Camp Nou - Sân nhà của FC Barcelona

Discussion in 'Quán Cafe VNAV' started by TiNgocuatoi, 16/12/10.

1. tai_trau

tai_trau Moderator

Re: Diễn đàn mình có ai là fan Barca không ạ ?

Hôm qua em thấy kiểu đã chém đinh chặt sắt của Real, em thấy phí cả đội bóng. Đá bóng mà như đánh đòn thù, mang tiếng cả đội bóng hoàng gia. Cuối năm nay bất luận kết quả, em đoán Mou vẫn phải ra đi.

2. Black Jack

Black Jack Advanced Member

Real của thời Pellegrini giành được nhiều điểm hơn Real của Mourinho ở giải La Liga (Đó là đi kèm điều kiện Real trận nào cũng phải thắng từ giờ đến hết mùa).

Nhưng thực ra, em thấy giải TBN năm nay, tính cạnh tranh không cao lắm khi Barca và Real bỏ cách nhóm sau số điểm lên đến hơn 7 trận thắng. Là người yêu thích Barca, thấy thế em thích lắm :D , nhưng đúng là nhiều khi xem giải quốc nội của họ, em chỉ xem Barca thường thắng chênh bao nhiêu bàn thôi ạ. :D

Cũng bớt vui, các bác nhỉ?

3. baohun00

baohun00 Advanced Member

Nói theo cách khác thì các đội bóng hàng đầu của Liga mùa này như Barca & Real thể hiện sức mạnh tốt hơn so với giải ngoại hạng .
    Nhìn vào số điểm đạt được của Barca , Real , MU , Chelsea để so sánh thì mới biết .
    Cạnh tranh không cao vì các CLB nhỏ...chưa đủ sức để cạnh tranh với mấy ông nhớn trên ạ .
    Sorry...em ít coi giải Ý lắm :D

4. tai_trau

tai_trau Moderator

...Hoặc ở giải ngoại hạng các đội có chất lượng đồng đều hơn nên tính cạnh tranh cao hơn. CHính vì thế năm nay xem giải ngoại hạng rất hấp dẫn (đặc biệt nếu kô phải xem bằng K+).

5. Black Jack

Em chỉ tiếc là với một đội hình siêu khủng như Real (Ronaldo, Kaka, Benzema, Adebayor, Higuain, Pepe, Mesut Oezil v.v.), mà Mou lại chọn cho Real lối chơi ấy khi gặp Barca. Tiếc thay, thật tiếc lắm thay ...

6. Black Jack

Em để ý thời gian 20 năm trở lại đây, thời kỳ nào Barca cũng có một (vài) cầu thủ kiệt xuất.

Thời 96-97 bùng nổ người ngoài hành tinh Ronaldo, thời ấy là đỉnh cao của cầu thủ này với tốc độ, sự càn lướt và kỹ thuật cá nhân siêu hạng, hồi ấy, bóng có trong chân Ronaldo, là cầu môn đối phương bật đèn đỏ. Em rất ấn tượng với những pha bóng từ giữa sân, Ronaldo "mở máy" bỏ lại phía sau hàng phòng ngự đối phương rồi đảo bóng qua nốt thủ môn ... Ro béo đoạt 2 danh hiệu cầu thủ xuất sắc nhất TG vào những năm 96-97 khi đang chơi cho Barca

Thời 99 là thời kỳ của Rivaldo, vai trò cầu thủ này là không phải bàn cãi, Barca thực chất thời điểm ấy là xây dựng đội hình quanh cầu thủ có cái chân trái ma thuật và những cú sút căng không cần đà. Rivaldo nổi tiếng với những cú sút phạt đỉnh cao (với em thì đến giờ, chưa có cầu thủ nào sút phạt tốt như Rivaldo) và kỹ thuật đá bóng "xe đạp chổng ngược" ... Năm 1999, Rivaldo đoạt danh hiệu CTXSNTG cũng ở đây.

Sau thời kỳ Rivaldo là thời kỳ của Ronaldinho ( :D Toàn Brazil cả) đậm kỹ thuật, khéo léo và ngẫu hứng. Em cho rằng ở môi trường bóng đá mà cống hiến là yếu tố rất quan trọng như La Liga, các cầu thủ gốc Nam Mỹ sống rất tốt. Ở Barca, Ro vẩu cũng đoạt 3 lần danh hiệu cao quý nhất dành cho cá nhân cầu thủ.

Và giờ là Messi, không có thể hình thuận lợi như Ronaldo, không có cái chân trái sút tốt như Rivaldo, kỹ thuật cá nhân thì quá hoàn hảo, em nghĩ mỗi người mỗi vẻ, nhưng chất kỹ thuật của Messi chẳng kém gì Ro vẩu thời kỳ đỉnh cao, năm nay cũng là năm mà Messi ghi được vô khối bàn thắng, người ta cứ nói Messi là truyền nhân của Maradona, chứ em thấy Messi còn hay hơn Maradona nữa.

Đội hình Barca hiện nay cũng được nhiều bình chọn là đội hình mạnh nhất từ trước đến giờ.

7. Quangbh

Quangbh Advanced Member

Bác này đúng là fan của bát xa rồi :D

8. Wildbird

Wildbird Advanced Member

..............................

9. cuocsongmusic

cuocsongmusic Advanced Member

Bóng đá phải có phong cách truyền thống thì người hâm mộ xem mới sướng, dù có thua.
    Barca luôn giữ nguyên phong cách truyền thống, họ đã từng thua nhưng chả thấy bao giờ họ lung lạc phong cách truyền thống.
    Real giờ chả còn phong cách truyền thống, chả ai khác là ông Mou làm hỏng hết phong cách của Real và cả phong cách của các đội bóng khác từng dẫn dắt. Ở Inter thì Mou đã gắn bó những thành viên lại thành 1 cỗ máy hoàn hảo và đạt thành tích cao nhất, nhưng cũng là lối đá thiên về va chạm và thể lực, phòng ngự phản công, cứng nhắc. Serie A và champions league chắc chỉ giựt mình với Inter 1 mùa thôi, kể cả Mou có ở lại. Dù thành tích kiểu gì em cũng chưa bao giờ thích Mou.
    Mou có giỏi, đánh cờ như sách tầu.. nhưng vẫn thua Messi ngẫu hứng.

Ngoài lề một chút: Bóng đá Anh cuốn hút người xem bởi sự cống hiến hết mình với tôc độ chóng mặt, sự đối kháng kịch liệt nhưng rất trong sáng của các trận đấu. Tuy vậy dấu ấn chiến thuật thì không rõ nét. Phong cách dùng thể lực chạy và sút, chuyền bóng ra biên, tạt cánh cũng có cái mặt mạnh của nó nhưng em chả bao giờ xem bóng đá Anh kể cả MU, trừ xem C1 hoặc ít hơn là Liverpool.

Mấy dòng tản mạn với các kụ.

10. BAB

BAB Advanced Member

Em cũng hâm mộ Barca, theo dõi đội bóng từ thời bắt đầu có thông tin qua báo chí và vô tuyến. Barca có một điểm đặc biệt là trong mọi thời kỳ, dù mạnh dù yếu, họ vẫn luôn là đội bóng tấn công. Điều này thì ngay cả đại kình địch Real cũng phải ngả mũ thán phục.

P/S: Cho em sửa lại chút xíu thời 98-99, thời đấy linh hồn của Barca là Figo chứ không phải Rivaldo. Chính Rivaldo cũng nói vui về chuyện này khi nhận Quả bóng vàng năm 99, đại ý là trong mắt con trai tôi, tôi chỉ là số 2 thế giới mà thôi, số một là Figo :D

11. Black Jack

Em thích hai câu này của bác. Em cũng đồng quan điểm như vậy ạ.

Barca thì đá trên sân nhà hay sân khách cũng đều chơi tấn công cống hiến thôi, và lối chơi bóng ấy là đặc sản của CLB xứ Catalan rồi, cho dù đối thủ của họ có là câu lạc bộ nào đi nữa.

12. cuocsongmusic

cuocsongmusic Advanced Member

Vầng, Barca muốn giữ vẻ đẹp của " Siêu kinh điển " với đúng nghĩa của nó, như mong muốn của môn đồ túc cầu giáo đã đặt tên khi 2 đội này gặp nhau, còn Real - Mou thì không.

13. Only Time

Only Time Advanced Member

Em không phải là fan của Barca lắm... nhưng em anti Morinho.. kẻ thù của bóng đá đẹp :mrgreen:

Đá xấu thua là đúng rồi :lol:

14. Black Jack

:D Em gửi các bác clip bàn thắng này, em có xem TH trực tiếp trận đấu ấy. 3 bàn thắng, mỗi bàn mỗi kiểu, thể hiện kỹ thuật hoàn hảo của Rivaldo trong quả đá phạt, một cú sút xa búa bổ và bàn cuối cùng là một kiệt tác thực sự.

http://www.youtube.com/watch?v=M2ujBOUQIxw
    Quý ở chỗ:
    - thủ môn Valencia thời điểm ấy là thủ môn số 1 đội tuyển quốc gia TBN Canizares (em viết không biết có chuẩn tên không)
    - Barcelona lúc bấy giờ kém Valencia 2 điểm và đang đứng thứ 5 tại giải quốc nội, thắng trận này, Barcelona chiếm luôn vị trí của Valencia để tham dự cup Châu Âu.
    - Bàn thắng ấy thực hiện vào phút cuối cùng không còn cơ hội gỡ cho Valencia
    - Xứng đáng là một kiệt tác

Nên các bác có thể thấy được sự vui mừng tột độ của ban Lãnh đạo đội bóng cũng như các CĐV.

15. SixL6

SixL6 Advanced Member

Theo em Real phá lối chơi của Barca bằng lối chơi rắn, thể hiện rỏ nhất là tuyến tiền vệ̣ Còn Barca chống lại lối chơi rắn của Real bằng cách ăn vạ, rỏ nhất là chú Alves và chú Pedro, chú này liên tục ôm mặt khi bị cầu thủ Real quơ trúng ngực :) . Chú Ronaldo từ đầu trận thì tỏ ra bực bội với đồng nghiệp vì ôm xe không chạy quanh sân. Chỉ có chú Messi là với lối chơi ngây thơ nên dường như không bị áp lực, cứ thế mà chơi bóng và cứ thế mà ghi bạ̀n hihihi

16. BAB

BAB Advanced Member

Trận này em cũng xem trực tiếp. Lúc Rivaldo ghi bàn quyết định cứu cả mùa giải, cả quán vỡ òa. Trên vô tuyến cổ động viên nhổ khung gỗ công kênh Rivaldo thì trong quán khán giả cũng đang reo hò khản giọng. Nếu em nhớ không nhầm thì đây là mùa đầu tiên vắng bóng Figo, thay vào đó là anh Overmars nhỏ tí xíu :?

Mới đấy mà đã mười năm.

17. Black Jack

Xưa nay, tuyển quốc gia mà em thích nhất là Brazil, nên mấy chú Brazil trong các CLB châu Âu em cũng thích luôn.

Rivaldo là một cầu thủ tiêu biểu, nói thật, khi nhìn thấy cầu thủ mình thích ghi được một bàn thắng tuyệt vời như thế, ý nghĩa như thế cho đội bóng mình yêu thích, em đã cay mắt luôn ạ

18. baohun00

baohun00 Advanced Member

Thực ra Messi chỉ thoải mái từ khi Real mất người & Mourinho mất quyền chỉ đạo trên sân thôi chứ trước đó hình ảnh của Messi cũng thường xuyên mất hút trên màn hình . :D

19. leminh

leminh Advanced Member

Em là fan của Barcelona. Nhưng ko vì thế mà nói xấu về Real, nhưng thực sự em ko thích phát biểu sau sau trận đấu của bác Mou, nó thế nào ấy, chẳng khiêm tốn chút nào.

20. tai_trau

tai_trau Moderator

Em thấy hài nhất là sau khi bác Mou bị tước quyền chỉ đạo trực tiếp, bác ý cố diễn trước ống kính với mấy tờ giấy kiểu chỉ đạo từ xa. Nhìn vẻ mặt ra vẻ nghiêm trọng của bác ý em kô nhịn được cười. :mrgreen:

21. Black Jack

Trận đấu này, chỉ có Pep là khiêm tốn thôi bác ạ. Mourinho chưa bao giờ được biết đến là người khiêm tốn.

22. Mike

Mike Advanced Member

Sir Alex thì sao bác BJ?

23. Wildbird

Wildbird Advanced Member

..............................

24. Black Jack

Em cũng ngưỡng mộ ông ấy ạ với tư cách một HLV, dù cao tuổi rồi >70, nhưng vẫn còn nguyên nhiệt huyết chiến thắng. MU cũng là câu lạc bộ chơi thứ bóng đá cống hiến. Ở giải Anh, em thích có MU và Arsenal thôi ạ.

Nói chung, em ngưỡng mộ các tài năng, nhưng đức độ được em quý và đặt trước tài năng ạ.

Attached Files:

25. Mike

Mike Advanced Member

@Blackjack: Vâng, vậy thì cả Pep và Sir đều đúng gu của bác rồi. Bác chia sẻ chân thành lắm. Chúc cho Barca vượt qua Real cả lượt về nhưng sẽ gạp rất khó khăn với MU ở Wembley và thua 0-2 bác nhé. Thân.

Share This Page

Loading...