Camp Nou - Sân nhà của FC Barcelona

Discussion in 'Quán Cafe VNAV' started by TiNgocuatoi, 16/12/10.

1. Black Jack

Black Jack Advanced Member

Re: Diễn đàn mình có ai là fan Barca không ạ ?

5-0, hết giờ.

Giờ là xem giò các chú Thủ Đô. :D

2. Black Jack

Real dẫn 1-0 rồi, chắc em mơ nhưng không thành :D

Vòng sau Real gặp Osasuna, em nghĩ chắc không có bất ngờ nào.

Vòng sau nữa gặp Valencia thì mới có khả năng Real mất điểm được.

3. baohun00

baohun00 Advanced Member

Barca đang phụ thuộc khá nhiều vào khả năng ghi bàn của Messi . Nếu Pep không phát huy thêm khả năng ghi bàn của các cầu thủ khác thì rất khó để Barca duy trì sự ổn định suốt mùa giải trên nhiều mặt trận .

Chỉ cần Messi chấn thương hoặc xa xút phong độ thì Barca sẽ bế tắc trong khâu ghi bàn dù đội hình vẫn còn có Vila & hàng loạt ngôi sao khác tuy nhiên họ chỉ là những nhà kiến thiết tài ba .

Mùa giải năm nay Barca sẽ không còn nguy hiểm nữa bởi Mourinho đang ở Real :D

4. Mike

Mike Advanced Member

Nhìn Messi thi đấu có cái gì đó khá giống với Thành Lương, một cầu thủ cũng thuận chân trái ma thuật, khéo léo mà chọc khe thì thông minh dã man, toàn xé toang hàng phòng thủ đội bạn.

Mẫu cầu thủ khiêm tốn nhưng rất thích xem cách các anh Messi và Thành Lương thi đấu...

5. Black Jack

Chà, bác nói đúng lắm, Messi là cầu thủ ghi bàn tốt nhất của Barca bây giờ.

Mourinho hả bác? Lần nào gặp Barca chẳng ngồi thừ ra? Rồi thua thì chọc tay, cười khẩy nhìn Real lao vào đánh nhau với Barca. Điều ấy thật đặc biệt.

Tuần này Real gặp Osasuna thì phải, còn Barca gặp Billbao, một trận cầu dễ dàng cho Real nhưng nhọc nhằn cho Barca.

6. baohun00

baohun00 Advanced Member

Em cược với bác BJ là mùa giải năm nay Barca không thể vô địch La Liga :D
    Năm nay sẽ là năm của Real & Mourinho...Tuy nhiên Messi vẫn sẽ là Cầu Thủ Hay Nhất Thế Giới .

7. baohun00

baohun00 Advanced Member

Bác BJ nói chuẩn khỏi chỉnh ạ .

Mourinho = Special One :D

8. Black Jack

Em thấy bác cũng là một SPECIAL fan. :D

Phỏng đoán thì mãi cũng chỉ là phỏng đoán, cứ phải đến cuối mùa mới biết được bác ạ.

Chà, bác có thấy cả thế giới đang uống "Panadol dạng viên sủi" để giải bài toán Tiqui taka không bác. Mourinho cũng vậy thôi bác ạ, chưa bao giờ giải được "bài toán sao" ấy. Cụ thể là hồi đầu mùa, Real thi đấu giao hữu và thắng như chẻ tre, nhưng rồi gặp Barca hai trận lượt đi và về thì lại ngồi ... cắn quản bút, chọc tay vào mắt ...

"Hiện tượng" Levante thua 2 trận liên tiếp, tự gạch tên mình khỏi vị trí đầu bảng rồi, giờ vấn đề còn lại chỉ là cuộc đua giwax hai đội thôi. Tuần này, Barca khó khăn khi phải gặp Bilbao, còn Real khá thảnh thơi gặp Osasuna (từng thua Barca tới 8-0). Real cố lên, Mourinho cố lên :D :D

9. baohun00

baohun00 Advanced Member

Thanks bác BJ .
    Real vừa cố gắng lắm mới thắng được Osasuna 7-1 & Ronaldo cũng vất vả để có thêm cú hattrick nữa :D
    Chúc cho Barca hùng mạnh của Pep sẽ vượt qua Bilbao để cuộc đua giữa Real & Barca thêm hấp dẫn . Em mong cho Messi sẽ lại ghi bàn & vẫn là nguồn cảm hứng cho Tiqui Taka
    David Villa là cầu thủ em hy vọng nhất sẽ bùng nổ để chia sẻ bớt gánh nặng ghi bàn cho Barca chứ cứ mãi trông vào Messi thì quả thực sẽ rất khó cho Barca duy trì sức mạnh hết mùa giải .

10. berryfun

berryfun Advanced Member

Chúc cho bác xa sẽ thắng Athletic Bilbao. Đội bóng xứ basque đáng kính. Là một trong 2 đội chưa bao giờ xuống hạng tại La Liga. Các fan Barca cho em hỏi đội còn lại là đội nào ạ?

11. Black Jack

Thực sự là em cũng không để ý chi tiết này, nhưng bác nói vậy thì khả năng chắc là Real rồi ạ.

Em thì mong Barca chơi tốt và may mắn, còn gặp đội nào cũng như nhau thôi bác ạ.

12. berryfun

berryfun Advanced Member

Bác BJ quả là thiếu sót trong chi tiết này "Fan ò barca". Real không có được diễm phúc đó. Chính bát xa cùng với bilbao là 2 đội chưa từng xuống hạng tại La liga :mrgreen:

13. Black Jack

Trích từ vnexpress: "Trời mưa ảnh hưởng xấu tới lối chơi tiqui-taca nhưng Barca đã thể hiện được bản lĩnh của một đội bóng lớn. Các học trò của HLV Pep Guardiola giành được 63% quyền kiểm soát bóng, tung được 16 cú sút, gấp bốn lần so với Bilbao. Để hạn chế khả năng ghi bàn của Barca, Bilbao đã phạm lỗi 26 lần, nhận 3 thẻ vàng và 1 thẻ đỏ."

Giờ hình như cứ gặp Barca là đội bóng nào cũng phải chọn lối đá như thế này. :(

Attached Files:

14. baohun00

baohun00 Advanced Member

Chúc mừng Barca giành được 1 điểm quý báu trước đội bóng cực mạnh là Bilbao . Messi lại ghi bàn nhưng cũng chỉ vừa đủ để giúp Barca gỡ lại 1 điểm mà đáng lẽ ra họ phải...trắng tay .
    Barca giờ đây đã bị bỏ rơi phía sau khoảng cách 3 điểm so với Real .

Đôi khi không phải đá " xấu " & " bẩn " như Real mới bị ghét...Barca đá đẹp quá nên giờ gặp đội nào cũng bị...xử đẹp :D

15. Black Jack

Em biết em nói thế thì một số bác yêu quý Mourinho sẽ phản ứng.

Nhưng bác để ý coi, Mourinho "mang đến" cho thế giới bóng đá đội hình 4-2-3-1 thiên về phòng ngự với 2 "máy quét" trước hàng phòng ngự 4 người.

kế đến là lối chơi bóng thắng 1-0 cũng là thắng, 10-0 cũng là thắng

Giờ thì mọi đội bóng chắc có lẽ cũng muốn áp dụng lối đá của Mourinho để chống lại Barca.

"Ông" đã mang đến một diện mạo mới cho bóng đá TBN, "Ông" thật đặc biệt, thật là "kẻ ngáng đường" vĩ đại

16. berryfun

berryfun Advanced Member

Chia buồn với bác BJ thật ra khoảng cách 3 điểm chẳng là gì cả khi mà Barca và Real còn 2 trận để đối đầu với nhau.
    Với một lối đá, với một HLV, với những con người vẫn vậy trong 3 mùa thì việc lối đá bị bắt bài bởi những đội thường thường bậc trung như bilbao cũng chẳng có gì để buồn cả.

Kẻ chiến thắng được tất cả :mrgreen: . Cái này Barca đã dạy cho Real hiểu suốt 3 mùa vừa qua rồi. Nên nếu năm nay Mou chế ngự được Barca em cũng không ngạc nhiên.

17. Black Jack

Dạ, em quan trọng cả vô địch lượt đi bác ạ.

Cái mà em nói tới ở đây là dường như nhiều HLV đang bắt chước lối đá thô bạo (Bilbao lĩnh 5 thẻ vàng, trước đó, những đội mạnh như Valencia cũng chọn giải pháp đá rắn) để ngăn cản Barca.

Em rất thích một đội bóng nào đó mạnh mẽ, thắng được Barca bằng chuyên môn mà không theo cái cách thô bạo ấy. Cái đó mới là đáng quý (*****)

Chứ giờ này thì thực sự bắt bài Tiqui-taka của Barca vẫn là một bài toán sao đối với các giáo sư lớp chuyên toán. Mou cũng đến thế thôi, bác ạ.

18. haiauden

haiauden Advanced Member

Barca so với mùa trước thì không có gì mới mẻ lắm ngoại trừ sự hòa nhập của Fabregas. Messi vẫn là cầu thủ ghi bàn nhiều nhất và Barca đang tỏ ra ngày càng phụ thuộc vào anh này. Lối chơi của Barca cũng không có gì mới mẻ nên việc các đội bóng khác nghiên cứu bắt bài lối chơi này là điều rất bình thường.

RM thì rất khác so với chính họ năm ngoái, gần như không phụ thuộc vào ai, các cầu thủ hàng công thay nhau tỏa sáng rực rỡ còn hàng phòng ngự không cho đối thủ cơ hôi nào. Như Mourinho nói, đội bóng do ông này dẫn dắt chỉ bắt đầu chơi hay bắt đầu từ mùa bóng thứ 2.

Có thể Barca vẫn nhiều cơ hội ở C.League vì họ thường đá rất hay ở những trận loại trực tiếp và ít nhiều được nhận sự ưu ái của trong tài. Ở Liga thì cơ hội có vẻ đang chia sẻ nhiều hơn cho RM. Thật khó nói ai sẽ vô địch mùa này!

19. Black Jack

Em đồng ý với bác hết, chỉ có cái dòng em bôi đỏ trên này thì không ạ.

Porto năm đầu tiên đến là vô địch giải BDN,

sang Chelsea cũng vậy, nhưng năm thứ hai thì vẫn thế, năm thứ ba thì tệ hơn, năm thứ Tư thì bị đuổi việc.

sang Inter, vốn có 5 chức VD trước đó rồi, có thêm 1 cái nữa cũng không có gì là xuất sắc cả, năm sau đó đoạt C1 theo cách nào thì báo cũng nói mãi rồi.

sang Real, từ hè năm ngoái, cho đến nay cũng chỉ có 1 cái cúp Nhà vua thôi bác ạ. Còn chuyện năm nay thì còn dài, không thể lấy khoảng cách 3 điểm ra để chứng tỏ Real đã mạnh hơn Barca được ạ.

Barca đa phần là các cầu thủ thấp nhỏ (so với dân Châu Âu) nên việc họ khai thác triệt để sức mạnh của Tiqui-taka là có thể hiểu được, không thể bắt Messi, Villa, Pedro, Xavi, Iniesta chơi bóng bổng được. Đó cũng là lý do rất nhiều bàn thắng của họ là các pha xuyên phá hàng phòng ngự đối phương từ trung lộ, phối hợp bật tường ngắn ... Họ có dâng hậu vệ hai biên Maxwell hay Alves thì cũng chỉ tăng sức mạnh phối hợp hàng công, chứ cũng không tăng cường lật cánh hai biên.

Có phải vì vậy mà các bác nói Barca chơi đơn điệu? chứ em thấy bắt bài Tiqui-taka khó lắm ạ.

Chính sách cầu thủ ngôi sao ở Barca thì năm nào cũng có, bác cứ điểm mà xem, từ thời Romario, Ronaldo, Rivaldo, Ronaldinho và giờ là Messi, thời nào Barca cũng có một ngôi sao đủ tầm thay đổi cục diện. Messi xem ra trong môi trường cấp CLB, mấy bác trên kia thật vĩ đại, nhưng Messi xem ra còn oanh tạc khủng khiếp hơn.

20. baohun00

baohun00 Advanced Member

Còn ai nói Real đá tiêu cực ???
    Barca lại đây...

Trận siêu kinh điển tới đây sẽ là liều thuốc thử hạng nặng để chứng minh sự trở lại của Real .

http://www.bongda.com.vn/Goc-Ban-Doc/179505.aspx

Real Made in Mourinho :D
    Thật không quá khi cho rằng Mou chính là chìa khóa có thể giúp những người Madrid có thể giải mã đội bóng xứ Catalunya, là thứ “vũ khí đặc biệt" của họ trong chiến dịch lật đổ sự thống trị của đối thủ đáng ghét...

21. Black Jack

Em nói rồi, Real gặp mấy đội bóng nhỏ thì đá tiêu cực làm gì ạ? Việc gì phải đá 7 cầu thủ phòng ngự? Việc gì phải chặt chém?

Lối đá tiêu cực chỉ dành cho các đội bóng nhỏ khi gặp các đội bóng lớn, đó là điều không phải bàn cãi.

Em cũng chỉ hi vọng Real sẽ lại tấn công ào ạt đối với Barca như khi gặp các đội bóng kia, chứ đừng nên chặt chém, mất thể diện "đội bóng lớn made by Mourinho" lắm. :p :p :p

Real đang có phong độ cao, không phải bàn, em cũng đang mong Real sớm gặp Valencia rồi kế là gặp Barca, đó mới là những đội xứng tầm.

22. Black Jack

23. baohun00

baohun00 Advanced Member

Trong cái xấu vẫn có cái đẹp
    Trong cái đẹp vẫn có cái xấu
    Trong tích cực vẫn có tiêu cực và ngược lại
    Bóng đá cũng thế , Barca có lối chơi hoa mỹ nhưng họ vẫn có sự hạn chế & tiêu cực trong lối chơi đó là...Kịch sỹ .
    Cái đích cần đi đến là Chiến Thắng . Kẻ chiến thắng mới là kẻ mạnh . Real đã nép vế đứng nhìn sự thống trị của Barca ở La Liga & Châu Âu suốt 3 năm qua chính vì thế mà Mourinho ở đây . Ông đến Real không ngoài mục đích duy nhất là lật đổ sự thống trị của Barca bởi chỉ có Mourinho mới đủ sức mạnh , đủ tầm để khuất phục Barca ( Quá khứ khi còn dẫn dắt Chelsea & Inter )
    Mourinho vẫn luôn đáng ghét dù bất cứ nơi nào ông đặt chân đến bởi ngoài bảng thành tích lẫy lừng thì họ còn coi ông như một kẻ kiêu ngạo đáng kính.
    Giờ là lúc để Real chứng tỏ sự trở lại của đội bóng vĩ đại...

Barca...Hãy đợi đấy !!! :D

Attached Files:

24. Black Jack

Kịch sỹ thì cũng chỉ có Pedro với Alves thôi bác, mà cũng chỉ có trong trận gặp Real ấy thôi. Không biết làm vậy để Real nó chém cho gãy chân à bác?
    Thắng bằng mọi cách hả bác? Thế nào cũng được miễn là thắng à?

Vậy thì em chịu rồi.

Kể bác nghe một chuyện: Trước em đọc có một cầu thủ Brazil, sau khi đột phá vào vòng cấm, lừa qua thủ môn thì tiếp tục quay bóng trở ra, để thủ môn đối phuơng quay lại, lừa tiếp một lần nữa rồi mới sút vào lưới. Sau đó, phóng viên có hỏi tại sao không dứt điểm thành bàn ngay, cầu thủ đó đáp lại rằng lừa thế chưa sướng.

Sau này, cầu thủ ấy được dựng tượng, bác ạ

Còn đâu sự cống hiến và lãng mạn trong bóng đá nếu có Mourinho? Khi mà mỗi trận đấu đều thắng là được.

Bác biết sao Zagalo bị bỏ khỏi ghế tuyển Brazil không bác? Bởi mất bản sắc của tuyển Brazil đấy.

Bác biết sao Maradona dù thất bại trước Đức ở ck cúp TG vừa rồi nhưng mọi người vẫn tiếc không? Bởi vẫn giữ bản sắc bóng đá Argentina đấy

Đơn giản thế thôi bác ạ.

25. baohun00

baohun00 Advanced Member

Vâng , em xin được vay mượn chữ ký của bác ạ :

It doesn't matter if you win by an inch or a mile, winning's winning.

Không có nhiều đội bóng chơi cống hiến đẹp mắt như Barca nên việc Barca duy trì lối chơi này là rất đáng trân trọng . Tuy nhiên để khắc chế được sức mạnh này của Barca thì bất kể đội bóng nào khi đối mặt với Barca nếu không muốn thất bại đều phải lựa chọn cách chơi rắn. MU là ví dụ điển hình trong 2 trận chung kết C1 .

La Liga mới chỉ đi được 1/3 chặng đường . Khó có thể nói ai mạnh hơn ai thời điểm này nhưng có thể nhìn thấy rõ Real đang chơi ngày càng tốt hơn chính họ với nhiều phương án tấn công hơn Barca . Họ đa dạng hơn & không phụ thuộc nhiều vào bất cứ cá nhân nào trong khi Barca thì phụ thuộc khá nhiều vào Messi .
    Số lượng bàn thắng của Real cũng cho thấy Real dù dưới thời Mourinho nhưng cũng ghi bàn chả kém bất cứ hàng tấn công nào . Bình quân họ ghi 3,5 bàn/ trận ...Còn phải cống hiến thế nào nữa đây bác BJ ???

Chưa khi nào Real lại khao khát mong đến ngày tái ngộ Barca ở trận siêu kinh điển như bây giờ . Em chỉ mong sao lực lượng của 2 bên khi ấy sẽ hoàn toàn khỏe mạnh để có thể chứng kiến trận đấu của các ngôi sao sáng nhất trên bầu trời bóng đá .

Pep sẽ lại làm người Madrid nếm trái đắng hay Mou sẽ giúp cho Kền kền trắng bay cao ???

Share This Page

Loading...