Camp Nou - Sân nhà của FC Barcelona

Discussion in 'Quán Cafe VNAV' started by TiNgocuatoi, 16/12/10.

1. Mike

Mike Advanced Member

Re: Diễn đàn mình có ai là fan Barca không ạ ?

Với em Pep với Mou như nhau, nhưng nếu kô có Sir Alex thì em kô xem.

2. Black Jack

Black Jack Advanced Member

Em biết rõ về Mou, nên em mới gọi là thằng ạ. Và đây là câu trả lời cho cả bác berryfun về việc nên gọi Mou là thằng: http://www.tin247.com/nhung_chi_trich_c ... 10100.html.

Còn ai thích gọi Pep là "thằng" thì mời bác cho ý kiến tiếp.

Bác baohun cho rằng Mou đang chỉ đạo các cầu thủ thi đấu vì màu cờ sắc áo ư? Em không tin.

Vụ va chạm hay giả vờ ngã, em cũng nhờ bác nghiên cứu lại, nếu không phải vì lối chơi (xuất phát từ trận thua tan tác 5-0 trước đó) Mou đã chỉ đạo chặt chém các cầu thủ Barca một cách điên cuồng. Nếu là Barca, chắc bác cũng sẽ đứng yên cho chặt chém? Và phải đứng yên như thế mới là anh hùng? Xin thưa với bác, đó là hành động của những thằng khờ. Lối chơi bóng của Real như vậy là bảo vệ màu cờ sắc áo?

Theo em thì thế này mới là bảo vệ màu cờ sắc áo này

"Phong cách chiến thuật của Mourinho không phù hợp với Barcelona", chủ tịch Laporta mới đưa ra nhận xét này, trong một bài phỏng vấn ở xứ Catalan.

"Với tư cách một đội bóng, Barcelona đã, đang và sẽ tiếp tục trình diễn một trong những lối chơi được hâm mộ nhất thế giới. HLV tới đây làm việc cũng phải phù hợp với phong cách đó, trong khi tư duy của Mourinho lại tỏ ra có sự khác biệt quá lớn".

3. Black Jack

Em xin hỏi các bác baohun, berryfun, bluebird: Tại sao các bác thích Mourinho? Ngoài ra, bác nào thích Mourinho cũng xin mời cho ý kiến ạ

Rgds,

4. berryfun

berryfun Advanced Member

ầy à, cái thằng Mou này chết thật. Hết phả huỷ bóng đá Anh, phá hỏng bóng đá ý. Giừ lại huỷ hoại bóng đá Tây bán nhà. Ngươi định phá huỷ thêm nền bóng đá nào (Việtnam nữa)chăng.

Hãy cố mà làm tốt như thằng Pep nhé :mrgreen: :mrgreen:

Barca đá đẹp huyền diệu, tư cách, là bá chủ thiên hạ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

5. baohun00

baohun00 Advanced Member

Bác BJ nhận xét chuẩn quá :D

BARCA là đội bóng có lối đá ( hiện nay ) được hâm mộ nhất thế giới <===> Điều này hoàn toàn bình thường & lẽ đương nhiên .

MOURINHO là HLV bị ghét nhất thế giới ngoại trừ đội bóng mà ông nắm giữ <====> Điều này thật đặc biệt và nó chính là điều kiện cần & đủ để giúp ông trở thành NGƯỜI ĐẶC BIỆT .

Bóng đá sẽ thật là tẻ nhạt nếu thiếu vắng Mourinho ( Theo em ) :D

Em thì không cho phép mình gọi bất cứ ai là " Thằng " nếu không biết hoặc biết rõ tuổi tác của họ . :D

@ Dear bác BJ : Em thích Mourinho bởi đơn giản...ai cũng ghét ông ấy . Em thích ngắm cả thế giới này chĩa súng vào ông ấy nhưng ông ấy vẫn...cứ làm tốt công việc của mình . Mà không biết là cả thế giới chĩa súng vào ông ấy hay ông ấy đang chĩa súng vào cả thế giới bác nhỉ ? Dù nói theo cách nào thì ông ấy cũng là NGƯỜI ĐẶC BIỆT .

6. Black Jack

Bác berryfun lại nóng cả ngoài sân rồi. :D :D :D.

Các cái bác nói thì em thấy nhan nhản trên mặt báo rồi. :D :D. Cơ mà chưa thấy có báo nào chỉ trích Pep như cái cách họ làm với ngài Mou.

7. berryfun

berryfun Advanced Member

Vui chút thôi bác BJ à.

E nghĩ thế này, thật ra cái gì nó cũng vậy. Bàn tay ngón ngắn, ngón dài. Mặt trái, mặt phải. Huống hồ con người.

Đối với em Mou là một HLV giỏi trong trường phái của ông ý chắc chỉ sau có HLV Helenio Herrera. (Cái này e không tranh luận) Vì những người thíc Barca thì em thấy đa phần không thíc lối đá cứ gọi là đổ bê tông đi. E thíc cái tính khí của Mou trong bóng đá. E thíc Eric cantona, Roy kean thíc Viera thíc Materazi thíc cái sự ương nghạch. Khi xưa mọi người ghét Paolo Dicanio nhưng em lại thíc :mrgreen: :mrgreen: Vì e chỉ đơn thuần coi bóng đá nó là giải chí mà thôi. Em chỉ là Truly Fan chứ chưa bao giờ là Crazy Fan ạ.

Về tư cách của Mou em không giám bàn. Vì em không bao giờ đánh giá người khác khi chưa trực tiếp mặt đối mặt với người ta.

Có lẽ chúng ta nên bàn về bóng đá, chiến thuật bóng đá. Hơn là về tư cách con người ạ.

Kính các bác,

Góp nhặt niềm vui, chia sẻ niềm vui, thông cảm nỗi buồn.
    Berryfun

8. Black Jack

Tuổi tác không đóng vai trò gì ở đây ạ. Em gọi dựa trên quan điểm của em về tính cách con người. Nếu để người ta tôn trọng, thì ít tuổi hơn em em cũng sẽ tôn trọng và ngược lại.

Thưa bác,

Giờ em hiểu lý do tại sao bác thích Mourinho.

Em quan điểm khác bác ạ.

Làm tốt công việc của mình? :D Sau 7 lần gặp Barca, em chưa thấy Mou làm tốt công việc của Mou ạ

9. berryfun

berryfun Advanced Member

Tỷ số giữa Mou và Pep đang là 1 - 1 ở C1 bác BJ à.

Ở Liga Pep đang dẫn Mou 1-0. chắc năm nay Mou san hoà tỷ số bác à :lol:

10. Black Jack

Chắc bác định nói thêm cả thời Mou ở Inter.

Chứ Real năm nay tại La Liga, C1, siêu cúp TBN, ngoài trận chung kết Cúp Nhà Vua bằng bàn thắng của Ronaldo, Real toàn hòa (3) và thua (3) khi gặp Barca thôi bác ạ. Thế nên Barca mới có cúp vô địch La Liga, C1 và siêu Cup TBN vừa rồi.

Em cũng đang chờ đợi năng lực của Mourinho mùa này đây. 1 năm ở Real rồi. Năm nay mà không làm nên chuyện, em nghĩ là Perez sẽ tuyển HLV khác.

11. baohun00

baohun00 Advanced Member

Em thì không quan trọng Mou đi đâu vì Mourinho ở đâu em cũng xem ông ấy ạ , không xem qua tivi thì xem qua báo chí , internet...Tuổi ông cũng còn trẻ khỏe nên chắc em sẽ phải theo ông dài dài :D

Mà em cũng thích ông ấy bị Real sa thải để còn có cơ hội xem Mourinho về dẫn dắt MU thay Sir Alex đã hết gân . Khi đó tha hồ các tờ báo lá cải...hốt bạc :lol:
    Bóng đá Anh lại ngo ngay ngáy vì...bị phá hoại .

12. TiNgocuatoi

TiNgocuatoi Advanced Member

Em cũng giống bác BlackJack, sự tôn trọng không quyết định ở tuổi đời mà là ở tư cách đạo đức. Em căm thù Real nhưng vẫn dành cho Raul, Casillas, những huyền thoại của mầu áo trắng tang tóc sự tôn trọng vì đây là những người đàn ông lịch thiệp. Tương tự với Pep, ông ấy xứng đáng được tôn trọng và không đáng bị gọi bằng thằng vì quá lịch sự và chẳng làm hại đến ai. Còn nói về tư cách đạo đức, tại sao một con người dùng những thứ không thuộc về bóng đá để hại người, hay nói một cách khác là mượn bóng đá làm phương tiện để dùng những thủ đoạn không thuộc về bóng đá để hại người mà ta lại không được đánh giá tư cách của họ? Đúng là phải gặp gỡ trực tiếp mới có thể đánh giá được một con người nhưng nó chỉ đúng với người bình thường, còn với những người của công chúng, những lời nói, những hành động của họ được phổ biến rộng rãi, mắt thấy, tai nghe và rút ra nhận xét, nó còn ở tầm cao hơn giao tiếp thông thường. Những kẻ chống lại bóng đá, chống lại loài người thì hay ho gì, trước sau rồi cũng ra tóp thôi.

13. baohun00

baohun00 Advanced Member

Bác Tí phán xét ghê quá :D

Tầm cỡ Mourinho mà còn bị bác phán xét về tư cách đạo đức thì...em sợ bác roài :D

Ta nên đi sâu vào thành công đội bóng , tài thao lược của họ thì hơn là bàn về đạo đức bác ạ vì em sợ đạo đức của mắt xanh mũi lõ khác với đạo đức của...Anh em mình bác ạ :lol:

Mà nhé...bác chỉ mới nhìn đạo đức của ông ấy trên khía cạnh công việc thôi nhá , còn về đạo đức cuộc sống của ông ấy thì sao ạ ? Nhờ bác phán xét nốt rồi đưa ra tổng kết mới đầy đủ chứ 1 khía cạnh công việc thì e rằng phiến diện quá .

14. TiNgocuatoi

Mou chưa là thánh nhân nên một con người bình thường như em vẫn có thể phán xét được bác baohun ạ. Và đạo đức ở đâu thì cũng đề cao cái đối nhân xử thế, sự tử tế giữa con người và con người. Nếu chửi hết người nọ đến người kia, công kích trọng tài đến mức họ phải giải nghệ, phẩy tay chê Messi hôi, đánh lén đồng nghiệp, diễn trò khiêu khích cổ động viên đội khách, những hình ảnh này là đạo đức thì cũng là "Tây" sao các HLV khác họ không bắt chiếc mà lại cùng nhau rủa xả Mou? Không phải anh cứ giỏi thì anh có thể lấp liếm những cái mất dậy của mình đi. Còn bác baohun lại đánh lạc hướng bằng cách bắt em phán xét đạo đức cuộc sống thì cũng bó tay vì đó là vấn đề riêng tư, chả ai quan tâm đến hàng ngay Mou ăn gì, làm gì mà người ta chỉ quan tâm đến cái vĩ mô thôi, và trên cương vị một HLV nổi tiếng bậc nhất thế giới thì đạo đức của ông ta rẻ mạt, còn với tư cách một người bình thường thì chắc gì ông ta đã tử tế hơn chúng ta ở đây? Nhưng ai quan tâm đến chúng ta làm gì. Cũng như một bác tham quan tham ô, dân nào cũng chửi, có ai xét đến cuộc sống riêng tư làm gì, bố, mẹ, vợ con nó thì nó phải tốt chứ.

Rất tôn trọng bác baohun và anh berryfun, nhưng Mou là kẻ thù.

15. baohun00

baohun00 Advanced Member

Uiiiii....Em nào có hỏi theo kiểu oánh lạc hướng đâu bác Tí :D

Đạo đức 1 con người em cho rằng nó thuộc phạm trù lớn lắm chứ không bó hẹp và nhỏ xíu trong phạm vi nghề nghiệp . Hàng ngày ta vẫn va chạm với đồng nghiệp , với sếp và chính với nhân viên của mình nhưng không thể lấy đó làm thước đo cho Đạo Đức .

Ta có thể chê bai cách hành xử của họ ở một khía cạnh nào đó cũng giống như báo chí lên án các hành vi thậm chí là phi thể thao của Mourinho nhưng em chưa thấy ai phán xét hay quy kết đạo đức của Mourinho cả .

Nếu Mourinho không có đạo đức hoặc thấp nhất là thiếu đạo đức nghề nghiệp hẳn em nghĩ ông sẽ không được hành nghề đâu ạ .

Thế bác nhé :D

16. TiNgocuatoi

À vâng, nói như bác thì là đạo đức nghề nghiệp của Mou rất rẻ mạt và đó mới là điều em quan tâm. Em cũng chưa thấy luật nào xét tư cách nghề nghiệp ( A ) để cấp phép hành nghề (B) vì có B thì mới có A. Nên thật khó để Mou là một người tử tế ( trong bóng đá, cấp độ vĩ mô, hàng triệu con mắt nhìn vào từng cử chỉ của Mou qua màn ảnh nhỏ ).

17. berryfun

berryfun Advanced Member

Trời bác Tí à. Vui thôi mà gì mà suy nghĩ thế làm gì cho khổ.

Em ít căm thù được người khác :mrgreen: Hay tính em nó đơn giản đâm ra khổ nữa thì, chẳng biết em thấy Mou giỏi Pep giỏi. Barca quá hay, hay đến toàn mỹ.

Khi xưa em còn bé, cái gì em cũng thíc toàn mỹ. Thíc cái tận cùng. Nhưng giờ em đã hiểu cuộc sống cái gì cũng có giới hạn của nó. Đặc biệt từ khi chơi audio em học được từ các bác trên này nhiều lắm. Bác Tí đợi em chút thời gian nữa qua nhà em nha cho nó hạ hoả. Thôi đời sống mà, căm thù ai làm chi cho nó mệt. Cái ông Mou này thật là không được rồi để cho chú Tí nóng mắt :mrgreen: . Chú tí à cái xù xì có cái đẹp của nó đó. Ngọc còn có vết mà hãy để thế giới như vốn có của nó đi. Có cái đẹp ngày hôm nay ngày mai chưa chắc đẹp. Có cái xấu ngày hôm nay mai là tốt.

Em tự hỏi nếu thế giới bóng đá không có Mou phóng viên mảng bóng đá quộc tế làm gì có nhiều đề tài để viết :mrgreen:

18. baohun00

baohun00 Advanced Member

Thế giới bóng đá mà không có Mourinho thì sẽ chẳng có những kỷ lục được thiết lập .
    Thế giới bóng đá mà không có Mourinho thì mọi người chỉ biết...vào livescore.com để xem kết quả trận đấu .
    Ôi...tẻ nhạt lắm :D

@Bác Tí : Thanks bác đã có những phê phán thẳng thắn & em xin được phép...từ chối bàn thêm về phần Đạo Đức để tránh làm loãng Topic .
    Barca tuyệt vời lắm , mỗi bước di chuyển của Messi , Xavi hay Iniesta đều có thể tạo ra điều kỳ diệu ....

19. Black Jack

Vâng bác, đúng là không có Mou, ngay cả chúng ta cũng sẽ không phải viết nhiều thế này. Em viết về Mou như một người đang làm hỏng một Real Madrid hào hoa nói riêng, gây ảnh hưởng xấu tới bóng đá nói chung.

Em khác đấy bác baohun, em giờ xem các trận Barca - Real để coi Real thảm bại như thế nào.

Kỷ lục hả bác? Trước khi Mou tới Real, cả thế giới biết đến Real với biệt danh "Kền kền trắng", giờ thì mỹ từ ấy có vẻ ít được nhắc đến dần dần rồi đấy. Đó cũng là một dạng kỷ lục.

20. Black Jack

Ngày trước, giải La Liga có hai đội hàng đầu Real Barca với lối chơi đẹp mắt mà hiệu quả, HLV khiêm tốn, lịch thiệp, hai đội bóng với lịch sử hào hùng.

Giờ vẫn còn đó Barca giữ nguyên những yếu tố trên, đoạt nhiều Cup và mới giành thêm một cup "xã giao" Joan Gamper. http://vnexpress.net/gl/the-thao/bong-d ... page_2.asp Các bác hãy nhìn ngay cả cái cách ăn mừng bàn thắng của Pep Guardiola.

Real vẫn còn đó sự mạnh mẽ, với những khoản chi tiêu đình đám trên thị trường chuyển nhượng, lối chơi không còn tính cống hiến, HLV thì nhiều báo, du luận, xã hội v.v đã đồng loạt nói

Nhờ đâu mà Real có những "bước chuyển mình" như vậy? Đó cũng là sự đặc biệt.

21. baohun00

baohun00 Advanced Member

Barca là đội bóng mạnh & tập hợp nhiều cá nhân giỏi với 1 HLV trẻ tài ba . Em tôn trọng tập thể có lối chơi đẹp mắt này nhưng không có nghĩa là phải đánh giá quá thấp Real .
    Thực tế cho thấy Barca chưa hơn được gì nhiều so với Real . Giữa họ vẫn là cuộc đua song mã khó đoán trước kết quả .
    Thảm bại....Phải chờ đến cuối mùa giải năm nay mới biết được bác ạ :)
    Em tin Mourinho là người biết rõ nhất...Ông phải làm gì :D

22. TiNgocuatoi

Nhận xét về 2 trận El Classico vừa qua, nhiều người cho rằng Real gần bắt kịp Barca rồi, nhưng theo em nó chỉ đúng về mặt tỉ số thôi. Thực tế là Real có sự chuẩn bị tốt hơn Barca rất nhiều, lượt đi Barca còn bị mất 5 vị trí chính thức, chưa ổn định được đội ngũ nên ban bật chưa nhuyễn trở lại. Real thì hùng hổ còn Barca đá như đi dạo nhưng cuối cùng kẻ chiến thắng một lần nữa vẫn là Pep và các học trò. Nguyên nhân vụ ẩu đả vào cuối trận đấu chính là vì các cầu thủ Real đã cố gắng đến cùng cực nhưng vẫn bất lực nhìn Barca đoạt cup ( Thực ra là không nhìn mà đi vào phòng thay đồ luôn dù luật là phải đứng nhìn nhà vô địch nâng cup ). Real vẫn có thể thắng Barca trong 1 trận đấu, nhưng không có nghĩa là thứ bóng đá của họ đã bắt kịp Barca, phải đánh người để dành chiến thắng thì rõ ràng là kém.

23. TiNgocuatoi

Jose Mourinho đối mặt với án phạt cấm chỉ đạo kỉ lục ở TBN

Jose Mourinho đang đứng trưóc nguy cơ bị treo quyền chỉ đạo từ 4- 12 trận vì hành vi phi thể thao ở trận lượt về Siêu Cúp Tây Ban Nha 2011 giữa Barcelona và Real Madrid.

Còn nhớ sau 2 trận bán kết Champions League vô cùng căng thẳng năm ngoái, Real Madrid từng đâm đơn kiện Barcelona. Cụ thể, Kền kền trắng kiện "Alves ăn vạ ở tình huống dẫn đến thẻ đỏ của Pepe", "Sergi Busquets phân biệt chủng tộc đối với Marcelo", "Các cầu thủ Barca ăn vạ có hệ thống"....

Tình trạng căng thẳng ở mùa giải năm nay trong cuộc chạm trán Barca -Real có chiều hướng leo thang. Ở trận Siêu Cúp lượt về TBN, Mourinho đã có hành vi được cho là không thể chấp nhận được: véo tai, móc mắt Tito (trợ lí của Pep Guardiola); Marcelo có pha triệt hạ với Fabregas; lộn xộn dẫn đến thẻ đỏ của Villa và Ozil.

Bất chấp thái độ thiếu fair-play của Mourinho và các cầu thủ Real Madrid nhưng Barcelona khẳng định không hề đâm đơn kiện Kền kền trắng. Thế nhưng LĐBĐ Tây Ban Nha (RFEF) không tha cho Real Madrid, đặc biệt là HLV Jose Mourinho.

RFEF vừa ra thông khẳng định sự thất vọng và không hài lòng của mình về thái đó của Jose Mourinho ở trận thua 2-3 của Real Madrid trước Barca. Cơ quan lực bóng đá lớn nhất TBN xác nhận đã tìm đủ bằng chứng buộc tội chiến lược gia người Bồ Đào Nha.

Theo RFEF, Jose Mourinho đã vi phạm nghiêm trọng các Khoản 22 Điều 1 và các Khoản 98 hoặc 100 trong quy định của Liên đoàn bóng đá Tây Ban Nha. Và chiếu theo quy định này, nếu RFEF trừng trị nhẹ, Mourinho sẽ bị treo quyền chỉ đạo 4 trận. Trong trường hợp RFEF trừng trị thẳng tay, Người đặc biệt có thể bị treo quyền chỉ đạo lên đến 12 trận. Án phạt kỉ lục trong lịch sử bóng đá TBN dành cho một HLV.

Cũng trong thông báo của mình, RFEF cũng khẳng định sẽ dành cho Tito một án phạt. Bởi sau tình huống bị Mourinho móc mắt và véo tai, trợ lí của HLV Pep Guardiola đã có hành vi trả đũa.

http://bongdaso.com/Jose+Mourinho+%C4%9 ... 96242.aspx

24. Black Jack

Cũng đáng lo ngại đấy bác Tingo ạ, giờ Mourinho đã phát hiện ra các điểm yếu của Barca cũng như điểm mạnh của các cầu thủ Real, thời gian tới, Real Madrid sẽ mạnh lên nhiều, hoàn toàn có cơ hội đe dọa vị trí của Barca.

(Bài đăng trên vnexpress)
    Tám phát hiện cho Mourinho sau trận siêu cúp
    Chiến thắng Barcelona đã trở thành mục tiêu trong cuộc kháng chiến trường kỳ của ông Mourinho. Qua hai trận lượt đi và về của siêu cúp vừa rồi, giới chuyên môn đã chỉ ra những điểm mạnh dành cho Kền kền trắng.
    Phá được lối đá tiki-taka của Barca

Real Madrid đã sử dụng đội hình 4-2-3-1 hồi năm ngoái với Barcelona để rồi lĩnh thất bại kỷ lục 0-5 trên sân Camp Nou. Chỉ sau một năm, cũng với sơ đồ này, Kền kền trắng đã thành công hơn hẳn. Mấu chốt tạo nên sự khác biệt là một thay đổi nhỏ trong chiến thuật của Mourinho.

Các cầu thủ Madrid đã chơi cao hơn so trong cả hai lượt trận siêu cúp. Được dẫn dắt bởi Ronaldo, Benzema and Di María ở phía trước, Real đã gây áp lực từ phía sau với đối thủ ngay từ sân nhà.

Khóa chân được Abidal và Mascherano, Madrid thành công trong việc hóa giải được lối đá tiki-taka của Barcelona trong hầu hết trận đấu. Các cầu thủ Barcelona không có đủ không gian và thời gian để nhận bóng, đẩy bóng lên và kết nối với đồng đội ở tuyến giữa.

Quyết định của Mourinho là gia tăng áp lực trên sân, khiến phía Barcelona mắc lỗi nhiều hơn trong các đường chuyền và chạy chỗ. Madrid cũng lấp kín các khoảng trống trên sân rất nhanh, chịu khó bám sát đối thủ để tranh chấp bóng.

Tuy nhiên, sơ đồ này cũng bộc lộ mặt trái. Mặc dù phá được nhịp điệu chuyền bóng của Barcelona, nhưng nó khiến phía sau lưng của Real bị xáo trộn. Một loạt những khoảng trống đến khó tin xuất hiện ngay sau hàng hậu vệ của Real. Chính pha ghi bàn của Iniesta đã tố cáo yếu điểm chết người trong chủ trương chơi dâng cao của Mourinho.

Sau trận này, mục tiêu tới đây của Mourinho là phải hoàn thiện một bước nữa sơ đồ 4-2-3-1 bằng cách tăng cường sự kết nối cũng như kỹ năng tạo việt vị cho hàng hậu vệ.

Real có lợi thế không chiến

Barcelona có thể là đội bóng nguy hiểm nhất thế giới trong một thế trận mở, nhưng các cầu thủ của họ thiếu chiều cao để gây được áp lực từ trên không. Ngược lại, Real có dàn cầu thủ to cao và nền tảng thể lực tốt. Và ông Mourinho đã hiểu đây là một vũ khí riêng của mình.

Những người có khả năng không chiến phải kể đến Ramos, Ronaldo và Pepe. Trận đấu vừa qua đã chứng kiến một vài cơ hội đánh đầu bị bỏ lỡ của Real. Nếu biết phát huy, có thể lần tới Mourinho sẽ hóa giải được đối bóng xứ Catalan.

Real Madrid cần Sami Khedira ở tuyến giữa

Tiền vệ Sami Khedira là chú ngựa chiến cày ải miệt mài trong suốt hai lượt trận của Siêu cúp. Tiền vệ người Đức đã bị nhận thẻ vàng trong hiệp một trận đấu hôm thứ tư, vì thế buộc Mourinho phải thay thế anh trong giờ nghỉ giải lao.

Mặc dù vậy, Khedira chính là một trong những cầu thủ chơi hay nhất của Real trong trận siêu cúp. Số 6 của Madrid có khả năng phòng ngự và hiệu quả nổi bật. Anh khóa đường bóng của các đối thủ tốt, đồng thời cung cấp những đường chuyền tạo được áp lực lên cho hàng công. Kết hợp với bậc thày của các đường chuyền Xabi Alonso ở tuyến giữa, Khedira đã đảm nhận tròn vai những trách nhiệm phòng ngự quan trọng.

Fábio Coentrão chơi khá ổn sau khi vào sân thế chỗ ở hiệp hai, nhưng khán giả Madrid vẫn nhớ độ rắn cũng như khả năng cảm nhận vị trí hoàn hảo của Khedira. Có lỗi một phần trong bàn thắng của Messi trong hiệp một, nhưng những cống hiến trong phòng ngự của anh đã đóng vai trò then chốt cho đội hình 4-2-3-1 của Real vận hành trơn tru. Rõ ràng đội bóng cần Khedira để kiềm chế những nhạc trưởng đại tài của Barcelona.

Cách chạy của Ángel di María tạo được khoảng trống

Ángel di María đã chơi rất siêng năng trong đêm thứ tư tuần trước, tích cực hỗ trợ hàng công cũng như quay về phòng ngự khá tốt. Với bước chạy bất ngờ tạo đột biến và sẵn sàng hạ gục đối phương không chút nao núng, tiền vệ cánh người Argentina giúp Madrid có thể tạo được sức ép với các đường bóng và đẩy cao nhịp độ của trận đấu.

Mặc dù vẫn có những đường chuyền dọc biên quá mạnh, Di María nguy hiểm nhất khi anh nhắm vào các đối thủ. Điểm nổi bật của anh là khả năng kiểm soát được bóng từ chân đối phương khi đang lao vào với tốc độ cao. Ngoài ra, anh có thể đổi hướng bóng rất nhanh và di chuyển ngang tạo được khoảng trống ở khu vực gần vòng cấm đối phương.

Khả năng rê bóng và sự nhanh nhẹn của Di María đã gần như phá khóa được hàng hậu vệ của Barca trong hiệp hai. Tiền vệ Argentina có kỹ năng loại hậu vệ đối phương ra khỏi đường rê bóng của mình và tìm thấy các đồng đội khi anh điều bóng vào vòng cấm địa bằng chân trái sở trường.

Cristiano Ronaldo đỡ vô duyên hơn trong các trận đấu lớn

Anh từng bị chỉ trích không phải là mẫu cầu thủ cho các trận đấu lớn. Điều này đến nay đã được cải thiện đáng kể. Trong trận siêu cúp, nhiều lúc người ta vẫn thấy cựu Quả bóng vàng châu Âu biến mất khỏi diễn biến trận đấu, nhưng Ronaldo đã có những đóng góp đáng ghi nhận.

Mùa bóng trước, trong trận tranh Cúp quốc gia, tiền vệ cánh người Bồ Đào Nha đã chứng tỏ mình có thể tỏa sáng trong những khoảnh khắc quan trọng bằng pha đánh đầu ghi bàn thắng ở hiệp phụ. Ở trận lượt về siêu cúp, Ronaldo ghi một bàn và suýt thành công ở cú sút thứ hai trúng xà ngang.

Sergio Ramos mạnh hơn trong các tình huống một đối một

Sergio Ramos gây được ấn tượng trong cả hai lượt trận của siêu cúp. Dù mắc lỗi dẫn đến bàn thắng của David Villa trên sân Santiago Bernabéu, tiền vệ cánh người Tây Ban Nha đã lấy lại được phong độ sau khi bình phục khỏi chấn thương.

Ở vị trí tiền vệ lùi bên cánh phải, Ramos khá sắc sảo, giới hạn tối đa ảnh hưởng của Villa bên cánh trái của Barca. Những mùa bóng gần đây, Ramos bị chỉ trích về khả năng nhận biết vị trí kém và xu hướng lao vào chuồi bóng sai thời điểm. Trong trận đấu vừa rồi, anh vẫn còn yếu về khả năng nhận biết vị trí, bằng chứng là anh để Iniesta tự do phá bẫy việt vị và ghi bàn thắng đầu tiên. Nhưng bù lại, khả năng chiến thắng trong các tình huống một đối một của anh được nâng lên thấy rõ. Chính nhờ việc đội phó Madrid rất nhanh trong việc khóa các khoảng trống và gây sức ép ngược nên Villa hiếm khi xoay sở được. Anh cũng góp phần giành lại sự sở hữu bóng cho đội quân áo trắng.

Trước đây Mourinho đã bị kêu ca là để hàng phòng ngự yếu . Nhưng hiện nay, điểm này đã được ông cải thiện. Nếu Ramos tiếp tục đà tiến bộ như thế này, thì cầu thủ chơi cùng vị trí Álvaro Arbeloa chắc chắn sẽ phải đấu tranh cho một suất ở đội hình một mùa giải năm nay.

Fábio Coentrão có thể chặn đứng Pedro

Fábio Coentrão đã trở thành cầu thủ phụ đắt nhất thế giới. Trước mùa giải, cựu tiền vệ Benfica chơi ở giữa sân nhưng trong trận siêu cúp, anh chơi lùi về phia sau bên cánh trái và là sự thay thế hoàn hảo cho Marcelo.

Trong quãng thời gian vào sân, Coentrão đã chặn đứng được tiền vệ cánh của Barca là Pedro, kìm chế được anh này trong phần lớn thời gian thi đấu. Nhanh nhẹn, đeo bám dai dẳng, Coentrão đã chiến thắng trong các pha chuồi bóng ra biên để chặn đường tấn công của đối phương.

Dù rằng Marcelo vẫn sẽ là sự lựa chọn số một của Real cho vị trí đá lùi cánh trái nhưng Coentrão chứng tỏ anh là sự lựa chọn hoàn hảo nhất cho các trận đối đầu với Barcelona.

Karim Benzema đủ bản lĩnh cho các trận đấu lớn

Karim Benzema đã nỗ lực tìm lại phong độ tốt nhất của mình từ khi chuyển tới Real năm 2009. Đã ghi hơn 30 bàn thắng cho Kền kền trắng, nhưng vai trò của cựu tiền đạo Lyon chưa bao giờ được khẳng định trong các trận đấu lớn. Thậm chí anh chỉ là sự lựa chọn số 2 ở vị trí tiền đạo cho tới khi Higuaín bị chấn thương lưng và phải bỏ lỡ hầu hết mùa giải năm ngoái.

Tuy nhiên, cầu thủ người Pháp đang nhận được sự tin tưởng từ Mourinho khi ông trao cho anh vị trí tiền đạo số một. Anh đã đáp trả bằng một phong độ tốt: ghi tám bàn thắng trong bảy trận đấu của mùa hè này. Ở trận siêu cúp, tuy bỏ lỡ cơ hội ở lượt đi trên sân Santiago Bernabéu, nhưng anh đền bù bằng đường bóng kiến tạo giúp Özil ghi bàn. Còn ở lượt về, anh ghi bàn chỉ sau một lần chạm để chỉnh bóng và sút thẳng vào khung thành Barca. Ít nhất, điều này cũng khiến anh được giới chuyên môn ghi nhận ở một tầm vóc mới.

25. TiNgocuatoi

Ôi dào, viết kiểu này như "rặn" ấy mà bác BlackJack. Lý lẽ chẳng có sức nặng gì cả. Em ngồi mân một lúc cũng được 100 cái lý do vì sao Real không thể đuổi kịp Barca ấy chứ :mrgreen: Mà lý lẽ đanh thép nhất là chừng nào Mou và các đệ tử còn chơi những trò bẩn, đánh nguội, vào bóng kiểu biến thái thì Real vẫn còn cách Barca cả trăm cây số vì họ phải dùng đến những thứ không thuộc về kỹ năng bóng đá để đối chọi với Barca. :)

Share This Page

Loading...