đẹp, cống hiến và một số thì ngược lại. Cứ như Hy Lạp năm nào thì e ... nghỉ cho khỏe. :mrgreen:

22. Black Jack

10h tối thứ Bảy, Barca lại hành quân đến Bernabeu.

Em tin Real sẽ lại chơi phòng ngự dày đặc và phát huy lối đá bóng ... điền kinh.

Các bác nghĩ sao ạ?

23. phidiep

phidiep Advanced Member

Em thì không nghĩ ra được Real sẽ có bài vở nào khác được. Tuy nhiên nói vậy thì anti Barca lại nói thì Barca cũng chỉ có mỗi vở giữ bóng trong chân đá ma, không cho đối thủ kiểm soát bóng thôi mà... :roll:

24. phidiep

phidiep Advanced Member

Vâng em tin là khi Hy Lạp đoạt Euro thì ai cũng khâm phục sự nỗ lực hết mình của họ nhưng thích thì... Em nghĩ cũng như trận chung kết C1 năm nào giữa Porto và Monaco, đa số người hâm mộ túc cầu cảm thấy nhạt nhẽo và vô vị so với các trận chung kết mà có sự góp mặt của các đội bóng mạnh, có thực lực.

25. phidiep

phidiep Advanced Member

Em thấy cũng rất buồn khi năm nay Barca chỉ có thể vô địch được cái La Liga nhỏ bé mà để xổng mất cái cup "vĩ đại" Nhà Vua. Thế nên sau khi chạm vào (mới chạm thôi ợ vì còn phải nuốt nốt được anh cu cùng thành phố đã chứ) mà Real đã nổ tung giời cứ như vừa đoạt cup vàng TG ấy chứ lỵ. Còn năm ngoái thì ngược lại khi Barca đoạt cup Nhà Vua còn Real vô địch Liga các bác Real nhà ta lại tưng bừng "nổ" khi cho rằng cái cup nhà vua của Barca là do Real không thèm để ý, nhường cho Barca để an ủi!!? :roll: Và thế là Real tiếp tục khiêm tốn nhường nốt Cup C1 cho đội khác vì Real cho rằng quan trọng nhất là lật đổ Barca tại La Liga... Giờ thì ngược lại có lẽ Real thấy cần phải đoạt cup nhà Vua nên chắc lại nhường La Liga cho Barca để an ủi. Không biết sau khi đoạt cái cup vĩ đại Nhà Vua Real có quá mừng rỡ mà nhường tiếp cả cup C1 nữa không nhỉ!? Em nghĩ là dám lắm... Vì do "ngài đặc biệt" dẫn dắt thì các bác thì có tài thánh cũng chả biết đằng nào mà lần đâu. Thắng cũng đặc biệt (đương nhiên thắng thì ai chả nổ được), khi thua thì càng đặc biệt hơn với vô số ngón nghề né hạ. Thắng thì do tôi giỏi, tôi tài, tôi đặc biệt nên dẫn dắt đội bóng đi đến vinh quang còn khi thua thì xxx mấy thằng cầu thủ đá kém quá, không thực hiện đúng chiến thuật chứ nếu đúng thì thắng là chắc như bắp...

Share This Page

Loading...