Camp Nou - Sân nhà của FC Barcelona

Discussion in 'Quán Cafe VNAV' started by TiNgocuatoi, 16/12/10.

1. Black Jack

Black Jack Advanced Member

Re: Diễn đàn mình có ai là fan Barca không ạ ?

Em chỉ thích Barca gặp Real của Mourinho ở trận CK thôi, cho mọi chuyện nó trở nên ... đơn giản

2. baohun00

baohun00 Advanced Member

Vâng bác BJ !
    Nếu Real gặp Barca ở trận Chung Kết C1 thì rất đơn giản....Em bắt Mourinho chấp Barca nửa quả làm quà kỷ niệm ạ :D

3. Black Jack

Em đoán là trên sân Bernabeu ngày 10/12 gần đây, Mou sợ Barca ... mất mặt đương kim vô địch hoặc cuộc đua La Liga ... đột nhiên trở nên nhàm chán, nên Mou cố tình chỉ đạo Real chủ động ... "thả" Barca chăng?

Bác Baohun trả lời giúp em với. :D :D

Chà, giá mà em được nghe bác nói câu này vào hôm 9/12, thích lắm í :D :D

4. Black Jack

Nửa giờ nữa là Barca gặp Santos trong trận Chung Kết FIFA Club World Cup, Nhà đài có phát trận này không các bác nhỉ?

5. baohun00

baohun00 Advanced Member

Cuộc đua La Liga là cuộc đua ĐƯỜNG DÀI bác BJ ạ . Sẽ là sự sỉ nhục cho cả Real hay Barca nếu để thua trong các trận El Classio tuy nhiên điều đó cũng không đồng nghĩa với việc đội chiến thắng sẽ bước lên bục cao nhất vào cuối mùa giải .

Trước mỗi trận đánh cả 2 đội đều hoàn toàn có niềm tin chiến thắng tuy nhiên kết quả thì chỉ có 1 . Mourinho vẫn đang rất đau đầu tìm bài toán để khắc chế Barca tuy nhiên cũng không có nghĩa là Người Đặc Biệt run sợ . Không có khái niệm " Thả " như bác đề cập nhất là Real & Barca luôn là kẻ thù không đội trời chung . Những cuộc chiến cả trong & ngoài sân cỏ giữa 2 đội bóng này từ xưa đến giờ là minh chứng cho sự thù địch đó .

Barca 3 năm trở lại đây quá xuất sắc nhưng ở mùa giải năm nay , nếu muốn giữ vững vị thế của nhà vô địch thì trước mắt Barca phải vượt qua được Người Đặc Biệt...

Đó là ở La Liga thôi nhé , còn nếu nhìn ra Châu Âu thì dù Barca có cơ hội rất lớn năm nay tuy nhiên CƠ HỘI luôn khác xa với THÀNH CÔNG .

6. baohun00

baohun00 Advanced Member

Mourinho cũng vừa chỉ đạo các học trò của mình trút " cục tức " vào Sevilla bác BJ ạ :D

Tỳ số 6-2 của trận Tennis cùng với việc " Cướp " lại ngôi đầu từ tay Barca sau khi cho đối thủ mượn tạm 1 tuần chắc cũng làm hài lòng người Madrid .

7. Black Jack

Dear Bác

Đồng ý với bác là cuộc đua La Liga là cuộc đua đường dài, và đường dài thì mới biết ngựa hay. Đúng thế.

Nhưng thưa bác, bóng đá là môn thể thao chứa đựng quá nhiều rủi ro và may mắn, thế nên, việc dẫn điểm cũng không phản ảnh chất lượng tổng thể đội bóng. Nếu Messi thành công quả phạt đền, hay trận thua duy nhất cho đến thời điểm này, Barca cũng chỉ là không may mắn, thì cái gọi là vị thế hay lợi thế abcd này kia của Real là con số 0. Ai dám khẳng định Real hay Barca sẽ không sảy chân? Có thể lắm chứ

Nhưng, rõ ràng là với những nhận định của Mou rằng Real sẽ tiến bộ từ năm thứ Hai đã bị hai ý kiến phản bác: 1. Mou giành cúp vô địch giải trong nước với Chelsea, Inter ngay từ năm đầu và 2. đến năm thứ hai thì Mou vẫn chưa khiến Real đánh bại Barca, dù điều kiện là rất rõ ràng.

Sevilla đá với Thể Công thì là khủng chứ gặp mấy ông Real với Barca thì vẫn còn khoảng cách xa lắm ạ

Em cũng chưa dám nói gì về hai đội gặp nhau tại C1, nhưng cũng như tại La Liga, em vẫn tin tưởng Barca lắm bác ạ. Bởi em cũng thấy lịch sử gặp nhau giữa hai đội tại giải này. :D

8. Black Jack

Thắng 4-0 trước Santos, danh hiệu đầu tiên của mùa giải cho Barca.

9. Mike

Mike Advanced Member

Chúc mừng Barca, mấy đôin dự cúp liên châu lục này kô cùng đẳng với Barca được.

Như em có từng đề cập đâu đó, Barca ở trên cao nhất, xong đến MU rồi mới đến phần còn lại của TG.

Coi chừng cúp C3 năm nay, Sir mà đoạt được là mãn nguyện lắm... :oops:

10. baohun00

baohun00 Advanced Member

Real có thể thua Barca ở các lần đối đầu nhưng họ vẫn có thể là nhà vô địch & ngược lại . Mọi đội bóng đều có thể thua Barca nhưng không có nghĩa là cuối mùa Barca sẽ vô địch La Liga .

Em chưa nói Real mạnh hơn Barca mà em chỉ nói...Mourinho có đủ niềm tin để lật đổ sự thống trị của Barca năm nay .

Nếu bác nhận định Sevilla so với Thể Công thì em cũng hơi choáng với bác :D
    Hẹn gặp bác ngày Barca soán ngôi của Real nhé.... :mrgreen:

P/S : Em chán phải bàn đến từ " NẾU " trong bóng đá vì nó...Không Có Thực ạ !

11. caithang

caithang Advanced Member

Tỷ lệ kiểm soát bóng lên tới 73% cho đội quân của HLV Pep Guardiola.
    Quá đáng quá, trận chung kết thì cũng phải cho người ta chơi với chứ các bác hỉ !!!

12. baohun00

baohun00 Advanced Member

Bác có quyền cho rằng Barca kém may mắn sau mỗi thất bại nhưng với riêng em thì KHÔNG . Nếu Real thất bại thì đó là thời điểm họ DỞ .

13. Black Jack

HLV của Barca, Pep Guardiola, đã không giấu được sự hài lòng sau khi đội bóng của ông đè bẹp Santos trong trận Chung kết FIFA Club World Cup ở Yokohama.

Trước các nhà vô địch Nam Mỹ, Barca đã chơi một trận đấu gần như hoàn hảo, và kết thúc với chiến thắng đậm đà 4-0 sau những pha lập công của Messi (2 bàn), Xavi và Cesc Fabregas. Những gì mà Messi và đồng đội thể hiện trên sân tuyệt tới mức ngay cả một người khiêm tốn như Guardiola cũng "mạnh dạn" so sánh các cầu thủ của ông với những "nghệ sỹ vĩ đại".

"Hiệp đầu tiên là hoàn hảo. Chúng tôi đã chơi như những nghệ sỹ vĩ đại. Các cầu thủ của tôi đã hiện thực hóa được tất cả những gì mà họ có thể tưởng tượng, và kết quả đã cho thấy điều đó. Leo (Messi) đã có một trận đấu hoàn hảo", Guardiola phát biểu trong buổi họp báo sau trận.
    "Tuy nhiên, chúng tôi vẫn phải tiếp tục tiến bộ để có thể giỏi hơn nữa", Guardiola sau đó ngay lập tức đưa các học trò trở lại mặt đất. "Ngay khi trở lại Catalunya, chúng tôi sẽ cố gắng hết mình để có thể thắng nhiều trận hơn. Giờ đây, tất cả những gì chúng tôi nghĩ tới là giành thêm những danh hiệu mới. Tôi rất hạnh phúc khi được dẫn dắt những chàng trai này. Tôi cảm thấy tự hào khi được dẫn dắt những cầu thủ vĩ đại này".

"Chúng tôi rất tự tin về tương lai", Guardiola nói tiếp. "Sẽ là một ngạc nhiên lớn với tôi nếu đội bóng của tôi từ bỏ tất cả vào thời điểm này. Họ luôn muốn hướng về phía trước, tiếp tục tiến lên. Chúng tôi đều muốn tiếp tục trình diễn thứ bóng đá đẹp đẽ, và cho mọi người thấy chúng tôi đang ở trình độ đỉnh cao".

Guardiola sau đó nói rằng ông không chắc liệu đội bóng của ông có phải là Barca xuất sắc nhất trong lịch sử hay không. Ông cũng so sánh Barca với đội tuyển Hà Lan của những năm 1970, vốn nổi tiếng với cái gọi là "bóng đá tổng lực".

"Tôi không biết liệu đây có phải là Barca mạnh nhất hay không. Để chúng tôi có được ngày hôm nay, các thế hệ đi trước đã phải nỗ lực rất nhiều, vì thế tôi cho rằng đây là một sự "tích tụ" những giá trị lịch sử. Thế hệ tiếp theo có thể sẽ vượt qua chúng tôi, dù tôi tin rằng đó sẽ là một nhiệm vụ không hề dễ dàng".

"Tôi cũng không biết "bóng đá tổng lực" của chúng tôi liệu có hay hơn của Hà Lan hay không. Tôi nghĩ là vẫn còn một khoảng cách. Thỉnh thoảng, chúng tôi cũng được so sánh với Ajax, và chúng tôi cảm thấy vinh dự vì điều đó. Họ đã giành được rất nhiều chức vô địch và là một đội bóng huyền thoại".

@baohun:
    Dear Bác,

Bác nói rất chuẩn về chuyện có may rủi hay không, tất nhiên là dưới quan điểm của bác và có thể cả Mou nữa, Real có nhiều bài vở, nên họ sẵn sàng chơi nhiều kiểu với đối phương: Chơi phản công, chơi phòng ngự tiêu cực, chơi thô bạo abcd (Em cũng đang hỏi không hiểu sao Real thua Levante nếu nhìn theo khía cạnh này), nên thua là dở, chứ không phải không may.

Còn đối với em (Bởi Barca chẳng có võ gì ngoài tấn công, tấn công và tấn công) thì có sự may mắn ạ. Tấn công nhiều, cơ hội nhiều, nhưng thiếu một chút may mắn thì cũng có thể bị bàn thua và thua trận.

(Hơn nữa, theo quan điểm của bác, có lẽ cũng không nên tồn tại khái niệm may mắn)

Rgds,

14. baohun00

baohun00 Advanced Member

Vâng , theo quan điểm của em thì Kém May Mắn luôn tồn tại nhưng không phải là lý do chính đáng để bào chữa cho Thất Bại . Em thích dùng từ Phạm Sai Lầm hơn ạ :D

15. Black Jack

Em có một thằng bạn rất thân và hâm mộ Mou gần bằng ... bác baohun00, nhận định thế này:

- Barca giỏi là ... đuơng nhiên: Barca có dàn cầu thủ chơi với nhau liên tục cả chục năm nay rồi, nên họ giỏi là đương nhiên :D . Lý do này em ... chịu, không biết giải thích ra sao cả

- Tỷ lệ kiểm soát bóng: Barca cứ giữ bóng đến 60-70% như thế thì ai mà đá được, kể cả Real: Cái này thì em không tán thành. Đội bóng nào mà chẳng có quyền chơi bóng, giữ bóng, chuyền bóng, chọc khe v.v. tóm lại là các động tác đá bóng. Ai chẳng có quyền đá kiểu họ giỏi và họ thích. Hơn nữa, họ cũng chỉ chơi bóng bằng chân như mọi đội khác thôi ạ. Sao Real không cố mà giữ bóng 60-70%?

Em thấy nhận định rằng vì Barca chơi bóng lâu năm nên chơi hiểu ý nhau, hay vì Barca chơi giữ bóng với tỷ lệ cao, nên Real phải chơi chặt chém, chơi tiểu xảo là ... đúng :shock: . Chơi đôi công để mà ... chít à :D, đều là những ý kiến ngụy biện và cổ xúy cho lối chơi phản bóng đá, bóng đá tiêu cực.

Thay vì chặt chém, tiểu xảo, tại sao các đội bóng lớn như Real không lo phát triển chuyên môn để thắng Barca bằng năng lực đá bóng chứ không phải bằng những hành vi không thuộc về bóng đá mà thuộc về "karatedo" kia?

Em sẽ rất kính phục Mourinho, nếu Mourinho thắng Barca bằng năng lực bóng đá truyền thống.

Bác nào mong đội bóng thân yêu của mình chơi bẩn, chơi thô bạo, tiểu xảo để thắng không ạ?

16. Quangbh

Quangbh Advanced Member

Em thì không rành nhưng cho em hỏi bác: tỷ lệ cầm bóng của Bát xa thường trung bình 60>70% có nghĩa là Bát xa tấn công liên tục hết trúng xà ngang lại trúng cột dọc và lại trúng cả chân thủ môn nữa :lol: mà cuối cùng thì vẫn thua thì gọi là dỡ hay là gì gì vậy bác?

17. baohun00

baohun00 Advanced Member

Việc không ghi được bàn khác hoàn toàn so với việc bị thủng lưới dẫn đến thất bại đúng không bác ?
    Có ai nói bị thủng lưới là do kém may mắn không ạ ???

18. Black Jack

Vẫn có bác ạ

Theo bác baohun thì bàn thắng của Xavi vào lưới Iker Casillas trong El Classico vừa rồi thì Xavi có chủ định sút bóng vào cái "tán âm" Marcelo không ạ? Hay Xavi tính cả ... độ nảy :D :D :D

Không phải may mắn thì là gì đây bác? Hay chúng ta sẽ gọi đó là tình huống mà các pha bóng hãm thành liên tục của Barca đã được tưởng thưởng xứng đáng?

19. Dinosaur

Dinosaur Advanced Member

Barca, đội bóng xuất sắc nhất mọi thời đại?

http://thethao.vietnamnet.vn/vn/bong-da ... -dai-.html

Câu hỏi này không còn mới nữa. Thực tế, câu trả lời đã có từ khi Guardiola ngồi vào chiếc ghế nóng ở Camp Nou, với 6 danh hiệu trong mùa giải đầu tiên. Chức vô địch thế giới trên đất Nhật bản cùng với trận thắng thuyết phục trước Real Madrid ở El Clasico một lần nữa làm nổi lên câu hỏi: Barcelona có phải là đội bóng xuất sắc nhất?
    Dream Team của Pep

Năm 2009 là một năm hoàn hảo của Barcelona khi họ có cú ăn 6 vô tiền khoáng hậu. Sự thống trị của họ trong suốt 3,5 năm qua với 16 danh hiệu lớn nhỏ cho thấy sức mạnh tuyệt đối của Barcelona. Trong lịch sử, chưa có đội bóng nào từng có được kỉ lục này. Ngay cả Dream Team thời của Cruyff cũng không thể hoàn hảo so với Barcelona dưới thời Pep. Trong trận đấu với Santos mới đây, Barcelona đã chơi với 7 tiền vệ và không có một tiền đạo nào cố định trên hàng công. Các vệ tinh di chuyển xung quanh Messi, điều này giúp Barcelona phong tỏa đối thủ đồng thời đảm bảo sự an toàn lên hàng thủ của đội nhà. Đó mới thực sự là một thứ bóng đá hoàn hảo nhất.

20. Mike

Mike Advanced Member

Em thấy đội hình MU thời Cole - York bật tường tanh tách là xuất sắc nhứt mọi thời đại vì thời đó Becks có thể nhắm mắt tạt bóng, Cole cũng nhắm mắt đánh đầu là thành bàn. Chưa kể York Cole hiểu ý mắt liếc một đường chuyền bóng 1 nẻo, ấy thế mà lại hay, vặn sườn đối thủ.

Chưa kể là Neville thì chỉ tay vào chỗ cho Becks chạy chỗ mà HV đối phương kô bắt được bài...

Sau đó ăn cú ăn 3 vô tiền khoáng hậu giàu cảm xúc.

Barca giờ gần được cái cảm xúc ấy...

21. Quangbh

Quangbh Advanced Member

Chữ đỏ chính xác đấy bác :D nhưng phải có những con ngưởi cụ thể mới thực hiện được và chính đó là Bát xa.
    Bát xa là đội bóng di chuyển nhiều nhất(vì họ tấn công liên tục mà),các bác có thấy họ hụt hơi bao giờ chưa? chưa hề . tại sao vậy? vì cả cái mặt sân họ đều làm chủ :D chổ nào cũng có cái tam giác cả, 10 cầu thủ trên sân(thậm chí cả thủ môn) họ đều dám cầm bóng vỗ bóng và qua người với sự hiểu nhau thật hoàn hảo.
    Như vậy Bát xa có phải là đội bóng hoàn hảo? là đội bóng hay nhất thế giới? em chả biết chỉ thấy sao nói zậy thôi :p

22. TiNgocuatoi

TiNgocuatoi Advanced Member

Xin lỗi bác Mike, nhưng với em thì những thứ MU làm được năm 99 chưa thấm vào đâu so với Barca bây giờ.

23. Quangbh

Quangbh Advanced Member

Bác có quyền cho rằng Barca kém may mắn sau mỗi thất bại nhưng với riêng em thì KHÔNG . Nếu Real thất bại thì đó là thời điểm họ DỞ .[/quote]
    Em thì không rành nhưng cho em hỏi bác: tỷ lệ cầm bóng của Bát xa thường trung bình 60>70% có nghĩa là Bát xa tấn công liên tục hết trúng xà ngang lại trúng cột dọc và lại trúng cả chân thủ môn nữa :lol: mà cuối cùng thì vẫn thua thì gọi là dỡ hay là gì gì vậy bác?[/quote]
    Việc không ghi được bàn khác hoàn toàn so với việc bị thủng lưới dẫn đến thất bại đúng không bác ?
    Có ai nói bị thủng lưới là do kém may mắn không ạ ???[/quote]
    Trong bóng đá luôn luôn có: sự may mắn và không may mắn..... bởi thế nó mới được gọi là môn thể thao vua :D

24. Mike

Mike Advanced Member

Xin lỗi bác Tí, Messi có thể nhắm mắt ghi bàn được kô???

25. berryfun

berryfun Advanced Member

Ơ thế bác cái cũng xem à. Neymar "Barca đã dạy chúng tôi cách chơi bóng" :mrgreen:

Share This Page

Loading...